Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 2 of 4 FirstFirst 1 2 3 4 LastLast
Results 11 to 20 of 40

Thread: คนที่เกิดมาชีวิตเพอเฟค

nam's Avatar
    nam is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5
    หมั่นทำความดี คิดดี พูดดี
    พอใจในสิ่งที่ตัวเองมี เท่านี้ชีวิตก็ Perfect แล้วค่ะ
    แหล่งแพร่เชื้อความสุข

ting_ja's Avatar
    ting_ja is offline Senior Member
    0/5
    ชีวิต เรา เอง ไม่เพอร์เฟค เหมือนในหนัง แต่ออกแนว แบบลูกสาวกำนัน อะไรแบบนั้น

ดูบ้านๆ ฮาๆ ต๊องๆ หรูบ้าง ดีบ้าง ไม่ดีบ้าง แต่แฮปปี้มากๆๆ

authentic_only's Avatar
    authentic_only is offline Trusted Member
    0/5
    Quote Originally Posted by barumbum View Post

แล้วก็เห็นด้วยกับคุณลิค่ะ

เพราะมีเพื่อนที่พอใจในตัวเองทุกๆอย่างเลย

ถึงแม้เค้าจะไม่ได้รวยเป้นเศรษฐี แล้วก็น่าตาไม่ได้น่ารักเว่อร์ก็ตามค่ะ

แต่อยู่ด้วยแล้วรู้สึกสบายใจ
    ^
    ุ^^
    ^^^
    ^^^^^ อยากเป็นแบบเพื่อนคุณ barumbum อ่ะค่ะ คนแบบนี้แหละที่มีความสุขตลอดเวลา

^
    ^^
    ^^^
    ^^^^ คุณ nam พูดสั้น แต่ได้ใจ

ก็เคยเห็นจ้า แต่เราไม่มีทางรู้ว่าจริงๆ ลึกๆ ว่าเค้ามีความสุขหรือเปล่าค่ะ เพราะอย่างที่บอกว่า nobody's perfect
    คนเราก็มักแต่จะแสดงด้านดีๆ คงไม่มีใครมาบอกว่า ชั้นมีปัญหานะ (ความสุข = ความทุกข์) เราก็เลยไม่รู้ว่าจริงๆ แล้วเค้ามีความสุขดีเปล่า แต่ก็ยินดีกับเค้าด้วยจ้ะ

ในกรณีของเราๆ ไม่ perfect ไม่มีทุกอย่าง แต่มีความสุขตามอัตภาพค่ะ เพราะเรามีปัจจัย 4 + 5 + 6 พื้นฐานก็เพียงพอแล้วค่ะ
    และ ความสุข สุขภาพ มันสำคัญกว่า ทรัพย์สินเงินทองอ่ะจ้ะ

ตอนนี้ที่เหลือ (พูดเหมือนกำลังจะเกษียณ) ก็พยายามปรับปรุงตัวให้เป็นคนดีมากกว่าเดิม แล้วก็เผื่อถึงคนที่ด้อยโอกาสกว่าเราค่ะ

รักในหลวง และ ครอบครัว...

Meesook's Avatar
    Meesook is offline Trusted Member
    0/5
    ยังไม่เคยเจอใครที่เพอร์เฝค อย่างที่สังคมวาดมาตรฐานไว้เลยค่ะ (ก็อาจจะมีบ้างในโลกนี้นะคะ แต่เราไม่เคยเจอเลยค่ะ)

รอบตัวก็มีบ้างนะคะ คนที่สวย รวย เก่ง นิสัยดี มีแฟนดี หล่อ รวย เก่ง นิสัยดี มีหลายคนอยู่ค่ะ ส่วนมากก็เป็นเพื่อนไฮโซ ที่ลงหนังสือแม๊กกาซีนบ่อยๆ น่ะค่ะ แต่เค้าก็ข้อที่ไม่มีความสุขบ้าง เช่นสุขภาพไม่ดี โดนโกงบ่อยๆ และอื่นๆ ที่เราไม่รู้ค่ะ แต่ที่เห็นเยอะๆ คือคนเหล่านี้ มักจะต้องเจอแรงกดดันมากๆ จากความคาดหวังที่สังคมมีต่อเค้า ทำให้บางที เป็นตัวของตัวเองไม่ได้เต็มที่ค่ะ

แต่ถ้าพูดถึงความเพอร์เฝค แบบที่ไม่ใช่ตามมาตรฐานสังคมนั้น ทุกๆ คนก็เพอร์เฝคได้ค่ะ อยู่ที่ทัศนคติ อยู่ที่การมองตัวเอง ตัดสินตัวเองค่ะ ไม่ต้องให้มาตรฐานสังคมมองว่าเพอร์เฝค เราก็มีความเพอร์เฝคอยู่ในตัว แบบมากๆ ค่ะ

ขอให้มีความสุขกับสิ่งที่ตัวเองเป็นกันเยอะๆ นะคะ...
    .
    ...กรรมอยู่ที่เจตนา... ทำด้วยความตั้งใจดี แม้คิดเห็นไม่ตรงกัน ก็ไม่หวั่นไหว ไม่ต้องกลัวอะไร... ไม่ต้องดิ้นรนไปเรียกร้องอะไรด้วย...คนที่จิตใจพัฒนาแล้ว ย่อมแยกแยะได้ และในที่สุดคนพาลที่เจตนาไม่ดีก็ย่อมแพ้ภัยตัวเอง...

วิธีตั้งกระทู้ตรวจสอบที่ได้ผล เพื่อคำตอบที่รวดเร็ว และมั่นใจ
    วิธีทำให้อ่านความเห็นได้เยอะๆ ต่อหนึ่งหน้า กระทู้นึงจะได้ไม่ต้องยาวเป็นยี่สิบหน้า อ่านได้ในกระทู้นี้ค่ะ http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=51805

0/5
    บางทีความ perfect อาจจะไม่ perfect อย่างที่คิดหรอกค่ะ
    อย่างที่บอกกันว่า Nobody is perfect นี่เรื่องจริงค่ะ
    อยู่กับปัจจุบัน ทำชีวิตทุกวันให้มีความสุขดีกว่าค่ะ
    ทำบุญบ้าง ทำทานบ้าง เพื่อแบ่งปันความสุขให้กับคนอื่นดีกว่าค่ะ
    Love LV

0/5
    โดนโกงมาเยอะ ท้อแท้บ้าง แต่ทุกวันนี้มีแฟนดี(แต่เราชอบชวนทะเลาะเรามันบ้า)
    เลยทำให้ทุกวันนี้มีเค้าเป็นแรงใจ(แต่เรื่องทะเลาะกันบ่อยเนี่ยมันแก้ไม่ได้เรยยสงสารเค้าแต่เรามันเสียนิสัยไปแร้ววว)

-bow-'s Avatar
    -bow- is offline Trusted Member
    0/5

Cool RE: คนที่เกิดมาชีวิตเพอเฟค

ใครนะเป็นคนนิยามชีวิตที่เพอร์เฟคไว้

คนที่คิดอย่างนี้ โบว์คิดว่าเค้าเปรียบเทียบกับตัวเองนะ และพอเปรียบเทียบแล้วเห็นอีกคนดีกว่า (ตามที่ตัวเองคิด) เลยคิดว่าคนๆนั้นเค้าเพอร์เฟค

ลองในมุมกลับกัน คนนั้นอาจจะมองมาที่เราและมองเห็นบางมุมของเราที่เค้ากำลังอิจฉาอยู่ก็ได้ จริงๆนะ

มองโลกในแง่ดีเข้าไว้ค่ะ ทุกคนต่างมีส่วนดีของตัวเอง อย่าเอาตัวเองไปเปรียบเทียบกับใคร

ชีวิตที่เพอร์เฟคคือชีวิตที่มีความสุข ไม่สร้างความทุกข์ให้ใครค่ะ
    ~ต่อไปนี้ ชั้นจะเป็นคนดูแลหัวใจตัวเอง
    จะไม่ให้ใครมาทำร้ายได้อีกแล้ว~

0/5

Question

nobody is perfect ..
    nonetheless.
    i don't suffer from insanity,
    i enjoy every minute of it.

Cheryl's Avatar
    Cheryl is offline Trusted Member
    0/5
    เท่าที่ฟังก็ดีน่อะ.... แต่ไม่เอาอา...เพราะไม่รู้คนแบบนี้รับคำว่า 'ผิดพลาด' เป็นไหม เกิดอะไรๆ ไม่เป็นดังหวัง ชีวิตจะเป็นไงเนี่ย!?!

0/5
    Quote Originally Posted by Cheryl View Post
    เท่าที่ฟังก็ดีน่อะ.... แต่ไม่เอาอา...เพราะไม่รู้คนแบบนี้รับคำว่า 'ผิดพลาด' เป็นไหม เกิดอะไรๆ ไม่เป็นดังหวัง ชีวิตจะเป็นไงเนี่ย!?!

อ่านตั้งแต่หน้าแรกจนถึงความเห็นสุดท้าย ระหว่างอ่านก็คิดไปด้วยว่าจะพิมพ์อะไรลงไป จนกระทั่งมาเจอข้อความน้องรี่ ตรงใจทุกตัวอักษรค่ะ คิดเหมือนกันเด๊ะ เลยขอ quote มาเลยละกันค่า โทษนะคะน้องรี่ พี่ขี้เกียจพิมพ์
    แม่รักน้องครีมที่สุดในโลกเล้ยยย เป็นเด็กดี เติบโต แข็งแรงนะคะ

Page 2 of 4 FirstFirst 1 2 3 4 LastLast