Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 8 of 9 FirstFirst ... 6 7 8 9 LastLast
Results 71 to 80 of 83

Thread: ขอความเห็นอย่างสุภาพ ในการแก้ปัญหาการทะเลาะรายวันของสมาชิกในห้องนี้

zzz's Avatar
    zzz is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5
    Quote Originally Posted by matty View Post
    เรื่องข้อเสนอ ขอออกความเห็นว่า

1. เห็นด้วยกับข้อเสนอที่ให้มีfunction แจ้งลบกระทู้ ไปที่เวปมาสเตอร์หรือ mod ค่ะ

2. การสมัครสมาชิกควรมีการตั้งให้เข้มงวดมากขึ้น หรืออาจจะต้องปิดรับสมาชิกชั่วคราว จนกว่าจะตั้งกฏ หรือเพิ่ม function ต่างๆเรียบร้อยแล้วเห็นว่ามันเวิร์คก่อน แล้วค่อยเปิดรับเพิ่มค่ะ

3. อาจจะต้องเพิ่ม moderator ที่เป็นคนกลางจริงๆ ให้เยอะกว่านี้ค่ะ

4. ห้ามใช้คำหยาบแล้ว ยังห้ามใช้คำพูดส่อเสียด ล้อเลียน ประชดประชัน

5. เห็นด้วยเรื่องการแบนสมาชิกแบบชั่วคราว กับถาวรค่ะ

เป็นกำลังใจให้ทางเวปมาสเตอร์นะคะ
    เห็นด้วยทุกข้อค่ะ แต่ขอเสริมนิดนึง เรื่องการรับสมาชิกใหม่ ควรให้ไปขอรหัสส่วนตัวที่เขตเลยค่ะ เหมือนบางเวปที่เค้าใช้กันอ่ะ คือ สมัครจากเลขที่บัตรประชาชน แล้วก็รหัสต้องไปขอที่เขตเลย ถึงจะยุ่งยาก แต่ก็ให้ความมั่นใจได้ในระดับนึงว่า ถ้าขายของปลอม หรือ มาป่วนในเวปที่น่ารักของเราเนี่ย หาตัวเจออย่างแน่นอนค่ะ อาจโดนบุกไปถึงบ้านเรย 555
    ~~ I LoVe LV ~~

My Wish List :

" Louis Vuitton ~ Chanel "

0/5

Talking

จากความเห็นส่วนตัว++กับได้อ่านความคิดเห็นของเพื่อนๆด้านบน
    1.ปิดรับสมัครสมาชิกใหม่ชั่วคราว เพราะจำนวนสมาชิกที่มากเกินกว่าจะควบคุม
    ได้ (สมาชิกหลายพันคน หรืออาจะถึงหมื่น แต่modมีไม่ถึง10คน)
    ทำให้มีผู้คนมากมากมาย หลายความคิด รวมๆกัน
    จะมีกี่ท่านที่เข้ามาใหม่ เพื่อจุดประสงค์หลักของเวบจริงๆ
    ไม่ได้มาเพื่อหวังขุดทอง และกอบโกยผลประโยชน์จากเวบนี้
    2.มีไฟเขียว ไฟแดง เพื่อการปิดกระทู้ ที่ล่อแหลมต่างๆ
    ไม่ว่าอาจจะก่อให้เกิดความขัดแย้ง ขายสินค้าปลอม
    ใช้วาจาหยาบคาย หรือเสียดสีผู้อื่น....ฯลฯ
    3.แบนสมาชิกที่มีปัญหาต่างๆ ทั้งชั่วคราวและถาวร
    ตามความเหมาะสม ของความผิดนั้นๆ
    เช่น จงใจขายสินค้าปลอม แบนถาวรในครั้งแรกเลย
    หรือขายสินค้าปลอมโดยที่ผู้ขายไม่ทราบมาก่อน หรือไม่แน่ใจว่าปลอม แบนชั่วคราว
    หรือ สมาชิกโพสด้วยถ้อยคำหยาบคาย แสดงกริยาไม่สุภาพ ส่อเสียด ...ฯลฯ แบนชั่วคราว
    แบนชั่วคราวครบ...ครั้ง โดนแบนถาวร
    [SIGPIC][/SIGPIC]

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด
    จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
    จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง
    จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

0/5
    Quote Originally Posted by newsguy View Post
    จากความเห็นส่วนตัว++กับได้อ่านความคิดเห็นของเพื่อนๆด้านบน
    1.ปิดรับสมัครสมาชิกใหม่ชั่วคราว เพราะจำนวนสมาชิกที่มากเกินกว่าจะควบคุม
    ได้ (สมาชิกหลายพันคน หรืออาจะถึงหมื่น แต่modมีไม่ถึง10คน)
    ทำให้มีผู้คนมากมากมาย หลายความคิด รวมๆกัน
    จะมีกี่ท่านที่เข้ามาใหม่ เพื่อจุดประสงค์หลักของเวบจริงๆ
    ไม่ได้มาเพื่อหวังขุดทอง และกอบโกยผลประโยชน์จากเวบนี้

อันนี้ลิว่าการงดรับสมาชิกชั่วคราวไม่น่าจะใช่หนทางแก้ปัญหาที่ดีที่สุดเท่าไหร่อ่ะค่ะ เพราะเท่าที่ทราบเว็บใหญ่ๆอย่างpantip
    มีคนดูแลแค่12คนเองค่ะ แต่มีคนเข้ามาทั้งสมาชิก และบัตรผ่านวันละหลายแสนคน

ลิว่า วิธีแก้ที่ดีคือ สมาชิกต้องช่วยกันสอดส่องดูแล มีอะไรก็แจ้งไปทางผู้ดูแล
    หรือให้มีกระทู้ไฟเขียวไฟแดง เพราะคิดว่าไม่น่าจะมีการรวมกลุ่มกันกดลบกระทู้เล่นๆอ่ะค่ะ
    เราทำถูกกิเลสเขา...เขาก็ว่า...เราดี
    เราไม่ทำถูกกิเลสเขา...เขาก็ว่า...เราไม่ดี

0/5
    อยากให้สิทธิ์กับผู้ดูแลเวบค่ะ
    ถ้าเห็นว่าไม่เหมาะสม ให้ลบกระทู้เลยค่ะ
    และแบน account นั้นๆ
    เพราะถ้าไม่ลบ เรื่องมันก็บานปลาย
    จากคนที่ไม่รู้อย่างเรา พอไป search เจอ
    ก็เลยรู้เรื่องไปด้วย แต่ถ้าลบไปแล้ว
    เรื่องก็น่าจะจบได้เร็วกว่าค่ะ

0/5
    ผมแจ้งไว้ชัดเจนแล้ว

ว่าเป็นกระทู้ที่ขอความร่วมมือขอให้ช่วยกันเขียนกฏขึ้นมา หรือแม้กระทั่งพวกคุณที่มีข้อพิพาทกันอยู่ ผมก็ไม่ได้ห้ามในการให้คุณทั้งสองเข้ามาเสนอกฏ
    ถ้าคุณรู้สึกว่าใครไม่แฟร์ คุณก็ควรที่จะออกมาเสนอกฏเพื่อปกป้องตัวคุณเอง และ เสนอกฏเพื่อส่วนรวม

และผม

"ไม่ได้" เปิดกระทู้เพื่อหาว่าใครถูกผิด และ ไม่ได้ให้ใครมาทะเลาะกันต่อที่นี่

ดังนั้นข้อความใดที่โพสมายังมีลักษณะดังกล่าวผมขอลบออกทุกข้อความ

และใครยังมาทะเลาะกันต่อในกระทู้นี้ ต่อจากโพสนี้ ผมขอแบนคุณออกจากเวบไซต์เป็นเวลาหนึ่งเดือนนะครับ
    ขอบคุณครับ

กรุณาให้ความร่วมมือด้วยครับ

และขอขอบคุณสมาชิกทุกท่านที่ให้ความร่วมมือในการเสนอกฏครับ
    ขอเชิญเพื่อนๆ ชาว SBN ร่วมแชร์ความรู้ เขียนคู่มือการใช้งาน SBN ในปัจจุบัน ได้ที่

http://siambrandname.com/forum/forum...

0/5
    ขอเสนอความคิดเห็นกับเรื่องที่เกิดขึ้นจนต้องมีการตั้งกฏขึ้นมานะคะ

- เว็บนี้เปิดกว้าง คนหลายพันคนสามารถเข้ามาดูได้ตลอด 24 ชั่วโมง
    เพราะฉะนั้น ความคิดแต่ละบุคคลก็จะไม่เหมือนกัน ภาษาทั่วไปก็คือ ร้อยพ่อพันแม่

- สมาชิกหลาย ๆ ท่านก็มีส่วนร่วมกับเว็บนี้ ต้องการให้เป็นชุมชนที่อยู่กันอย่างสงบ มีระเบียบ และ
    สำคัญที่สุดคือ รักษาผลประโยชน์ของทุก ๆ คน กันแบบพี่น้องเพื่อนฝูง

- บางอย่างอะไรที่เห็นแล้ว ปล่อยวางได้ ก็ปล่อยวางเถอะคะ อย่าคิดมาก คิดซะว่า ร้อยพ่อพันแม่
    ผ่านเลยไป แต่ถ้าเป็นการขายของปลอม ก็ช่วยกันออกความคิดเห็น ดูแลดีกว่าคะ

- ถึงจะลบชื่อเขาออกจากเว็บ แต่ถ้าเขาเปลี่ยนชื่อใหม่เข้ามา ก็จะเกิดปัญหาอื่น ๆ ตาม ๆ กันมาอีก
    เหมือนเช่นเดิม

- เว็บนี้คนก็เข้ามาดูวันละหลายพันคน คน ๆ หนึ่ง เข้ามาวันละกี่รอบ ทำไมไม่มาช่วยรักษาเว็บนี้ให้
    มีพื้นที่ใช้งานเป็นประโยชน์ ไม่หนักข้อมูล มีพื้นที่ดี ๆ สำหรับความรู้สึกดี ๆ ให้แก่กันดีกว่า

- ถ้าเพิ่มข้อมูลต่าง ๆ แล้วเว็บจะล่มอีกไหม?? เพราะต้องเข้าทุกวัน ไม่ได้เข้าแล้วหงุดหงิด

- สมาชิกทุกท่านในนี้ เป็นคนมีการศึกษาทุกคนคะ ดิฉันคิดว่า ท่านไหนโพสเนื้อหาไปทิศทางใด ท่านก็สามารถดูออกว่า สมาชิกท่านนั้นน่าจะมีนิสัย หรือพฤติกรรมเป็นอย่างไร ท่านก็อ่านดูไปเรื่อย ๆ คะ
    นึกว่าขำ ๆ แปลก ๆ หรือว่านา นาจิตตัง ถ้าต้องการวิจารณ์ ดิฉันคิดว่าหลาย ๆ ท่านสนิทกัน ก็เมล์คุยกัน โทรคุยกัน วิจารณ์กันไปคะ หรือว่าถ้าหากกระทู้ดูแล้วน่าเกลียด ส่อแวว ไม่ดี ทำให้เกิดการทะเลาะแบะแว้ง ก็ส่งเมล์หา webmaster ให้ดูแลกระทู้นี้ อย่าไปตอบโต้ที่กระทู้นั้น ๆ จะดีกว่าไหมคะ จะได้สงบ ใจเย็น ๆ ชมของสวยงามจากเพื่อน ๆ สมาชิกกันอย่างมีความสุขดีกว่าคะ

เป็นเพียงความคิดเห็นนะคะ ถ้าไม่ดี ลบข้อความได้เลยคะ

ขอบคุณคะ
    ....fly me to the moon....

Tanoy's Avatar
    Tanoy is offline Trusted Member
    0/5

ขอเพิ่มเติมนิดได้มั๊ยคะ

อยากขอให้พิจารณาให้เพิ่มเติมเงื่อนไข การ up grade สถานภาพของสมาชิก จาก newbie brandname ขึ้นไปเป็นอะไรก็แล้วแต่ เข้าใจว่าจากเดิมจะพิจารณาจากจำนวนการโพสหรือตอบกระทู้ว่าจำนวนเท่านี้แล้ว สถานภาพของการเป็นสมาชิกจะเลื่อนขึ้นไปเรื่อยๆ เลยทำให้มีสมาชิกใหม่ๆ บางคน โพสอยู่นั่นแหละ ตอบกระทู้อะไรก็ไม่รู้ บางครั้งก็หาสาระไม่ได้ ยกตัวอย่างเช่น ตอบกระทู้เชียร์ให้ จขกท ขายดีนะ ของสวยนะ บลาๆๆๆ แล้วก็ใช้ประโยคเดียวกันกับแทบทุกกระทู้ เป็นเวลาติดต่อกันหลายวัน (อันนี้ไม่ได้ว่าทุกคนนะคะ บางคนเท่านั้น) อยากขอให้เพิ่มระยะเวลาในการสมัครสมาชิกประกอบกันด้วยได้มั๊ยคะ เช่น อายุในการสมัครเป็นสมาชิก 1 ปี + กับจำนวนการโพส หรือตอบกระทู้ xxx ครั้ง จึงจะได้เลื่อนสถานะ เนื่องจากลำดับขั้นของการเป็นสมาชิกมีผลต่อความน่าเชื่อถือในการขายสินค้าด้วย บางคนได้สถานะ Brandname Fan มาด้วยความรวดเร็ว อาศัยตอบกระทู้บ่อย แสดงความคิดเห็นไปเรื่อยเทื่อย หรือบางทีก็โพสไปจนทะเลาะกับเค้าไปทั่ว บางคนอาศัยสถานภาพที่ได้เลื่อนขึ้น โกงหรือขายของปลอม ฯลฯ เพราะความน่าเชื่อถือมันผิดกันน่ะคะ

อาจนอกเรื่องจากหัวข้อกระทู้ไปนิด แต่อยากให้ช่วยพิจารณาด้วยค่ะ
    Love will keep me alive..

0/5
    ขอก๊อบมาแปะหน่อยนะค่ะ

1. หาเรื่องทะเลาะ ตั้งกระทู้หรือ มีลายเซ็นต์ชวนคนทะเลาะ แบนไป 15 วัน อ่านได้ ห้ามโพส ติดต่อหลังไมค์ไม่ได้
    2. ใช้ถ้อยคำหยาบคาย แบนไป 30 วัน อ่านได้ ห้ามโพส ติดต่อหลังไมค์ไม่ได้
    3. เอาของปลอมมาขาย , ไม่ยอมโอนของให้ลูกค้า แบนตลอดชีพ

ถ้าท่านใด ติดโทษแบนแล้ว ทำผิดซ้ำสอง ทีนี้ก็แบนตลอดชีพ

ข้างบนนี้เห็นด้วยค่ะ และเพิ่มเติมว่าเห็นด้วยกับ"ไฟเขียวไฟแดง" ค่ะ

อยากจะให้เปลี่ยนกฎเป็น ใช้พีเอ็ม และ โพสแสดงตัวตนหน้ากระทู้อย่างเดียว ถ้าอยากจะให้ เบอร์โทร ก็พีเอ็มอย่างเดียว เพราะปลอดภัยที่สุด และสามารถแสดงตัวตนได้ด้วย

แต่ว่าอันนี้เราคิดว่าขึ้นอยู่กับวิจารณญาณของแม่ค้าว่าเค้าจะให้เบอร์โทรหน้ากระทู้หรือจะให้พีเอ็มเบอร์โทร ท้ายนี้เป็นกำลังใจให้ทีมงาน SBN จ้า ออกกฏมาเถอะ "ยินดีทำตามทุกอย่าง" ค่า
    [SIGPIC][/SIGPIC]

Good friends are like stars..... You don't always see them, but you know they are always there.

0/5

..

Quote Originally Posted by 69 View Post
    อยากให้แบนกระทู้ใดก็ตามที่เริ่มมี reply แบบประชดประชัน เสียดสี ด่ากันทางอ้อม คนนึงด่าและจะมีพวกมาร่วมวงด่าด้วยน่ะค่ะ คือให้ทางทีมงานใช้วิจารณญาณเลย (common sense)

เราเข้าใจว่าเวบนี้ผู้หญิงเยอะและก็แบบผู้หญิงก็ไม่ใช่ ผู้ชายก็ไม่เชิง (ขอโทษจริง ๆ ค่ะที่ต้องเอ่ยถึง) คือสถานที่ทุกที่ที่มันมีผู้หญิงและประเภทนี้เยอะ เรื่องมันจะเยอะตามไปด้วย ไม่ใช่ว่าเราไม่ใช่ผู้หญิงนะคะ เราก็เป็นผู้หญิง แต่เราเห็นบางคน ย้ำ! บางคน ชอบเสียดสีคนอื่น ทำตัวแบบมีพวกมากแล้วเหน็บแนมเก่ง ออกแนว gossip น่ะค่ะ ไม่ชอบเลย แล้วก็พวกนี้ชอบไปต่อความยาวสาวความยืดให้มันมีเรื่องขึ้นมาแล้วก็ไปตามเพื่อน ๆ มาให้ร่วมกัน reply ด่าคนอื่นเยอะ ๆ ดู ๆ เหมือนจะเป็นคนดีแต่ยังไงไม่รู้ (ขอพูดตรง ๆ นะคะ อย่าโกรธกันเลย)

ขออีกนิดนะคะ กระทู้เกี่ยวกับเรื่องการเมืองหรือศาสนาอะไรแบบนี้น่ะค่ะ ขอให้งดไปเลยได้ไหมคะ ถ้าอยากคุยให้ไปที่ห้องราชดำเนินเวบพันทิพย์เลยน่ะค่ะ เหมาะสมกว่า จริงอยู่ว่าเราควรจะใส่ใจรอบรู้เกี่ยวกับเรื่องทั่ว ๆ ไปบ้างไม่ใช่สักแต่สนใจเรื่องกระเป๋า แต่ขอเป็นเรื่องอื่นสบาย ๆ ได้ไหมคะ ไอ้พวกเรื่องที่อาจมีการแบ่งเป็นฝักฝ่ายได้เนี่ยมันไม่ใช่เรื่องจะมานั่ง reply ทะเลาะตอบโต้กันไปมาน่ะค่ะ หน้าตาก็ไม่เคยเห็นกันมาก่อน ด่ากันซะอย่างกับจะให้คนที่ไม่เห็นด้วยตายไปเลย
    Quote Originally Posted by authentic_only View Post
    อยากให้สิทธิ์ขาดแก่ MODs & webmaster ค่ะ จะปิดจะลบได้หมด
    ถ้าเลือกกรรมการก็อยากให้มีความเป็นกลางนิดนึงค่ะ อย่างที่คุณลิว่า
    (แต่จะรู้ได้งัยว่าใครเป็นกลาง เพราะเรายังไม่ค่อยเห็นใครเหมาะสมเลยค่ะ
    เราก็เลยเลือก MODs & webmaster เท่านัั้น เพราะที่ผ่านมาทำหน้าที่ได้ดีแล้วค่ะ)

สนับสนุนความคิดคุณ Sweet_Jasmine, hut2211
    ที่คุณ alekay พูดก็เป็นความจริงก็ต้องยอมๆ กันไป ก็อยากเล่นที่ SBN นี่นา

ท้ายสุด อยากให้ทุกคนก่อนคลิก Submit Reply คิดให้ดีซะก่อนนะคะ
    อย่าให้เจ้าของเว็บ หรือ ทีมงาน หรือ สมาชิกส่วนใหญ่เดือดร้อนค่ะ
    เค้าอุตส่าห์จ่ายตังมากมายให้เรามาเล่นฟรี เคารพและเห็นใจซึ่งกันและกันนิดนึงค่ะ

ขอบคุณมากที่ให้ออกความคิดเห็นนะคะ

เห็นด้วยอย่างมากค่ะ

BrandnameLady's Avatar
    BrandnameLady is offline Trusted Member
    0/5
    เห็นด้วยกับคุณ Sweet_Jasmine และ คุณ alekay ค่ะ

ส่วนตัวคิดว่าวิธีการไปขอรหัสประจำตัวที่เขต แบบบางเว็บคือ siam... (ขอละไว้ค่ะ) ก็ดีนะคะ
    แบบว่าใครไม่มีไม่สามารถ post ซื้อขายได้ ดูได้อย่างเดียว
    อาจจะยุ่งยาก แต่เชื่อว่าสามารถสร้างความน่าเชื่อถือได้ในระดับนึง ช่วยในเรื่องของการขายของปลอมด้วยค่ะ เพราะมันสามารถระบุได้ว่าคนๆนั้นคือใคร

ไม่ทราบที่มาที่ไปที่ทะเลาะกันเท่าไหร่นักเพราะไม่ได้ติดตาม แต่สำหรับตัวเองเท่าที่ได้คุยกับ คุณcottonchef เธอก็เป็นคนน่ารักคนนึงค่ะ
    ยังไงก็ขอบคุณ SBN ค่ะที่ทำให้มีเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ เพิ่ม

Page 8 of 9 FirstFirst ... 6 7 8 9 LastLast

Comments from Facebook