Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 18

Thread: ยิง IPL ซักกี่อาทิตย์ครั้งดีคะ

Nattamol's Avatar
    Nattamol is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

Question ยิง IPL ซักกี่อาทิตย์ครั้งดีคะ

ปรึกษาเพื่อนๆ SBN หน่อยค่ะ
    ลองคอร์ส IPL ไว้ที่คลีนิคแห่งหนึ่ง แล้วพนักงานเค้าแนะนำว่าถ้าอยากเห็นผลเร็ว ได้ผลดี
    ช่วงแรกๆ ให้มายิงได้อาทิตย์ละ 1 ครั้ง หน้าจะได้ใสเร็วๆ ประมาณ 4 ครั้งแรกน่ะค่ะ
    แต่มาอ่านข้อมูลดูแล้ว รวมกับเพื่อนกระเทยตัวแม่ก็นั่งยัน ยืนยันว่า..
    ระยะห่างนั้นควรจะเป็น 2 อาทิตย์ครั้งนะจ๊ะ (เจ้าตัวยังไม่เคยยิงเลยซักครั้ง แต่ข้อมูลชีเยอะ เพราะเธอเป็นตัวแม่ค่ะ)
    แถมเพื่อนตัวแม่ยังสมทบบอกว่า..ที่พนักงานบอกแบบนั้นเพราะจะได้หมดคอร์สเร็วๆ นั่นเอง

ก็เลยอยากปรึกษาว่าช่วงแรกๆ อยากเห็นผลเร็วควร 1 อาทิตย์ครั้งจริงไหมคะ หรือ
    ไม่ควร ระยะห่าง 2 อาทิตย์ก็พอแล้ว หน้าใสได้เหมือนกันไม่ต้องใจร้อน อะไรประมาณนั้นหรือเปล่าคะ

แอบสับสน...เพราะถึงคิววันนี้พอดีค่ะ
    หลงรักน้องแนล

0/5
    ช่วงแรกๆยิงอาทิตย์เว้นอาทิตย์ค่ะ ประมาณ3-4 ครั้ง หลังจากนั้นเดือนละครั้งก็พอค่ะ
    คุณหมอบอกว่าการยิงiplเป็นการกระตุ้นคอลลาเจลใต้ผิวค่ะและก็ลดการทำงานของเม็ดสี
    ถ้าเรายิงถี่เกินไปก็เหมือนกับเราหวดให้ม้าวิ่งอ่ะค่ะ หวด5ครั้งกับหวด10ครั้งม้าก็วิ่งเร็วเท่าเดิม
    เพราะฉะนั้นเราจะหวดเยอะๆทำไมให้เปลืองแรงล่ะคะ พนักงานคงอยากให้หมดคอร์สเร็วๆมากกว่าค่ะ

0/5
    อ่า หมอที่หาอยู่เค้าว่า ถ้าเห็นผลเร็วก้อ 2 อาทิดครั้ง แต่ปกติเดือนละครั้งอ่ะค่ะ
    ก้อเห็นผลชัดนะคะ ทำตามที่หมอบอก หมอว่าไม่ควรยิงถี่มาก นอกจากเปลืองแล้วยังไม่ค่อยเห็นผลด้วยค่า อย่าตามแรงเชียร์ของพนักงานเน้อออ
    WiSh LiStS : ... Chanel Chanel Chanel / LV LV LV

0/5
    เดือนแรก 2 อาทิตย์ครั้ง และ ทำ RF เพิ่มด้วย ก็เห็นผลแล้วละค่ะ ข้อเสียคือ ต้องทำตลอดนะ ไม่งั้นก็กลับสภาพเดิม

catdojo's Avatar
    catdojo is offline Trusted Member
    0/5

Wink

2 อาทิตย์ครั้ง เพื่อให้ผิวได้ถูกกระตุ้นให้ผลิตคอลลาเจน จริงๆทำครั้งแรกก็เห็นถึงความเปลี่ยนแปลงแล้วนะค่ะ
    ~----~**~----~**~-----~**~-----~**~-----~----~**~----~**~-----~**~-----~**~-----

"Women who buy the famous 2.55 cannot only buy black." ---Karl Lagerfeld

mol199's Avatar
    mol199 is offline Trusted Member
    0/5
    Quote Originally Posted by pomme View Post
    เดือนแรก 2 อาทิตย์ครั้ง และ ทำ RF เพิ่มด้วย ก็เห็นผลแล้วละค่ะ ข้อเสียคือ ต้องทำตลอดนะ ไม่งั้นก็กลับสภาพเดิม
    ลอกพี่ป้อมโลดค่า.....อันนี้ เจอมากะตัวค่ะ มลเป็นคนมี กระ ที่หน้า ตอนทำช่วง 2 เดือนแรก (4 ครั้ง หรือ 2 อาทิตย์ครั้ง) ผิวกระจ่างใส กระจางลง พอหมดคอร์ส ก็คิดว่าหน้าเราดีขึ้นแล้ว เลยไม่ต่อคอร์ส 2 ซึ่งตรงนี้คุณหมอก็แจ้งไว้ก่อนแล้วค่ะ ว่าจะไม่ทำต่อได้ แต่ กระ ก็จะค่อยๆกลับมา แล้วก็กลับมาจริงๆค่ะ

ถ้าเป็นไปได้ พยายามทา sun block หลีกเลี่ยงแดด ทานผลไม้และ ดื่มน้ำมากๆ ดีที่สุดแล้วค่ะ 555 ที่สำคัญไม่เปลืองตังค์ด้วยค่า......อิอิ
    *¤°•°• --» (¯`v´¯) «-- •°•°¤*
    ท่องไว้ .... เก่าไม่ไป ใหม่ก็ต้องไม่มา ....

oum_ja's Avatar
    oum_ja is offline Trusted Member
    0/5
    ยิงเดือนละ2ครั้งค่ะ....อาทิตย์เว้นอาทิตย์ค่ะในช่วงแรก หลังจากนั้นขึ้นอยู่กัยสภาพผิวหน้าของเรา เพราะถ้าดีขึ้นก็ยิงน้อยลง

ถ้ายิงบ่อย...ไม่เป็นผลดีเพราะอาจทำให้หน้าเกิดอาการsensitiveง่าย ที่สำคัญการยิงIPLควรให้แพทย์ทำเท่านั้นเนื่องจากแพทย์จะสามารถคำนวณถึงความแรงของแสงที่จะยิง...ถ้าไม่เชี่ยวชาญอาจทำให้หน้าเราแสบยิ่งกว่าเดิม

ดังนั้นควรหาคุณหมอที่จบเฉพาะทางด้านเลเซอร์โดยตรงจะดีกว่า....โดยมากคลีนิกผิวหนังที่เปิดเดียวนี้มักเป็นคุณหมอที่จบทั่วไป(6 ปี) ได้รับการฝึกอบรมคอรส์สั้นๆก็สามารถมาเปิดคลีนิกได้แล้วค่ะ ถ้าถามว่ารักษาได้ไหม...ได้ค่ะเพียงแต่อาจได้ผลรับพอใช้ได้ค่ะ

ดังนั้นแนะนำให้สืบประวัติคุณหมอสักนิด อาจดูประวัติที่รพ.รัฐบาลต่างๆ แล้วค่อยสืบถามว่าเปิดคลีนิกเพิ่มเติมไหม หรือถ้าอยากได้บริการราคาถูกให้ไปคลีนิกพิเศษของรพ.รามานะค่ะ เวิร์คค่ะ แต่รอคิวนานเหมือนกัน(ไม่เคยใช้แต่มีคนแนะนำ)

ปล.หลังทำอย่าลืมทาครีมกันแดดSPFสูงๆและพยายามหลบแดดด้วยนะค่ะ
    Love is life.
    And if you miss love,
    you miss life.

ความรักคือชีวิต
    ถ้าคุณพลาดโอกาสที่จะรัก ก็เท่ากับ
    คุณพลาดโอกาสที่จะใช้ชีวิต

Leo Buscaglia

Meesook's Avatar
    Meesook is offline Trusted Member
    0/5
    อืมม์... คุณหมอที่ดูแลผิวหน้าของเราบอกว่า การยิงเลเซอร์ หรือ IPL เนี่ย ถ้ายิงไปครบ 20 ครั้งแล้ว หลังจากนั้นจะเริ่มไม่ได้ผลแล้วค่ะ เพราะผิวถูกกระตุ้นจนชินซะแล้ว ก็เลยไม่รู้สึกว่าจะต้องสร้างเซลใหม่แล้ว

คุณหมอยกตัวอย่างต้นมะม่วง คือสมัยก่อน ถ้าอยากให้มะม่วงออกลูกนอกฤดู ก็จะกระตุ้นต้นมะม่วงโดยการฟันที่โคนต้น ให้มะม่วงสะดุ้ง แล้วมะม่วงก็จะออกลูกเพราะตกใจ (ไม่รู้ทำไมเหมือนกันนะคะ) แต่พอฟันไปสักสิบกว่าที ต้นมะม่วงก็ไม่ออกลูกนอกฤดุแล้วค่ะ เพราะโดนฟันจนชินแล้ว... (อันนี้กรุณาอย่านึกเรือ่งอื่นนอกเหนือจากเรื่องต้นมะม่วงนะค้า.....)

จริงๆ ตอนแรกก็ยังไม่ค่อยเชื่อมาก ก็ไปเล่าให้น้องสาวฟัง น้องสาวก็ไปถามหมดของเค้า (คนละคลีนิกนะคะ) ซึ่งคุณหมอของน้องสาวก็คอนเฟิร์มอย่างเดียวกันค่ะ ว่าถ้ายิงเลเซอร์ไปซัก 20 ครั้งแล้ว จะเริ่มไม่ได้ผลแล้ว

ก็ต้องไปกระตุ้นผิวด้วยวิธีอื่นแทนค่ะ (ฉีด, ดึง, etc)
    .
    ...กรรมอยู่ที่เจตนา... ทำด้วยความตั้งใจดี แม้คิดเห็นไม่ตรงกัน ก็ไม่หวั่นไหว ไม่ต้องกลัวอะไร... ไม่ต้องดิ้นรนไปเรียกร้องอะไรด้วย...คนที่จิตใจพัฒนาแล้ว ย่อมแยกแยะได้ และในที่สุดคนพาลที่เจตนาไม่ดีก็ย่อมแพ้ภัยตัวเอง...

วิธีตั้งกระทู้ตรวจสอบที่ได้ผล เพื่อคำตอบที่รวดเร็ว และมั่นใจ
    วิธีทำให้อ่านความเห็นได้เยอะๆ ต่อหนึ่งหน้า กระทู้นึงจะได้ไม่ต้องยาวเป็นยี่สิบหน้า อ่านได้ในกระทู้นี้ค่ะ http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=51805

0/5
    มาเก็บข้อมูลค่ะ

แล้วมีอะไรที่ทำให้หน้าใสได้นานๆมั้ยคะ ถ้ายิงIPLบ่อยๆไม่ได้ผล
    เราทำถูกกิเลสเขา...เขาก็ว่า...เราดี
    เราไม่ทำถูกกิเลสเขา...เขาก็ว่า...เราไม่ดี

oum_ja's Avatar
    oum_ja is offline Trusted Member
    0/5
    ถ้าอยากหน้าใสโดยไม่ต้องยิงIPLนะค่ะ วิธีการง่ายๆๆที่สุดคือหลบแสงแดดค่ะ แก่ช้าและหน้าใสชัวส์

วิธีการหลบแดด คือ

1.ถ้าครีมกันแดด ไม่ต่ำกว่า SPF 50ค่ะ มากกว่านั้นเกินความจำเป็นและแพง ถ้าวันละ2 รอบ อย่างน้อย(อยู่ในอาคาร) ถ้าอยู่ข้างนอกทุกๆ2-3 ชม.นะค่ะ

2.เมื่อเจอแดด ใช้หมวกธรรมดา เอาไม่อยู่แล้วค่ะ(สำหรับเมืองไทย)...น้องกระน้องฝ้าคงมาเยือนเร็ว ต้องใช้หมวกที่มีผ้าคลุมหน้าแบบที่แคดดี้สนามGolfเข้าใช้กัน และถ้าใครขัยรถตอนกลางวันแนะนำอย่างแรง(ควรใส่ถึงแม้จะดูตลก)...เพราะครีมกันแดดกับฟิมล์ในกระจกเอาไม่อยู่นะค่ะ

3.ทานวิตามินCค่ะ ช่วยเพิ่มความต้านทานในการโดนแดดได้ดีค่ะ
    Love is life.
    And if you miss love,
    you miss life.

ความรักคือชีวิต
    ถ้าคุณพลาดโอกาสที่จะรัก ก็เท่ากับ
    คุณพลาดโอกาสที่จะใช้ชีวิต

Leo Buscaglia

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook