อันตรายจากเครื่องดื่มกระป๋อง ถึงชีวิต

1. IAm
    IAm
    ได้ไปอ่าน บทความหนึ่ง "อันตรายจากเครื่องดื่มกระป๋องถึงชีวิต"
    เเล้วรู้สึกว่า น่ากลัวจังค่ะ เพราะก่อนหน้านี้ ก็ไม่เคยรู้ และไม่เคยระวังเลย
    พอซื้อเครื่องดื่มมาปุ๋บ ก็เปิดกระป๋องซดเลย ไม่ค่อยใช้หลอดดูด้วย ..ยกซด ชื่นใจกว่าเยอะ
    เลยอยากเอามาแบ่งปันเื่พื่อนๆค่ะ

ขอบคุณรูปภาพจาก http://foniixz.exteen.com/20090303/camera-from-soda-can-oatmeal-box-taking-picture-developing-p

>>>
    หลายท่านมัก หยิบเครื่องดื่มกระป๋องจากตู้แช่บ้าง ตู้เย็นบ้าง ดึงฝากระป๋อง
    เปิด แล้วดื่มด้วยความกระหายในทันทีจากกระป๋องเครื่องดื่มนั้นเลย ตายมาหลายรายแล้ว
    โปรดอย่าประมาทเป็นอันขาด ขอเตือนมาให้ทราบด้วยความหวังดี

เรื่องนี้ มีเพื่อนส่งอีเมล์มาให้อ่าน... โดยเขาเล่าว่า เพื่อนเป็นคนระยองไปเยี่ยม
    ญาติป่วยที่โรงพยาบาลจันทบุรี ด้วยความกระหายน้ำ จึงได้ซื้อโค้กมาดื่ม แต่ก็ใช้มือเช็ดฝา
    กระป๋อง แต่มิได้ล้างให้สะอาด

ปรากฏว่า เมื่อกลับถึงบ้านที่ระยอง ตกกลางคืนจู่ๆ ก็มีไข้แล้ว
    ชัก ภรรยานำส่ง ร.พ. ระยอง นอนอยู่สามวันหมอหาสาเหตุไม่พบว่าเป็นโรคอะไร มีอาการเพ้อ ไม่รู้ตัว ตาถลน
    ญาติจึงนำเข้า ร.พ. กรุงเทพ เพราะสงสัยเป็นโรคฉี่หนู ผลการตรวจโดยละเอียด
    ปรากฏว่าเป็นโรคฉี่หนู จริงๆ

ผู้ป่วยนอนไม่รู้ตัวอยู่สองอาทิตย์ หลังจากนั้นอาการค่อยดีขึ้น รักษาตัวต่ออยู่อีกหนึ่งเดือนครึ่ง
    หมดค่ารักษาไป 830,000 บาทเศษ แต่ความจำก็ยังเสื่อมอยู่
    ตอนนี้ก็อยู่ในระหว่างการฟื้นฟูความทรงจำ ซึ่งมักจะพูดจาวกวนไม่ค่อยรู้เรื่อง

ความมักง่ายเพียงครู่เดียว ในการดื่มเครื่องดื่มจากกระป๋อง ไม่ว่าจะเป็น
    โค้กกระป๋อง เป๊ปซี่กระป๋อง แฟนต้ากระป๋อง กาแฟกระป๋อง โอวัลตินกระป๋อง
    หรือ เครื่องดื่มบรรจุกระป๋องชนิดใดๆ ก็ตาม
    ก่อนดื่มจากกระป๋อง คุณต้องแน่ใจว่า
    ได้ล้างฝากระป๋องด้วยน้ำก๊อกและสบู่แล้ว หรือถ้าไม่สามารถล้างฝากระป๋องด้วยน้ำ
    ก๊อกและสบู่ได้ ก็ขอให้ใช้หลอดดูดแทน หรือ เทลงแก้วแล้วค่อยดื่ม

เท่าที่ทราบมา มีจำนวนหลายพันคนที่เสียชีวิต หลังจากดื่มเครื่องดื่มจากกระป๋อง
    โดยไม่ได้ล้างฝากระป๋องก่อนดื่ม ท่านต้องทราบว่า ที่ฝากระป๋องเครื่องดื่มชนิดต่างๆ นั้น
    อาจมีฉี่หนูที่แห้งแล้ว และเป็นพิษ ซึ่งมีอันตรายร้ายแรงถึงชีวิตได้!!!!

เครื่องดื่มกระป๋อง และอาหารกระป๋องมักถูกเก็บไว้ในโกดังเก็บของ และ ในตู้container
    ซึ่งมักจะมีหนูเข้าไปอยู่เต็มไปหมดก็ได้ เครื่องดื่มกระป๋อง และอาหารกระป๋อง
    เหล่านี้ ก็จะถูกส่งต่อไปจำหน่ายยังร้านค้าส่ง ค้าปลีก และ ห้างสรรพสินค้า และ ซุปเปอร์มาเก็ตต่างๆ
    ทั้งในกรุงเทพฯ และ ต่างจังหวัดทั่วประเทศ โดยที่ไม่ได้ทำความสะอาดอย่างถูกต้อง !!!

อันตรายก็จะตกอยู่กับผู้บริโภคที่ประมาท ซึ่งอาจต้องพิการ หรือ ทุพพลภาพหรือ ถึงแก่ชีวิตได้

>>>
    ขอบคุณบทความจาก http://www.mongkoldham.com/text/sanRMC_615.pdf
  2. l_zj
    l_zj
    อืมมม ไม่เคยคิดเลยว่ากระป๋องที่เราซดๆกัน จะเป็นอันตรายได้ขนาดนี้
    ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ
  3. bookerian
    bookerian
    ขอบคุณสำหรับบทความค่ะ อันตรายใกล้ตัวจริงๆ
  4. Nakderntang
    Nakderntang
    ขอบคุณนะคะ เรื่องบทความนี้

อ่านแล้ว
    จะทานอะไรต้องระวังให้มาก
    เพราะมันคือเราเองนำ เข้าร่างกายเราเอง
  5. IAm
    IAm
    ขอบคุณ คุณ l_zj คุณ bookerian และคุณ Nakderntang ที่เข้ามาพูดคุยค่ะ

Quote Originally Posted by l_zj View Post
    อืมมม ไม่เคยคิดเลยว่ากระป๋องที่เราซดๆกัน จะเป็นอันตรายได้ขนาดนี้
    ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ
    ใช่แล้วค่ะ คราวนี้ซื้อมาก็ซดเลย ไม่ได้แล้วอ่ะ ก็คงต้องล้างหรือไม่ก็ต้องใช้หลอดล่ะ
    แต่แอมว่านะ ซดเลยนี่ชื่นใจกว่าเยอะเลย เฮ้อ

Quote Originally Posted by bookerian View Post
    ขอบคุณสำหรับบทความค่ะ อันตรายใกล้ตัวจริงๆ
    ใกล้มากๆเลยค่ะ ก่อนหน้านี้ก็ไม่เคยคิดว่าจะมีงี้ด้วย แต่พออ่านแล้ว
    โห โรคฉี่หนูมาอยู่ถึงในตู้แช่เลยหรือเนี่ย

Quote Originally Posted by Nakderntang View Post
    ขอบคุณนะคะ เรื่องบทความนี้
    อ่านแล้ว
    จะทานอะไรต้องระวังให้มาก
    เพราะมันคือเราเองนำ เข้าร่างกายเราเอง
    ชอบประโยคนี้มาเลยค่ะ เราเองนำ เข้าร่างกายเราเอง จริงค่ะจริง
    บางทีแอมอ่ะ เวลาทำอะไร แล้วมันพลาด ก็จะมองหาว่า ใครๆ ใครเอาสิ่งนี้มาให้ฉัน
    แต่จริงๆแล้ว เราก็คือคนสุดท้า่ย ที่เป็นคนเืลือกเอามันเข้ามาที่ตัวเราเองนี่นา อิอิ ขอบคุณค่ะ
  6. Nakderntang
    Nakderntang
    ชอบประโยคนี้มาเลยค่ะ เราเองนำ เข้าร่างกายเราเอง จริงค่ะจริง
    บางทีแอมอ่ะ เวลาทำอะไร แล้วมันพลาด ก็จะมองหาว่า ใครๆ ใครเอาสิ่งนี้มาให้ฉัน
    แต่จริงๆแล้ว เราก็คือคนสุดท้า่ย ที่เป็นคนเืลือกเอามันเข้ามาที่ตัวเราเองนี่นา อิอิ ขอบคุณค่ะ
    [/quote]

ค่ะ แต่ก็ใช่ว่า เราจะไม่มอง คนที่ทำให้มันมีอันตราย หรือ ทำให้เกิดการปนเปื้อนนะคะ
    เพียงแต่ในส่วนของเรา เราก็ต้องระวัง ส่วนในส่วนที่คนอื่นผิด ก็ต้องไปทำให้ไม่ผิดซ้ำเช่นกันค่ะ
    ต่างคนต่างรับผิดชอบค่ะ

ขอบคุณค่ะ
  7. itasian
    itasian
    ขอบคุณครับที่เอาความรู้นี้มาแบ่งปัน

จากที่เคยไปเที่ยวที่โรงงานผลิตน้ำอัดลม สมัยเด็กๆ
    จำได้ว่า สภาพคลังสินค้าของเขา ไม่ได้มีระบบการป้องกันหนู เลยครับ
    ผมเห็น หนูวิ่งเพ่นพล่านเต็มไปหมด ไม่แปลกใจเลยครับที่จะมี ฉี่หนูติดมาด้วย
    ทางโรงงานก็ควรหาวิธีป้องกันหนู ไม่ให้เข้าไปในโรงงานให้ได้

ส่วนผู้ที่ซื้อสินค้าเหล่านี้ไปขายอีกต่อหนึ่ง
    ควรทำความสะอาดก่อนที่จะวางขาย เพื่อความปลอดภัยของลูกค้า
    และที่ร้านค้าเองก็ต้องมีระบบป้องกันหนู อีกเช่นกัน เพราะเป็นคลังสินค้าขนาดเล็ก
    มีโอกาสที่หนูจะมาวิ่งเที่ยวเล่น เช่นกัน

สุดท้าย อยู่ที่เราล่ะครับ ผู้ซื้อ ผู้กิน
    เราควรทำความสะอาด ให้ดีก่อนจะกิน ถ้าให้ดี ต่อให้ล้างสะอาดแล้ว
    ก็ไม่ควรกินจากกระป๋องโดยตรง เพราะอาจมีสารพิษตกค้างอยู่ก็เป็นได้
    ควรใช้หลอด หรือเทออกใส่แก้วจะดีกว่าครับ

และเดี๋ยวนี้ แม้แต่แบบขวด เราก็ควรล้างให้สะอาดก่อนกินนะครับ
    แบบขวดนี่ ต้องระวังเพิ่มนะครับ เพราะที่ปากขวดบ่อยครั้ง ผมเห็นสนิมเกาะที่ปากขวด
    หากเรากินจากขวดโดยตรงเลย เราอาจกินเอาสนิมเข้าไปด้วย เป็นอันตรายแน่นอนครับ

ดังนั้น ทั้งหมดนี้ ผมเห็นด้วยกับ คุณ Nakderntang ครับ
    ในส่วนของเรา เราก็ควรรับผิดชอบ ชีวิตของตัวเราเองครับ
    ใครจะมารับผิดชอบชีวิตให้เราได้ ถ้าไม่ใช่ตัวเราเอง จริงไหมครับ

ขอบคุณครับ
  8. IAm
    IAm
    Quote Originally Posted by Nakderntang View Post

ค่ะ แต่ก็ใช่ว่า เราจะไม่มอง คนที่ทำให้มันมีอันตราย หรือ ทำให้เกิดการปนเปื้อนนะคะ
    เพียงแต่ในส่วนของเรา เราก็ต้องระวัง ส่วนในส่วนที่คนอื่นผิด ก็ต้องไปทำให้ไม่ผิดซ้ำเช่นกันค่ะ
    ต่างคนต่างรับผิดชอบค่ะ

ขอบคุณค่ะ
    ขอบคุณค่ะ คุณ Nakderntang ที่ชี้ให้เห็นว่า
    เหตุมันเกิดจากที่ ตัวเรา และ คนอื่นด้วย อย่างนั้นใช่ไหมคะ
    และ ก็ต้อง ต่างรับผิดชอบ ในส่วนของตัวเอง
  9. IAm
    IAm
    Quote Originally Posted by itasian View Post
    ขอบคุณครับที่เอาความรู้นี้มาแบ่งปัน

จากที่เคยไปเที่ยวที่โรงงานผลิตน้ำอัดลม สมัยเด็กๆ
    จำได้ว่า สภาพคลังสินค้าของเขา ไม่ได้มีระบบการป้องกันหนู เลยครับ
    ผมเห็น หนูวิ่งเพ่นพล่านเต็มไปหมด ไม่แปลกใจเลยครับที่จะมี ฉี่หนูติดมาด้วย
    ทางโรงงานก็ควรหาวิธีป้องกันหนู ไม่ให้เข้าไปในโรงงานให้ได้

ส่วนผู้ที่ซื้อสินค้าเหล่านี้ไปขายอีกต่อหนึ่ง
    ควรทำความสะอาดก่อนที่จะวางขาย เพื่อความปลอดภัยของลูกค้า
    และที่ร้านค้าเองก็ต้องมีระบบป้องกันหนู อีกเช่นกัน เพราะเป็นคลังสินค้าขนาดเล็ก
    มีโอกาสที่หนูจะมาวิ่งเที่ยวเล่น เช่นกัน

สุดท้าย อยู่ที่เราล่ะครับ ผู้ซื้อ ผู้กิน
    เราควรทำความสะอาด ให้ดีก่อนจะกิน ถ้าให้ดี ต่อให้ล้างสะอาดแล้ว
    ก็ไม่ควรกินจากกระป๋องโดยตรง เพราะอาจมีสารพิษตกค้างอยู่ก็เป็นได้
    ควรใช้หลอด หรือเทออกใส่แก้วจะดีกว่าครับ

และเดี๋ยวนี้ แม้แต่แบบขวด เราก็ควรล้างให้สะอาดก่อนกินนะครับ
    แบบขวดนี่ ต้องระวังเพิ่มนะครับ เพราะที่ปากขวดบ่อยครั้ง ผมเห็นสนิมเกาะที่ปากขวด
    หากเรากินจากขวดโดยตรงเลย เราอาจกินเอาสนิมเข้าไปด้วย เป็นอันตรายแน่นอนครับ

ดังนั้น ทั้งหมดนี้ ผมเห็นด้วยกับ คุณ Nakderntang ครับ
    ในส่วนของเรา เราก็ควรรับผิดชอบ ชีวิตของตัวเราเองครับ
    ใครจะมารับผิดชอบชีวิตให้เราได้ ถ้าไม่ใช่ตัวเราเอง จริงไหมครับ

ขอบคุณครับ
    ขอบคุณ คุณ itasian ค่ะ ที่มาเล่าประสบการณ์ที่เคยไปที่โรงงานผลิตน้ำอัดลม ให้ได้ฟังค่ะ
    ""จำได้ว่า สภาพคลังสินค้าของเขา ไม่ได้มีระบบการป้องกันหนู เลยครับ
    ผมเห็น หนูวิ่งเพ่นพล่านเต็มไปหมด ไม่แปลกใจเลยครับที่จะมี ฉี่หนูติดมาด้วย""

เห็นภาพเลยค่ะ
    ""ในส่วนของเรา เราก็ควรรับผิดชอบ ชีวิตของตัวเราเองครับ
    ใครจะมารับผิดชอบชีวิตให้เราได้ ถ้าไม่ใช่ตัวเราเอง จริงไหมครับ""

จริงค่ะ ขอบคุณค่ะ
  10. Ohh
    Ohh
    บางเรื่องเป็นเรื่องเล็กๆ ที่ใครๆก็ไม่เคยใส่ใจ แต่ใครจะรู้ว่าเรื่องเล็กๆแบบนี้ จะนำมาซึ่งอันตรายที่ร้ายแรงมาก ซึ่งอยู่ใกล้ๆ ตัวเราทั้งสิ้น

ขอบคุณที่มาแบ่งปันความรู้คะ
  11. IAm
    IAm
    Quote Originally Posted by Ohh View Post
    บางเรื่องเป็นเรื่องเล็กๆ ที่ใครๆก็ไม่เคยใส่ใจ แต่ใครจะรู้ว่าเรื่องเล็กๆแบบนี้ จะนำมาซึ่งอันตรายที่ร้ายแรงมาก ซึ่งอยู่ใกล้ๆ ตัวเราทั้งสิ้น

ขอบคุณที่มาแบ่งปันความรู้คะ
    ขอบคุณOhh ที่เข้ามาร่วมพูดคุยค่ะ
    จริงอย่างที่คุณOhh บอกค่ะ มันเป็นเรื่องเล็กๆ ที่เรามองข้ามไปเลยเนอะ
    ก็แค่ กระป๋องน้ำ > ซื้อมา > เปิด > ดื่ม ไม่คิดว่าอาจจะพาเอาอันตรายร้ายแรงมาด้วย
Results 1 to 11 of 11