Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 14

Thread: รบกวนเช็คยอดเงินที่โอนมาทำบุญกันด้วยค่ะ (เพื่อความโปร่งใส กระทู้เดิมหายไปหมดแล้ว)"

Meesook's Avatar
    Meesook is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

รบกวนเช็คยอดเงินที่โอนมาทำบุญกันด้วยค่ะ (เพื่อความโปร่งใส กระทู้เดิมหายไปหมดแล้ว)"

พอดีเวปเสียไป รายละเอียดที่เพื่อนๆ โพสไว้ก็หายไปหมดเลยค่ะ ต้องรบกวนเพื่อนๆ อีกนิดนะคะ เรื่องประมูลของ และโครงการทำบุญ

ขอรบกวนดังนี้นะคะ

1.รบกวนเพื่อนๆ ที่ร่วมส่งของมาประมูล และเพื่อนๆ ที่ชนะประมูล รวมทั้งเพื่อนๆ ที่โอนเงินมาร่วมทำบุญ เช็คดูตารางสรุปที่ทินีจัดมาให้ เช็คยอดเงินที่โอนมา และเช็คว่าได้ส่งของ ได้รับของหรือยังนะคะ ถ้ายังไม่ได้ส่งของรบกวนติดต่อกันโดยตรงด่วนนะคะ ถ้ายังไม่ได้รับของ แจ้งมาที่ทินีด้วยค่ะ ทินีจะช่วยตามด้วยอีกทีค่ะ ดูรายละเอียดผู้ชนะประมูลข้างล่างนี้เลยค่ะ ทินี จัดมาให้ใหม่แล้ว (ในความเห็นที่ 2)

2. เพื่อนๆ ที่โอนเงินมาทำบุญเพิ่ม ตั้งแต่วันที่ 8 ก.ย. เป็นต้นไป รบกวนโพสแจ้งใหม่ในกระทู้นี้เลยค่ะ เพราะกระทู้เดิมเสียไป ยังไม่ทันได้ cross check กับบัญชีเลยค่ะ (ในตาราง ดูตรง "ผู้ที่ร่วมทำบุญเพิ่มเติม")

3. ขอสำรวจจำนวนเพื่อนๆ ที่จะไปร่วมงานเลี้ยงอาหารที่บ้านคนชรา และเพื่อนๆ ที่ต้องการจะช่วยงานด้วยนะคะ รบกวนโพสตอบในกระทู้นี้เลยนะคะ

ขอบคุณมากค่า...
    .
    ...กรรมอยู่ที่เจตนา... ทำด้วยความตั้งใจดี แม้คิดเห็นไม่ตรงกัน ก็ไม่หวั่นไหว ไม่ต้องกลัวอะไร... ไม่ต้องดิ้นรนไปเรียกร้องอะไรด้วย...คนที่จิตใจพัฒนาแล้ว ย่อมแยกแยะได้ และในที่สุดคนพาลที่เจตนาไม่ดีก็ย่อมแพ้ภัยตัวเอง...

วิธีตั้งกระทู้ตรวจสอบที่ได้ผล เพื่อคำตอบที่รวดเร็ว และมั่นใจ
    วิธีทำให้อ่านความเห็นได้เยอะๆ ต่อหนึ่งหน้า กระทู้นึงจะได้ไม่ต้องยาวเป็นยี่สิบหน้า อ่านได้ในกระทู้นี้ค่ะ http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=51805

Meesook is offline Trusted Member
    0/5
    รบกวนเพื่อนตรวจสอบยอดเงินที่ได้โอนมาด้วยค่ะ พอดีกระทู้พังไป ไม่มีข้อมูลเลยค่ะ ว่าใครโอนมาแล้วเท่าไหร่ ใครส่งของแล้วหรือยัง เลยต้องรบกวนเพื่อนๆ อีกรอบนะคะ...

.
    ...กรรมอยู่ที่เจตนา... ทำด้วยความตั้งใจดี แม้คิดเห็นไม่ตรงกัน ก็ไม่หวั่นไหว ไม่ต้องกลัวอะไร... ไม่ต้องดิ้นรนไปเรียกร้องอะไรด้วย...คนที่จิตใจพัฒนาแล้ว ย่อมแยกแยะได้ และในที่สุดคนพาลที่เจตนาไม่ดีก็ย่อมแพ้ภัยตัวเอง...

วิธีตั้งกระทู้ตรวจสอบที่ได้ผล เพื่อคำตอบที่รวดเร็ว และมั่นใจ
    วิธีทำให้อ่านความเห็นได้เยอะๆ ต่อหนึ่งหน้า กระทู้นึงจะได้ไม่ต้องยาวเป็นยี่สิบหน้า อ่านได้ในกระทู้นี้ค่ะ http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=51805

0/5
    กระทู้เสียไป เลยเอามารวมไว้ในนี้หมดเลยค่ะ

สืบเนื่องจากโปรเจ็คประมูลของเพื่อทำบุญ การประมูลก็สิ้นสุดลงด้วยความร่วมมือที่ดีของเพื่อนๆ สมาชิกนะคะ ก่อนอื่นขอขอบคุณเวปไซต์ siambrandname เจ้าของเวป และผู้ดูแลเวปทุกท่าน ที่มีสถานที่ให้เราได้บอกบุญเพื่อนๆ และขอบคุณเพื่อนทุกๆ คนมากๆ ค่ะ ที่มาร่วมประมูลทำบุญกัน บางคนไม่ได้ร่วมประมูล ก็มาร่วมบริจาคเงินด้วย

ขอให้ผลบุญที่เราทำร่วมกันนี้ ส่งผลให้เราทุกคนมีแต่ความสุข หากจะมีทุกข์บ้างก็ขอให้ผ่านไปโดยเร็ว ขอให้เรื่องร้ายกลายเป็นดี ขอให้สุขภาพแข็งแรง ขอให้มีสติ มีปัญญา รู้แจ้ง และขอให้สมปรารถนาทุกประการค่ะ

ยอดบริจาคทั้งหมดคือ 41,731 บาท (ยอดรวม ณ วันที่ 15 ก.ย. 2551)
    เป็นยอดเงินจากการประมูลของ 33,918 บาท
    และเงินที่บริจาคเพิ่มเข้ามา 7,813 บาท

เรื่องของการทำบุญ ก็อย่างที่เคยแจ้งไว้ ว่าจะไปเลี้ยงอาหาร และจัดกิจกรรมที่บ้านพักคนชรา และหากมีเงินเหลือ ก็จะนำไปทำบุญสร้างห้องน้ำค่ะ (ซึ่งจะหาข้อมูลมาเพิ่มอีกทีค่ะ)

ทินีได้จองเลี้ยงอาหาร และจัดกิจกรรมที่บ้านพักคนชราหญิง ไว้วันเสาร์ที่ 4 ต.ค. นะคะ เลื่อนไป 1 อาทิตย์ จากวันที่แจ้งไว้เดิมนะคะ เพราะบังเอิญทินีต้องช่วยกิจกรรมของที่บ้านในวันที่แจ้งไว้เดิมค่ะ

บ้านพักคนชราหญิงนี้ เป็นของมูลนิธิ มิตรภาพสงเคราะห์ บ้านพักฯนี้ตั้งขึ้นเมื่อสามสิบกว่าปีที่แล้ว รับอนุเคราะห์คนชราหญิงเท่านั้น ตอนนี้มีคุณย่าคุณยายอยู่ทั้งหมด 102 ท่าน อายุ 60 ปีขึ้นไป และมีเจ้าหน้าที่อีกประมาณ 15 คน

บ้านพักคนชราที่นี่ ไม่ได้เป็นที่รู้จักมากเหมือนบ้านบางแค ก็เลยไม่ค่อยมีคนมาเยี่ยมเท่าไหร่ แต่บ้านพักคนชราหญิงแห่งนี้ มีการดูแลอย่างดี บ้านได้รับการบำรุงรักษาจนใหม่ สะอาด ดูสบายตาดีค่ะ

หลังจากไปดูสถานที่ พูดคุยกับอาเจ็กผู้จัดการบ้าน และหาข้อมูลเพิ่มเติมอื่นๆ แล้ว ทินีก็มาสรุปรวมรายละเอียด ได้ดังนี้ค่ะ

กิจกรรมที่จะทำ:

1. เลี้ยงอาหารกลางวัน
    • เพื่อช่วยทางบ้านพักคนชรา ทินีว่าจ้างทางบ้านพักฯ ให้ทำก๋วยจั๊บเลี้ยงคุณย่าคุณยาย เป็นอาหารกลางวัน ค่าก๋วยจั๊บส่วนนี้ 4,000 บาทค่ะ
    • สอบถามทางบ้านพักฯ ทราบว่า ผู้สูงอายุ กินอาหารไม่มาก โดยมากกินก๋วยจั๊บในมื้อกลางวันก็อิ่มแล้ว แต่ในวันที่เราไปทำกิจกรรมนั้น เราสามารถนำอาหารไปได้อีกหนึ่ง หรือสองอย่าง หรือขนม ผลไม้ จากข้างนอกไปเพิ่มให้ได้ค่ะ
    • คุณย่าคุณยายนั้น ส่วนมากกินอาหารอยู่ในห้อง และมีบางส่วน ที่ช่วยเหลือตัวเองไม่ได้ เราก็จะไปป้อนอาหารให้ด้วยค่ะ
    2. คุยเล่นกับคุณย่าคุณยายทั้งหลาย
    • คนชราเหล่านี้ มักจะไม่มีลูกหลานค่ะ วันๆ ก็อยู่ในห้อง หรือไม่ก็ออกมาเดินเล่นนิดหน่อย คุยกันเองก็รู้เรื่องมั่งไม่รู้มั่ง เพราะส่วนมากก็จะหลงๆ แล้วค่ะ แต่ถึงจะหลงยังไง เวลามีคนคุยด้วย ถึงจะคุยไม่รู้เรื่องบ้าง แต่ท่านก็ได้หายเหงาค่ะ
    • เราไปคุยเล่นกับผู้ชราเหล่านี้ตอนที่ไปป้อนข้าวในห้องท่านก็ได้ค่ะ หรือจะคุยเล่นตามรอบๆ บ้านก็ได้...
    3. แจกอังเปา
    • อันนี้คุณย่าคุณยายที่อยู่ในบ้านนั้นชอบมาก เพราะท่านเหล่านั้นไม่มีเงินติดตัวเลย ถ้าพอมีเงินติดตัวไว้บ้าง ก็จะได้เอาไว้ซื้อน้ำ ซื้อขนม ผลไม้ ที่เป็นรถเข็นมาขายในซอยค่ะ แหม... ผู้หญิงนี่ ยังไงก็ยังรักการช้อปปิ้ง ไม่ว่าจะอายุเท่าไหร่เลยนะคะ.... นิดหน่อยก็ยังดีเนอะ
    • ทินีคิดไว้ว่าจะให้อังเปาคนละ 150 บาทค่ะ (รวมทั้งหมดก็ 15,300 บาท) เพราะคุณย่าคุณยายบางท่านหลงๆ กันแล้ว อาจดูแลเงินไม่เป็น ก็กลัวว่าจะตกไปอยู่กับคนที่ดูแลเงินเป็นน่ะค่ะ อยากจะให้เงินท่านพอดีๆ ค่ะ จะได้ป้องกันปัญหาค่ะ
    • คิดว่าจะเอาพวงมาลัยไปให้คนละพวงด้วยค่ะ จะได้มีสีสัน และกลิ่นหอม... เหมือนลูกหลานท่านมาไหว้ท่านไงคะ
    • คงต้องเตรียมอังเปาให้พนักงานที่ดูแลบ้านพักฯ ด้วยค่ะ ก็คิดว่าจะให้คนละ 150 บาท เหมือนกัน (รวมทั้งหมดก็ 2,250 บาท) แต่ในส่วนนี้ไม่ใช่ priority ค่ะ ขึ้นอยู่กับว่า budget ที่ใช้ซื้ออาหาร และจัดงาน เหลือเท่าไหร่
    4. ดนตรี ร้องเพลง เพื่อความสนุกสนาน
    • คิดว่าจะจ้างคาราโอเกะที่มีเพลงเก่าๆ ไปให้คุณย่าคุณยายร้องเล่นกัน ทินีก็ไม่รู้ว่ามีแบบไหนบ้าง ที่เคยเห็นก็จะเป็นวงที่มีนักร้องสองคน มือคีย์บอร์ดหนึ่งคน แล้วก็มีคอมพิวเตอร์ และจอ มีเพลงให้เลือกจากคอม แบบในงานสมาคมจีนอะไรแบบนั้นอ่ะค่ะ จริงๆ ไม่ค่อยชอบแบบนี้ แต่ต้องการให้มีเพลงเก่าๆ ไม่รู้ว่ามีดนตรีแบบอื่นที่มีเพลงเก่าๆ อีกมั้ย ถ้าเพื่อนๆ มีแบบอื่นแนะนำ รบกวนช่วยแนะนำด้วยค่ะ
    • คุณย่าคุณยายก็ยังแด๊นซ์ได้อยู่นะคะ เห็นอาเจ็กบอกว่าคราวก่อน มีคนมาจัดคาราโอเกะแบบนี้แหละ คุณย่าคุณยายแด๊นซ์กระจายเลยทีเดียว... (อยากเห็นอ่ะ...)
    กิจกรรมคงไม่ต้องทำเยอะมาก และระยะเวลาทั้งหมดไม่ควรเกินชั่วโมงครึ่ง เพราะคุณย่าคุณยายจะเหนื่อย เจ้าหน้าที่เล่าว่า มีบางที คนมาจัดกิจกรรมเกิดติดลม สองสามชั่วโมงไม่ยอมจบซะที คุณย่าคุณยายเหนื่อยมากเลยค่ะ เพราะบางคนก็สุขภาพไม่แข็งแรงแล้ว

ถ้าจะบริจาคของ ก็เป็นพวก ผ้าอ้อมผู้ใหญ่ สบู่ แป้ง ของใช้ประจำวันค่ะ แต่จริงๆ ทางเจ้าหน้าที่บอกว่าของใช้ค่อนข้างเยอะแล้ว ไม่ต้องนำมามากก็ได้ แต่ถ้าเป็นพวกหนังสือก็น่าจะโอเคค่ะ

ตอนนี้ ทินีอยากจะขอความช่วยเหลือเพื่อนๆ ในเรื่องเหล่านี้ค่ะ เพื่อนๆ อาสารับผิดชอบไปเป็นเรื่องๆ ก็ดีค่ะ จะได้ manage กันง่ายๆ ค่ะ รบกวนลงชื่อที่หน้ากระทู้เลยนะคะ
    1. แนะนำที่ซื้ออาหารเพิ่มเติม และขนม เพื่อเอามาเลี้ยงในมื้อกลางวัน - เรื่องขนมมีคนช่วยแล้วค่ะ รบกวนเพื่อนแนะนำเรื่องอาหารเพิ่มเติมด้วยค่ะ
    2. แนะนำเรื่องดนตรี คาราโอเกะ
    3. จัดหาพวงมาลัย - อันนี้คุณป๊อป Baiyaa ช่วยรับไปแล้วค่ะ
    4. อาสาสมัครเป็นพิธิกรดำเนินงานช่วงแจกอังเปา มอบพวงมาลัย และร้องเพลง ให้สนุกๆ กันค่ะ
    5. และเนื่องจากทินีจัดกิจกรรมแบบนี้เป็นครั้งแรก ถ้าเพื่อนๆ มีอะไรแนะนำเพิ่มเติม รบกวนแนะนำด้วยค่ะ
    เพื่อนๆ ที่ช่วยข้อ 1-3 ช่วยแนะนำ และแจ้งงบประมาณด้วยนะคะ ต้องขอรบกวนให้ทุกรายการมีใบเสร็จด้วยค่ะ ไม่ต้องออกเงินเองนะคะ เงินทำบุญยังมีเหลือพอค่ะ

ใครที่สนใจจะไปร่วมกิจกรรมด้วย รบกวนแจ้งในหน้ากระทู้เลยค่ะ ทินีจะต้องแจ้งจำนวนคนไปทางบ้านพักคนชรา เพื่อว่าเค้าจะได้เตรียมที่ไว้ค่ะ บางทีคนเยอะเกินไปก็ดูแลต้องรับลำบากเหมือนกันค่ะ เลยต้องแจ้งเค้าไว้ก่อน

และสุดท้าย ทินีต้องขออนุญาตตั้งข้อแม้สำหรับเพื่อนๆ ที่จะมาช่วยกิจกรรมนี้นะคะ ทินีขอข้อเดียวค่ะ คือเพื่อนที่จะมาช่วยนั้น จะต้องดูแลคุณพ่อคุณแม่ และผู้ใหญ่ในครอบครัวอย่างดีก่อน แล้วถึงจะมาช่วยกิจกรรมที่บ้านคนชรานี้ได้ค่ะ เพราะคนชราที่เราควรใส่ใจให้มากที่สุดนั้น คือคนในครอบครัวของเราเองค่ะ พ่อแม่เป็นอรหันต์ในบ้าน...

เอารูปตัวอย่างมาให้ดู รูปนี้เป็นของทางนักเรียนทหาร ที่ไปจัดกิจกรรมที่บ้านพักคนชราหญิงที่ทินีจองไว้ ลองเข้าไปดู เผื่อจะเห็นภาพนะคะ ว่าทำอะไรบ้าง เข้าไปดูตามลิ้งค์เลยค่ะ http://www.rtafa.ac.th/cadet/oldman.html

อันนี้เป็นนามบัตรของทางบ้านพักคนชราหญิง และแผนที่ค่ะ

.

Nattamol's Avatar
    Nattamol is offline Trusted Member
    0/5

แจ้งโอนร่วมทำบุญค่ะ

โอนไปร่วมทำบุญเมื่อวันที่ 8 /09/51 BBLA Bank A/C 0310071014 เวลา 17:13 ค่ะ
    ยอด 500 บาทนะคะ
    ส่วนไปร่วมงานวันที่ 4 คงไปไม่ได้แล้วมีธุระพอดีค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆ ท่านด้วยค่ะ
    หลงรักน้องแนล

0/5

ซึ้งใจ

อ่านแล้วซึ้งใจคุณทินีมากเลยค่ะอ่านทุกข้อความที่คุณโพสต์ ทุกตัวอักษรที่คุณพิมพ์มาเลย น้ำตาจะไหล ซึ้งใจมาก ยิ่งอ่านตรงข้อแม้ที่คุณบอกว่า ขอให้ดูแลคุณพ่อคุณแม่และคนที่บ้านอย่างดีก่อน อ่านแล้วอย่างจุกค่ะ ถูกใจมากเลย ยังไงขอให้ผลบุญนี้ที่คุณได้ทำและชักชวนเพื่อน ๆ ใน SBN ได้ทำร่วมกัน ขอให้มีแต่สิ่งดี ๆ เข้ามาในชีวิตนะคะ จิตใจคุณงามมากเลยค่ะ ไม่ได้แสร้งชมนะคะ แต่จากใจเลยค่ะ

เราไม่ได้อยู่ไทย แต่ขอส่งใจไปช่วยในวันจัดกิจกรรมให้บ้านพักคนชรานะคะ รอจะเห็นภาพไม่ไหวแล้วสิ
    แม่รักน้องครีมที่สุดในโลกเล้ยยย เป็นเด็กดี เติบโต แข็งแรงนะคะ

0/5
    ขอบคุณ คุณ oohio มากนะคะ สำหรับคำชม และคำอวยพร

ได้รับของเรียบร้อยแล้วใช้มั้ยคะ?
    .

0/5
    น้องกบน้อยกลอยใจ มายก มือ คนแรก งับ

ดูแล รับผิดชอบเรื่องขนม เองงับ

หาคนไปด้วยอะคับ ไปกันเยอะๆๆนะงับ
    I LoVe U [SIGPIC][/SIGPIC]

My Precious

Steel Blue Electrique Marine Emerald Electrique Turquois
    Cafe
    NoiRBouton D' OrAmetyse
    Truffle
    Buff noirEvergreen
    GGH SS o7 runway purse Vert Fonce
    SaHara
    MoganoBordeauxAutummeOriganSapphire

pong's Avatar
    pong is offline Trusted Member
    0/5
    โอนวันที่ 28 ส.ค. ยอด 999.99 จ้า

ป้อง

0/5
    Quote Originally Posted by pong View Post
    โอนวันที่ 28 ส.ค. ยอด 999.99 จ้า

ป้อง
    ยอดโอนของคุณป้องเจอแล้วค่า... พอดีใช้ excel แล้วมันช่วยปัดยอด 999.99ไปเป็น 1000 เลยค่ะ มาบอกก่อน กันงง
    .

pinkky's Avatar
    pinkky is offline Trusted Member
    0/5
    จำไม่ได้ว่าโอนวันไหนอ่ะค่ะ น่าจะเป็นวันหลังจากจบการประมูลค่ะ โอนไป 400 บ. ราคาชนะประมูล 320 บาท ได้ของจากคุณว่านเรียบร้อยแล้วค่ะ

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook