Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 2 of 7 FirstFirst 1 2 3 4 ... LastLast
Results 11 to 20 of 69

Thread: °彡★ ~*·°°ஐ TatTOo...Art...oF...SoUL ஐ *~ .·°°∴☆ °彡 ♡

pieinlove's Avatar
    pieinlove is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5
    Ohh มีสักแถวเดียว ที่ทำให้คนรักคนหลงมั้ยอ่ะ คุณพาย ^^

ดีจ้าคุณโอ๋.....^^ ถ้าแถวเดียวเนี่ยยยไม่มีน๊า คงต้องเป็นลายอื่นเรยแหล่ะ
    เรื่องเกี่ยวกะความรักความหลงเนี่ย เข้าข่ายพวกเมตตามหานิยมนะคะ^^ เป็นการสักเพื่อให้ผลทางความรักความเมตตา และนิยมชมชอบ ส่วนใหญ่จะเป็นรูปจิ้งจกหรือนกสาลิกา ซึ่งเป็นตัวแทนแห่งความมีเสน่ห์ เป็นที่รักใคร่ชอบพอของบุคคลทั่วไป โดยเฉพาะให้ผลดีทางการเจรจา ค้าขายเจริญรุ่งเรือง ทำมาค้าขึ้น หากเป็นอักขระก็จะปรากฏอยู่ในรูปยันต์ดอกบัว ยันต์ก้นถุง ยันต์โภคทรัพย์ ซึ่งมีผลทางด้านการเงิน

การสักยันต์ไม่ว่าจะเน้นเรื่องคงกระพันชาตรีหรือเมตตามหานิยมต่างมีจุดมุ่งหมายเดียวกัน คือ เป็นการเตือนสติให้ระลึกถึงแต่การกระทำคุณงามความดีตามที่ครูบาอาจารย์ท่านสั่งสอน จึงถือได้ว่าการสักยันต์เป็นศาสตร์ที่สอนให้คนเป็นคนดี ไม่น่าแปลกใจที่วิชาเหล่านี้จะหล่อหลอมรวมเข้าไปอยู่ร่วมกับศาสนาเราโดยไม่รู้ตัว^^

ของเก่าไป ของใหม่มา (มาเยอะด้วย) ><''

iamluckygirl is offline Trusted Member
    0/5
    สัก5แถวแล้วมีข้อห้ามอะไรบ้างเอ่ย ??

ledhara's Avatar
    ledhara is offline Trusted Member
    0/5
    เรามีสักต้นคอเหมือนกันค่ะ สักได้ซักสิบปีแล้ว จริงๆตอนนี้อยากสักเพิ่ม แต่ยังคิดไม่ออกว่าจะสักอะไรอ่ะคุณพาย สนใจอยากสักยันตร์อาจารย์หนูเหมือนกันอ่ะ เค้าจำกัดบริเวณที่สักรึเปล่าค๊ะ เช่นต้องอยู่ตรงไหนของร่างกาย แล้วหลักจากสักต้องทำยังไงบ้าง เช่น ถือศีลยังไงบ้างอ่ะค่ะ

ปล. สนใจจริงๆนะเนี่ย อีกนิดค่ะ เจ๊วิคแกสักสวยจริงๆค่ะ
    --------------------------------
    * * C I T Y o f B A L E N C I A G A * *
    05BubbleGum05Turquoise05SkyBlue05DolmaGreen..
    05Bordeaux05Caramel05Magenta05OliveGreen.......
    05RougeTheatre05Chocolate05Black04Anis04Yellow

pieinlove is offline Trusted Member
    0/5
    iamluckygirl
    สัก5แถวแล้วมีข้อห้ามอะไรบ้างเอ่ย ??

^^ ดีจ้า ชื่อคุณอะไรเอ่ย จาได้เรียกถูก
    คนที่จะไปสักต้องอายุ 20 ปีขึ้นไปเท่านั้น ถ้ายังเรียนหนังสืออยู่สักได้เเต่น้ำมันเท่านั้นน๊า ข้อห้ามเเละการปฎิบัติ

1. ห้ามผิดสามี-ภรรยาคนอื่น ถ้าไม่รู้ไม่เป็นไร เเต่ถ้ารู้เเล้วให้เลิกทันที
    2. ห้ามด่าพ่อเเม่บุพการีของตนเองเเละผู้อื่น
    3. ไม่เป็นอันธพาลรังเเกระรานผู้อื่น
    4. หมั่นสวดมนต์ไหว้พระเป็นประจำ

รวมแล้วขอให้อยู่ในศีล 5 น่ะค่ะ ^^

ส่วนเรื่องอาหารการกินนั้นไม่ห้าม อะไรอร่อยทานได้หมดแหล่ะ..อิอิ สำหรับเรื่องลอดต่างๆ ก็ไม่เป็นไรลอดเเล้วไม่เจ็บตัวลอดไปเถอะค่ะ อยู่ที่เจตนาเเละศรัทธา

ของเก่าไป ของใหม่มา (มาเยอะด้วย) ><''

0/5
    ledhara
    เรามีสักต้นคอเหมือนกันค่ะ สักได้ซักสิบปีแล้ว จริงๆตอนนี้อยากสักเพิ่ม แต่ยังคิดไม่ออกว่าจะสักอะไรอ่ะคุณพาย สนใจอยากสักยันตร์อาจารย์หนูเหมือนกันอ่ะ เค้าจำกัดบริเวณที่สักรึเปล่าค๊ะ เช่นต้องอยู่ตรงไหนของร่างกาย แล้วหลักจากสักต้องทำยังไงบ้าง เช่น ถือศีลยังไงบ้างอ่ะค่ะ

ปล. สนใจจริงๆนะเนี่ย อีกนิดค่ะ เจ๊วิคแกสักสวยจริงๆค่ะ

โอวววว..ในที่สุดก็มีคนสวยมาประดับห้อง 555555555 เป็นหน้าเป็นตามั่กคร๊า

เรื่องสักน่ะ ถ้าคุณแอนอยากสักยันต์ แนะนำ 5 แถวนี่แหล่ะ เพราะเป็นยันต์รวมมิตร มีพุทธคุณเยอะ แต่ลายอื่นก็มีเยอะเหมือนกันนะคะ ไว้พายจะเอารูปทยอยลง พร้อมกับรายละเอียดของแต่ละลาย

ส่วนเรื่องบริเวณที่จะสัก อันนี้ไม่จำกัดหรอกค่ะ แต่ก็ต้องดูความเหมาะสมและความหมายของยันต์ด้วย ส่วนใหญ่ผู้หญิงนิยมสักกันไม่กี่ที่หรอกค่ะ แผ่นหลัง, ต้นคอ, บั้นเอว

ส่วนลายของ Posh นั่นอ่ะ เป็นเป้าหมายต่อไปของพายเรยเหล่ะ แต่ว่ากะลังหาคนที่รู้ภาษาฮิบรูอยู่เพื่อความชัวร์ คือตอนนี้ได้ลายตัวอักษรมาแล้ว แต่คงต้องเมคชัวร์อีกที ปีนี้เล็งว่าจะสักเพิ่มซัก 2 ลายค่ะ แต่ยังดูๆอยู่เหมือนกัน ลายสักของ Posh ความหมายดีมากด้วยค่ะ

0/5
    วันนี้จะลงภาพและข้อมูลประกอบในส่วนของลายยันต์ต่างๆ ที่อาจไม่ค่อยได้เห็นกันก่อนนะคะ ลายเหล่านี้ส่วนมากผู้ชายจะสักค่ะ ไม่ค่อยมีผู้หญิงสักเท่าไหร่ ยกเว้นพวก ๕ แถว, เสือเหลียวหลัง จะมีผู้หญิงสักพอสมควร

และในส่วนที่เป็น Tattoo ธรรมดา จะมา update วันต่อๆไปจ้า ^^

ยันต์ ๕ แถวหนุนดวง
    อันนี้เห็นกันจนชินตาแล้วล่ะเน๊อะ แต่แถมให้ดูค่ะ (เครดิตรูปจากเว็ปสักยันต์ค่ะ)

ยันต์ ๙ ยอด (ยันต์นวหรคุณ)
    ความหมายของยันต์หมายถึงคุณวิเศษของพระพุทธเจ้าทั้ง 9 ประการ ซึ่งแสดงให้เห็นในรูปของยอดแหลมทั้ง 9 ยอด ลายสักยันต์นี้ดีในการป้องกันศาสตราวุธทั้งหลาย (เครดิตรูปจากเว็ปสักยันต์ค่ะ) ****ตอนนี้ได้ข่าวว่าที่สำนักฯไม่เน้นเก้ายอดเเล้ว เน้นเป็นยันต์โภคทรัพย์มากกว่า

ยันต์พระอิติปิโสไตรจักร
    มีประโยชน์สามารถนำไปใช้ เพื่อเป็น กำลังใจ ในการค้าขาย หรือทำงานธุรกิจ เมตตา แคล้วคลาด (เครดิตรูปจากเว็ปสักยันต์ค่ะ)

ยันต์มหาอุตม์
    ใช้ในทางคงกระพันชาตรี แคล้วคลาดจากภัยอันตรายทั้งปวง ทั้งเป็นเมตตามหานิยมด้วย (เครดิตรูปจากเว็ปสักยันต์ค่ะ)

0/5
    สวัสดีค่ะ ชอบลายสักเหมือนกันค่ะ...แต่ตัวเองไม่กล้าสักอ่ะ

อยากรู้เรื่องเกี่ยวกับการสักแล้วเวลาที่มีพระสวดแล้วของขึ้นอ่ะคะ

มีใครสามารถอธิบายให้ฟังได้บ้างค่ะ อยากรู้มากเลยค่ะ
    อิ่ม....................

0/5
    cartoon สวัสดีค่ะ ชอบลายสักเหมือนกันค่ะ...แต่ตัวเองไม่กล้าสักอ่ะ

อยากรู้เรื่องเกี่ยวกับการสักแล้วเวลาที่มีพระสวดแล้วของขึ้นอ่ะคะ

มีใครสามารถอธิบายให้ฟังได้บ้างค่ะ อยากรู้มากเลยค่ะ

ยินดีต้อนรับจ้า ^^

เรื่องของขึ้นเนี่ย บอกตรงๆว่าเป็นเรื่องของความเชื่อล้วนๆค่ะ บางคนก็บอกว่า เป็นเรื่องของอุปทาน คิดฝังใจตัวเองทุกวัน (สมมุติว่าสักเสือนะ) เราสักเสืออยู่ วันไหว้ครูเคยเห็นคนอื่นเป็น ก็คิดว่าเราอาจจะมีโอกาสก็ได้ และก็จะพยายามจำลักษณะอาการของคนที่ได้เห็นมา บางทีก็จำอาการท่าทางของเสือไว้ในใจ เมื่อวันหนึ่งได้มีโอกาสเข้าไปในงาน จิตใจก็เตรียมพร้อมจะเป็นแบบนั้น เกิดความฮึกเหิม พอเห็นใครเป็นก็อยากจะเป็นบ้าง พอมีคนทักก็คิดว่าใช่ ก็ยิ่งมั่นใจ และยิ่งแสดงออกตามลักษณะที่คิดไว้ออกไป ทำให้คนอื่นที่เห็นคิดว่า สักแล้วของขึ้น เหมือนร่างทรงเก๊บางกลุ่ม แต่บางอย่างก็ยังไม่สามารถพิสูจน์ได้ จึงไม่สามารถบอกได้ว่า สิ่งที่เห็นในงานไหว้ครู เป็นของหลอกหลวงทั้งหมด แต่คิดว่าน่าจะมีของจริงบ้างเหมือนกัน เป็นเรื่องของศรัทธาค่ะ อย่าให้ความงมงายเข้ามาทดแทนเป็นดี

ส่วนบางคนที่เชื่อก็มองว่า เพื่อเป็นการแสดงอิทธิฤทธิ์ของครูบาอาจารย์ให้เกิดความเคารพศรัทธาในหมู่ลูกศิษย์เพื่อที่จะไม่กล้ากระทำความผิด ไม่เช่นนั้นครูบาอาจารย์ท่านจะไม่คุ้มครองอีกต่อไป......

Jannilicious's Avatar
    Jannilicious is offline Trusted Member
    0/5
    เอารูปมาโชว์อีกครั้ง อิอิ

เดี๋ยวคราวหน้าจะเอารูปรอยสักของคุณสามี มาอวดนะค๊า

คุณพาย แจนปรึกษากับแฟนว่าจะไปสัก 5 แถวกัน มีคำแนะนำอะไรบ้างค๊า
    ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

Jannilicious's Avatar
    Jannilicious is offline Trusted Member
    0/5
    ถามอีกนิดค่ะ สงสัยอะค่ะ
    ข้อห้าม
    ห้ามผิดสามี-ภรรยาคนอื่น
    แล้ว ในกรณี โจลี ละค่ะ ที่ตอนแรก แบรด เป็นสามีเจน อะค่ะ สงสัยอะค๊า...

Page 2 of 7 FirstFirst 1 2 3 4 ... LastLast

Comments from Facebook