บทเพลงพระราชนิพนธ์ ในพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว

1. bookerian
    bookerian
    ความฝันอันสูงสุด

ขอฝันใฝ่ในฝันอันเหลือเชื่อ
    ขอสู้ศึกทุกเมื่อไม่หวั่นไหว
    ขอทนทุกข์รุกโรมโหมกายใจ
    ขอฝ่าฟันผองภัยด้วยใจทะนง

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด
    จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
    จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง
    จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

ไม่ท้อถอยคอยสร้างสิ่งที่ควร
    ไม่เรรวนพะว้าพะวังคิดกังขา
    ไม่เคืองแค้นน้อยใจในโชคชะตา
    ไม่เสียดายชีวาถ้าสิ้นไป

นี่คือปณิธานที่หาญมุ่ง
    หมายผดุงยุติธรรม์อันสดใส
    ถึงทนทุกข์ทรมานนานเท่าใด
    ยังมั่นใจรักชาติองอาจครัน

โลกมนุษย์ย่อมจะดีกว่านี้แน่
    เพราะมีผู้ไม่ยอมแพ้แม้ถูกหยัน
    คงยืนหยัดสู้ไปใฝ่ประจัญ
    ยอมอาสัญก็เพราะปองเทิดผองไทย

เพลงพระราชนิพนธ์ลำดับที่ ๔๓ ทรงพระราชนิพนธ์ใน พ.ศ. ๒๕๑๔ ท่านผู้หญิงมณีรัตน์ บุนนาค เล่าไว้ในหนังสือ "ภิรมย์รัตน์" ว่า เมื่อตามเสด็จฯไปอยู่ที่พระตำหนักภูพิงคราชนิเวศน์ พ.ศ. ๒๕๑๒ ได้รับพระราชเสาวนีย์จากสมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถ ให้เขียนบทกลอนแสดงความนิยมส่งเสริมคนดีให้มีกำลังใจทำงานเพื่ออุดมคติเพื่อประเทศชาติ
    "ข้าพเจ้าค่อย ๆ คิดหาคำ กลั่นกรองให้ตรงกับความหมายเท่าที่จะสามารถ แล้วทูลเกล้าฯ ถวายทอดพระเนตร ทรงพระกรุณาติชม จนผลสุดท้ายออกมาเป็นกลอน ๕ บท
    ความบันดาลใจในเรื่องนี้มีที่มาจากการสังเกตของข้าพเจ้า ได้รู้เห็นพระราชอัธยาศัย พระราชจริยวัตร ที่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวทรงประพฤติปฏิบัติอยู่ทุกเมื่อเชื่อวันไม่เสื่อมคลาย"
    สมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถโปรดให้พิมพ์บทกลอนนี้ลงในกระดาษการ์ดแผ่นเล็ก ๆ พระราชทาน ข้าราชการ ทหาร ตำรวจ พลเรือน และผู้ทำงานเพื่อประเทศชาติ เตือนสติมิให้ท้อถอยในการทำความดี เพราะ บ้านเมืองขณะนั้นยุ่งอลเวง น่าเป็นห่วงอนาคตของประเทศชาติ
    ต่อมา สมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถได้กราบบังคมทูลพระกรุณาขอให้พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ทรงใส่ทำนองเพลงในคำกลอน "ความฝันอันสูงสุด" ดังที่เป็นเพลงพระราชนิพนธ์รู้จักกันแพร่หลายทุกวันนี้ นับเป็น เพลงพระราชนิพนธ์แรกที่ได้ทรงจากคำร้อง
    (ข้อมูลจาก http://web.ku.ac.th/king72/2530/hight_dream.html)
  2. oh_ic
    oh_ic
    ขอบคุณที่นำมาฝากกันนะคะ
    ฟังเพลงนี้ทีไร น้ำตาไหลทุกที
    นึกถึงทหารหาญที่เสียสละชีวิตปกป้องประเทศชาติ
  3. yourfwd0
    yourfwd0
    เป็นเพลงที่ชอบฟัง ทุกประโยคที่นำมาเรียงร้อย ล้วนเต็มไปด้วยความรู้สึก รับผิดชอบ
    ขอบคุณที่นำมาให้ได้รับชม ได้ ฟัง
  4. Siambrandname Webmaster
    Siambrandname Webmaster
    เป็นเพลงที่ไพเราะเพราะ มีความหมายทุกตัวอักษรครับ
    ขอบคุณที่นำเพลงที่มีคุณค่ามีความหมายมาให้ฟังครับ ขอบคุณครับ
  5. bookerian
    bookerian
    อีกเพลง... เราสู้

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ
    ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
    เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา
    หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า
    จะได้มีพสุธาอาศัย
    อนาคตจะต้องมีประเทศไทย
    มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย

ถึงขู่ฆ่าล้างโคตรก็ไม่หวั่น
    จะสู้กันไม่หลบหนีหาย
    สู้ตรงนี้สู้ที่นี่สู้จนตาย
    ถึงเป็นคนสุดท้ายก็ลองดู

บ้านเมืองเราเราต้องรักษา
    อยากทำลายเชิญมาเราสู้
    เกียรติศักดิ์ของเราเราเชิดชู
    เราสู้ไม่ถอยจนก้าวเดียว

เพลงพระราชนิพนธ์ลำดับที่ ๔๔ ทรงพระราชนิพนธ์ทำนองใส่คำร้องที่นายสมภพ จันทรประภา ประพันธ์เป็นกลอนสุภาพ ๔ บท ใน พ.ศ. ๒๕๑๖ คำร้องนี้นายสมภพได้ขอพระราชทานพระราชดำรัสที่พระราชทานแก่สมาชิกสภานิติ บัญญัติ ประกอบด้วย ข้าราชการพลเรือน ทหาร ตำรวจ และประชาชน ซึ่งได้จัดแข่งฟุตบอล เพื่อนำรายได้ทูลเกล้าฯ ถวายโดยเสด็จพระราชกุศล และเข้าเฝ้าฯ ณ พระตำหนักจิตรลดารโหฐาน มาเขียนเป็นคำกลอนถวาย
    เมื่อทรงเกิดแรงบันดาลพระราชหฤทัยที่จะทรงพระราชนิพนธ์เพลง "เราสู้" ก็ทรงหยิบซองจดหมายใกล้พระหัตถ์มาตี บรรทัด ๕ เส้น เพื่อทรงพระราชนิพนธ์ทำนอง เมื่อแล้วเสร็จก็พระราชทานให้วงดนตรี อ.ส. วันศุกร์ ซึ่งกำลังบรรเลง อยู่ในงานวันขึ้นปีใหม่ ๑ มกราคม พ.ศ. ๒๕๑๗ นำออกบรรเลง ณ พระราชวังบางปะอิน จากนั้นได้ทรงนำกลับไป แก้ไขก่อนจะพระราชทานออกมาให้วงดนตรี อ.ส.วันศุกร์ บรรเลง และทรงแก้ไขอีกจนพอพระราชหฤทัยนับเป็นเพลงพระราชนิพนธ์ลำดับที่ ๒ ที่ทรงจากคำร้อง
    ขอบคุณวีดีโอ จากกระทู้ การเป็นบ้านเมืองได้ไม่ใช่ด้วยความบังเอิญอีก 1 เรื่องราวที่อยากมาเล่าให้ฟัง
    และข้อมูลเพลง จากเว็บ http://web.ku.ac.th/king72/2530/rao_soo.html
  6. itasian
    itasian
    ขอบคุณ คุณ bookerian ครับ ที่นำมาให้ได้ฟังกัน

ขอชวนเพื่อนๆสมาชิก ฟังเพลงพระราชนิพนธ์
    ฟังให้ได้ยิน เสียง ของผู้สร้างเพลงนี้ ขึ้นมา
  7. Siambrandname Webmaster
    Siambrandname Webmaster
    ไม่ได้ฟังเพลงเราสู้มานานมากแล้วครับ ได้ไปหามาฟังก็เพราะอ่านกระทู้ การเป็นบ้านเมืองได้ไม่ใช่ด้วยความบังเอิญอีก 1 เรื่องราวที่อยากมาเล่าให้ฟัง ขอบคุณครับที่ำนำมาให้ฟังอีกครั้งในกระทู้นี้

งานที่เราทำตอนนี้ เทียบไม่ได้เลยกับที่บรรพบุรุษได้ทำไว้ให้เรา ได้มีแผ่นดินอาศัย ขอบคุณครับ
  8. wnonach
    wnonach
    ชอบมากๆค่ะคุณ bookerian หนึ่งไม่ได้ฟังนานมากเลย ขอบคุณมากนะคะที่นำมาแบ่งปัน
Results 1 to 8 of 8