Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 4 1 2 3 ... LastLast
Results 1 to 10 of 40

Thread: คิดยังไงกับข่าววันนี้คะ กรณีคุณชูวิทย์ ชกนักข่าว...

nampont's Avatar
    nampont is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

คิดยังไงกับข่าววันนี้คะ กรณีคุณชูวิทย์ ชกนักข่าว...

"ผู้ว่าไทยจะไปมวยโลก " รึเปล่า...อิอิ

0/5

Talking

แวะเอาลิงค์มาแปะเผื่อมีใครยังไม่ได้ดูข่าวจ้า
    http://video.sanook.com/เรื่องเด่นเย็นนี้_:_ชูวิทย์-วิศาส_1-386556-player.html
    [SIGPIC][/SIGPIC]

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด
    จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
    จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง
    จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

Lotte's Avatar
    Lotte is offline Trusted Member
    0/5

Talking ของเค้าแร๊งงง..แรงค่ะ

เรื่องการควบคุมอารมณ์ของผู้ให้สัมภาษณ์เป็นส่วนหนึ่งที่ต้องมีนะคะ
    แต่ในทางกลับกันพิธีกรผู้สื่อข่าวก็ต้องระมัดระวังเรื่องจรรยาบรรณนักข่าวเช่นกันค่ะ

งานนี้ ก้อไม่รู้เหมือนกัน ว่าใครผิดใครถูก >_<"

เอา link รายงานสัมภาษณ์เหตุที่ชกกัน.. เที่ยงวันทันเหตุการณ์ทางช่อง 3
    มาให้ดูประกอบการณ์พิจารณาค่ะ

http://www.oknation.net/blog/nity/2008/10/02/entry-4

http://srv0204-04.sjc3.imeem.com/g/p/a369ff44d8739a92ec15fae0db53ef81_raw.jpg
    My Wish Lists
    CHANEL RED LAMBSKIN 10" W/H GOLD HW
    Louis Neverfull Damier MM
    Balenciaga Ruby Parttime

0/5
    อย่างงี้เนี่ยนะ จะมาเป็นผู้ว่ากทม.???

*** ปีหน้าค่อยว่ากันใหม่***

ting_ja's Avatar
    ting_ja is offline Senior Member
    0/5

Wink

น่าเห็นใจนักข่าวน่ะค่ะ เค้าก็ดูเป็นคนดีที่สุดแล้วในช่อง 3 น่ะค่ะ

ที่เราชอบๆตอนนี้ก็มีอยู่คนเดียว นอกนั้นเป็นอะไรไปหมดไม่รู้

ทำเหมือนเป็นดารา นักร้องกันไปซะหมดแหละ บางทีการซักถามก็มีบ้าง

บางข้อที่เราชอบ และไม่ชอบ เราเลี่ยงที่จะไม่ตอบได้ แต่ในเมื่อต้องการเป็น

บุคคลสาธารณะ ต้องตอบค่ะ ต้องเปิดเผย และเรื่องของอารมณ์ เป็นธรรมดา

รายการเค้าก็ต้องการเรทติง เค้าต้องมีการถามแบบนี้ อยู่แล้ว ถามให้มันดุเดือด

เข้าไว้ เป็นกันซะส่วนใหญ่ ทำมันเกิดประเด็น แต่ต้องเข้าใจข่าว ก็คือข่าว

เค้าทำตามหน้าที่ และ สคริป ที่ทำไว้ ไม่ใช่ความเห็นส่วนตัวของเค้า

คุณไปโกรธเค้าไม่ได้ คุณควรจะศึกษาข้อมูลแต่ละรายการก่อนไปค่ะ

สุดท้ายถ้าเราควบคุมตัวเองไม่ได้ เราก็จบแบบนี้ น่าเห็นใจ โดนชก เจ็บตัวเลย

Meesook's Avatar
    Meesook is offline Trusted Member
    0/5
    อืมม์... พอดูคลิปแล้ว เราเห็นต่างออกไปนิดนึง คือเราว่า ทั้งสองคนนี้ก็พอกันแหละค่ะ

คุณผู้สื่อข่าวเนี่ย ก็หลุดโมโหเหมือนกัน โดยเฉพาะตอนที่เค้าพูดว่า "อย่างนี้ชูวิทย์หลังฉาก กับหน้าฉากก็ไม่เหมือนกันน่ะสิ" คือเราว่าคำนี้คือการด่าคุณชูวิทย์ตรงๆ และเป็นการยั่วให้เค้าโมโหเข้าไปอีก ผู้ดำเนินรายการควรจะควบคุมอารมณ์ให้ได้ตลอดค่ะ

ส่วนตัวแล้ว เรารู้สึกไม่ดีกับนักข่าวในปัจจุบันอยู่แล้วค่ะ เพราะส่วนมากจะ "เสี้ยม" คำถาม ให้ตอบให้เป็นข่าวให้ได้ จรรยาบรรณไม่ค่อยเห็นกันแล้วค่ะ ส่วนมากเห็นแต่การถามคำถามที่ทำให้ผู้ตอบดูแย่ มากกว่าทำให้ได้คำตอบที่เป็นประโยชน์กับคนดู (โดบเฉพาะข่าวบันเทิงนี่ ไม่ชอบนักข่าวเลยค่ะ)
    ถ้ามีใครเป็นนักข่าวอ่านอยู่บ้าง ขอออกตัวว่านี่เป็นความคิดเห็นส่วนตัว ที่ประมวลจากการดูข่าว และรับสาร จากสื่อในปัจจุบันนะคะ

แต่การกระทำของคุณชูวิทย์ ก็ผิด ไม่รู้จักควบคุมอารมณ์ ไม่มีความเป็นผู้ใหญ่ EQ ต่ำ แล้วตอนแถลงข่าว ก็ทำกร่างอีก
    .
    ...กรรมอยู่ที่เจตนา... ทำด้วยความตั้งใจดี แม้คิดเห็นไม่ตรงกัน ก็ไม่หวั่นไหว ไม่ต้องกลัวอะไร... ไม่ต้องดิ้นรนไปเรียกร้องอะไรด้วย...คนที่จิตใจพัฒนาแล้ว ย่อมแยกแยะได้ และในที่สุดคนพาลที่เจตนาไม่ดีก็ย่อมแพ้ภัยตัวเอง...

วิธีตั้งกระทู้ตรวจสอบที่ได้ผล เพื่อคำตอบที่รวดเร็ว และมั่นใจ
    วิธีทำให้อ่านความเห็นได้เยอะๆ ต่อหนึ่งหน้า กระทู้นึงจะได้ไม่ต้องยาวเป็นยี่สิบหน้า อ่านได้ในกระทู้นี้ค่ะ http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=51805

kikigal's Avatar
    kikigal is offline Trusted Member
    0/5
    "ผมมองเห็นปัญหา...(แต่ผมไม่รู้วิธีแก้ไข)"

Meesook's Avatar
    Meesook is offline Trusted Member
    0/5
    Quote Originally Posted by kikigal View Post
    "ผมมองเห็นปัญหา...(แต่ผมไม่รู้วิธีแก้ไข)"
    กร๊ากกกก... ใช่เลย "ชั้นก็มองเป็นปัญหา (ฟร่ะ)..." "ก็แกนั่นแหละ ตัวปัญหา"

ป้ายหาเสียงเค้าต้องเปลี่ยนนะเนี่ย
    จาก "ปัญหาอยู่ที่ไหน ผมไปที่นั่น" เปลี่ยนเป็น "ผมอยู่ที่ไหน มีปัญหาที่นั่น!!!!"
    .
    ...กรรมอยู่ที่เจตนา... ทำด้วยความตั้งใจดี แม้คิดเห็นไม่ตรงกัน ก็ไม่หวั่นไหว ไม่ต้องกลัวอะไร... ไม่ต้องดิ้นรนไปเรียกร้องอะไรด้วย...คนที่จิตใจพัฒนาแล้ว ย่อมแยกแยะได้ และในที่สุดคนพาลที่เจตนาไม่ดีก็ย่อมแพ้ภัยตัวเอง...

วิธีตั้งกระทู้ตรวจสอบที่ได้ผล เพื่อคำตอบที่รวดเร็ว และมั่นใจ
    วิธีทำให้อ่านความเห็นได้เยอะๆ ต่อหนึ่งหน้า กระทู้นึงจะได้ไม่ต้องยาวเป็นยี่สิบหน้า อ่านได้ในกระทู้นี้ค่ะ http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=51805

matty's Avatar
    matty is offline Trusted Member
    0/5
    เราก้อว่าพอๆกันค่ะ นักข่าวก้อถาม "เสี้ยม" และค่อนข้างยั่วยุ

ชูวิทย์ก้อแย่ พูดจากวนโอ้ย และพูดไม่รู้เรื่อง ตอบมาได้งัยว่ายังไม่มีนโยบาย เพราะยังไม่รู้งบประมาณมีเท่าไหร่ -_-"

ที่สำคัญ EQ ต่ำอย่างที่คุณ meesook ว่าเลยค่ะ

0/5
    เห็นด้วยกะคุณ meesook ค่ะ พอกันทั้งสองฝ่ายเลย ผู้ถามก็ใช้คำถามและน้ำเสียงที่กวนน...!!! ผู้ถูกถามมก็ไม่ควบคุมสภาพเอาซะเลยย ดูแล้ววยังกะคนทะเลาะกันมากกว่าออกรายการซะอีก
    ทามปายยด้ายยย....!!! - -"

Page 1 of 4 1 2 3 ... LastLast

Comments from Facebook