Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 5 1 2 3 ... LastLast
Results 1 to 10 of 49

Thread: ใครใช้SLK/CLKบ้างคะ

Warning Points:
    0/5

Smile ใครใช้SLK/CLKบ้างคะ

มีโครงการจะซื้อมือสองค่ะ ลังเลว่าจะเอา SLKหรือCLKดีกว่า

และอยากถามเพื่อนๆที่ใช้รถสองรุ่นนี้ว่าข้อดีข้อเสียเป็นยังไงบ้างคะ และใช้ไป4-5ปีแล้วมีปัญหาอะไรบ้างรึป่าว

และเพื่อนๆว่าสีไหนสวยคะ สำหรับผู้หญิงขับ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

0/5
    ถ้าเป็น ญ ขับเอง SLKก็ดีนะคะ เพราะด้วยรูปทรงมันดูออกจะหญิงๆมากกว่าCLKอยู่แล้ว และราคามือสองก็ไม่หนักมากด้วยค่ะ

ส่วนสำหรับปัญหาที่พบ ที่บ้านมีCLK230 KOMปี2001อยู่คันนึง ส่วนตัวไม่รู้สึกประทับใจมากนัก
    เพราะว่ามันเหมือนรถเก๋งที่แคบๆ รูปทรงก็ไม่เฉี่ยวเท่าไหร่ ออกจะดูเชยๆด้วยซ้ำ อาจจะเป็นเพราะมันคือcoupeด้วยมั้งคะ เคยนั่งไปกัน4คนพ่อแม่ลูกไปทานbuffet ขาไปไม่เท่าไหร่ แต่ขากลับอึดอัดจัง--"

ส่วนsunroof ก็มีโอกาสใช้น้อยมากๆ เพราะในกทม.ควันรถแบบนี้ไม่ต้องพูดถึง
    พอจะเอาออกตจว.ก็เจอรถบรรทุกขนหินขนดิน หรือ บางทีก็เจอกลิ่นไม่พึงประสงค์
    ทำให้เวลาขับไปตจว.จะเปิดหลังคาได้เป็นบางช่วงเท่านั้นค่ะ

ส่วนเครื่องเสียงที่มากับรถ น้องชายบอกไม่ไหวค่ะ แต่ส่วนตัวฟังไม่เป็นก็ว่าโอเคนะคะ
    แล้วก็ที่วางแขนเบาะหลังมันวางตำแหน่งแปลกๆ ที่สำคัญคือกินน้ำมันมากกกก ไม่เหมาะขับในเมืองอย่างยิ่ง แต่ว่าขับออกตจว.ก็เซฟน้ำมันดีนะคะ เคยเอาขับไปอุบล ประหยัดใช้ได้ค่ะ และขับ180ก็ยังคงนิ่งมาก ให้ความรู้สึกปลอดภัยดีค่ะ ชอบตรงนี้ที่สุด

ส่วนปัญหาที่ใช้ไปสักระยะคงจะเป็นเรื่องการบำรุงรักษาค่ะ แต่เผอิญคันนี้ยังไม่เคยชนหนักค่ะ
    อย่างมากก็เฉี่ยวๆเลยยังไม่แสดงอาการใดๆออกมาค่ะ
    เราทำถูกกิเลสเขา...เขาก็ว่า...เราดี
    เราไม่ทำถูกกิเลสเขา...เขาก็ว่า...เราไม่ดี

0/5

Smile

ที่บ้านมีSLKอยู่คันหนึ่ง ไม่ค่อยชอบเลย แนะนำCLKมากกว่า เพราะเนื่องจากslkมันเป็นรถsportเลยที่แคบไปนิด ถ้ามีคนนั่งข้างๆก็ไม่รู้จะเอากระเป๋าถือไปวางไหน รถก็แอบอืดเหยียบแล้วไม่ค่อยไปเลย แต่ไม่รู้ว่าCLKเป็นรึเปล่า เพราะยังไม่เคยนั่งหรือลองใช้คะ

ting_ja's Avatar
    ting_ja is offline Senior Member
    0/5

Wink

อยากได้ เหมือนกัน คงเก็บตังค์อีกหลายปี มาเก็บความรู้ไว้แล้วกัน ช่วยไรไม่ได้เลย

เราว่า ไปดูที่เต้นท์เลยค่ะ Benz nk เคยไปดูมาที ถ้ามีเงินคงซื้อ แต่มะมี ก็ได้แค่ดู อิๆ

0/5

Smile หวัดดีค่ะ..

ปกติตอนยังไม่มีลูกก็จะซื้อและขาย CLK ตามรุ่นใหม่ตลอด..
    และก็ใช้เป็นรถคันหลัก..

แต่พอมีลูกแล้วจะรู้สึกอึดอัดมาก..
    เพราะเวลาจะไปไหนจะพ่อ..ไหนจะแม่..ไหนจะลูก..แถมด้วยพี่เลี้ยงอวบๆอีกหนึ่งคน..
    car seat ก็ไม่ได้ใช้เลยเพราะไม่สะดวก..ทุกวันนี้ต้องกลายเป็นรถคันรองแทน..
    ใช้รถคันอื่นที่สะดวกกว่าค่ะ..

แต่ถ้า จขกท ยังเป็นโสดอยู่หรือยังไม่มีน้องก็ ok นะค่ะ..คล่องตัวดีสำหรับสองคนค่ะ..

>>ยังงัยขอให้เจอรุ่นที่ถูกใจนะค่ะ..

SuperMonkey's Avatar
    SuperMonkey is offline Trusted Member
    0/5
    เข้ามาสอดแนมเฉยๆ.....เพราะผมมะมีปังยา อิอิ

0/5
    ใช้ SLK อยู่ค่ะ (เป็น SLK200 R171 สีเทา ไม่มีการ Modify ใดๆทั้งสิ้น.) มีทั้งข้อดีข้อเสียนะคะ ขอพูดแบบรวมๆแล้วกันนะคะ (จะหนักไปทางข้อเสียด้วยสิ)

เกี่ยวกับสมรรถนะการขับขี่ เวลาเราเหยียบเร็ว เต็มๆ เวลา U turn รถนั้น มันไม่ทำให้เกิดอาการ ดึง หรือมีแรง G เลยสักนิดเดียว รถคันนี้ เราว่า ความเร็วที่น่าประทับใจมีให้ เห็นช่วง 4000 Rpm ขึ้นไป..แต่ว่าเป็นการทดสอบอยู่แถวๆบ้านนะคะไม่ได้ ขึ้นไปลองบนทางด่วน..

ทีนี้ลองขึ้นไปทดสอบบนทางด่วน เกียร์แรก อืดสนิท อืดแบบว่า รถญี่ปุ่นมีโทโบ สามารถที่จะแซงหน้าขึ้นไปได้สบายๆ (เวลาเริ่มต้นเหยียบ จะมีเสียงเครื่องยนต์ และเสียงท่อกระหึ่มเร้าใจเหมือนมันจะพุ่งไปข้างหน้าได้ดั่งใจในทันที แต่ความเป็นจริงมันไม่ใช่ค่ะ) แต่พอเข้า 4000Rpm ขึ้นไป รถเริ่มมีอาการปลายไหลให้เห็น ทำให้ขับ สนุกขึ้นกว่าเก่า(นิดนึง) แต่....มันน่าตกใจ ตรงที่ว่ารถมันมีเครื่องยนต์ แค่ 1800 cc 163PS สามารถทำความเร็วได้ จนถึง 200Km ตอนนั้นเป็นขากลับจากบ้านเพื่อน รถน้อยมากความเร็ว 160 เวลามุด ในความคิดเราว่า มันน่ากลัวมาก ความเกาะถนน ไม่มีให้เห็นเลย มุดไปกลัวไป กลัวจะไปฟาดกับคันอื่น... ทีนี้เมื่อความเร็ว เริ่มขยับ เข้า 180Km มันเร็วดีนะคะ..แต่ ก็ต้องนั่ง จับพวงมาลัยแน่นมากๆ เพราะ ช่วงล่างของมัน เราว่าไม่ค่อยดีเท่าที่ควร รถคันนี้เคยเหยียบมากสุด 220Km และเราคิดว่า ไปต่อไม่ได้แล้ว เพราะมันมี อาการค่อนข้างอืดแล้ว และจะมุดทีก็ ต้องมานั่งกังวล แต่ถ้าทางตรงๆ โล่งๆ เราว่า รถคันนี้ ใช้ได้เลย นิ่งดี มั่นใจเมื่อความเร็วสูงๆ

ต่อมาเราลองปรับ การเปลี่ยนเกียร์เป็น M ดูว่ามัน จะต่างกันมากไหม ผลที่ได้คือ

เกียร์1.... ยังคงอืด เหมือนเดิม มีเพียงรอบที่สามารถ ลากได้ สูงขึ้นเกือบๆ 6000 Rpm
    เกียร์2.... อืดดดด แต่เริ่มมี อาการปลายไหล นิดๆ
    เกียร์3 เราว่า ปลายมันไหลดีกว่าเดิม นิดนึง แต่ก็ต้องมา อืดช่วงความเร็ว 210 กว่าๆ
    การตอบสนองของเกียร์ เราว่า มันช้า นิดๆ ไม่ทันใจ เบรคก็น่าระแวง ต้องเบรค ลงไปหนักๆ ถึง 2 รอบ น่ากลัวจริงๆ

ทีนี้มาพูดถึงความนิ่มขณะขับขี่ ขอบอกว่า ให้ลืมข้อนี้ไปได้เลย เพราะว่าด้วยความที่เป็นรถสปอร์ต ดังนั้นรถจึงค่อนข้างจะแข็งเวลาที่ขับบนถนนที่ไม่เรียบ เช่นถ้าพึ่งทานข้าวมาอิ่มๆจากสยาม แล้วขับออกมาจะขึ้นทางด่วนตรงหัวลำโพง ขอบอกว่าถนนเส้นนี้จะช่วยย่อยอาหารได้เป็นอย่างดีค่ะ

สำหรับ รูปทรง SLK โฉมใหม่เราว่า รูปร่างมันค่อนข้างดึงดูดสายตา (แต่โดยส่วนตัวจะชอบโฉมเก่ามากกว่า เพราะว่าดูคลาสสิคมากๆ)

ภายใน รถคันนี้ เวลาเจอรถ ติดๆ มันทำให้ไม่น่าเบื่อ ที่จะมองไปรอบๆ ภายในมีลูกเล่นเยอะดี แผ่น ซีดี สามารถเปลี่ยนได้เลย บนรถ 6 แผ่น เพิ่มความสะดวกสะบายให้อีก มีระบบโทรศัพท์ต่อเชื่อมกับรถ ทำให้สามารถโทรศัพท์ในรถโดยกดหมายเลขโทรได้จากปุ่มตรงคอนโซนด้านหน้าทำให้ปลอดภัยในการใช้โทรศัพท์ระหว่างขับรถ แต่ว่าจะยุ่งยากนิดนึงว่า เราต้องเปลี่ยนซิมโทรศัพท์ไปใส่ในโทรศัพท์ที่เค้าแถมมาให้เพื่อต่อพ่วงกับรถโดยเฉพาะอ่ะค่ะ

สามารถดู DVD ได้ ทำให้ไม่น่าเบื่อเวลารถติดๆ (จริงๆแล้วเค้าจะล๊อคไม่ให้เราสามารถดู DVD ได้ในขณะขับขี่ แต่ก็ไปปลดล๊อคมาเรียบร้อย) ทีนี้ซีรี่เกาหลี หรือ ซีรี่ฝรั่งเรื่องไหนที่กำลังติดงอมแงม ก็สามารถดูได้ทุกที่

อันนี้เป็นรูปภายในรถค่ะ มีปุ่มเยอะแยะมากมายให้ทดลองกดเล่น

ทีนี้ข้อเสียตรงด้านหน้าคอนโซน ที่เรารู้สึกว่ามันไม่น่าจะมีคือ ที่วางแก้วน้ำ ซึ่งเกลียดมากๆ เกะกะสุดๆ แถมบังแอร์อีก เวลาขับเร็วๆ ก็ต้องมานั่งกลัวว่า น้ำจะกระเด็นออกมาไหม

ทีนี้ก็มาที่พวงมาลัย มีปุ่มควบคุมให้กดดูได้หลายอย่าง หรือจะตั้งค่า ของรถได้ด้วย..

แต่สิ่งที่ไม่ชอบอีก 1 อย่างสำหรับคันนี้ คือ การเลื่อนเบาะ เบาะมันไม่สามารถ เลื่อนไปข้างหลังได้มาก เมื่อเลื่อนเบาะไปด้านหลังมากๆ พนักพิงจะปรับตั้งตรงเอง (ปกติเวลาขับรถจะชอบปรับพนักพิงให้เอนไปข้างหลังค่อนข้างมาก) ทีนี้พอปรับเบาะเลื่อนไปข้างหลังแล้วพนักพิงตั้งตรง ก็นั่งไม่ถนัด จะปรับให้เบาะเลื่อนต่ำลงเพื่อปรับพนักพิงให้เอนมากขึ้น ก็ทำให้เบาะจมลงไปมองไม่ค่อยจะเห็นอีก เวลาจะเลี้ยว หรือเข้าช่องจ่ายค่าทางด่วน ต้องแอบชะเง้อคอมองว่ากันชนด้านหน้าพ้นรึเปล่าหว่า....

สรุป เราว่า SLK เหมาะกับรถสำหรับขับกินลมชมวิว โดยเฉพาะเวลาไปทะเลน่ะคะ

.
    .
    .
    .
    .

จะตามจับอะไรต่อดีน๊อ

Keeki's Avatar
    Keeki is offline Trusted Member
    0/5
    เค้าว่า SLK เล็กไปอ่ะค่ะ เคยไปลองที่ศูนย์แต่มิมีปานยาซื้อ เอิ๊กๆ

เคยมีแฟน แล้วบ้านเค้า ใช้ CLK มาหลายรุ่นละอ่ะค่ะ ชอบค่ะ ตัวใหม่สวยด้วย

SLK ดูเก๋กว่าค่ะ แต่ CLK ภูมิฐานกว่าอ่ะ

งั้นโหวต CLK นะคะ

ปล. ส่วนตัวไม่ชอบขับเบนซ์อ่ะ รู้สึกว่าแปลกๆ หรือไม่มีวาสนาปามาณน้าน อิอิ
    " P u r s e A d d i c t i o n "

0/5
    โอโห....น้องชิโกะ เข้ามาตอบเป็นฉากๆเลยอ่ะ ไม่เคยใช้ SLK แต่เคยใช้ C-CLASS ชอบเบนซ์ตรงที่เวลาขับออกต่างจังหวัดเนื้ยมันเฟิร์มดี แต่ข้อเสียคือ แอร์ไม่ค่อยเย็นหรือเย็นช้า อัตราเร่งค่อนข้างอืด ราคาขายต่อตกเยอะมากจนใจหาย แต่โดยรวมแล้วชอบค่ะ แต่ขอเชียร์ SLK เพราะเป็นรุ่นที่ เรน ขับในซีรีส์เรื่อง Full house ฮิๆๆ รักเรนจ้ะ (เกี่ยวมั้ยเนี้ย)
    [SIGPIC][/SIGPIC]

Good friends are like stars..... You don't always see them, but you know they are always there.

0/5
    เก็บข้อมูล SLK คร้าบ
    When you have eliminated the impossible, whatever remains, however improbable, must be the truth

Sherlock Holmes

Page 1 of 5 1 2 3 ... LastLast

Comments from Facebook