Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 19

Thread: บ้านไหนไม่รู้เผาใบไม้ แต่บ้านเราเหม็นมากๆอะ เซ็งทำไงดี เพื่อนๆพี่ๆแนะนำหน่อยคะ

Warning Points:
    0/5

Angry บ้านไหนไม่รู้เผาใบไม้ แต่บ้านเราเหม็นมากๆอะ เซ็งทำไงดี เพื่อนๆพี่ๆแนะนำหน่อยคะ

เหตุเกิดจาก เหวยเพิ่งตากเสื้อเมื่อกี๊เอง เหม็นหมดเลยต้องซักใหม่เลย เซ้งจริง หงุดหงิดมากๆด้วย
    แล้วบ้านไหนไม่รู้เค้าเผาใบไม้ เป็นแบบนี้ทุกปีเลยช่วงหน้าหนาว เพราะใบไม้มันจะร่วง เยอะ แต่บ้านเหวย แม่บ้านเค้าจะกวาดใส่ถุงขยะ แล้วค่อยทิ้งเราไม่เคยเผาเลยซักครั้ง บ้านที่เผาคิดว่าเค้าไม่ใส่ถุง เพราะถุงแพงมั๊ง ใบใหญ่ก็ใบละ5บาท ต้องใส่ทุกวันบางวัน ต้อง2ถุงเลยก็มี (คิดจากบ้านเหวยนะคะ) คิดว่าเค้าคงเสียดายค่าถุงหรือเปล่า(อันนี้คิดเองคะ) เราก็ไม่เปิดแอร์ เพราะอากาศไม่ร้อน ประหยัดไฟ ช่วยลดโลกร้อน เปิดหน่าต่าง เปิดพัดลมเอา แล้วเค้ามาเผาอย่างนี้ ลมมันพัดมาบ้านเรา บ้านเค้าไม่เหม็น เค้าคิดว่าคนอื่นไม่เดือดร้อน เซ็งๆๆๆๆมากๆๆๆ ห้องนอน ห้องอื่น เหม็นไปทั้งบ้าน แล้วแม่แฟนเค้าปอดไม่ค่อยดี เค้าเลยหนีไปเที่ยวห้างแล้ว ออกไปทุกวัน เปลืองน้ำมันรถด้วย เค้าบอกไปห้างเค้าก็เบื่อ อยู่บ้านเค้าก็เหม็นอะ เลยไปห้างดีกว่า เราต้องปิดหน้าต่างหมดเลย แล้วเปิดแอร์อีก อยากจะสูดอากาศธรรมชาติบ้างก้ไม่ได้เลย (เผาเช้า เผาเย็น บางทีตอนดึกก็เผา บางทีขี้เถ้า สีดำๆเป็นเศษมันติดที่เสื้อ
    เราเลยอะ กะจะตากผ้าตอนดึกเก็บตอนเช้าก็ยังไม่ได้เลย ตอนนี้เลยซักแล้วปั่นแห้งแล้วเอาไปตากบ่นห้องนอน ซื้อราวตากผ้าแบบพับเก็บได้อีกมาใช้ ต้องเปิดพัดลมเป่าอีกไม่งั้นเหม็นอับ) ขอบ่นหหน่อยเซ้งๆๆๆๆอย่างแรง จะระเบิดแล้ว
    เพื่อนๆ พี่ๆว่าควรทำไงดีคะ
    1.ทำเฉย เหมือนที่ผ่านมา
    2.เดินหาว่าบ้านไหนแล้วไปพูดกับเค้าตรงๆ ว่าเราเดือดร้อน
    3.ถ้าแจ้งทางเขตได้เปล่าคะ หรือแจ้งที่ไหนได้บ้าง เพื่อนพี่ๆแนะนำหน่อยคะ
    4.ทางสุดท้ายอาละวาดเลย ทนไม่ได้แล้ว ไปเชคบิลถึงที่เลยดีมั๊ยคะ
    [SIGPIC][/SIGPIC]

0/5
    เลือกข้อนี้ค่ะ
    v
    v
    2.เดินหาว่าบ้านไหนแล้วไปพูดกับเค้าตรงๆ ว่าเราเดือดร้อน

ไปแจ้งเขตกว่าเค้าจะมาคงอีกหลายวัน หาเองเลยดีกว่าค่ะ

sassybeer's Avatar
    sassybeer is offline Trusted Member
    0/5
    เลือกข้อ 2กะข้อ4 ค่ะ ช่วงนี้กะลังอยู่ในอารมณ์อยากมีเรื่อง
    ให้ไปช่วยมั๊ยคะ เต็มใจเลยค่ะ อิอิ
    I'm not the kind of fashionista but I know what's good

yelly's Avatar
    yelly is offline Trusted Member
    0/5

Talking เจอเหมือนกันเลย

พี่ว่าไปหาที่บ้านเลยดีกว่านะ
    ทุกวันนี้เจอเหมือนกัน
    แล้วเราเป็นภูมิแพ้
    หายใจไม่ออกเลย
    อยากด่าเหมือนกัน
    แต่ว่าที่บ้านพี่ คนที่ทำดันเป็นพระ
    วัดที่อยู่หลังบ้านพอดี
    เลยด่าอะไรไม่ได้มาก
    มันบาปน่ะ

หรือไม่อย่างนั้นหาเบอร์เขต แล้วโทรไปร้องเรียนเลย
    ให้เจ้าหน้าที่เค้ามาดู แต่ว่าจะต้องร้องบ่อยๆ นะ
    เพราะพวกนี้ทำงานช้า ต้องคอยกระตุ้น
    โทรทุกวัน ทุกครั้งที่เค้าเผาเลยก้อจะมาเร็วขึ้น

เป็นกำลังใจให้นะน้อง

0/5

Exclamation

ไม่ทราบว่าบ้านที่จขกท.อาศัย นั้นเปน มบ.รึป่าวค่ะ
    ถ้าเปนแนะนำให้โทรไปบอกนิติของโครงการค่ะ แต่ก่อนข้างบ้านเราเค้าเลี้ยงหมา 4-5 ตัว
    พอตกกลางคืนไม่ยอมเอาหมาไปไว้หลังบ้าน เห่ากันโหวกเหวก โวยวาย
    ไม่ได้หลับได้นอน เราเลยโทรไปแจ้ง นิติฯ ของมบ. ก็ได้ผลนะค่ะ
    ทางที่ดีจะไม่พยายามออกตัว ไม่อยากมีปัญหา ภายหน้า เลยโทรบอกนินติฯ ดีก่า ให้เค้าจัดการให้
    แต่ถ้าไม่ได้เปนมบ.ก็คงต้องตามไปจิกที่บ้าน ด้วยตัวเอง

0/5

Talking

เลือกข้อ2ก่อนค่ะ
    ไม่ได้ผลค่อนข้อ3 แต่ต้องแจ้งถี่ๆหลายๆครั้งหน่อย
    ถ้าไม่มีอะไรดีขึ้น ข้อ4เลยค่ะ ตามด้วไปโรงพักเลยจ้า
    ให้คุณตำรวจช่วยเคลียให้

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด
    จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
    จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง
    จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

0/5

Smile เพิ่งเจอมาเหมือนกันอ่ะ

เราเพิ่งเจอมาสดๆร้อนๆเลย เมื่อวันเสาร์นี่เอง คือข้างบ้านเราเค้าเผาประจำ เราก็เป็นภูมิแพ้อากาศด้วยอ่ะ แรกๆเราทำตามข้อสองก่อนเค้าก็ดับแต่โดยดี แต่พอมาเมื่อวันเสาร์เนี้ยเค้าตอกกลับมาว่า เค้าเผาขยะในบ้านเค้าก็เรื่องของเค้า อยากให้ดับก็ไปแจ้งความสิ อ้าวว..เป็นงั้นไป เรางี้โกรธมาก แต่สักพักเค้าก็เลิกเผาไป อืม..ความจริงน่าจะแจ้งที่เขตมากกว่านะ อย่างที่คุณyelly บอกเลย แจ้งให้เค้ามาตรวจสอบอ่ะ แต่ว่าลองข้อ2ดูก่อนนะ บอกเค้าไปตรงๆสันติวิธีก่อนจ้า
    Shopping is a good mood therapy

due's Avatar
    due is offline Trusted Member
    0/5
    เมื่อก่อนที่บ้านก็โดนค่ะ ก็ไปคุยกับเค๊าดีๆ
    ด้วยเหตุผล เค๊าก็เข้าใจ หลังจากนั้นก็ไม่เคยเผาอีกเลย
    แต่มีเทคนิคนิดนึงตรงที่ ให้ไปสืบดูก่อนว่า บ้านไหน
    แล้วซื้อขนมเล็กๆน้อยๆฝากเค๊า บอกว่าไปเที่ยวมาอยากเอามา
    ฝากเพื่อนบ้าน แล้วหลังจากนั้นอีกวัน ก็ค่อยไปบอกเค๊าดีๆด้วยเหตุด้วยผล
    อันนี้รับประกันผล 1000% คนเราถ้ารักกันแล้วอะไรก็ดีไปหมด
    แต่ถ้าเกลียดกันแล้ว อะไรก็แย่ไปหมด บ้านใกล้เรือนเคียงรักกกันไว้ดีกว่า
    มีอะไรยังไหว้วาน ช่วยเหลือกันได้ด้วย

เมตตาธรรม คำ้จุนโลก จริงๆค่ะ
    เปลี่ยนศัตรูให้เป็นมิตรได้ ด้วยการให้อภัย
    แต่จะทำได้ก็ต้องมีเมตตาซะก่อน

ขอให้โชคดีนะจ๊ะ
    เรารักอะไรก็จะทุกข์เพราะสิ่งนั้น
    เพราะว่าสิ่งทั้งหลายล้วนแปรปรวนทั้งสิ้น
    ไม่มีอะไรคงที่อยู่ได้ตลอดเวลา

nam's Avatar
    nam is offline Trusted Member
    0/5
    ใช้วิธีเดียวกันเลยค่ะคุณดิว
    คนไทยเราใครดีด้วย เราก้อเกรงใจ๊ เกรงใจ เป็นธรรมดา
    แหล่งแพร่เชื้อความสุข

0/5
    Quote Originally Posted by sassybeer View Post
    เลือกข้อ 2กะข้อ4 ค่ะ ช่วงนี้กะลังอยู่ในอารมณ์อยากมีเรื่อง
    ให้ไปช่วยมั๊ยคะ เต็มใจเลยค่ะ อิอิ
    ขอบคุณคะ ตอนนี้บ้านตรงกันข้ามยังทะเลาะกันไม่หายเลย กลัวเค้ารวมกันเอาระเบิดมาปาอะจิ
    Quote Originally Posted by yelly View Post
    พี่ว่าไปหาที่บ้านเลยดีกว่านะ
    ทุกวันนี้เจอเหมือนกัน
    แล้วเราเป็นภูมิแพ้
    หายใจไม่ออกเลย
    อยากด่าเหมือนกัน
    แต่ว่าที่บ้านพี่ คนที่ทำดันเป็นพระ
    วัดที่อยู่หลังบ้านพอดี
    เลยด่าอะไรไม่ได้มาก
    มันบาปน่ะ

หรือไม่อย่างนั้นหาเบอร์เขต แล้วโทรไปร้องเรียนเลย
    ให้เจ้าหน้าที่เค้ามาดู แต่ว่าจะต้องร้องบ่อยๆ นะ
    เพราะพวกนี้ทำงานช้า ต้องคอยกระตุ้น
    โทรทุกวัน ทุกครั้งที่เค้าเผาเลยก้อจะมาเร็วขึ้น

เป็นกำลังใจให้นะน้อง
    ใช่แล้วน่าสงสารของพี่เปิลเป็นวัด ประมาณว่ากลืนไม่เข้าคายไม่ออกใช่ปะ แนะนำ ซื้อเครื่องฟอกอากาศเลยคะ มีลูกเล้ก
    ต้องนอนในอากาศดีๆคะ คุณฝาชีซื้อแล้วในบ้านตอนนี้มี4ตัวแล้ว เรื่องจริงคะ
    Quote Originally Posted by LoVe59 View Post
    ไม่ทราบว่าบ้านที่จขกท.อาศัย นั้นเปน มบ.รึป่าวค่ะ
    ถ้าเปนแนะนำให้โทรไปบอกนิติของโครงการค่ะ แต่ก่อนข้างบ้านเราเค้าเลี้ยงหมา 4-5 ตัว
    พอตกกลางคืนไม่ยอมเอาหมาไปไว้หลังบ้าน เห่ากันโหวกเหวก โวยวาย
    ไม่ได้หลับได้นอน เราเลยโทรไปแจ้ง นิติฯ ของมบ. ก็ได้ผลนะค่ะ
    ทางที่ดีจะไม่พยายามออกตัว ไม่อยากมีปัญหา ภายหน้า เลยโทรบอกนินติฯ ดีก่า ให้เค้าจัดการให้
    แต่ถ้าไม่ได้เปนมบ.ก็คงต้องตามไปจิกที่บ้าน ด้วยตัวเอง
    ม.เสรี หลังห้างเสรี เป็น ม.เปิดคะ ตัวใครตัวมัน บ้านใครบ้านมันคะ
    สงสัยต้องบอกคุณฝาชีให้ไปหาว่าบ้านไหนคะ
    เราไม่อยากออกตัว แต่ก็เซ็งๆๆมากๆๆ

Quote Originally Posted by newsguy View Post
    เลือกข้อ2ก่อนค่ะ
    ไม่ได้ผลค่อนข้อ3 แต่ต้องแจ้งถี่ๆหลายๆครั้งหน่อย
    ถ้าไม่มีอะไรดีขึ้น ข้อ4เลยค่ะ ตามด้วไปโรงพักเลยจ้า
    ให้คุณตำรวจช่วยเคลียให้
    แถวบ้านขโมยเยอะด้วยคะ ไม่ค่อยหวังพึ่ง ตร คะ เพราะตอนที่มีมอไซด์มา วนๆ บ้านตรงข้ามเข้าเลยไปขอตู้แดงมาติดหน้าบ้าน
    คุณฝาชีเคยถาม ตร เค้าว่าต้องจ่ายเดือนละพันนะ

Quote Originally Posted by MakeMyDay View Post
    เราเพิ่งเจอมาสดๆร้อนๆเลย เมื่อวันเสาร์นี่เอง คือข้างบ้านเราเค้าเผาประจำ เราก็เป็นภูมิแพ้อากาศด้วยอ่ะ แรกๆเราทำตามข้อสองก่อนเค้าก็ดับแต่โดยดี แต่พอมาเมื่อวันเสาร์เนี้ยเค้าตอกกลับมาว่า เค้าเผาขยะในบ้านเค้าก็เรื่องของเค้า อยากให้ดับก็ไปแจ้งความสิ อ้าวว..เป็นงั้นไป เรางี้โกรธมาก แต่สักพักเค้าก็เลิกเผาไป อืม..ความจริงน่าจะแจ้งที่เขตมากกว่านะ อย่างที่คุณyelly บอกเลย แจ้งให้เค้ามาตรวจสอบอ่ะ แต่ว่าลองข้อ2ดูก่อนนะ บอกเค้าไปตรงๆสันติวิธีก่อนจ้า
    ใช่แล้วฝาชีเค้าก็แพ้อากาศแต่เค้าจะอยุ่ห้องเค้า เปิดแอร์แล้วก็เครื่องฟอกอากาศตลอด
    แต่เราก็อยากเปิหน้าต่างรับอากาศธรรมชาติบ้าง เลยเหม็นไปอะ

Quote Originally Posted by due View Post
    เมื่อก่อนที่บ้านก็โดนค่ะ ก็ไปคุยกับเค๊าดีๆ
    ด้วยเหตุผล เค๊าก็เข้าใจ หลังจากนั้นก็ไม่เคยเผาอีกเลย
    แต่มีเทคนิคนิดนึงตรงที่ ให้ไปสืบดูก่อนว่า บ้านไหน
    แล้วซื้อขนมเล็กๆน้อยๆฝากเค๊า บอกว่าไปเที่ยวมาอยากเอามา
    ฝากเพื่อนบ้าน แล้วหลังจากนั้นอีกวัน ก็ค่อยไปบอกเค๊าดีๆด้วยเหตุด้วยผล
    อันนี้รับประกันผล 1000% คนเราถ้ารักกันแล้วอะไรก็ดีไปหมด
    แต่ถ้าเกลียดกันแล้ว อะไรก็แย่ไปหมด บ้านใกล้เรือนเคียงรักกกันไว้ดีกว่า
    มีอะไรยังไหว้วาน ช่วยเหลือกันได้ด้วย

เมตตาธรรม คำ้จุนโลก จริงๆค่ะ
    เปลี่ยนศัตรูให้เป็นมิตรได้ ด้วยการให้อภัย
    แต่จะทำได้ก็ต้องมีเมตตาซะก่อน

ขอให้โชคดีนะจ๊ะ
    ใช่แล้วคะ พี่ดิว ถ้าทำตามเหวยก็ว่าได้ผลแน่ แต่คุณแฟนเค้าไม่ง้อใคร เห็นเค้าว่าเคยไปดู
    เป็นที่เปล่าไม่มีบ้านคะ แต่มีบ้านไม่เล็กๆของคนเฝ้าที่มั๊งคะ ที่เค้าใหญ่คะ ประมาณเป็นไร่อะคะ
    เค้าว่าเค้าไม่อยากไปคุย

Quote Originally Posted by gindako View Post
    เลือกข้อนี้ค่ะ
    v
    v

ไปแจ้งเขตกว่าเค้าจะมาคงอีกหลายวัน หาเองเลยดีกว่าค่ะ
    เหวยก็ว่า ข้อ2คะ ตอนนั้เรื่องยุ่งลายระบาด แจ้งไปหลายที่เค้าไม่เห็นมาฉีดเลย เบื่อคะ ส่วนราชการ
    ถ้าไม่จำเป็น ไม่ไปแน่ๆคะ

ขอบคุณทุกคำแนะนำนะคะ แล้วจะลองคุยกะคุณฝาชี ว่าเอาไงดี สุดจะทนจริงๆ เบื่อมากๆคะ:evil::evil:

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook