Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 8 of 8

Thread: ความเครียดกับความตาย

due's Avatar
    due is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

ความเครียดกับความตาย

ได้รับเมลล์มา อ่านแล้วจะได้ปลงๆนะคะ

เรียนทุกท่าน
    ท่ามกลางภาวการณ์ทำงานในปัจจุบันที่ทุกคนต้องรับผิดชอบต่อหน้าที่การงาน ผมมีเรื่องจริงที่เกิดขึ้นในวันนี้กับญาติ
    ของผมมาเล่าให้ทุกคนได้รับฟังเป็นอุทาหรณ์ เพื่อที่จะได้ดำเนินชีวิตอย่างมีความสุข และจะได้ไม่เกิดขึ้นเหมือนกับญาติ
    ผมคนนี้ ซึ่งในวันนี้เธอได้เสียชีวิตลงผลพ่วงมาจาก ความเครียด....
    เหตุการณ์นี้เกิดขึ้นเมื่อ 2 สัปดาห์ที่แล้ว ญาติผมคนนี้ทำงานอยู่ในบริษัทค้าปลีกที่ใหญ่ที่สุดในเมืองไทย ทำงานเป็น
    Programer เธอเป็นผู้ที่ต้องรับผิดชอบกับงานค่อนข้างมากและมีความจริงจังต่องานมากเช่นเดียวกัน แต่เธอไม่
    สามารถจัดสมดุลหรือบริหารความเครียดได้
    วันที่เกิดเหตุเธอกำลังนั่งปฎิบัติงานอย่างเคร่งเครียดตามปกติ และแล้วเธอก็ล้มลงหมดสติไป เพื่อนๆรีบพาส่ง รพ.
    ทันที่ เมื่อถึงรพ. หมอแจ้งว่าสมองขาดอากาศไปประมาณ 3 นาที ส่งผลต่อการไหลเวียนของเลือดที่จะไปเลี้ยงสมอง
    ในเบื้องต้นคุณหมอให้เธอพักรักษาอาการใน รพ. 3 วัน หลังจากนั้นอาการของเธอเริ่มดีขึ้นสามารถกลับบ้านได้
    คุณหมอได้แนะนำให้เธออย่ากังวลหรือเครียดมากนักเพราะจะมีผลต่ออาการที่เธอเป็นอยู่
    หลังจากอีก 1 สัปดาห์เธอกลับไปทำงานตามปกติและเหตุการณ์ยังไม่มีอะไรเกิดขึ้น แต่ในคืนวันนั้นเอง
    เวลาประมาณตี 2 เธอก็มีอาการชักอย่างรุนแรง สามีเธอรีบพาเธอไปรพ. โดยค่วนหลังจากที่คุณหมอเช็คและตรวจ
    อาการอย่างละเอียดแล้ว แจ้งว่าเป็นผลจากอาการในครั้งที่แล้วแต่ครั้งนี้รุนแรงกว่ามาก เนื่องจากลิ่มเลือดในสมอง
    อุดตัน หมอต้องรักษาโดยการฉีดยาละลายลิ่มเลือดในสมอง และต้องนอนพักตัวในรพ. และที่สำคัญหมอแจ้งว่าอาการ
    เช่นนี้ อาจจะทำให้เธอกลายเป็นเจ้าหญิงนิทรา คือไม่สามารถรับรู้เรื่องอะไรได้อีกเลย ซึ่งก็เป็นจริงตามที่คุณหมอบอก
    เธอได้กลายเป็นเจ้าหญิงนิทราไปแล้ว ครอบครัวของเธอสามี ลูกๆอีก 2 คน อายุเพียง 13 และ 10 ขวบ รอเพียง
    ปาฎิหารย์เพียงอย่างเดียว และแล้ววันที่ทุกคนไม่อยากให้เกิดขึ้นก็มาถึง ในวันนี้วันที่ 30 ก.ค. เวลาประมาณตี 5
    เธอก็ได้จากทุกคนไปอย่างไม่มีวันกลับ
    เรื่องนี้เป็นเรื่องจริง เหตุการณ์จริง สาเหตุที่ทุกคนรอบข้างหรือแม้แต่คนในครอบครัว สามี ลูกๆ พูดเป็นเสียงเดียว
    กันคือ เธอไม่สามารถบริหารหรือจัดการกับความเครียดได้ ถ้าเธอสามารถจัดการเรื่องความเครียดได้ เหตุการณ์เช่นนี้
    คงไม่เกิดขึ้นกับเธอและครอบครัวอย่างแน่นอน
    สิ่งที่ผมเล่ามาทั้งหมดนี้อยากเป็นอุทาหรณ์ให้กับ คนทำงานทุกคนว่า การทำงานทุกแห่งโอกาสที่จะต้องเจอะเจอ
    กับความเครียดมีแน่ๆและหลีกเลี่ยงไม่ได้ แต่ เราจะทำอย่างไรให้ความเครียดที่เรารับอยู่นั้นลดลงไปได้บ้าง
    มีบางคนสามารถจัดการกับความเครียดได้ เช่น ดูหนัง ฟังเพลง เล่นโยคะ ออกกำลังกาย เลือกงานอดิเรกที่คุณรัก
    สิ่งเหล่านี้จะช่วยได้มากๆๆ ถือว่าคนเหล่านี้โชคดี แต่บางคนที่ยังไม่สามารถขจัดมันออกไปได้เริ่มหาวิธีบ้างก็จะดีนะครับ
    อย่าลืมว่ามีคนที่คุณรัก และ รักคุณรอคุณอยู่ ขอให้หาวิธีให้ได้นะครับ
    เรารักอะไรก็จะทุกข์เพราะสิ่งนั้น
    เพราะว่าสิ่งทั้งหลายล้วนแปรปรวนทั้งสิ้น
    ไม่มีอะไรคงที่อยู่ได้ตลอดเวลา

nickbee is offline Trusted Member
    0/5

Talking

เครียดก็หาเวลาพักบ้างนะครับ

เงินอะยังไม่ตายก็หาได้ครับ

ให้รางวัลชีวิตโดยการไปเที่ยวต่างๆจังหวัดสวยๆๆอะนะ

wawe's Avatar
    wawe is offline Trusted Member
    0/5
    เดินทางสายกลางดีที่สุด พอเพียง เพียงพอ คนเราหามามากเท่าไหร่ เวลาตายก็เอาไปด้วยไม่ได้ซักอย่าง จงใช้ชีวิตอย่างไม่ประมาทเนาะ ขอให้เธอไปสู่สุขคติเทอญ
    ความง่ายอยู่ที่ปาก ความยากอยู่ที่ทำ
    การรู้จักปล่อยวาง เป็นวิถีทางแห่งความสุขสงบ
    มนุษย์ย่อมได้รับผลของการกระทำของตนเสมอ อาจจะเร็วหรือช้าเท่านั้น

0/5
    จริงอย่างคุณ wawe ว่าค่ะ เดินทางสายกลาง พอเพียง ดีทีสุดค่ะ

barumbum is offline Trusted Member
    0/5

....

ต้องเินทางสายกลางถูกต้องที่สุดค่ะ

0/5
    เฮ้ออ.. อ่านแล้วเศร้าเลยค่ะ...

สงสารสามีกับลูกตาดำๆนะคะ.. เรื่องแบบนี้ไม่น่าเกิดขึ้นเลย..

สรุปว่า จะทำงานหนักก็ต้องมีเวลาพักบ้างนะคะ..

เราว่าทุกคนต้องพยายามหาจุดคลายเครียดของตัวเองค่ะ..

พอรู้ตัวว่าเหนื่อย หรือเครียด.. ก็ต้องหาอะไรที่ชุ่มชื่นใจทำสลับบ้าง..

น่าจะช่วยได้บ้างนะคะ..

0/5
    อยากกลับไปเป็นเด็กอีกครั้งง

ทุกวันมีแต่ความสุข

0/5
    ช่วงนี้ เราก้อเครียดๆเลยพยายามอยู่ใกล้ๆลูกไว้เห็นหน้าลูกได้กอดได้หอมแล้วมีความสุข หายเครียด
    [SIGPIC][/SIGPIC]

Good friends are like stars..... You don't always see them, but you know they are always there.