Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 7 of 8 FirstFirst ... 5 6 7 8 LastLast
Results 61 to 70 of 77

Thread: บทเรียนจากห้องอาหารตา

Warning Points:
    0/5
    Quote Originally Posted by cocoa View Post
    ส่วนตัวคิดงี้ค่ะ

ผู้ที่เจริญแล้ว ย่อมยินดีเมื่อผู้อื่นได้ดี

แล้วก็จะรู้สึกดีค่ะ

ซ้าทุ /|
    เห็นด้วยกับน้องโก้ มากที่สุด

Quote Originally Posted by KeRoRo View Post
    ส่วนตัวนะฮ่ะ

ไม่เคยอิฉาอะฮ่ะ

ไม่รู้จะอิจฉาไปทำไมกัน แอบปวดหัว เครียดลงกระเพาะแทน

ไม่เคยต้องขอเงินบิดามารดา หรือ ขโมยตังแฟน หรือ เอาเงินค่าเทอมลูก <เพราะยังไงก้ม่ายมี>

มาซื้อของพวกนี้คับ ได้มาเพราะสเน่หา ล้วนๆๆๆๆ หรือ น้ำพักน้ำแรงตัวเอง หรือ ความสามารถอย่างอื่น

ชอบเข้าไปดู ในห้อง Show off ซะอีก จะได้เห็นแบบชัดๆๆๆ

เป็นแนวทางในการตัดสินใจด้วย

เงินของใครของมัน ชีวิตใครชีวิต มัน เค้ามะสน ฮ่ะ
    อุ้ย...อันนี้ยิ่งเห็นด้วยเข้าไปอีก คราวหน้ากดเอามาให้เจ้ยืมด้วยน้า ฮิๆๆ
    [SIGPIC][/SIGPIC]

Good friends are like stars..... You don't always see them, but you know they are always there.

0/5
    คนเราก็ว่าไปคะ ความอยากอะ มันไม่มีสิ้นสุดจริงๆ เวลาเบื่อๆเซ็งชิวิต ทะเลาะกับคนรอบข้าง
    เหงา เหมือนโลกนี้มีเราคนเดียว ก็เล่นเนตคะ เล่นมันเข้าไป ทั้งวันทั้งคืน ดูแต่ซื้อของ แล้วเงินก็หมด ก็ต้องมาคิดอีกว่า ไม่น่าซื้อเลย บ้างอันซื้อมาเก็บไว้เป็นปียังไม่เคยเอาออกจากห่อมาใช้เลย เซ็ง
    ตังหมด ตอนนี้คิดว่าจะซื้อของที่เราชอบจริงๆอยากได้จริงๆ

ส่วนคนที่เก็บเงินสดไม่อยู่ แนะนำคะ ให้ซื้อทอง ไม่ใช่ทองแท่งนะคะ มันหนักไป ซื้อทองรูปพรรณ ธรรมดาคะ ซื้อที่ละเส้น สร้อยข้อมือ สร้อยคอ อะไรก็ได้คะ ซื้อที่ละบาทก็พอ เก็บไปเรื่อยๆอีกหน่อยมันก็จะเป็นเงินเก็บของเรา ไม่ใช่ซื้อเกรงกำไรนะคะ ถ้าเผื่อวันนึงเดือดร้อนขึ้นมา เราจะได้มีเงินใช้ไม่ต้องไปกู้เค้าคะ

0/5
    Quote Originally Posted by momoandmimi View Post
    คนเราก็ว่าไปคะ ความอยากอะ มันไม่มีสิ้นสุดจริงๆ เวลาเบื่อๆเซ็งชิวิต ทะเลาะกับคนรอบข้าง
    เหงา เหมือนโลกนี้มีเราคนเดียว ก็เล่นเนตคะ เล่นมันเข้าไป ทั้งวันทั้งคืน ดูแต่ซื้อของ แล้วเงินก็หมด ก็ต้องมาคิดอีกว่า ไม่น่าซื้อเลย บ้างอันซื้อมาเก็บไว้เป็นปียังไม่เคยเอาออกจากห่อมาใช้เลย เซ็ง
    ตังหมด ตอนนี้คิดว่าจะซื้อของที่เราชอบจริงๆอยากได้จริงๆ

ส่วนคนที่เก็บเงินสดไม่อยู่ แนะนำคะ ให้ซื้อทอง ไม่ใช่ทองแท่งนะคะ มันหนักไป ซื้อทองรูปพรรณ ธรรมดาคะ ซื้อที่ละเส้น สร้อยข้อมือ สร้อยคอ อะไรก็ได้คะ ซื้อที่ละบาทก็พอ เก็บไปเรื่อยๆอีกหน่อยมันก็จะเป็นเงินเก็บของเรา ไม่ใช่ซื้อเกรงกำไรนะคะ ถ้าเผื่อวันนึงเดือดร้อนขึ้นมา เราจะได้มีเงินใช้ไม่ต้องไปกู้เค้าคะ
    ตอนนี้เราว่าซื้อไม่ค่อยไหวแล้วค่ะ รูปพรรณบาทละเกือบ 15000 แล้ว เสียดายตอนมัน 7-8000 พันจัง

[QUOTE=srichardson;482704]เห็นด้วยกับน้องโก้ มากที่สุด

มายกมือเห็นด้วยอีกทีค่ะ เวลาเรามองโลกในแง่ดี ไม่มีอคติ ไม่อิจฉาแบบหมั่นไส้ใคร ไม่คอยแต่จะจ้องจับผิดใคร ใจเราเองที่จะมีความสุข ความเจริญ เหมือนที่ตัวเราเองได้รู้สึกมาแล้ว ถ้ามัวแต่คิดว่าคนโน้นคนนี้ทำอะไรไม่ถูกใจ ทำอะไรน่าหมั่นไส้ etc... อายุก็ไม่ใช่น้อยๆแล้ว หนังหน้าเราเองที่จะไปก่อนค่ะ

ราตรีสวัสดิ์ทุกท่านนะค๊า ขอบคุณสำหรับข้อคิดเห็นทุกข้อจ้าาา

lclover's Avatar
    lclover is offline Trusted Member
    0/5
    เคยเห็นค่ะ ที่มีคนมาตั้งว่าแฟนซื้อให้

อ่านแล้วรู้สึกว่าเจ้าของกระทู้ที่ตั้งเพื่อมาแชร์ความคิดนี่สุดยอดเลย กล้าตั้งในแบบที่หลายๆคนคิดแต่ไม่ตั้ง

แต่โดยส่วนตัวนู๋ไม่รุ้สึกอยากได้อะไรมากอะค่ะ เพราะยังเรียนอยู่แต่ปีสุดท้ายละ

ก็เลยคิดว่า เนี่ยน้า จะต้องทำงานดีๆจะได้มีเงินเยอะๆซื้อกระเป๋าแพงก็ไม่เดือดร้อน
    บางทีอยาก pm ถามพี่เค้าว่าเนี่ยทำงานไรเหรอคะ เผื่อนู๋จะหันเหไปสนใจด้านนั้น
    เผื่อจะได้มีตังค์เยอะๆมั่ง แต่ก็ไม่กล้า..กลัวโดนด่ามาถามอารัยเนี่ยยอิอิ

แต่ตั้งแต่เข้าเวปนี้มาก็เป็นธรรมดาอะค่ะ เห็นของเยอะแยะจากคนเยอะแยะย่อมต้องอยากได้
    นู๋เลยตัดปัญหาเอาเงินไปซื้อสลากออมสิน ทีนี้ก็ถอนไม่ได้สามปีฮ่าๆ

เคยมาตั้งกระทู้ถามความเห็นเรื่องหลุยส์ใบที่ทุกคนต้องมีเผื่อว่าไปทำงาน สรุปพอเก็บเงินได้ครบก็ไม่ได้ซื้อ เสียดายอะ..สองหมื่นนู๋เก็บน๊านนาน..ช่วยพี่สาวรับพรีออเดอร์ก็ได้ไม่เท่าไหร่ พี่งก

...นู๋ว่าบางทีสามีหรือคุณแม่ก็อาจจะรักพี่คนนั้นมากๆนานๆซื้อให้ที
    แต่ถ้าบ่อยๆก็ไม่ไหวค่ะ นู๋เรียนด้านการเงินอยู่อยากบอกว่าเศรษฐกิจกำลังจะแย่แล้ว
    เก็บเงินไว้ใช้ดีกว่าค่ะ
    welcometo New York's Upper EasT side
    XOXO ..shopaholic and brandmania

my wish list >> LV MC ^-^ and Some another cute GUCCI

nickbee is offline Trusted Member
    0/5

Talking

ส่วนตัวนะฮะจริงๆๆนะฮะ

ก็ยังเป็นนักศึกษาอยู่นะครับมีความเห็นเกี่ยวกับห้อง Show off ว่าเป็นห้องที่ชอบที่สุด

ที่มีพี่ๆๆน้องๆๆในเว็บนำสิ่งที่มีอยู่มาแสดงให้ดูเป็นแนวทาง

ถามว่าอิจฉาไหมก็มีครับแต่ก็ไม่อะไรมากประมาณว่า อะอยากได้บ้างสวยจังเลย

อย่างคนทั้วไปเป็นกัน

และตัวเองก็เป็นคนที่รักกระเป๋าและชอบมากๆๆด้วย

และ ก็โชคดีอีกเช่นกันที่ครอบครัว ไม่มีใครว่าในการที่เราจะให้ความสำคัญ และความรักกับกระเป๋า

กระเป๋าที่มีในครอบครองเกือบทุกใบก็เป็นเงินที่ได้จากการเก็บหอมรอมริบ

โดยการไม่ใช้จ่ายอะไรไร้สาระ เพราะเวลาเสียเงินให้กระเป๋ายังได้มาเป็นสิ่งของถาวร

แต่บางคน(เพื่อน)เงินเป็นหมึ่นแต่ไม่ได้อะไรกลับมาเลยก็มี

และก็ไม่ชอบอิจฉาใครให้ตัวเองเป็นทุกร์ด้วย....อิอิ...

0/5
    Quote Originally Posted by noo_pizza View Post
    quote=bombasiclove;479203]ในหลวงเคยตรัสเรื่อง เศรษฐกิจพอเพียงไว้ว่า

คำว่าพอเพียงของแต่ละคนนั้นไม่เท่ากัน พอเพียงไม่ใช่การกัดก้อนเกลือกิน
    แต่เป็นการอยุ่ได้ด้วยตัวเอง พึ่งพาตัวเอง โดยไม่เดือดร้อนถึงผู้อื่น

ตราบใดที่เราซื้อกระเป๋า ต่อให้ไปละเป็นล้าน แต่ถ้าไม่ทำให้ใครเดือดร้อน
    ไม่ต้องให้ลูกเดือดร้อน เพราะไม่มีตังค์จ่ายค่าเทอม
    ไม่ทำให้ตัวเองเดือดร้อน เพราะเงินหมด
    คือเรามีเงินอย่างพอเพียงที่จะใช้จ่ายในแบบของเรา

ชอบความคิดเห็นน้องคนนี้จัง เห็นว่ายังเรียนอยู่ คิดได้แบบนี้
    น่ารักจังค่ะ ภูมิใจแทนคนเป็นพ่อเป็นแม่น้องจังค่ะ
    ถูกต้องที่สุด ถ้าเราซื้อกระเป๋า
    ภายใต้ที่เราและครอบครัวไม่เดือดร้อน

ขอบคุณคับ อิอิ
    เป็นปลื้มมมม

เป็นความโชคดีที่แม่กับพ่อ ไม่เคยว่าเรื่องซื้อกระเป๋าครับ
    เพราะแม่เคยบอกว่า
    "อะไรที่เราทำแล้วมีความสุขก็ทำไป แต่ความสุขของเราไม่ควรไปก่อความทุกข์ให้คนอื่น นั่นคือความสุขที่แท้จริงนะลูก"

อยากขอบคุณแม่ ที่ไม่เคยห้ามอะไรที่ลูกชอบเลย แต่แม่จะแค่เตือนให้เราได้สติครับ
    >_<
    ใจร่มๆกันไว้ เพื่อความสงบสุขของเมืองไทย ^^

0/5
    แฟนซื้อห้าย.... อ่ะ โดนกันหลายเลยทีเดียว ฮ่า ๆ ๆ อ่ะ ล้อเล่นนนนค่า....

อย่างคุณโก้พูดน่ะค่ะ ถูกเลย ฝึกจิตใจให้ได้แบบนั้น แล้วเราจะคิดบวก(แท้ ๆ) กับทุกอย่าง

ส่วนตัว จะบอกว่า มองว่า กระเ๋ป๋า ที่คนเค้าเอามาให้ดู ไม่ว่าจะตรงตามวัตถุประงสค์ของห้องหรือไม่
    คิดได้แค่ว่า กระเป๋า เป็นแค่ ตัวแปรหนึ่ง ที่ทำให้คน ๆ นั้นมีความสุขเท่านั้นเองอ่ะค่ะ
    ความสุขจริง ๆ ของเค้า อาจจะอยู่ตรงที่ "แฟนซื้อให้"
    ความหมายโดยนัยคงเป็น แฟนรู้ใจ แฟนทุ่มทุน เพราะรักมาก ฯลฯ อะไรประมาณนี้ มากกว่ามั้ย...

เพราะกับส่วนตัว กระเป๋า ก็เป็นแค่ตัวแปรหนึ่ง ที่เอามาเพื่อ 1. ประดับ 2. ใช้งาน
    หรือความสำคัญอาจจะสลับกันเช่น 1. ใช้งาน 2. ประดับ ก็แค่นั้นอ่ะค่ะ ^ ^

นอกเหนือจากนั้น บันดาลสุขให้เราได้ไม่หมดหรอก มองว่าเป็นวัตถุ มันก็คือวัตถุ ....

อย่าไปคิดมาก ชีวิตยังมีอะไรให้มอง ให้ศึกษาอีกตั้งเยอะค่ะ เรียนรู้กันไม่จบสิ้น
    เห็นไหม๊ ตัวคุณเองยังตั้งชื่อกระทู้ว่า บทเรียนจากห้องห้องอาหารตา ...
    [SIGPIC]http://forum.siambrandname.com/image.php?type=sigpic&userid=14871&dateline=1231810932[/SIGPIC]

0/5
    ส่วนตัวจะบอกตัวเองว่า ซื้อเมื่อพร้อมเท่านั้น และต้องไม่กระทบต่อการใช้จ่ายอื่นๆ
    ห้องอาหารตาก็คือ ห้องอาหารตา ครับ
    ถ้าเค้ามี เราต้องมี งานนี้ เราเหนื่อยแน่ ...
    แม้ว่าเราจะรู้ว่าการรอคอยเป็นสิ่งที่น่าเบื่อ
    "แต่เราก็ยังต้องรอ"

0/5
    Quote Originally Posted by nickbee View Post

กระเป๋าที่มีในครอบครองเกือบทุกใบก็เป็นเงินที่ได้จากการเก็บหอมรอมริบ

โดยการไม่ใช้จ่ายอะไรไร้สาระ เพราะเวลาเสียเงินให้กระเป๋ายังได้มาเป็นสิ่งของถาวร
    เก็บหอมรอมริบเจากเงินใครจ้ะนู๋ ฮิๆๆๆ

Quote Originally Posted by SUI View Post
    ส่วนตัวจะบอกตัวเองว่า ซื้อเมื่อพร้อมเท่านั้น และต้องไม่กระทบต่อการใช้จ่ายอื่นๆ
    ห้องอาหารตาก็คือ ห้องอาหารตา ครับ
    ถ้าเค้ามี เราต้องมี งานนี้ เราเหนื่อยแน่ ...
    โอ้โห...น้องสุ่ยวันนี้นู๋พูดดีมาก

Good friends are like stars..... You don't always see them, but you know they are always there.

0/5
    นึกสุภาษิต คำพังเพยได้อ่ะฮ่ะ

ว่า เห็นช้างขี้ อย่าขี้ตามช้าง

อิอิ
    I LoVe U [SIGPIC][/SIGPIC]

My Precious

Steel Blue Electrique Marine Emerald Electrique Turquois
    Cafe
    NoiRBouton D' OrAmetyse
    Truffle
    Buff noirEvergreen
    GGH SS o7 runway purse Vert Fonce
    SaHara
    MoganoBordeauxAutummeOriganSapphire

Page 7 of 8 FirstFirst ... 5 6 7 8 LastLast

Comments from Facebook