ถามวิธีใช้bhaหน่อยครับ

1. benzjie
    benzjie
    ใช้bha ของปาพอลล่ามาได้สักอาทิดแล้วครับ

วิธีใช้ก็คือเทลงในมือแล้วค่อยๆทา

ปัญหาเกิดขึ้นว่าตอนนี้มือลอกอะครับ TT

อยากถามว่าพี่ๆใช้กันยังไงครับ
  2. oatty
    oatty
    อ่ะ พี่มาตอบให้แล้วกันนะ พี่ก็เอามาจากสาว ๆ ในห้องนี้เหมือนกันจ๊ะ

พี่ว่าเอาหยดใส่สำสีดีกว่านะ หยดใส่สำลีซัก 3-4 หยดมันจะชุ่ม ๆ แล้วก็เอามาทาทั่ว ๆ หน้า จากนั้นทิ้งไว้ซัก 20 นาที เพื่อให้ bha มันทำงานกะหน้าเรา แล้วค่อยทามอยซ์เจอร์ทับอีกทีจ้า แต่สาว ๆ ในห้องนี้แนะนำว่าควรใช้วัน เว้น วัน แต่ถ้าน้องใช้ครั้งแรก ๆ แล้วหน้าไม่ลอก ไม่แสบ ไม่คัน จะใช้ทุกวันก็ได้นะ แต่ส่วนใหญ่ จะใช้กันวันเว้นวัน พี่ก็ใช้วันเว้นวันเหมือนกัน แต่เท่าที่บอกว่ามือลอกนี่ ดังนั้นควรใช้วันเว้นวันดีกว่าจ๊ะ

ลองดูนะจ๊ะ เพราะสาวห้องนี้สาวก ป้าพอลล่าตูมจ๊ะ ตอนนี้สวยกันหมดทุกคนแล้วไม่มีสิวอุดตัน 555
  3. nadiatown
    nadiatown
    เหมือนอย่างพี่โอ๊ตบอกเรยค่าาา

ใส่สำลีดีก่ามั้งงงง
  4. AnnAnnAntz
    AnnAnnAntz
    มีอีกวิธีมาบอกค่ะ
    หากใช้ครีมจำพวก BHA, AHA, Differin หรือพวก Whitening แล้วหน้าลอก
    นอกจากจะใช้แบบวันเว้นวันแล้วเพื่อลดการระคายเคืองแล้ว

อีกวิธีนึงคือ ให้ทาพวกครีมบำรุงหรือMoisturizer ก่อนแล้วค่อยทาพวก BHA, AHA, Differin, Whitening ก็ได้นะคะ

เนื่องจากพวกครีมเหล่านี้ก่อให้เกิดการระคายเคืองเยอะสักหน่อย
    ถ้าใครผิวหน้าบางๆก็อาจลอกได้ง่าย (เคยลอกจนไม่กล้าออกจากบ้าน 555+)
    แต่วิธีแบบหลังนี้ อาจจะเห็นผลช้าสักหน่อยนะคะแต่ไม่ลอกค๊าาา
  5. srichardson
    srichardson
    Quote Originally Posted by AnnAnnAntz View Post
    มีอีกวิธีมาบอกค่ะ
    หากใช้ครีมจำพวก BHA, AHA, Differin หรือพวก Whitening แล้วหน้าลอกนอกจากจะใช้แบบวันเว้นวันแล้วเพื่อลดการระคายเคืองแล้ว

อีกวิธีนึงคือ ให้ทาพวกครีมบำรุงหรือMoisturizer ก่อนแล้วค่อยทาพวก BHA, AHA, Differin, Whitening ก็ได้นะคะ

เนื่องจากพวกครีมเหล่านี้ก่อให้เกิดการระคายเคืองเยอะสักหน่อย
    ถ้าใครผิวหน้าบางๆก็อาจลอกได้ง่าย (เคยลอกจนไม่กล้าออกจากบ้าน 555+)
    แต่วิธีแบบหลังนี้ อาจจะเห็นผลช้าสักหน่อยนะคะแต่ไม่ลอกค๊าาา
    พี่เคยได้ยินแต่ว่าให้ "ทาพวกนี้ก่อนที่จะทาพวก มอสเจอร์ไรเซอร์" อ่ะน้องแอนไม่รู้ว่าสามารถทาทีหลังพวกมอสเจอร์ไรเซอร์ได้ด้วย เกรงว่ามันจะไปเช็ดเอามอสเจอร์ไรเซอร์ออกหมดละซิ แล้วเราก้อลงมอสเจอร์ไรเซอร์ตามอีกรอบงั้นเหรอ

ถ้าทาแล้วมือลอกก้อควรจะหยดลงบนสำลีแทนใช้ฝ่ามือนะจ้ะ
  6. hippo2517
    hippo2517
    ตอนแรกๆพี่ก็ใช้แบบนั้นเลยค่ะปรากฎว่ามือลอกเหมือนกันแป๊ะ
    พี่เลยถามน้องเดียร์น้องเดียร์แนะนำให้ใช้สำลีค่ะเปลืองหน่อยแต่มือไม่ลอกนร๊า
    ยิ่งใช้กับsuqquตัวทำความสะอาดรูขุมขน ที่น้องเดียร์แนะนำขอบอก สิวอุดตันหลุดตรึมเลยค่ะ
  7. AnnAnnAntz
    AnnAnnAntz
    Quote Originally Posted by srichardson View Post
    พี่เคยได้ยินแต่ว่าให้ "ทาพวกนี้ก่อนที่จะทาพวก มอสเจอร์ไรเซอร์" อ่ะน้องแอนไม่รู้ว่าสามารถทาทีหลังพวกมอสเจอร์ไรเซอร์ได้ด้วย เกรงว่ามันจะไปเช็ดเอามอสเจอร์ไรเซอร์ออกหมดละซิ แล้วเราก้อลงมอสเจอร์ไรเซอร์ตามอีกรอบงั้นเหรอ

ถ้าทาแล้วมือลอกก้อควรจะหยดลงบนสำลีแทนใช้ฝ่ามือนะจ้ะ

คืออย่างนี้ค่ะพี่นีน่า..
    โดยปกติหลักในการเลือกทาครีมคือ อะไรที่เหลวๆเนื้อบางเบาให้ทาก่อนครีมโดยไล่เป็น Liquid ->Gel->Lotion->Cream หากเราเอาอะไรที่เป็นเนื้อหนักๆทาก่อน มันจะไปปิดรูขุมขนทำให้พวกskin care ต่างๆที่เป็นเจลซึมยากและจะได้ผลไม่ค่อยดี

ตัวหนูเองเป็นประเภทรูขุมขนเล็ก-ผิวDry Inner-ผิวแพ้ง่าย ไม่ค่อยมีสิวแต่จะมีพวกสิวอุดตันและสิวเสี้ยน
    หมอที่คลีนิกเลยให้ใช้พวกยาละลายComedone แรกๆ ก็ทาก่อนMoisค่ะ แต่ปรากฎว่าแดง แห้งและลอกมากกกกก คุณหมอก็เลยให้ทาหลังMoisเพื่อลดการระคายเคืองค่ะ
    พวกBHAสามารถละลายได้ในน้ำมันจึงไม่ค่อยมีปัญหาค่ะ
    ส่วนพวกAHA, Differin โดยมากจะเป็นเจล..ประสิทธิผลในการออกฤทธิ์อาจจะDropลงหากทาหลังพวกครีมหนักๆเช่น Moisturizer

แต่อย่างที่บอกอ่ะค่ะ..คือผิวหนูมันSensitiveจัด ..พวกครีมต่างๆที่ออกฤทธิ์ช่วยผลัดเซลล์ผิวเลยต้องอยู่หลังสุด เป็นเช่นนี้แลค่ะ อยากสวยเหมือนคนอื่นเค้าแต่ต้องใช้เวลานานกว่าชาวบ้าน

แต่ถ้าใครสภาพผิวปกติ..ไม่แพ้ง่ายก็ทาพวก BHA,AHA,Differinก่อนMoisture ได้เลยค่ะ
  8. srichardson
    srichardson
    Quote Originally Posted by AnnAnnAntz View Post
    คืออย่างนี้ค่ะพี่นีน่า..
    โดยปกติหลักในการเลือกทาครีมคือ อะไรที่เหลวๆเนื้อบางเบาให้ทาก่อนครีมโดยไล่เป็น Liquid ->Gel->Lotion->Cream หากเราเอาอะไรที่เป็นเนื้อหนักๆทาก่อน มันจะไปปิดรูขุมขนทำให้พวกskin care ต่างๆที่เป็นเจลซึมยากและจะได้ผลไม่ค่อยดี

ตัวหนูเองเป็นประเภทรูขุมขนเล็ก-ผิวDry Inner-ผิวแพ้ง่าย ไม่ค่อยมีสิวแต่จะมีพวกสิวอุดตันและสิวเสี้ยน
    หมอที่คลีนิกเลยให้ใช้พวกยาละลายComedone แรกๆ ก็ทาก่อนMoisค่ะ แต่ปรากฎว่าแดง แห้งและลอกมากกกกก คุณหมอก็เลยให้ทาหลังMoisเพื่อลดการระคายเคืองค่ะ
    พวกBHAสามารถละลายได้ในน้ำมันจึงไม่ค่อยมีปัญหาค่ะ
    ส่วนพวกAHA, Differin โดยมากจะเป็นเจล..ประสิทธิผลในการออกฤทธิ์อาจจะDropลงหากทาหลังพวกครีมหนักๆเช่น Moisturizer

แต่อย่างที่บอกอ่ะค่ะ..คือผิวหนูมันSensitiveจัด ..พวกครีมต่างๆที่ออกฤทธิ์ช่วยผลัดเซลล์ผิวเลยต้องอยู่หลังสุด เป็นเช่นนี้แลค่ะ อยากสวยเหมือนคนอื่นเค้าแต่ต้องใช้เวลานานกว่าชาวบ้าน

แต่ถ้าใครสภาพผิวปกติ..ไม่แพ้ง่ายก็ทาพวก BHA,AHA,Differinก่อนMoisture ได้เลยค่ะ
    อ้อ..เข้าใจแล้วแต้งกิ้วจ้านู๋
  9. none_nook
    none_nook
    ใช้อยู่เหมือนกันคะ ที่มือลอกเพราะเทไว้ที่ฝามือนานเกินไปคะควรเทแล้วรีบทาที่หน้าเลยถ้าค่อยๆแต้มมันจะทำให้มือลอกอะคะ แล้วก็ไม่ต้องเทเยอะมาก เมื่อก่อนเคยมือลอกเหมือนกันแต่พอรีบทาหายเลยสามารถใช้ได้ทุกวันเลยคะ
  10. noii
    noii
    โชคดีที่เข้ามาอ่าน เพราะตอนนี้กำลังรอ..ป้าพรหล้า เดินทางมา ที่บ้าน จะได้เอาไปใช้

ขอบคุณพี่ๆ น้องๆ ที่น่ารักทุกคนเลย

ขอให้สวย ขอให้รวย กันถ้วนหน้า น๊ะจ๊ะ

จุ๊บ...จุ๊บ
  11. Siambrandname Webmaster
    Siambrandname Webmaster
    ขออนุญาตเจ้าของกระทู้และเจ้าของกรุ๊ปครับ ทดสอบระบบการเชื่อมต่อกระทู้ระหว่าง Social Group และ Main Forum ครับ

ขอบคุณครับ
Results 1 to 11 of 11