Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 6 of 8 FirstFirst ... 4 5 6 7 8 LastLast
Results 51 to 60 of 77

Thread: บทเรียนจากห้องอาหารตา

DenMark's Avatar
    DenMark is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5
    ^
    ^^
    ^^^
    เห็นด้วยจ้าาาา

ธุจ้าาาาาาาา /|

อิอิ

Kingyo's Avatar
    Kingyo is offline Trusted Member
    0/5
    ส่วนตัวไม่ค่อยเข้าห้องอาหารตาค่ะ

นอกจากว่าอยากได้ใบใหม่ก็จะเข้าไปด้อมๆมองๆมั่ง

อยากเห็นว่าเวลาคนถือแล้วสวยมั๊ย ^^'

---

บางอารมณ์ดูแล้วอยากได้มั่งเหมือนกันค่ะ เพราะเห็นบางคนมีเยอะๆๆๆมากๆ

ก็อยากมีเยอะมั่งง่า T___T

แต่มองสถานภาพตัวเอง "ยังเป็นนักศึกษา"

หาเงินเองก็ไม่ได้ อย่างมากก็แค่เก็บเงินเบี้ยเลี้ยงที่พ่อแม่ให้บางส่วนไว้ซื้อกระเป๋าที่อยากได้บ้างอ่ะค่ะ

ดังนั้นเลยมีเยอะไม่ได้ 555

ไม่อยากรบกวนพ่อแม่ด้วยค่ะ ส่งเรียนเทอมนึงก็เหยียบๆ 50,000 บาทเข้าไปนั่น

เรียนจบตรีแล้วต้องเก็บเงินส่งเราต่อโทเมืองนอกอีก

เลยไม่เคยคิดเลยว่า จะขอให้พ่อแม่ซื้อของฟุ่มเฟือยให้อ่ะค่ะ อยากได้เอง ก็เก็บเงินซื้อเอง

ยกเว้นว่า พ่อหรือแม่เสนอจะซื้อให้ในบางโอกาส อันนั้นก็รับไว้ด้วยความยินดี อิอิ
    + + Wish List + +

Louis Vuitton Speedy Multicolor BLACK or White?? O_O....>__<'

and Balenciaga!!!

0/5
    ส่วนตัวนะฮ่ะ

ไม่เคยอิฉาอะฮ่ะ

ไม่รู้จะอิจฉาไปทำไมกัน แอบปวดหัว เครียดลงกระเพาะแทน

ไม่เคยต้องขอเงินบิดามารดา หรือ ขโมยตังแฟน หรือ เอาเงินค่าเทอมลูก <เพราะยังไงก้ม่ายมี>

มาซื้อของพวกนี้คับ ได้มาเพราะสเน่หา ล้วนๆๆๆๆ หรือ น้ำพักน้ำแรงตัวเอง หรือ ความสามารถอย่างอื่น

ชอบเข้าไปดู ในห้อง Show off ซะอีก จะได้เห็นแบบชัดๆๆๆ

เป็นแนวทางในการตัดสินใจด้วย

เงินของใครของมัน ชีวิตใครชีวิต มัน เค้ามะสน ฮ่ะ
    I LoVe U [SIGPIC][/SIGPIC]

My Precious

Steel Blue Electrique Marine Emerald Electrique Turquois
    Cafe
    NoiRBouton D' OrAmetyse
    Truffle
    Buff noirEvergreen
    GGH SS o7 runway purse Vert Fonce
    SaHara
    MoganoBordeauxAutummeOriganSapphire

0/5
    ไม่ได้แวะเข้าเวปมาหลายวัน เห็นเพื่อนๆมาช่วยแสดงความคิดเห็น ดีใจจังค่ะ

Quote Originally Posted by cocoa View Post
    ส่วนตัวคิดงี้ค่ะ

ผู้ที่เจริญแล้ว ย่อมยินดีเมื่อผู้อื่นได้ดี

แล้วก็จะรู้สึกดีค่ะ

ซ้าทุ /|

เห็นด้วยค่ะ มิน่า เรารู้สึกเจริ๊ญ เจริญดีจัง
    เรายังเชื่อค่ะ ว่ามนุษย์ทุกคนยังทีกิเลส ไม่งั้นโลกเราคงสงบกว่านี้เยอะ บางคนอยู่ดีๆ บางคนถูกหวยเป็นล้านก็ใช้เงินหมดในไม่่กี่วัน มีอำนาจหล่นปุ๊มาใส่มือก็บ้าอำนาจ ของที่ได้มาแบบไม่ค่อยลงทุนลงแรงมักจะมาง่ายไปง่าย (เกี่ยวไม๊เนี่ย)

Quote Originally Posted by novice View Post
    เราก็เป็นคล้ายๆกันค่ะ อิจฉาจังที่แฟนใจดี บางทีก็สงสัยว่าทำอาชีพอะไรกันเนี่ย ทำไมรวยหยั่งงี้

สามีเราประมาณว่าจำกัดโควต้าไปตั้งแต่สอย neverfull เมื่อสงกรานต์ ถึงตอนนี้ก็ยังไม่ได้ซื้อกระเป๋าใหม่อีกเลย ได้แต่มองค่ะ
    แฟนเรายิ่งไม่ต้องพูดถึงเลยค่ะ

Quote Originally Posted by chiko View Post
    เป็นเรื่องธรรมดาของมนุษย์นะคะกับความรู้สึกของคุณมุก แต่ความรู้สึกในบทสรุปสุดท้ายที่คุณมุกคิดถึงคนสำคัญแล้วทำให้ปล่อยวางความสงสัยหรือคำถามต่างๆในใจได้เนี้ย ถือว่าเป็นสิ่งที่ดีมากนะคะ เพราะสุขก็อยู่ที่ใจ ทุกข์ก็อยู่ที่ใจ ถ้าเราใจเราคิดในแง่ดี มองแต่สิ่งดีๆ หรือหาคำตอบดีๆมาคอยปลอบโยนและทดแทนด้านลบในจิตใจ ก็จะทำให้ชีวิตเรามีความสุขอยู่ได้ในทุกๆวันค่ะ ^___^
    อิอิ ยังไงกิเลสที่ยังไม่หมดของเรา ก็ทำให้แวะไปดูเวปหลุย เผื่อสั่งกะคุณชิโกะนี่ละค่ะ

0/5
    Quote Originally Posted by KeRoRo View Post
    ส่วนตัวนะฮ่ะ

ไม่เคยอิฉาอะฮ่ะ

ไม่รู้จะอิจฉาไปทำไมกัน แอบปวดหัว เครียดลงกระเพาะแทน

ไม่เคยต้องขอเงินบิดามารดา หรือ ขโมยตังแฟน หรือ เอาเงินค่าเทอมลูก <เพราะยังไงก้ม่ายมี>

มาซื้อของพวกนี้คับ ได้มาเพราะสเน่หา ล้วนๆๆๆๆ หรือ น้ำพักน้ำแรงตัวเอง หรือ ความสามารถอย่างอื่น

ท่าจะเป็นความสามารถเฉพาะกิจ เอ๊ย เฉพาะตัวนะคะ

Quote Originally Posted by yainong View Post
    ชอบเข้าห้องอาหารตาค่ะ ได้ดูกระป๋าเยอะดี กระตุ้นต่อมกิเลสดีนักแล อิอิอิอิ ชอบดูค่ะ เอาไว้เป็นแนว รู้สึกว่ามีประโยชน์มากค่ะ จะได้เก็บข้อมูลเป็น wish list ต่อไป (หุหุหุ ตอนนี้มันยาวเหยียดคร่า)

ส่วนเวลาเห็นใครมีเยอะๆเรารู้สึกยินดีด้วยค่ะ เข้าใจมากมาย เพราะถ้าเรามีตังค์เยอะ ก็คงซื้อเยอะเหมือนกัน อิอิอิ แต่ตอนนี้มีเท่านี้ ซื้อเท่าที่เป็นอยู่ตอนนี้ก็โอค่ะ นอกนั้นขอให้ได้ดู ได้ศึกษา ได้เรียนรู้แต่ละรุ่นแต่ละแบบก็มีความสุขแร้ววววว
    แหะๆ จะบอกว่าตอนนี้ ก็ยังแว๊บๆเข้าไปดูค่ะ ดูแล้วก็มีความสุข ตื่นตาๆๆๆ

due's Avatar
    due is offline Trusted Member
    0/5
    เราว่าคนที่ซื้อเยอะๆ แล้วเอามาโชว์ที่ห้องอาหารตา
    เค๊าจะมีความสุขตอนโชว์ค่ะแต่จะเป็นทุกข์ในวันที่ใบแจ้งหนี้บัตรเครดิตมาอ่ะ แงแงแง
    เหมือนเราเอง 555 เพราะฉะนั้นอย่าไปอิจฉาเค๊าเลยค่ะ
    เรารักอะไรก็จะทุกข์เพราะสิ่งนั้น
    เพราะว่าสิ่งทั้งหลายล้วนแปรปรวนทั้งสิ้น
    ไม่มีอะไรคงที่อยู่ได้ตลอดเวลา

0/5
    Quote Originally Posted by due View Post
    เราว่าคนที่ซื้อเยอะๆ แล้วเอามาโชว์ที่ห้องอาหารตา
    เค๊าจะมีความสุขตอนโชว์ค่ะแต่จะเป็นทุกข์ในวันที่ใบแจ้งหนี้บัตรเครดิตมาอ่ะ แงแงแง
    เหมือนเราเอง 555 เพราะฉะนั้นอย่าไปอิจฉาเค๊าเลยค่ะ
    555555 ขำคุณ Due ค่ะ ตอนสลิปบัตรเรามาก็แนวนั้นเลยค่ะ จริงๆเราก็ไม่ได้ออกแนวอิจฉาแบบ แหมมมม รวยเหรอยะ เอามาโชว์ แต่เป็นแนว โห อิจฉาเพื่อนคนนี้จัง คุณแม่เค้าน่ารั๊ก น่ารัก ซื้อนาฬิกาสวยจัง ราคาก็แพ๊งแพงให้ด้วย ประมาณเดียวกับ โห อิจฉาอั้ม ทำไมสวยจัง หรือ หมิวแฟนหล่อจังอะไรเงี๊ยะจ้ะ

Quote Originally Posted by poshy View Post
    ไม่เคยอิจฉาเลยค่ะ เพราะเจอมาเยอะแล้ว คนรวยแต่ไม่มีความสุข
    แล้วหาซื้อวัตถุสิ่งของมาชดเชย แต่ในที่สุดเธอเหล่านั้นก็ยังไม่มีความสุขอยู่ดี
    Quote Originally Posted by Oan_Klom View Post
    คนเราจะมี หรือไม่มี มันก็อยู่ที่ใจของเราเอง ว่าพอ หรือไม่พอ................
    ใครจะมีเท่าไหร่ก็มีกันไป รู้แต่ว่าเรามีได้แค่นี้ เท่านี้ ก็พอแล้ว
    ชอบกระทู้นี้คะ เราเองก็เป็นคนนึงที่มีกิเลส เกิดความหลงใหลในรูปของกระเป๋า
    และอิจฉาเล็กๆ สำหรับเพื่อนๆๆ ที่มีกระเป๋ากันมากมาย
    สวยจริงๆๆ อยากได้ก็อยากได้ แต่สุดท้ายได้แต่มอง พอได้มา แต่ละใบกว่าจะได้ก็อยากได้แล้วอยากได้อีก
    จนบางทีหายอยากไปก็มี ซึ่งแต่ละใบที่ซื้อมา (อะไรที่เป้นของเรามันก็เป็นของเราแหล่ะ จะดิ้นรนมากมายไปทำไม)
    ก็จะดูด้วยความชื่นชมกับตัวเองว่าน้ำพักน้ำแรงเราเองนะเนี่ย (อีกส่วนถูกเก็บให้เจ้าตัวน้อยไว้แล้วด้วย อดข้าวเพื่อกระเป๋าเราทำได้ เพื่ออะไรเนี่ย...................)
    (สามีเอาแต่พูด จะเอาใบไหนก็บอกสิ เดี๋ยวซื้อให้ จนซื้อมากี่ใบแล้วก็ไม่เคยออกสักที 555)

สรุป เพียงจิตเห็นจิต รู้ว่ากำลังทำอะไรอยู่ก็เป็นสิ่งที่ดีแล้วคะ (เห็นว่าจิตตัวเองมีตัณหา กิเลส ราคะ.........รู้ว่าเกิดกิเลสความอยากได้แล้ว สามารถดับมันก็ดี ถ้าไม่สามารถจิตก็กระวนกระวายไม่มีที่สิ้นสุด)

ต้องค่อยๆๆ ฝึกฝนกันไป
    ชอบค่ะ

Quote Originally Posted by noo_pizza View Post
    ต่ออีกหน่อย

สำหรับเรา นอกจากประโยชน์ในการเลือกซื้อกระเป๋าแล้ว ก็เอาไว้แบบนี้ค่ะ

เปิดกระทู้ที่แฟนซื้อให้ ให้คุณแฟนดู แล้วกรี๊ดดดด...
    บอกว่า "ตัวเองดูดิ แฟนน้องคนนี้น่ารักเนอะ ซื้อรุ่นนี้ให้ อยากได้มั่งจัง"
    แล้วเอาหัวไปซุก ๆ ไหล่สักสองจึ๊ก....

แฟนเราก็จะหันมาดูแล้วถามว่า " เท่าไรอ่ะ...." บอกราคา เค้าก็จะ "อืม ๆ เดี๋ยวรอบหน้าวันเกิด เค้าซื้อให้นะคะ "

(อันนี้กรณีที่อยู่ภายใต้ราคาที่เราสองคนจ่ายได้ ไม่เดือดร้อนนะคะ)

มีบ้าง ที่รุ่นที่เราอยากได้ ใบแสนกว่า แต่เราก็ยังไม่ตัดสินใจซื้อ
    เพราะเงินจำนวนเท่านี้ เรามีอย่างอื่นจำเป็นจะต้องใช้มากกว่า
    ก็มองไว้ก่อนค่ะ แล้วทำแบบเดิม แต่คำพูดเราจะเปลี่ยนไปเป็น

เรา >> "ไว้เราหาเงินได้มากกว่านี้ เค้าขอซื้อสักใบนะที่รัก"

แฟน >> " เหอ เหอ ขอทำงานมากขึ้นเป็นวันละ 48 ชม.ได้ไหม จะได้ซื้อได้เร็ว ๆ แล้วไว้จะต่อตู้เก็บกระเป๋าให้นะ "

มองต่างมุมดูบ้าง เราไม่ได้ได้ทุกอย่าง ตามที่เราอยากได้
    แต่เราก็เป็นสุข ในมุมที่เราเป็นค่ะ
    คุณแฟนตอบได้น่ารักมากค่ะ คุณแฟนเราอะเหรอ เธอมีแค่ 2 แขนไม่ใช่เหรอ จะเอาไปทำไมกระเป๋า 4 ใบ

0/5
    [QUOTE=มุก;482452]ท่าจะเป็นความสามารถเฉพาะกิจ เอ๊ย เฉพาะตัวนะคะ

อ้ะ แน่นอน ฮ่ะ ความสามารถนี้ใครก้เลียนแบบไม่ได้ งิงิ คริๆๆๆๆๆๆ นี่ยังใช้มารยามะหมดนะฮ่ะเนี่ย
    ถ้าปล่อยหมด ไม่อยากจะคิดเรยยยยยยยย คริๆๆๆๆๆๆๆ

Quote Originally Posted by due View Post
    หุหุ เป็นคนที่ชอบไปโพสโชว์งับ ชอบสร้างความตื่นเต้นให้เวปคับ ก้ขำๆๆ

แต่ไม่เคยปวดหัวเมื่อใบแจ้งหนี้มาเพราะ

ที่บ้าน จ่ายสด อะคับ จะจ่ายก้ไปกดเอทีเอม คริๆๆๆๆๆๆๆ
    I LoVe U [SIGPIC][/SIGPIC]

My Precious

Steel Blue Electrique Marine Emerald Electrique Turquois
    Cafe
    NoiRBouton D' OrAmetyse
    Truffle
    Buff noirEvergreen
    GGH SS o7 runway purse Vert Fonce
    SaHara
    MoganoBordeauxAutummeOriganSapphire

linaja's Avatar
    linaja is offline Trusted Member
    0/5

Cool อิอิ

[quote=KeRoRo;482582]
    Quote Originally Posted by มุก View Post
    ท่าจะเป็นความสามารถเฉพาะกิจ เอ๊ย เฉพาะตัวนะคะ

อ้ะ แน่นอน ฮ่ะ ความสามารถนี้ใครก้เลียนแบบไม่ได้ งิงิ คริๆๆๆๆๆๆ นี่ยังใช้มารยามะหมดนะฮ่ะเนี่ย
    ถ้าปล่อยหมด ไม่อยากจะคิดเรยยยยยยยย คริๆๆๆๆๆๆๆ

หุหุ เป็นคนที่ชอบไปโพสโชว์งับ ชอบสร้างความตื่นเต้นให้เวปคับ ก้ขำๆๆ

แต่ไม่เคยปวดหัวเมื่อใบแจ้งหนี้มาเพราะ

ที่บ้าน จ่ายสด อะคับ จะจ่ายก้ไปกดเอทีเอม คริๆๆๆๆๆๆๆ
    อยากได้โดยเสน่หามั่งจังเลย อิอิ
    เรียนรู้คน ด้วยตัวเราเอง ไม่ใช่จากปากคนอื่น

ปากคนห้ามได้ ความคิดคนห้ามไม่ได้

N'Bungkee
    "Rest In Peace My Dearest"

0/5
    [QUOTE=KeRoRo;482582]

5555 ท่าทางจะไม่มีการบอกต่อด้วยใช่ไม๊คะ

Quote Originally Posted by rdg View Post
    Sometimes,i couldn't help thinkining.. it is just too materialism here, don't you think?
    อย่าไปคิดงั้นเลยค่ะ เวลาเราเข้ามา เรารู้แค่ว่าเรามีความสุขกับการได้เห็นของที่เราชอบ และ(บางที)ก็มีโอกาสได้สอยในราคาน่าร๊ากด้วย

Quote Originally Posted by nu_ju2000 View Post
    ความรู้สึกเดียวที่เกิด คือ สวยจัง แล้วก็จบเพราะว่าคิดต่อไปทันทีว่า

กว่าจะหาเงินมาซื้อได้ฉันต้องเหนื่อยอีกเยอะๆๆเลย เอาเป็นว่ารักตัวเองไว้ก่อน
    ขอเหนื่อยเท่าเดิม ซื้อกระเป๋าใบที่ราคาย่อมเยาว์ลงมานิดส์แล้วกัน

กระเป๋า นาฬิกา กว่าจะได้มาแต่ละใบต้องใช้เงินส่วนที่เหลือจริงๆๆๆ ตั้งหลายเดือน บางใบอาจเป็นปี
    แต่ความสุขที่ได้เราว่าหลังจากได้มา + ลูบๆๆ คล้ำๆๆ แล้วก็หายเห่อ ใช้เวลารวมๆ กันไม่เกินวันนึงอะ

แฟนเราไม่ซื้อให้หรอกถ้าบอกว่าอยากได้ใบนี้ ราคาเท่านี้ เค้าอาจจะไปซื้อทองให้ในราคาเท่ากัน แล้วบอกเราว่าถ้าอยากได้ก็เอาทองไปขายแล้วเอาเงินไปซื้อกระเป๋าเอง แล้วใครจะไปขายลงอะ
    พูดเหมือนพี่เราเลยค่ะ เค้ายุให้เราซื้อทองเก็บตั้งแต่บาทละ 7000 กว่า แต่ดันไม่เชื่อเค้า ดูตอนนี้สิคะ

Page 6 of 8 FirstFirst ... 4 5 6 7 8 LastLast

Comments from Facebook