Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 5 1 2 3 ... LastLast
Results 1 to 10 of 52

Thread: ตะลุย ITALY ภาค 2 มาแล้วจ้า

Hybrid View

greenpark's Avatar
    greenpark is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

ตะลุย ITALY ภาค 2 มาแล้วจ้า

หลังจากที่เที่ยว Milan กับ Rome จนชื่นฉ่ำหัวใจแล้วนะคะ ทีแรกกะว่าจะอยู่ที่ Rome ซัก 2 วันแต่ แผนเปลี่ยนกะทันหัน น้องแฟนอยากไฟ Florence ไวๆ ก็เลยไปกันตั้งแต่เช้า นั่งรถไฟไปเช่นเดิมค่ะ

ที่กดน้ำล้างมือในห้องน้ำบนรถไฟนะคะ อยู่ตรงกลางรูป ตรงใต้คำว่า ACQUA ตรงขวามือติดกับที่กากบาทว่าน้ำนี่ดื่มไม่ได้นะคะ

พอถึง Florence ก็ลากกะเป๋าหาโรงแรมกัน ลากกระเป๋าจนเหนื่อยสุดๆ ขึ้นไปดูห้องมั่ง ถามแล้วก็เต็มมั่ง สุดท้ายได้ที่โรงแรมนี้ค่ะ

ถ่ายบนดาดฟ้าโรงแรมค่ะ

วิวนี้ถ่ายจากในห้องเราค่ะ

ในห้องมี Jacuzzi ด้วยตอนกลางคืน เราเลยแช่ซ้า ตัวเปื่อยเลยค่ะ

พอหาโรงแรมกันเสร็จก็ไปหาของกินค่ะ ร้านนี้อร่อยมาก มีอาหารวางอยู่ในตู้อยากได้อะไรก็ชี้ๆ แล้วเค้าก็ตักไป
    อุ่นให้ แล้วก็เลื่อนถาดไปเรื่อยๆจนถึง Cashire ค่ะ กิน 2 วันซ้อนเลยค่ะ วันที่ 2 เจอเจ้าของร้านนั่งกินอยู่โต๊ะข้างๆ เห็นเค้ากินไก่ย่างไหม้ๆ คิดในใจ ต๊ายเหมือนตัวอิชั้นเลย ดีๆเอาไปขายแขก ไหม้ๆ ไม่ผ่าน QC กินเองเรียบ 5555

พิซซ่าหน้าทูน่า อันนี้อร่อยมาก กิน 2 วันซ้อนเลย อิอิอิ

พลันสายตาก็เหลือบไปเห็น สิ่งที่เราตามหามานาน ทีแรกแฟนเราบอกนี่ไงแว่นตาที่อยากได้ พอหันไปเห็น กรี๊ดลั่นเลยค่ะ เดี๋ยวจะทำรีวิวใน Hi end นะคะ ปลื้มมาก 55555

สอยน้องเค้าเสร๊จก็เดินเที่ยวต่อ อิอิอิ อารมณ์ดีขึ้นมาฉับพลัน

ระหว่างทางท่องเที่ยวจะมีร้านขายงานเครื่องหนัง ถุงมือหนัง เสื้อหนัง ตลอดทางเลยค่ะ

หมูค่ะ มีแต่คนลูบจมูกจนมันเรี่ยมเลยค่ะ เดี๋ยวไปหาข้อมูลก่อนแล้วเดี๋ยวจะมา POST เพิ่มเติมค่ะ อยู่หน้าตลาดที่ขายพวกเครื่องหนังงานฝีมือ เหมือนเที่ยวอยู่ที่สวนจตุจักรเลยค่ะ

greenpark is offline Trusted Member
    0/5
    แล้าเราก็เดินไปเที่ยวดูรูปปั้น David อันเลื่องชื่อ ขอบอกว่าสวยมากกกกกก ของจริงจะ ใหญ่มาก แต่เค้าไม่อนุญาตให้ถ่ายรูปนะคะ ต้องออกมาถ่ายของเลียนแบบ อีกมุมนึงของเมืองค่ะ

จริงๆเรามีรูปที่ซูมเฉพาะส่วนแต่ไม่กล้าเอามาลง กลัวไม่ผ่าน กบว. ค่ะ 5555555

ร้าน Chanel อยู่ตรงลานที่มีรูปปั้น David ค่ะ แฟนเราเหนื่อยขอกลับไปนอนก่อน แล้วโรงแรมที่เราพัก ห่างจากร้านนี้เดินไม่เกิน 5 นาทีค่ะ เราเลยออกไปลุยคนเดียว พอเราซื้อของเดินออกจากร้าน Chanel ไม่ถึงนาที มียิปซีเด็กอายุประมาณ 15-16 ปรี่เข้ามาขอตังเราเลยค่ะ พูดภาษาเค้าฟังออกแค่ 3 Euro แหมมี Request อีก เราเลยให้ไป 1 Euro แล้วเค้าทำท่าเหมือนไม่พอขออีก เราเดินหนีเลย เล่าให้พี่ที่อังกฤษฟัง แกกรี๊ดเลยบอกวันหลังอย่าให้เพราะจังหวะที่เรากำลังหาตังให้ จะมีคนในแก๊งเค้ามากระชากกระเป๋าเรา เราจ๋อยเลย คิดภาพตาม แล้วไปคนเดียวด้วย เสียวเลย แต่ไม่มีิอะไรน่ากลัว เราเลยรีบเดินไปช๊อปปิ้งต่อ แต่ขอบอกว่าเรากลัวโดนล้วงกระเป๋ามาก พอไปจริงๆ ตำรวจเยอะมากๆๆๆ ในแหล่งท่องเที่ยว แต่ก็ต้องระวังตัวไว้เป็นดีที่สุด แต่อย่ากลัวจนเที่ยวไม่สนุก ต้องมีสติตลอดเวลานะจ๊ะ

ไปหาของกินกันดีกว่า อิอิอิ ดูจากหุ่นของเราแล้วคงไม่แปลกใจนะกร๊ะ ไอติมขอบอกว่า อร่อยสุดๆ ถ้ารสธรรมดาอันละ 2.5 Euro แต่ถ้าเป็นถั่ว Pistachio ของโปรดเราอันละ 3 Euro ค่ะ ทีแรกเราซื้ออันเดียว แฟนบอกไอ้อ้วนกินอีกละ เราบอกอร่อยนะชิมซิ เราก็ให้ชิมคำเดียว ชอบบ่นเรา เราก็ไล่ไปซื้อกินเองเลย 555 ชอบว่าเราดีนัก

อันต่อมาเป็น Waffle นะคะ เราเห็นขายที่ Florence ที่เดียวนะคะ ที่อื่นเค้าก็ขายเครปเหมือนกัน Waffle เค้าขายเป็นคู่ คู่ละ 6 Euro กลิ่นหอมมาแต่ไกลเลย เราก็ว่าแพงจัง ปรากฏได้มา 2 อัน เค้าให้เลือก ใส่น้ำตาล ช๊อคโกแลต หรือว่า ไอติม เราเลือกน้ำตาล ท่าจะอ้วนน้อยสุด (คิดเอง เออเอง)

เค้าวาดรูปบนทางเท้าค่ะ สวยมาก คนวาดเหมือนญี่ปุ่น 1 คน แล้วก็เป็นฝรั่งผู้หญิง 1 คนค่ะ

0/5
    ตอนเย็นก็ออกไปทานอาหาร ร้านนี้น้องชายแฟนเราซื้อรองเท้าถามว่าร้านไหนอร่อย เค้าบอกว่าร้านนี้อร่อย เรา 3 คนก็เลยลองดูค่ะ ไหนๆคน Local แนะนำก็ลองดูหน่อย

สรุปร้านนี้อร่อยที่สุดใน Italy ที่เราเคยกินมาค่ะ

0/5
    เราไป ช๊อปที่ Outlet ชื่อ The mall มาค่ะ เดี๋ยวจะทำรีวิวที่ห้อง Hiend นะคะ ของเยอะมากๆๆๆๆๆๆ หลังจากนั้น เราก็ไปเที่ยวต่อที่ Venice ค่ะ อยากไปมานานแล้ว ไม่คิดว่าจะมีโอกาสได้มาเที่ยวด้วย นั่งรถไฟ แล้วเค้าวิ่งผ่านรางกลางน้ำเลย โ้โห Amazing มากๆๆๆ

นี่ถ่ายจากในรถไฟนะคะ กระจกมัวมาก

ออกมาจากสถานีรถไฟ จะเห็นภาพนี้เลยค่ะ

แล้วเราก็ลากกระเป๋าหาโรงแรมกัน (อีกแล้ว T T) ฝนก็ตกหนาวก็หนาว เศร้า จนได้โรงแรมนี้ค่ะ

ทางขึ้นห้องทานอาหารเช้าค่ะ

ค่าเข้าห้องน้ำค่ะ ต้องปวดจริงๆถึงจะเข้า แหะ แหะ แพง

ที่ San Marco ค่ะ สวยมากๆๆๆๆ

0/5
    Quote Originally Posted by zazyvimon View Post
    ชอบรีวิวมากๆเลยค่ะ ทั้งตะลุย Italy และไป The Mall outlet เห็นแล้วอยากไปจังเลย อิอิ
    เก็บตังเลยค่ะ เชียร์ให้ไป คุ้มค่ะ

Quote Originally Posted by AnnAnnAntz View Post
    เป็นรีวิวที่สนุกมากค่ะพี่ผึ้ง วิวสวย ของกินยั่วน้ำลายมากๆโดยเฉพาะไอศครีม
    ที่สำคัญร่วมลุ้นว่าพี่ผึ้งจะสอยไรได้บ้าง และกว่าจะได้กลับ .. เฮ้อ.. คนอ่านเหนื่อยตามไปด้วย 555+

ขอบคุณมากค่ะ น้องแอนขา พี่ไม่ค่อยได้ซื้ออะไรค่ะ แค่เที่ยวก็งบบานแล้วค่ะ อิอิอิ

ขอบคุณนะคะที่มารีวิวให้ดู ^^
    Quote Originally Posted by Tacky View Post
    ดูแล้วมีความสุขจังเลยยยย อยากไปเลยยยคับ ^__^
    ขอบคุณมากนะคะ คนดูมีความสุข คนรีวิว ก็ยิ่งมีความสุขค้า

Quote Originally Posted by zazzy_pr View Post
    ขอบคุณมากๆ สนุกมาก รู้สึกเหมือนนั่งไปข้างด้วยเลย
    ประหยัดตังด้วยนะคะ สนุกเท่ากันด้วยค่ะ ^^

0/5
    ตรง San Marco จะมีคนดำ กับ คนแขก ขายของคู่กันนะคะ คนดำขายกระเป๋าปลอม คนแขกขาย ตุ๊กตาที่บิดเปลี่ยนรูปได้ แล้วก็ ลูกเยลลี่กลมๆที่เป็นลูกมะเขือเทศปาลงพื้นแล้วมันจะแบะออก อีกแป๊ปนึงมันจะค่อยๆคืนรูป ที่ขายตามสำเพ็งค่ะ พอเราเดินผ่าน เค้าจะพูดว่า How much How much มีแต่คนเดินผ่านนะคะ แต่บางทีเห็นวัยรุ่นฝรั่งผู้ชายซื้อให้แฟน คงขาย คน asia ไม่ออกค่ะ เพราะพวกเจ้ๆ จะสิงกันอยู่ที่ร้าน แบรนด์เนม พวกนี้เค้าจะมีคนคอยบอกนะคะ ถ้าตำรวจมาเนี่ย โกยกันไวมาก นักท่องเที่ยวต้องมองซ้ายมองขวาให้ดี ถ้าพวกนี้วิ่งชนเรา เราล้มแน่ๆเลยค่ะ เพราะเค้าวิ่งกันที่ 15 คน 20 คน ต้องระวังนะคะ ตัวโตๆกันท้างน้าน ^^"

ร้านนี้ของสวยทั้งร้าน เราซื้อกระเป๋ามาด้วยเดี๋ยวเราทำรีวิวที่ Hi street ด้วยค่ะ สวย ไม่แพงด้วย เห็นกระเป๋ามะเขือเทศสีส้มๆชั้นบนมั่ยค่ะ น่ารักมาก ใบประมาณ 40000 บาท เศร้า ตาถึงนะเนี่ยเรา 555

อีกร้าน เราก็สอยใบชมพูขวาบน ไม่เหมาะกับวัยแต่ โดนใจที่ ซู๊ด ^^

0/5
    ขอบคุณมากๆๆๆๆๆๆๆเลยค่ะ
    อยากจะบอกว่าเราหา รีวีว อิตาลี มาเป็นเดือนๆแล้ว แต่หาที่แบบเต็มที่ๆ ไม่ได้เลย
    จนมาเจอกระทู้นี้แหละค่ะ ชอบมาก ๆๆ ๆ ๆ ๆ มีประโยชน์มากๆ

พอดีเราจะไป อิตาลี วันอาทิตย์นี้แล้วค่ะ
    เรากังวลเรื่อง ของหายมาก ๆ ๆ ๆๆ
    เพราะมีหลายๆคนเตื่อนมา ก็เลยไม่กล้าที่จะพกไปเท่าไหร่
    อยากขอคำแนะนำหน่อยค่ะ T^T

อยากถามว่า พวก ของแบรนเนมอ่ะค่ะ ถูกกว่าเยอะไม๊
    น่าซื้ออะไรกลับมาบ้างค่ะ (พวกเครื่องสำอาง ด้วยค่ะ)

แล้ว อากาศเป็นงัยบ้างค่ะ ฝนตกมากไม๊ค่ะ หนาวรึป่าว (อยากใส่โค้ดมากมาย 5555)

สุดท้ายนี้
    ขอบคุณล่วงหน้ามาก ๆๆ ๆ ๆๆ ๆค่ะ ^^
    Thanks greenpark ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

0/5
    Quote Originally Posted by mozaza View Post
    ขอบคุณมากๆๆๆๆๆๆๆเลยค่ะ
    อยากจะบอกว่าเราหา รีวีว อิตาลี มาเป็นเดือนๆแล้ว แต่หาที่แบบเต็มที่ๆ ไม่ได้เลย
    จนมาเจอกระทู้นี้แหละค่ะ ชอบมาก ๆๆ ๆ ๆ ๆ มีประโยชน์มากๆ

พอดีเราจะไป อิตาลี วันอาทิตย์นี้แล้วค่ะ
    เรากังวลเรื่อง ของหายมาก ๆ ๆ ๆๆ
    เพราะมีหลายๆคนเตื่อนมา ก็เลยไม่กล้าที่จะพกไปเท่าไหร่
    อยากขอคำแนะนำหน่อยค่ะ T^T

อยากถามว่า พวก ของแบรนเนมอ่ะค่ะ ถูกกว่าเยอะไม๊
    น่าซื้ออะไรกลับมาบ้างค่ะ (พวกเครื่องสำอาง ด้วยค่ะ)

แล้ว อากาศเป็นงัยบ้างค่ะ ฝนตกมากไม๊ค่ะ หนาวรึป่าว (อยากใส่โค้ดมากมาย 5555)

สุดท้ายนี้
    ขอบคุณล่วงหน้ามาก ๆๆ ๆ ๆๆ ๆค่ะ ^^
    ขอบคุณมากนะคะ สำหรับคำชม ของหายไม่ต้องกลัวมากนะคะ แต่ให้ระวังแล้วกันค่ะ ต้องมีสติตลอดเวลานะคะ มัวแต่กังวลจะเที่ยวไม่สนุกนะคะ ตำรวจเดินตลอดค่ะ สำหรับสถานที่ที่นักท่องเที่ยวเยอะๆ นะคะ ส่วนของ brandname นี่ซื้อที่โน่นดีกว่าค่ะถูกมากๆๆๆๆ เครื่องสำอางผึ้งไม่ได้ดูราคาเลยค่ะ มัวแต่ไปสำรวจของ hi end อิอิอิ ส่วนอากาศตอนที่ไปก็หนาวนะคะ แต่บางทีก็ร้อนเลยค่ะ ตอนที่อยู่โรมกลางวันร้อนมาก ตอนกลางคืนก็หนาวค่ะ ติดร่มไปก็ดีนะคะ ฝนตกเหมือนกันค่ะ เที่ยวให้สนุกนะคะ ^^

ปล.ถ้าจะซื้อ Chanel ไปที่ Florence ที่เดียวเลยนะคะ ของเยอะที่สุดเลยค่ะ เราไปหวังน้ำบ่อหน้า อดเลยค่ะ T _ T

AAA is offline Trusted Member
    0/5
    ตามมาชม...ภาค 2 ค่ะ .... อยากไปเองอย่างนี้บ้างจังงงงงงงงงงงงงงงง

สังคมเริ่มแตกแยก ความคิดเริ่มแตกต่าง คนไทยเริ่มไม่รักในสิ่งเดียวกัน
    เกิดจากอะไร สาเหตุมาจากไหน จุดจบจะเป็นอย่างไร
    ในเมื่อสิ่งที่รักสิ่งที่บูชา ไม่ใช่สิ่งเดียวกันอีกต่อไป
    Thanks greenpark ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

0/5
    Quote Originally Posted by AAA View Post
    ตามมาชม...ภาค 2 ค่ะ .... อยากไปเองอย่างนี้บ้างจังงงงงงงงงงงงงงงง
    ถ้าเคยไปกับทัวร์แล้ว ไปเองไม่ยากนะคะ ถ้านั่งรถไฟใต้ดินเค้าไม่งง อ่ะค่ะ

Page 1 of 5 1 2 3 ... LastLast

Comments from Facebook