กินหมูไม่สุก ระวัง streptococcus suis คร่าชีวิต

1. wnonach
    wnonach
    สวัสดีค่ะ หนึ่งนำเรื่องอันตรายจากอาหาร มาแนะนำพี่ๆน้องๆให้ระวังกันค่ะ ขอบคุณที่มา กระปุกดอดคอมค่ะ

เราคงทราบกันดีว่า การรับประทานอาหารสุก ๆ ดิบ ๆ มักก่อให้เกิดโรคตามมาภายหลังมากมาย และในช่วงหลังมานี้เราก็มักได้ยินข่าวคนทานหมูกระทะที่ไม่สุก หรือทานอาหารที่มีส่วนประกอบของเนื้อหมูดิบ ๆ หรือเลือดหมูกลายเป็นโรคหูดับ หูหนวก เป็นอัมพาต หรือเลวร้ายที่สุดถึงขั้นเสียชีวิต จากการรับเชื้อ Streptococus suis (สเตรปโตคอคคัส ซูอิส) เข้าไปในร่างกาย

ว่าแต่...เนื้อหมูดิบจะส่งผลกระทบถึงขั้นเสียชีวิตได้ขนาดนั้นเชียวหรือ วันนี้กระปุกดอทคอม ขออาสามาเตือนภัยเรื่องนี้กันค่ะ

สำหรับ โรคสเตรปโตคอคคัส ซูอิส เป็นโรคที่เกิดในสุกร เกิดจากเชื้อแบคทีเรีย Streptococus suis ในสกุล Streptococcus ที่ปกติจะมีอยู่ในสุกรเกือบทุกตัว ซึ่งฝังตัวอยู่ในต่อมทอนซิลของสุกร แต่ไม่ได้ก่อให้เกิดโรค เว้นแต่เมื่อใดที่สุกรมีร่างกายอ่อนแอ เครียด หรือป่วยด้วยโรคที่ไปกดภูมิคุ้มกัน แบคทีเรียตัวนี้ก็จะเพิ่มจำนวน และติดเชื้อในกระแสเลือด (bacteremia) และทำให้หมูป่วยและตายได้ในที่สุด

เชื้อ Streptococus suis ติดต่อสู่คนได้อย่างไร

เชื้อ Streptococus suis สามารถเข้าสู่ร่างกายคนได้ 2 ทาง คือ
    1. ผ่านทางบาดแผล รอยถลอก เยื่อบุตา จากการสัมผัสสุกรที่เป็นโรค กลุ่มเสี่ยงที่ควรระวังคือ เกษตรกรผู้เลี้ยงสุกร คนทำงานในโรงฆ่าสัตว์ คนชำแหละเนื้อสัตว์ สัตวแพทย์ สัตวบาล

2.จากการบริโภคเนื้อสุกร เครื่องใน หรือเลือดหมูที่ไม่ผ่านการปรุงให้สุก เช่น ลาบ ลู่ ที่นิยมทำจากเนื้อหมูดิบ ๆ หรือหมูกระทะที่ปิ้งย่างไม่สุก

อาการของผู้ป่วย

ผู้ป่วยที่รับเชื้อ Streptococus suis เข้าสู่ร่างกายแล้ว ภายใน 3 วัน จะมีไข้ คลื่นเหียน ปวดศีรษะ จนเชื้อเข้าสู่กระแสเลือดและเข้าไปสู่เยื่อหุ้มสมอง ทำให้เยื่อหุ้มสมองอักเสบ ข้ออักเสบ ม่านตาอักเสบตามมา และเนื่องจากเยื่อหุ้มสมอง อยู่ใกล้กับปลายประสาทหูชั้นในทั้งสองข้าง เชื้อจึงสามารถลุกลาม และทำให้เกิดหนองบริเวณปลายประสาทรับเสียงและประสาททรงตัว ทำให้หูตึง หูดับ จนหูหนวกร่วมกับอาการเวียนศีรษะและเดินเซตามมาได้ รวมทั้งเกิดอาการ Toxic Shock Syndrome ซึ่งอาการทั้งหมดนี้จะเกิดขึ้นภายใน 14 วัน หลังจากเริ่มมีอาการไข้

นอกจากนี้ ความน่ากลัวของ Streptococus suis ไม่ใช่เพียงแค่ทำให้หูหนวก และสูญเสียการทรงตัวเท่านั้น แต่หากผู้ป่วยเข้ารับการรักษาช้า จะทำให้เชื้อแบคทีเรีย Streptococus suis เข้าไปทำลายเยื่อหุ้มสมอง หรืออาจเกิดติดเชื้อในกระแสโลหิตจนถึงขั้นเสียชีวิตได้ในที่สุด

ขอบคุณค่ะ
  2. IAm
    IAm
    ขอบคุณมากๆเลยค่ะ คุณหนึ่ง โหย..น่ากลัวจังค่ะ
    ยิ่งที่เขาบอกว่า เจ้าเชื้อแบคทีเรียนี้ ปกติจะมีอยู่ในหมูเกือบทุกตัว โอ้ว งั้นหมูที่เรากินๆอยู่ทุกวันนี้ก็มีเจ้าแบคทีเรียอยู่ด้วยแน่เลย
    แล้วบางทีตอนกินหมูกะทะเนี่ย แบบว่า ก็ไม่ค่อยได้ใสใจเท่าไหร่ ว่ามันสุกจริงๆทั้งชิ้นเเล้วยัง (โฮ๊ะๆ รีบๆกลัวกินไม่ทันเพื่อน)
    บางทีก็เคยกินโจ๊ก กินก๊วยเตี๋ยวที่เขาใส่หมูเด้งอ่ะ ก็รู้สึกว่า เหมือนไม่สุก แต่ก็ไม่เป็นไรมั้ง กินไปเถอะ
    พอมาอ่านข้อมูลนี้เเล้ว ไม่กล้ากินอีกเเล้วค่ะ อ่านอาการแล้ว น่ากลัวจัง ส่งผลกับ หู ตา ยันสมอง โอ๊ย ทั้งยังถึงตายเลยอ่ะ -*-
  3. bookerian
    bookerian
    ขอบคุณคุณหนึ่งมากค่ะที่นำข้อมูลมาบอก
    ต่อไปต้องระวังแล้วค่ะ โดยเฉพาะไปทานอาหารนอกบ้านซึ่งเราไม่ได้ทำเอง ไม่รู้ว่าสุกทั้งชิ้นอย่างที่คุณแอมบอกรึป่าว
    บางทีเห็นเหมือนสุก ก็ทานเลย ไม่สนใจดูอีกแล้ว

ต้องระวังๆๆ
  4. Siambrandname Webmaster
    Siambrandname Webmaster
    น่ากลัวมากครับ ขอบคุณคุณwnonach ที่นำมาแบ่งปันครับ
  5. Nakderntang
    Nakderntang
    ขอบคุณ คุณหนึ่งค่ะ สำหรับความรู้ที่นำมาแบ่งปัน น่ากลัวมากค่ะ
    บางทีเวลากินหมูที่ปิ้งเอง ย่างเอง ก็ละเลยที่จะดูว่ามันสุกจริงๆทั้งชิ้นไหม ต่อไปจะระวังให้มากๆค่ะ ขอบคุณค่ะ
Results 1 to 5 of 5