มาตั้งกระทู้ให้ขบคิด....วิศวกรไทยที่ถูกจับไป

1. Lookyeeja
    Lookyeeja
    เนื่องจากดูทีวีทุกวัน ดูข่าวแล้วมันแสลงใจ
    มีความรู้สึกเหมือน เล่นอะไรกันอยู่เนี่ย เอาชีวิตคนไทยเป็นตัวประกัน เพื่อผลประโยชน์ใคร
    ถ้าทักษิณ/ชวลิตช่วยเจรจาพาวิศวกรผู้โชคร้ายกลับมาได้ แล้วจะเกิดอะไรขึ้นต่อ
    ฝ่ายทักษิณคงหวังจะเรียกศรัทธากลับมาหรือเปล่า หรือตกลงกับเขมรเป็นเครื่องต่อรองอะไรหรือเปล่า

มาช่วยกันวิเคราะห์เกมนี้กันหน่อยสิคะ ตอนนี้เห็นใจวิศวกรจริงๆ คือหยีก็ไม่คิดว่าวิศวกรไม่รู้อิโหน่อิเหน่
    แต่ก็ไม่คิดว่าจะมีคนคิดแผนนี้ได้
  2. noinoi5
    noinoi5
    มาแล้วค่า....มารายงานตัวเป็นท่านที่ 2 นะ.....

จากความคิดเห็นส่วนตั๊ว...ส่วนตัว....และจากการคาดเดา...จากพฤติกรรมของคุณหน้าปี๊บ

เดี๋ยวพอถึงวันหรือใกล้วันเฉลิม (ขออภัยที่ต้องยกวันที่นี้นะคะ)......

พ่อหน้าปี๊บ....ก็คงทำเรื่องขอให้ทาง ฮุนเซน...ปล่อยตัว..วิศวกรไทย..

เพื่อให้เป็นของขวัญ(ถวายแด่พ่อหลวง) หรือเพื่อที่จะได้ง่ายต่อการขออภัยโทษ....

คิดแล้วมันก็น่าเกลียดนะคะ....พ่อหน้าปี๊บใช้คนไทย...เป็นเครื่องมือต่อรอง...

เพื่อผลประโยชน์ส่วนตน......เห็นแล้วอยากจะเอา Gucci วางไว้บนหน้าปี๊บจริงๆ...

*ขออภัยหากแสดงความคิดเห็นรุนแรงไปนิดส์.....มิได้มีเจตนาใด..แต่แค่ไม่ชอบหน้าปี๊บเท่านั้นค่ะ
  3. leeduj
    leeduj
    เห็นเค้าออกข่าวอีกแล้วค่ะ ว่าแม้วลวงโลกอีกแล้ว สร้างกระแสให้ตัวเองเป็นhero
    เพราะ แม่วิศวกรไทยที่แท้เป็นแกนนำเสื้อแดงโคราชตัวยง
    ช่วยกัยวางแผน ชงเองกินเอง
    ทำเป็นเกิดเรื่องแล้วให้แม้วเจรจา จิ๋วพากลับ ดีสเครดิตรับบาลว่าไม่มีปัญญา ต้องให้แม้วออกโรง
    แล้วบางทีก็จมีเรื่องผลประโยชน์ คือเขมรจะยึด CAT เป็นของตัวเอง (แต่ข้อมูลหลังนี่ยังไม่แน่ใจค่ะ)

แต่สรุปว่า เลวได้หมดจดเลยจริงๆสำหรับทรราชกลุ่มนี้
  4. peeranutt
    peeranutt
    ตอนแรก เราเองก็คิดว่าน่าสงสารนะครับ

แต่พออ่านข่าวไปๆมาๆ(ไทยรัฐ) ทำไมๆ มัน เขียนข่าวได้ไม่ไหวจริงๆ

ทำไม แม่ ของคนนั้นต้องขอบคุณทักษิณ ทั้งที่ทักษิณมันไม่ได้ทำอะไร

ทำไม ทางเขมรต้องติดต่อ ผ่านบิ๊กจิ๋ว แทนที่จะเป็น กระทรวง ตปท...

เผอิญ มาเห็น คุณแม่เค้า เป็น แกนนำเสื้อแดง ตัวยิ่งใหญ่ของโคราช
    ภาพ เลยประกอบ ได้ค่อนข้างชัดเจน
    พูดออกมา อาจจะน่าเกลียด ไปซ้ำเติมคนติดคุกเขมร แต่บางทีก็น่าคิดนะครับ

พอภาพนี้ออกมา
    คำพูดของ จุตพร หน้าเหียก ที่บอกว่ามีเทปลับ ของ กษิต สั่งเรื่องข้อมูลแผนการบินทักษิณ
    ก็ จบเลย ยิ่งทางการเขมรออกมา บอกเองเลยด้วยว่า ไม่มีเทปอะไรทั้งนั้น
    ภาพที่เราคิดเรื่องละคร และการจัดฉากยิ่งชัดเจนขึ้นไปอีก

สรุป เป้นละคร เรื่อง "แม้ว Wanna be Hero...."

คิดๆแล้ว ก็แย่ๆจัง จะฟันธงก็ไม่กล้า แต่ใจเราก็โน้มเอียงมาทางนี้อ่านะ

(.... สังเกต จุตพรมักจะมีเทปลับเสมอ แต่สุดท้าย ก็ไม่เหนจะมี จะกลัวก็กลัวแต่มันทนไม่ไหว เอาของลับมาโชว์ สิเนี่ย อิอิ)
  5. Lookyeeja
    Lookyeeja
    Quote Originally Posted by noinoi5 View Post
    มาแล้วค่า....มารายงานตัวเป็นท่านที่ 2 นะ.....

จากความคิดเห็นส่วนตั๊ว...ส่วนตัว....และจากการคาดเดา...จากพฤติกรรมของคุณหน้าปี๊บ

เดี๋ยวพอถึงวันหรือใกล้วันเฉลิม (ขออภัยที่ต้องยกวันที่นี้นะคะ)......

พ่อหน้าปี๊บ....ก็คงทำเรื่องขอให้ทาง ฮุนเซน...ปล่อยตัว..วิศวกรไทย..

เพื่อให้เป็นของขวัญ(ถวายแด่พ่อหลวง) หรือเพื่อที่จะได้ง่ายต่อการขออภัยโทษ....

คิดแล้วมันก็น่าเกลียดนะคะ....พ่อหน้าปี๊บใช้คนไทย...เป็นเครื่องมือต่อรอง...

เพื่อผลประโยชน์ส่วนตน......เห็นแล้วอยากจะเอา Gucci วางไว้บนหน้าปี๊บจริงๆ...

*ขออภัยหากแสดงความคิดเห็นรุนแรงไปนิดส์.....มิได้มีเจตนาใด..แต่แค่ไม่ชอบหน้าปี๊บเท่านั้นค่ะ

โห คุณหน่อย คิดลึกล้ำอ่ะ แต่อาจจะเป็นไปได้นะ
    พ่อหน้าปี๊...บ เค้าชอบเป็น hero นำทัพ เมื่อเสียงปืนแตก 5555

บ้านหยีก็ไม่ปลื้มพ่อหน้าปี๊...บซักเท่าไหร่ แอบนี้มีของใช้ในบ้านเป็นรูปพ่อหน้าปี๊..บ เจอกันทุกวันก่อนเข้าบ้าน อิอิ
  6. Lookyeeja
    Lookyeeja
    Quote Originally Posted by leeduj View Post
    เห็นเค้าออกข่าวอีกแล้วค่ะ ว่าแม้วลวงโลกอีกแล้ว สร้างกระแสให้ตัวเองเป็นhero
    เพราะ แม่วิศวกรไทยที่แท้เป็นแกนนำเสื้อแดงโคราชตัวยง
    ช่วยกัยวางแผน ชงเองกินเอง
    ทำเป็นเกิดเรื่องแล้วให้แม้วเจรจา จิ๋วพากลับ ดีสเครดิตรับบาลว่าไม่มีปัญญา ต้องให้แม้วออกโรง
    แล้วบางทีก็จมีเรื่องผลประโยชน์ คือเขมรจะยึด CAT เป็นของตัวเอง (แต่ข้อมูลหลังนี่ยังไม่แน่ใจค่ะ)

แต่สรุปว่า เลวได้หมดจดเลยจริงๆสำหรับทรราชกลุ่มนี้

Quote Originally Posted by peeranutt View Post
    ตอนแรก เราเองก็คิดว่าน่าสงสารนะครับ

แต่พออ่านข่าวไปๆมาๆ(ไทยรัฐ) ทำไมๆ มัน เขียนข่าวได้ไม่ไหวจริงๆ

ทำไม แม่ ของคนนั้นต้องขอบคุณทักษิณ ทั้งที่ทักษิณมันไม่ได้ทำอะไร

ทำไม ทางเขมรต้องติดต่อ ผ่านบิ๊กจิ๋ว แทนที่จะเป็น กระทรวง ตปท...

เผอิญ มาเห็น คุณแม่เค้า เป็น แกนนำเสื้อแดง ตัวยิ่งใหญ่ของโคราช
    ภาพ เลยประกอบ ได้ค่อนข้างชัดเจน
    พูดออกมา อาจจะน่าเกลียด ไปซ้ำเติมคนติดคุกเขมร แต่บางทีก็น่าคิดนะครับ

พอภาพนี้ออกมา
    คำพูดของ จุตพร หน้าเหียก ที่บอกว่ามีเทปลับ ของ กษิต สั่งเรื่องข้อมูลแผนการบินทักษิณ
    ก็ จบเลย ยิ่งทางการเขมรออกมา บอกเองเลยด้วยว่า ไม่มีเทปอะไรทั้งนั้น
    ภาพที่เราคิดเรื่องละคร และการจัดฉากยิ่งชัดเจนขึ้นไปอีก

สรุป เป้นละคร เรื่อง "แม้ว Wanna be Hero...."

คิดๆแล้ว ก็แย่ๆจัง จะฟันธงก็ไม่กล้า แต่ใจเราก็โน้มเอียงมาทางนี้อ่านะ

(.... สังเกต จุตพรมักจะมีเทปลับเสมอ แต่สุดท้าย ก็ไม่เหนจะมี จะกลัวก็กลัวแต่มันทนไม่ไหว เอาของลับมาโชว์ สิเนี่ย อิอิ)

ขอบคุณมากเลยค่ะ รู้สึกตาสว่างมากๆ หยีดูข่าวช่องฟรีทีวี
    ไม่เห็นมีประเด็นนี้ให้รับรู้เลย (หรือเราพลาดชมไป 5555 มัวแต่ซื้อของอยู่ในนี้)

แบบนี้อาจเข้าข่ายจัดฉากกันได้เลยนะเนี่ย โถๆๆๆ เราก็สงสารชะตากรรม เริ่มเปลี่ยนทัศนะ แต่ขอข้อมูลเฟิร์มอีกหน่อย แต่รัฐบาลไทยก็คงต้องช่วยอยู่ดี ทั้งๆ ที่รู้ว่าแผนมาแบบนี้อ่ะ

จตุพรนี่ แม่หยีเห็นในทีวีทีไรอยากส่งของลับให้ 5555555
    หน้าตา โหงวเฮ้งมันบ่งบอกถึงความไม่ดี
  7. peeranutt
    peeranutt
    ไม่เหนมันจะกลับมาเลย

นอกจากหน้าปิ๊บ แล้ว ยัง หน้าตัว เมี- เน้อ
  8. Lookyeeja
    Lookyeeja
    คุณ peeranutt เค้าต้องกลับมาสิ เค้าเป็น hero นะ
    มี hero นี่ไหน ทิ้งคนของตน ต้องอยู่ร่วมทุกข์ร่วมสุขกันซี้

อยากรู้จัง ก.ตปท.ทั้งไทยทั้งเขมรจะยังไงต่อ ติดส.-อา.
    เขมรเค้าไม่ทำงาน วันพักผ่อน ไม่ว่าจะเกิดเรื่องอะไรก็ตาม

แต่ดูในข่าวตอนบ่าย เห็นว่าสัปดาห์หน้าจะให้แม่ไปเยี่ยมวิศวกรได้นี่นา
    สงสัยจะออกมาขอบคุณทักษิณอีกตามเคยหรือเปล่าหว่า..
  9. peeranutt
    peeranutt
    Quote Originally Posted by Lookyeeja View Post
    คุณ peeranutt เค้าต้องกลับมาสิ เค้าเป็น hero นะ
    มี hero นี่ไหน ทิ้งคนของตน ต้องอยู่ร่วมทุกข์ร่วมสุขกันซี้

อยากรู้จัง ก.ตปท.ทั้งไทยทั้งเขมรจะยังไงต่อ ติดส.-อา.
    เขมรเค้าไม่ทำงาน วันพักผ่อน ไม่ว่าจะเกิดเรื่องอะไรก็ตาม

แต่ดูในข่าวตอนบ่าย เห็นว่าสัปดาห์หน้าจะให้แม่ไปเยี่ยมวิศวกรได้นี่นา
    สงสัยจะออกมาขอบคุณทักษิณอีกตามเคยหรือเปล่าหว่า..

อิอิ

ก็ hero ตอแหลแบบ มันไง ที่ไม่กลับมา
    แล้ว hero ที่ไหนละครับนี่ โดนคนไล่คนเกลียดเยอะจัง
    ถ้ากลับมา ขอให้มันกลับมาอยู่ในคุก
    แต่จะดีที่สุดเลย คือ กลับมาโดย คอนเทนเนอร์ อิอิ
    ประเทศไทย จะสงบ ขึ้นทันที
    ปัญหาจะคลี่คลาย

10. noinoi5
    noinoi5
    แม่เจ้า....ว่าแล้ว..แม่ของวิศวกร..ต้องเป็นแกนนำ....(ตุ๊ย)..

เขาเล่นละครกัน...เหนื่อยไหมเนี่ย...เรื่องเนี้ย..

คุณpeeranutt เปลี่ยนคำว่า hero มาเติมสระ อี ...บน ฮี ดีไหมอ่ะ....

และเพิ่มเสียงสูง..ขึ้นอีกนิด..เหมาะเจาะกับพ่อหน้าปี๊บมาก..
  11. peeranutt
    peeranutt
    แร๊งงง !!

555

อยากอยู่ แต่เราแอบเกรงใจ สายตาประชาชีอ่ะครับ คุณน้อย อิอิ

ฮี แบบนี้ ----- > ได้ ฮี๋ อ่านว่า ฮี๋ เขียนอีกแบบได้ว่า ......

อุ่ย ไม่เอาไม่พูด ไม่เอาๆไม่บอก 555
  12. authentic_only
    authentic_only
    ไม่ได้รู้ข่าวคราวเรื่องนี้ แต่อ่านเรื่องที่คุณหยีมาแปะ ก็เลยปะติดปะต่อเรื่องราวเอง

อ่านแล้ว มันร้อนในอก ไฟสุมทรวง (เลวจริงๆ ไม่มีคำที่จะด่ามันออกอากาศได้อีกแล้ว)
  13. srichardson
    srichardson
    ว่าแล้วเชียวดูข่าวแล้วทะแม่งๆ น่าสมเพชพี่แม้ว พยายามทำทุกวิธีทางเลยนะสร้างเรื่องเองก็ได้ด้วย เฮ้อ...
  14. greenpark
    greenpark
    วันที่เราดูทีวีที่เค้าสัมภาษณ์แม่เค้านะ เราว่าทำไมแม่เค้าแต่งหน้าเค๊มเข้ม ดูไม่ค่อยเศร้าเลย ถ้าเป็นแม่เรานะ นั่งคงไม่อยู่ล้มเป็นตุ๊กตาล้มลุกแน่นอน หน้าเน้อนี่ไม่ต้องพูดถึงต้องโทรมสุดๆ เฮ้อ คนเรา
  15. KAN
    KAN
    คิดว่าใช่อะคะ พ่อหน้าปี๊บ(ขอยืมมาใช้บ้างชอบๆ) นี่เค้าเก่งเรื่องสร้างภาพอยู่แล้ว เสียความรู้สึก
    ที่อุตส่าห์เป็นห่วงคนไทยด้วยกัน...เสียชาติเกิดจริงๆ...

ถ้างานนี้สำเร็จ พ่อหน้าปิ๊บก็เป็นฮีโร่ พี่ฮุนฯ กอ้ยึด CAT ไปเสร็จแล้วเดี๋ยวพ่อหน้าปิ๊บซื้อเอง
    55555555
    เข้าล็อคเค้าเลยพี่น้องเอ้ยยยยยย
  16. peeranutt
    peeranutt
    ได้ fwd mail มา
    เอามาลองให้ดูนะครับ

พลเรือเอก บรรณวิทย์ เก่งเรียน อดีตรองปลัดกระทรวงกลาโหมและสมาชิกสภานิติบัญญัติแห่งชาติ ได้เปิดเผยกับสื่อมวลชนเมื่อวานนี้ว่า การจับวิศวกรไทยในเขมรแท้จริงแล้วเป็นแค่แผนสร้างวีรบุรุษกำมะลอ ซึ่งจะไม่ยอมให้คนไทยถูกหลอกลวงด้วยการเล่นปาเช่นนี้

พลเรือเอก บรรณวิทย์ เก่งเรียน ได้เปิดเผยกับสื่อมวลชนเมื่อวานนี้ว่า ตอนแรกที่ได้ข่าวคนไทยถูกจับในเขมรก็รู้สึกตกใจและเป็นห่วง เพราะเข้าใจว่าเขมรต้องการสร้างสถานการณ์ที่จะก่อสงครามกับประเทศไทย แต่ครั้นตรวจสอบข่าวสารทางลึกก็พบว่าเป็นแค่แผนการสร้างวีรบุรุษกำมะลอเพื่อให้นักโทษชายทักษิณเป็นพระเอกเท่านั้น

พลเรือเอก บรรณวิทย์ เก่งเรียน กล่าวว่าขณะนี้ตัวละครที่เกี่ยวข้องเริ่มถูกเปิดเผยออกมาแล้วว่าผู้ถูกจับเป็นลูกจ้างของบริษัทในเครือข่ายของนักโทษชายทักษิณ ถูกโทรศัพท์ตามตัวด่วนเพื่อรับทราบแผนการก่อนถูกจับ แล้วปล่อยข่าวว่ามีแผนสังหารนักโทษชาย โดยผู้ถูกจับเป็นสายลับไปลักลอบตรวจสอบเที่ยวบินของนักโทษชาย ทั้ง ๆ ที่ไม่ได้เป็นสายลับ และไม่ได้เกี่ยวข้องในเรื่องการเมืองใด ๆ เลย เป็นเพียงหมากตัวหนึ่งเท่านั้น ส่วนมารดาของผู้ถูกจับก็เป็นเครือญาติของนักการเมืองใหญ่ที่เพิ่งเข้าพรรคเพื่อไทย แกล้งออกมาโวยวายว่าลูกป่วยหนัก ขาดยาอาจเสียชีวิต ทั้ง ๆ ที่ความจริงไม่ได้ป่วยดังที่พูดถึงเลย เป็นการสร้างสถานการณ์เพื่อกดดันรัฐบาล

พลเรือเอก บรรณวิทย์ เก่งเรียน กล่าวว่าในขณะจับกุม นักโทษชายและ ส.ส.พรรคเพื่อไทยกว่า 50 คนอยู่กับนายฮุนเซนที่เขมร ทราบเรื่องการถูกจับแล้วก็ไม่รู้สึกตกใจ ไม่ได้แสดงท่าทีเป็นห่วงคนไทยด้วยกันและไม่แสดงท่าทีช่วยเหลือ มี ส. ส.คนหนึ่งแกล้งพูดว่าสมน้ำหน้าที่ถูกจับ ดังนั้นทีนักโทษชายอ้างว่าเพิ่งรู้จึงไม่เป็นความจริง

พลเรือเอก บรรณวิทย์ เก่งเรียน สรุปว่าปาเรื่องนี้ทำขึ้นโดยมีเป้าหมาย 3 ประการ คือ ช่วงแรกต้องการสร้างความขัดแย้งกับรัฐบาลไทย และต้องการตบหน้ารัฐบาลนายอภิสิทธิ์ ทำให้เกิดพะว้าพะวัง ในช่วงที่นักโทษชายอยู่ในเขมร และจะจบลงด้วยวีรบุรุษขี่ม้าขาวเจรจาให้มีการปล่อยตัวแล้วส่งลิ่วล้อไปรับตัว ขณะนี้อยู่ในช่วงที่ 3 ที่เผยโฉมให้เห็นชัดเจนแล้ว เป็นละครน้ำเน่าที่ผมจะไม่ยอมให้ใช้หลอกคนไทยได้อีก.

ข้อมูลเสริม
    นายศิวลักษณ์ ชุติพงษ์ บิดาชื่อ สุวิทย์ ชุติพงษ์
    บิดาปัจจุบันเสียชีวิตไป10ปีแล้วโดยบิดาของวิศวกรเคยร่วมธุรกิจภาพยนต์กับทักษิณ เรื่องนี้มีเล่ห์นัยๆยังไงไม่รู้นะ
    คนภาพยนต์

17. ppoo
    ppoo
    ก้อว่าแล้วเหมือนกัน
    ตั้งแต่แรกๆ ที่เพื่อนมันบอกว่าไม่เคยเห็นอีคนนี้พูดว่าไม่ชอบไอ้ปี๊บนี่เล้ย

HELLYWOOD จริงๆ
  18. peeranutt
    peeranutt
    เป็นข้อสังเกตอีกนิดนึง

1. ถ้า นายคนนี้จารกรรมข้อมูล เพื่อให้รัฐบาลไทยจริง(หรือไม่จริง) ซึ่งก็ถือว่าเป็นกปฏิปักา์กับทักษิณ
    ทำไมฝ่ายค้ายถึงไม่วิจารณ์ หรือว่าอะไรในเรื่องนี้เลย

2. แม่ของนายคนนี้เดินทางไปเขรม ในฐานะแม่ของนักโทษ
    ทำไม ... แม่ของนักโทษ ได้รับการต้อนรับเป็นอย่างดี รัฐมนตรีของเขมรถึงออกมารับเอง

คิดๆ แล้วก็ แปลกหลายเรื่อง
  19. j-e-a-b
    j-e-a-b
    เมื่อไหร่มันจะตายไปให้พ้น ๆ ซะที
  20. Siambrandname Webmaster
    Siambrandname Webmaster
    ขออนุญาตเจ้าของกระทู้และเจ้าของกรุ๊ปครับ ทดสอบระบบการเชื่อมต่อกระทู้ระหว่าง Social Group และ Main Forum ครับ

ขอบคุณครับ
Results 1 to 20 of 20