ลาสาวแม่กลอง จาก พนม นพพร จนถึง โจ้ อมรินทร์ (วงพอส) เพลงเดียวกันแท้ๆ แต่รู้สึกต่างกัน

1. bit
    bit

เรื่องมันมีอยู่ว่า เมื่อประมาณสัก 6 ปีที่แล้ว ตอนสมัยนั้น เป็นช่วงที่เรียนจบได้สักปีกว่าๆ และก็เริ่มออกมาทำงาน แล้วปรากฏว่า ตอนที่ทำงานอยู่ มีเพื่อนคนหนึ่ง ที่นั่งอยู่ในห้องทำงานเดียวกัน เกิดไปซื้ออัลบั้ม Simply Me ของคุณ โจ้ อมรินทร์ เหลืองบริบูรณ์ หรือ คุณโจ้ วงพอส ผู้ล่วงลับ (เศร้า) เข้ามาฟังในห้อง ไอ้เราก็เลยได้ถือโอกาสฟังไปด้วย (เพราะเพลงเขาเพราะจริงๆ ถ้าไม่เพราะคงต้องบอกว่าโดนบังคับฟังครับ 5555)

ฟังไปฟังมา ก็ไปสะดุดอยู่เพลงหนึ่ง เลยเดินไปถามเพื่อน ว่าเพลงชื่ออะไร สุดท้ายก็ได้คำตอบว่า เพลงชื่อ "ลาสาวแม่กลอง" เนื่องด้วยตอนนั้น ชอบเพลงนี้มาก ผมก็เลยไปเสาะแสวงหา ไล่ฟังมันทุกเวอร์ชั่น แม้แต่ เวอร์ชั่นร้องเองที่บ้าน ถ้ามีก็ไม่เว้น (ไม่รู้เกิดบ้าพลังอะไรขึ้นมา ตอนนั้น ) ก็เลยหยิบเพลงนี้ มาแชร์เพื่อนๆ ชาว sbntown ได้ฟังร่วมกันนะครับ

เพลง ลาสาวแม่กลอง นั้น เป็นผลงานชิ้นเอก ครูเกษม สุวรรณเมนะ ซึ่งเป็นครูเพลงที่เป็นปูชนียบุคคลของวงการลูกทุ่งไทยท่านหนึ่ง เพลงนี้ แต่งขึ้นเมื่อ พ.ศ. ใด ผมไม่ทราบชัด (หาข้อมูลในเน็ตก็ไม่เจอ T T) และได้ถูกขับร้องครั้งแรกโดย คุณ พนม นพพร ซึ่งว่ากันว่า เพลงนี้ ทำให้คุณพนม ได้ก้าวขึ้นสู่แนวหน้า ของวงการเพลงลูกทุ่งไทย ในขณะนั้น (ขับร้องครั้งแรก เมื่อ พ.ศ. ใด ผมก็ไม่ทราบชัดเช่นกันครับ)

ส่วนเนื้อหาของเพลงนั้น ขอให้อ่าน ตามลิงค์ด้านล่างนะครับ ผมอ่านที่เขาบรรยายแล้ว ยอมรับว่า รวมแล้วเค้าเขียนได้ดีกว่าที่ผมคิดจะเขียนเสียอีกครับ (มี 3 ลิงค์นะครับ)

http://www.googig.com/story.php?action=view&id=7947
    http://www.oknation.net/blog/print.php?id=17653
    http://www.banana-tai-tai.com/index....182527&Ntype=9

(คุณพนม นพพร)

เวอร์ชั่นต้นฉบับที่ คุณพนม นพพร เป็นคนร้องนั้น ด้วยความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ผมยังรู้สึกว่า คุณพนม ยังงงๆ กับอารมณ์ของเพลงอยู่ เลยถ่ายทอดออกมาแบบงงๆ นิดหน่อย แต่สิ่งนั้นกับแสดงให้เห็นถึงทักษะการร้องเพลงลูกทุ่งที่เยี่ยมยอดของคุณพนม นพพร ที่ทำให้เวอร์ชั่นนี้ มีความเพราะในแบบฉบับของเพลงลูกทุ่งแท้ๆ ของบ้านเรา ซึ่งก็เป็นเครื่องการรันตีมาตรฐานคุณภาพของนักร้องของเมืองไทย ในสมัยก่อน ชนิดที่เรียกว่า ถ้าไม่มีคุณภาพคับแก้ว คงจะหมดสิทธิ์ได้เป็นที่รู้จักอย่างแน่นอน

ถ้าหากได้ลองอ่านประวัติ ของคุณพนม นพพร ในลิงค์ด้านบน ลิงค์ที่ 3 (ล่างสุด) ก็จะถึงบางอ้อว่า ที่คุณพนม นพพร สามารถมีทักษะการร้องเพลงลูกทุ่งได้ขนาดนี้ ก็เพราะ คุณพนม นพพร ยอมนำชีวิตเข้าไปแลกชนิดกัดไม่ปล่อย นี่ก็ยิ่งทำให้เราได้เห็น ถึงความทรหดอดทน ความมุมานะขยันขันแข็ง ของคนรุ่นเก่า ของบ้านเมืองเรา แต่มองกลับมามองเด็กรุ่นใหม่ๆสมัยนี้แล้ว ก็ได้แต่ถอนหายใจ สิ่งดีๆทำไมมันช่างเลือนหายได้ง่าย ตามกาลเวลาได้ขนาดนี้นะ โอ๊ะ เริ่มนอกเรื่อง กลับมาต่อเรื่องเพลงดีกว่านะครับ

เพลง ลาสาวแม่กลอง นี้ก็ได้ถูกนำมาร้อง จากนักร้องอีกมากมายหลายๆคน จนนับแทบไม่ถ้วน แต่ที่ผมเคยได้ฟัง (เมื่อ 6 ปีที่แล้ว) เวอร์ชั่นที่มีเอกลักษณ์โดดเด่นเฉพาะตน ที่ผมชอบนั้น มีอีก 2 เวอร์ชั่น ของนักร้องคนละยุค คนละสมัย

คนแรกก็คือ คุณ อ๊อด รณชัย ถมยาปริวัฒน์ หรือ อ๊อด คีรีบูน คุณอ๊อด ได้นำเพลง ลาสาวแม่กลอง มาร้องในเวอร์ชั่นของตนเอง ในอัลบั้ม ชื่อว่า อ๊อด อิน ยู เอส เอ (เมื่อ พ.ศ. ไหน ผมก็ไม่ทราบชัดนะครับ)

(ปกอัลบั้ม อ๊อด อิน ยู เอส เอ)

ในส่วนเพลงเวอร์ชั่นคุณอ๊อดนั้น ใน youtube ไม่มีครับ ผมเลยไปดึงลิงค์มาจากเว็บ pleng.com ของ RS ซึ่ง ก่อนเล่นเพลง จะมีโฆษณาออกมานะครับ ไม่ต้องตกใจ และพอเพลงจบ จะกลับมารันโฆษณา และเพลงใหม่ วนไปเรื่อยๆนะครับ ต้องกด pause เอาเองครับ T T

http://www.pleng.com/song.php?song_id=011852

ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ เวอร์ชั่นนี้ คลับคล้ายคลับคลาว่า คุณอ๊อด รู้สึกถึงคนรักของเขาตอนร้องเพลง คนฟังเลยรู้สึกอบอุ่นกับตัวเพลงไปด้วย รู้สึกเหมือนกับ คุณอ๊อด กำลังส่งผ่านความรักความคิดถึง ไปให้คนที่เขารัก ยังไงหยั่งงั้นแหละครับ

เวอร์ชั่นถัดมา คือเวอร์ชั่นที่เป็นต้นเหตุ ให้สุดท้าย ผมต้องหาเพลงนี้มานั่งฟัง แบบเป็นบ้าเป็นหลังอยู่คนเดียว (5555 จริงๆเป็นความสงสัยของผมเองแหละ แต่ไปโทษเพลง )

เวอร์ชั่นนี้ คือเวอร์ชั่นที่ขับร้องโดย คุณโจ้ อัมรินทร์ หรือ คุณโจ้ วงพอส นั่นเองครับ เพลงนี้ อยู่ในอัลบั้มของคุณโจ้ ชื่อว่า Simply Me เมื่อปี พ.ศ. 2543 (ปี ค.ศ. 2000) ครับ

(คุณโจ้ วงพอส ผู้ล่วงลับ)

(ปกอัลบั้ม Simply Me)

ความคิดเห็นส่วนตัวอีกเช่นกัน ฟังแล้วรู้สึกเศร้าครับ ราวกับว่า คุณโจ้ ต้องการจะร้องให้คนอื่นๆ ที่ไม่ใช่คนที่เขารักฟัง ให้ได้มองเห็น ความเศร้า ความทุกข์ ของคนที่ต้องจากคนที่ตนเองรัก เพื่อที่จะต้องไปทำงานเพื่อชาติบ้านเมือง เป็นเวอร์ชั่นที่เศร้าที่สุด ของเพลงนี้ ที่ผมเคยฟังเลยครับ

สุดท้ายนี้ ขอขอบคุณ คนที่เสียสละทำงานเพื่อชาติบ้านเมืองทุกคนครับ

ขอบคุณครับ

ลิงค์อ้างอิง
    http://www.oknation.net/blog/phupha/2009/05/23/entry-1
    http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%...B8%9E%E0%B8%A3
  2. Siambrandname Webmaster
    Siambrandname Webmaster
    คุณ bit เขียนรีวิวเพลงได้ดีมากครับ ได้ความรู้และอ่านสนุกดีด้วยครับ
    เสียดายว่ายังไม่ได้ฟังเพลงเพราะเน็ต ไปต่างประเทศตอนนี้เสียอยู่ครับ
    เน็ตใช้ได้ จะกลับมาฟังอีกรอบครับ ขอบคุณครับ

ขอบคุณสมาชิกทุกคนที่แบ่งปันสร้างสรรค์สาระและเลือกซื้อขายอย่างสุจริตใจในชุมชนแห่งนี้
  3. bit
    bit
    Quote Originally Posted by siambrandname webmaster View Post
    คุณ bit เขียนรีวิวเพลงได้ดีมากครับ ได้ความรู้และอ่านสนุกดีด้วยครับ
    เสียดายว่ายังไม่ได้ฟังเพลงเพราะเน็ต ไปต่างประเทศตอนนี้เสียอยู่ครับ
    เน็ตใช้ได้ จะกลับมาฟังอีกรอบครับ ขอบคุณครับ

ขอบคุณสมาชิกทุกคนที่แบ่งปันสร้างสรรค์สาระและเลือกซื้อขายอย่างสุจริตใจในชุมชนแห่งนี้
    ขอบคุณครับ คุณ wm
  4. itasian
    itasian
    ดีจัง SBNTown มีเพลงดีๆ เพราะๆ ให้ฟัง
    ขอบคุณ คุณ wnonach ครับ ที่เปิดกรุ๊ปนี้ึขึ้นมา

มี รีวิว ดีๆ มีคุณค่าอย่างนี้ ทำให้ ได้รู้ว่า เพลงที่ได้ฟัง มีคุณค่าอย่างไร

ขอบคุณ คุณ Bit ครับ ที่ช่วยให้เห็นคุณค่าของเพลง นั้นๆ ครับ
  5. bit
    bit
    Quote Originally Posted by itasian View Post
    ดีจัง SBNTown มีเพลงดีๆ เพราะๆ ให้ฟัง
    ขอบคุณ คุณ wnonach ครับ ที่เปิดกรุ๊ปนี้ึขึ้นมา

มี รีวิว ดีๆ มีคุณค่าอย่างนี้ ทำให้ ได้รู้ว่า เพลงที่ได้ฟัง มีคุณค่าอย่างไร

ขอบคุณ คุณ Bit ครับ ที่ช่วยให้เห็นคุณค่าของเพลง นั้นๆ ครับ
    ขอบคุณ คุณ itasian ครับ

ขอบคุณ คุณ wnonach (คุณหนึ่ง) เช่นกันครับ ที่เปิดกลุ่มนี้ขึ้นมา และที่ขาดไม่ได้ ต้องขอบคุณ ทีมงาน sbntown ทุกท่านครับ ที่คอยดูแลชุมชน และสมาชิกอย่างพวกเราเสมอมาครับ
  6. wnonach
    wnonach
    โอ้ววววววว ว้าวววววววว เพลงเพราะมากค่ะ ชอบจังเลยเคยฟังสมัยเป็นเด็กๆกับคุณยาย แต่จำไม่ได้ว่าชื่อเพลงอะไรแล้ว ขอบคุณ คุณ bit มากนะคะที่นำมาฝาก ดีใจที่ได้ฟังอีกค่ะ

ปล. หนึ่งดีใจที่มีเพื่อนๆสนใจเข้ามามาเป็นเพื่อนฟังเพลง แนะนำเพลงให้ฟัง ได้รับรู้เกี่ยวกับเพลงเยอะเลยค่ะ ขอบคุณมากๆทุกคนเลยจากใจค่ะ
  7. Nakderntang
    Nakderntang
    อ่านรีวิว แล้วอยากฟังเพลงมากค่ะ

แต่ขอตัวไปทำงานก่อนแป๊บนึงค่ะ แล้วคืนนี้จะกลับมาฟังนะคะ

แล้วจะมาคุยต่อค่ะ

ขอบคุณค่ะ
  8. bookerian
    bookerian
    ขอบคุณสำหรับรีวิวดีๆค่ะ เข้ามาฟังเพลง แต่ได้มากกว่าฟังเพลง
    เพลงนี้เคยได้ฟังค่ะ แต่ไม่ได้ฟังเนื้อร้อง จนรู้ว่าเพลงบอกอะไร
    มาได้อ่านรีวิวของคุณ bit นี่ละค่ะ ถึงได้รู้
    ฟังแล้วก็เห็นใจผู้ชายที่ต้องไปทำหน้าที่ดูแลปกป้องประเทศ ต้องจากคนรัก
    เห็นด้วยค่ะ ว่าเวอร์ชั่นคุณโจ้ เศร้า
    แต่ไม่รู้สึกละเอียดเหมือนคุณ bit ค่ะ

ขอบคุณค่ะ
  9. bit
    bit
    Quote Originally Posted by wnonach View Post
    โอ้ววววววว ว้าวววววววว เพลงเพราะมากค่ะ ชอบจังเลยเคยฟังสมัยเป็นเด็กๆกับคุณยาย แต่จำไม่ได้ว่าชื่อเพลงอะไรแล้ว ขอบคุณ คุณ bit มากนะคะที่นำมาฝาก ดีใจที่ได้ฟังอีกค่ะ

ปล. หนึ่งดีใจที่มีเพื่อนๆสนใจเข้ามามาเป็นเพื่อนฟังเพลง แนะนำเพลงให้ฟัง ได้รับรู้เกี่ยวกับเพลงเยอะเลยค่ะ ขอบคุณมากๆทุกคนเลยจากใจค่ะ
    ดีใจเช่นกันครับ ที่มีเพื่อนๆ ที่ชอบฟังเพลงเหมือนกัน

Quote Originally Posted by Nakderntang View Post
    อ่านรีวิว แล้วอยากฟังเพลงมากค่ะ

แต่ขอตัวไปทำงานก่อนแป๊บนึงค่ะ แล้วคืนนี้จะกลับมาฟังนะคะ

แล้วจะมาคุยต่อค่ะ

ขอบคุณค่ะ
    ขอบคุณครับ ไว้มีเวลา ขอเชิญเข้ามาฟังนะครับ

Quote Originally Posted by bookerian View Post
    ขอบคุณสำหรับรีวิวดีๆค่ะ เข้ามาฟังเพลง แต่ได้มากกว่าฟังเพลง
    เพลงนี้เคยได้ฟังค่ะ แต่ไม่ได้ฟังเนื้อร้อง จนรู้ว่าเพลงบอกอะไร
    มาได้อ่านรีวิวของคุณ bit นี่ละค่ะ ถึงได้รู้
    ฟังแล้วก็เห็นใจผู้ชายที่ต้องไปทำหน้าที่ดูแลปกป้องประเทศ ต้องจากคนรัก
    เห็นด้วยค่ะ ว่าเวอร์ชั่นคุณโจ้ เศร้า
    แต่ไม่รู้สึกละเอียดเหมือนคุณ bit ค่ะ

ขอบคุณค่ะ
    ขอบคุณครับ ผมเองก็ไม่เคยได้ไปทำหน้าที่ปกป้องประเทศเหมือนกันครับ ไม่เคยได้รับรู้ว่า คนที่เขาต้องจากคนรักไปปกป้องประเทศชาติ เขารู้สึกอย่างไร ได้แต่เดา ว่าคงทุกข์และเศร้าน่าดู สุดท้ายก็ได้แต่ฟัง แล้วรู้สึกตามจากเพลง ซึ่ง ก็คงจะ ไม่ทุกข์ ไม่เศร้า เท่าของจริงเป็นแน่ เลยต้องขอบคุณพวกเขาจริงๆครับ ที่เสียสละให้เราอยู่ ทำตามเป้าหมายของเราเอง ได้อย่างไม่ต้องกังวล

ขอบคุณ เพื่อนๆ ทุกคน มากๆเลยครับ ที่เข้ามาตอบ

ดีใจครับ ที่ชอบ
Results 1 to 9 of 9