Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 6 1 2 3 ... LastLast
Results 1 to 10 of 52

Thread: ใครเลี้ยงน้องหมาบ้างป่าวคะ ให้เค้ากินอะไรกันอ่ะค้า

เมจิ's Avatar
    เมจิ is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

ใครเลี้ยงน้องหมาบ้างป่าวคะ ให้เค้ากินอะไรกันอ่ะค้า

คือว่าเราเลี้ยงน้องหมาตัวนึงพันชิสุ
    กินยากกินเย็น หนักใจมากค่ะ

เพื่อนๆที่เลี้ยงน้องหมาให้น้องหมากินไรกันบ้างอะคะ

Zindy's Avatar
    Zindy is offline Trusted Member
    0/5

Lightbulb

ที่บ้านเมืองไทย เลี้ยงน้องหมาพุดเดิ้ล ค่ะ

ที่ให้กินบ่อยๆ ก็ข้าวคลุกกับตับไก่ย่าง หรือไม่ก็ ข้าวต้มหมูบด
    เอาหมูบดมาต้มแล้วผสมกับข้าว ตะก่อนเคยใส่ซอสปรุงรสด้วย
    เรียกว่า ทำแล้วคนกินได้ด้วยประมาณนั้นเลย แต่ต่อมาคุยกับสัตว์แพทย์
    ได้ความว่า อย่าไปใส่อะไรดีที่สุด ให้กิน หมูบดธรรมชาติ กับข้าว ก็โอเคแล้ว
    ทำทีหม้อเล็กๆ แล้วก็ใส่กล่องทับเปอร์แวร์ไว้ ตักให้กินเฉพาะมื้อเย็น

ตอนเช้า ให้กินอาหารเม็ด ของเอโปรค่ะ ยี่ห้ออื่นเขาไม่กิน ลองมาหลายยี่ห้อแล้ว

อยู่ต่างประเทศ ก็ให้คล้ายๆกัน แต่ไม่มีตับไก่ย่าง ก็เปลี่ยนเป็นทูน่ากระป๋อง
    กับหมูบด ตับบด แทน

I'll light the fire, while you place the flowers In the vase that you bought today
    Staring at the fire for hours and hours, While I listen to you play your love songs
    All night long for me, OnLY fOr mE ...

เมจิ's Avatar
    เมจิ is offline Trusted Member
    0/5
    อ้า.. ทูน่ากระป๋องง น่าลองๆ เตรียมง่ายดีด้วย

ส่วนเรื่องใส่ซอสปรุงรสเนี่ยทำไมเค้าห้ามอ้ะคะ
    ตายละน้องหมาเราชอบกินอาหารรดจัดด้วยน่ะสิ

0/5
    บางตัวไม่ชอบกินค่ะ กินยาก คือเหมือนคนนะคะ เพราะไม่ชอบกินจุกจิก กินน้อย ๆ เอง อย่างหมาที่บ้านก็กินข้าวเหนียว หมูปิ้ง ป้อน ๆ คำเล็ก ๆ แต่ไม่กินเยอะ หรือไม่อาหารกระป๋อง รสเนื้อ ตับ เยอะแยะค่ะ มาคลุกกับข้าวสวย คงหม่ำ ๆ ง่ายหน่อย ลองดูนะคะว่าเค้าชอบรสไหนเป็นพิเศษ

0/5
    เลี้ยงอยู่ 1 ตัวจ้า ชื่อ "ไข่ต้ม" กินไม่ยาก กินได้ทุกอย่างที่อยากจะกิน แม้จะกินไม่ได้ก็ตาม คือ ว่าเค้าแพ้อาหารทะเลค่ะ กินแล้วจะมีเม็ดตุ่มหนองขึ้นเละเทะเลย ต้องไปหาหมอ ค่าหมอที่นี่แพงมาก (อยู่ ตปท) เลยต้องดูแลดี ๆ ค่ะ ไม่งั้นกระเป๋าแห้ง ส่วนเรื่องอาหารก็ให้แต่ อาหารเม็ด หมอแนะนำด้วยว่าควรเป็นแบบไดเอทค่ะ เพื่อให้เค้ามีอายุอยู่กับเรานาน ๆ แล้วก็คุมน้ำหนักด้วย บางวันพิเศษหน่อยก็ข้าวกับอาหารกระป๋องคลุกรวมกัน แต่นาน ๆ ทีค่ะ แล้วก็ขนมขบเคี้ยวนิดหน่อย อ้วนมาก ๆ น่ารักสำหรับเราค่ะ แต่ไม่มีสำหรับน้องหมา น้ำหนักมากจะมีผลต่อกระดูกค่ะ ส่วนเรื่องซอสปรุงรสต่าง ๆ ถ้าเป็นไปได้ก็ไม่ควรให้ เห็นว่าทำให้ขนร่วง แล้วอีกอย่างมีผงชูรสผสมอยู่ด้วยไม่ดีค่ะ อีกอย่าง ช็อคโกแลต ห้ามกินนะคะ ถึงตายได้เลยทีเดียว

Zindy's Avatar
    Zindy is offline Trusted Member
    0/5

Smile

ประมาณว่าไม่ดีแต่ตับไตของน้องหมาค่ะ นสพ.บอกเราเองว่า ธรรมชาติดีทีสุด

ชอคโกแลตนี่น้องหมาก็กินไม่ได้นะคะ อันตรายเหมือนกันต่อตับไต ของเขาด้วยค่ะ

เมื่อเร็วๆนี้เพิ่งทราบว่า แมวไม่สามารถกินนมวัวได้ จะทำให้ท้องอืดค่ะ

I'll light the fire, while you place the flowers In the vase that you bought today
    Staring at the fire for hours and hours, While I listen to you play your love songs
    All night long for me, OnLY fOr mE ...

authentic_only's Avatar
    authentic_only is offline Trusted Member
    0/5
    ตัวๆ เค้ก คุ๊กกี้ เวเฟอร์ รสช็อคฯ ได้ไหมคะ
    เราชอบแบ่งหมาที่บ้านกินอ่ะค่ะ เวลามันกิน มันทำหน้ามีความสุขมาก

คือเราว่าหมามันชอบกินของหวานนะ ไม่ชอบรสเค็ม

ปล. มันชอบของย่างๆ ทอดๆ มากกว่า ของต้ม หรือ นึ่งแหละ
    รักในหลวง และ ครอบครัว...

SweetCandyBee's Avatar
    SweetCandyBee is offline Trusted Member
    0/5
    น้องหมาที่บ้านก็กินยากค่ะ ให้กินอะไรซ้ำๆ ซักสองวันก็ไม่กินแล้ว เบื่อ ... ตอนเช้าให้กินกล้วยน้ำว้าสุก แล้วก็มีอาหารเม็ดไว้ให้ตลอดค่ะ ระหว่างวันก็มี ไก่ต้ม เนื้อต้ม เสริมบ้างค่ะ

0/5
    ที่บ้านชอบกินแต่ไก่ย่างค่ะ แบบหน้าปากซอยไม่ได้ด้วยนะ ไม่ยอมกิน
    ต้อง "ไก่ย่างห้าดาวเท้านั้น" แบบว่าชอบมากกกกกกกกกกกกกก กินข้าวไม่หยุดเลย
    ถ้าไก่ย่างธรรมดา มันเมินค่ะ ไม่มองเลย

อีกอย่างชอบมากคือ ขนม
    พวกขนมเค้ก คุ๊กกี้ แม่เราให้กินทุกคืนก่อนนอน
    เมื่อคืนมันกิน ขนมครก....กินจนหมดกล่องด้วย
    Love LV

0/5
    Quote Originally Posted by authentic_only View Post
    ตัวๆ เค้ก คุ๊กกี้ เวเฟอร์ รสช็อคฯ ได้ไหมคะ
    เราชอบแบ่งหมาที่บ้านกินอ่ะค่ะ
    ถ้ากินในปริมาณน้อย ๆ ไม่เป็นไรค่ะ แต่ก็ไม่ควร ที่ว่าไม่ดีหมายถึงให้ทีแบบเป็นก้อน ๆ เยอะ ๆ อันนี้ดูมาจากรายการทีวีที่นี่ค่ะช่องเกี่ยวกับสัตว์เลี้ยง เป็นผลการวิจัยน่ะค่ะ ว่าจะตายเร็ว ไม่ใช่ว่าตายเลย แต่จะสะสมไปเรื่อย ๆ

Page 1 of 6 1 2 3 ... LastLast

Comments from Facebook