Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 6 1 2 3 ... LastLast
Results 1 to 10 of 51

Thread: เมื่อ"เงิน"ซื้อไม่ได้ทุกอย่าง

honeyp's Avatar
    honeyp is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

เมื่อ"เงิน"ซื้อไม่ได้ทุกอย่าง

หลังจากห่างเหิน SBN สักพักแล้ว (โฮะๆ ไม่เคยคิดว่าจะทำได้) ด้วยเหตุผลหลายประการ
    ประการแรก บ่อจี๊ เดี๋ยวดูมากแล้วจะอยากได้อีก ประการที่สอง งานชักจะยุ่งๆ ต้องโฟกัสกับงานมากขึ้น
    ประการที่สาม เริ่มปลงๆเบื่อๆกับใช้เงินซื้อของฟุ่มเฟือย อันสุดท้ายนี้ล่ะค่ะที่เกี่ยวข้องกับสิ่งที่เราจะคุยในกระทู้นี้

คนที่อยากมีลูกแล้วอ่านทู้เราคงจะเข้าใจความรู้สึกดีนะคะ
    เราแต่งงานมาสามปีแล้ว หลังจากแต่งงานปีกว่าๆเราก็ท้อง ท้องได้สามเดือนก็แท้งไป หลังจากนั้นเราก็ไม่ท้องอีกเลย
    เรากับแฟนอยากมีลูกมาก พยายามเองจนเกือบปี แล้วเราก็เริ่มหาหมอ ทำมาตั้งแต่ IUI (ฉีดเชื้อ) ก็ไม่สำเร็จ
    จนมาทำกิฟท์ หมดเงินไปหลาย รวมๆแล้วซื้อ hermes ได้เลยอ่ะ นี่ก็จะครบปีแล้วที่เราปรึกษาหมอมา แต่ก็ยังไม่ท้อง
    จนเพื่อนๆญาติๆที่แต่งงานทีหลังท้องไปแล้ว จนบางคนคลอดไปแล้วด้วยซ้ำ

เจอใครก็เจอแต่คำถามว่า เมื่อไหร่จะมีลูก เมื่อไหร่ๆๆๆ จนเบื่อที่จะตอบแล้ว เฮ้อ...ถ้ามันมีได้ง่ายๆก็ดีน่ะสิคะ ถ้าเสกได้หรือซื้อได้ก็คงทำไปแล้ว
    จริงๆแล้ว การทำกิฟท์ก็เป็นตัวช่วยที่ดีสำหรับคนมีกำลังทรัพย์ อย่างที่บางคนพูดว่า “ไม่มีเงินทำไม่ได้นะเนี่ย” ถ้าใครเคยทำจะรู้ว่าหมดไปเยอะจริงๆค่ะ

สุดท้าย เราก็พบสัจธรรม ต่อให้เรามีเงินเยอะแค่ไหน อยากซื้อกระเป๋ากี่ใบก็ซื้อได้ (เท่าที่งบจะมี แหะๆ) อยากได้นาฬิกาหรูหราก็ซื้อได้
    แต่ลูกเนี่ยสิ ยังไงเงินก็ซื้อไม่ได้จริงๆ ตอนนี้ก็เลยเริ่มเบื่อๆเซ็งๆกับการซื้อของแพงๆ
    (ความจริงก็อยากได้อยู่นะ แต่ว่ามันทำใจซื้อยากกว่าเมื่อก่อน ก็มีแอบสอยอะไรบ้างนิดหน่อยเวลาเห็นลดราคา)

ที่มาตั้งกระทู้วันนี้ เพราะพรุ่งนี้จะไปทำกิฟท์อีกรอบแล้วจ้า ครั้งนี้คงหมดไปอีกเยอะ เพราะจะตรวจโครโมโซมตัวอ่อนด้วย
    ขอให้ติดซะทีเถิ๊ดดดด ลูกจ๋า....มาอยู่กะแม่ซะทีจิ ทำไมดื้ออย่างงี้นะ

yim's Avatar
    yim is offline Trusted Member
    0/5

Talking

เห็นใจคุณจขกทค่ะ เพราะว่าเราก็ทำเด็กหลอดแก้วเหมือนกัน หมดไปเย่อะมากๆแถมก้อเจ็บตัวด้วย แต่ก็คุ้มมากๆค่ะตอนนี้ได้มาสองคนค่ะ คนที่สองไม่ได้ทำค่ะมีธรรมชาติเอง สนใจพีเอ็มมาคุยกันได้น่ะค่ ที่สำคัญอย่าเครียดน๊า

misshana's Avatar
    misshana is offline Trusted Member
    0/5

Red face

มาเป็นกำลังใจคะ

ถ้าน้องรู้ว่าคุณแม่ตั้งใจมากขนาดนี้ น้องต้องรีบมาหาคุณแม่แน่คะ

โชคดีนะคะ ^^

mAy's Avatar
    mAy is offline Trusted Member
    0/5
    ขอให้คุณ HoneyP มีน้องไวๆสมใจนะคะ....

0/5
    มาให้กำลังใจคุณhoneypค่ะ มีญาติที่มีลูกยากเหมือนกัน เค้าพยายามอยู่ตั้ง7ปีค่ะกว่าจะได้
    เลยอยากบอกคุณhoneypว่า ยังมีโอกาสนะคะ ขอแค่ยังมีความหวังและไม่ท้อไปก่อนน่ะค่ะ
    น้องเค้าอาจจะยังไม่ถึงเวลามาอยู่กับเราก็ได้ ยังไงสู้ๆค่ะ แค่3ปีเอง(ไม่ได้ว่า3ปีไม่นานนะคะ
    แต่เทียบกับอีกหลายๆคู่ ถือว่ายังมีหวังมากมายค่า)
    เราทำถูกกิเลสเขา...เขาก็ว่า...เราดี
    เราไม่ทำถูกกิเลสเขา...เขาก็ว่า...เราไม่ดี

Cheryl's Avatar
    Cheryl is offline Trusted Member
    0/5
    มาให้กำลังใจน่ะค่ะ รี่ก็มีพี่ๆที่รู้จักที่ท้องยาก...แต่งมาห้าปีได้ให้ตายก็ไม่ท้อง ลงทุนทำ gift หมดเป็นล้านก็ไม่ท้อง ทั้งๆที่พ่อและแม่ก็ไม่มีปัญหาอะไรเลย... จนวันนึงรี่แต่งงานและท้อง พี่เค้ายังแอบบ่นว่ามันแซงหน้าหล่ะ แต่อิจฉารี่ได้ไม่เกินสามเดือน ทั้งๆที่คู่นี้ทำใจแล้วและเก็บเงินจ่ายทัวร์ไปเที่ยวเยอรมัน ปรากฏท้องซะงั้น และทุกวันนี้ด้วยความที่พี่เค้าสามสิบอัพ พอน้องคนแรกออกมาได้ คนที่สองห่างไม่เกินห้าเดือนก็ท้องอีก...

สิ่งที่รี่พยายามอยากบอก (จำได้ว่าบาทหลวงพูดไว้ด้วย) 'อย่าไปเร่ง ถ้ายังไม่ถึงเวลา เมื่อทุกอย่างมันลงตัว และถึงเวลา สิ่งที่เราตั้งมั่นไว้จะมาเองค่ะ'

แต่ยังไงพรุ่งนี้ขอให้พระเจ้าคุ้มครองน่ะค่ะ ขอให้ได้น้องสมดังตั้งใจน่อะ ^^

0/5
    แต่งงานมากสี่ปีก็ยังไม่ท้อง ช่วงแรกๆประจำเดือนมาขาดดีใจใหญ่อุตส่าห์วิ่งไปซื้อที่ตรวจครรภ์ปรากฏว่าไม่เคยท้องสักครั้งก็เลยเฉยๆแล้วค่ะ หายยากเหมือนกันเลยเลี้ยงน้องหมาแทน

nickbee is offline Trusted Member
    0/5
    ชอให้คุณพี่มี ลูกน้อย ที่น่ารักไวไวนะครับ

ขอให้ติดนะครับ

สู้ๆๆๆๆนะครับเป็นกำลังใจให้ครับผม

huahorm's Avatar
    huahorm is offline Trusted Member
    0/5
    คุณ honeyp เข้มแข็งมากนะคะ (เงินไม่ใช่น้อยๆ เจ็บตัวด้วย)
    เป็นกำลังใจให้ค่ะ ขอให้สมหวังนะคะ

ปล. เด็กมีบุญมีน้อยน่ะค่ะ คิวก็เลยยาว

noo_pizza's Avatar
    noo_pizza is offline Trusted Member
    0/5
    มาให้กำลังใจค่ะ

ที่สำคัญ อย่าเครียดน๊า..เค้าบอกว่าให้ทำร่างกายให้แข็งแรง
    จิตใจให้ผ่องใส เดี๋ยวเค้าก็มาเองค่า

"ทำเสียงอย่างนี้ ซื้อมาอีกใบแล้วสิ"

#### รู้ทันอีกแล้ว เซ็ง ####

Page 1 of 6 1 2 3 ... LastLast

Comments from Facebook