สภาลูกน้อย

Page 1 of 4 1 2 3 ... LastLast
  1. oaklandth
    oaklandth
    อยากชวนพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ชาวSBN มาเมาท์เรื่องลูกๆกันค่ะ
  2. oaklandth
    oaklandth
    ขอประเดิมกรุ๊ปด้วยการเอารูปเจ้าตัวเล็กมาลงนะคะ
    ชื่อ ไอรินค่ะ เป็นอาหมวยน้อย หัวเหม่งอีกตั่งหาก 555+
    ตอนนี้อายุ 2 เดือนกว่าๆแล้วค่ะ
  3. srichardson
    srichardson
    มาจอยด้วยคนเจ้า พร้อมส่งลูกลิงสองตัวมาให้ดูด้วย ฮิๆๆ
  4. oaklandth
    oaklandth
    ว้าวววว ขอจองลูกชายพี่นีน่าไว้ให้น้องไอรินเลยได้ไหมคะ
    อิอิ
  5. srichardson
    srichardson
    แน่ใจเหรอน้องโอ๊ค อย่างแสบเลยนะจะบอกให้ เจ้าตัวเล็กอ่ะดูหน้าซะก่อนซิ ฮิๆๆๆ
  6. oohio
    oohio
    มาแจมด้วยคนค่า คุณโอ๊คใจตรงกันเลย กำลังคิดอยากมาตั้งก๊วนชวนคุณแม่หรือว่าที่คุณแม่ทั้งหลายเม้าท์ ๆ เรื่องลูก ๆ อยู่เชียวค่ะ ถ้างั้นก็ขอเพิ่มรูปยัยลูกครึ่งหน้าหมวยของโอ๋เพิ่มไปด้วยละกันนะคะ ว่าน้องไอรินกับน้อง ๆ ของพี่นีน่า น่ารักจังค่ะ (กระซิบพี่นีน่าว่า น้องทั้งสองหน้าฝรั่งมากเลย ทำไมลูกครึ่งบ้านโอ๋หน้ายังกะละมุดล่ะ? ไม่เหมือนฝรั่งกะเค้ามั่งเลย จริง ๆ น้องครีมเหมือนหมวยมากกว่า ตาได้แม่เต็ม ๆ อิอิ
  7. srichardson
    srichardson
    ก้อ เชื้อพ่อมันแรงงัยคุณโอ๋ ฮิๆๆ ไม่เห็นรูปน้องครีมอ่ะ
  8. oaklandth
    oaklandth
    เอารูปน้องครีมมาให้ยลโฉมหน่อยเร็วววววว อิอิ
  9. oaklandth
    oaklandth
    ช่วงนี้อากาศเปลี่ยนแปลงอยู่ตลอด ไอรินเป็นไข้เลยค่ะ ไม่ค่อยอยากให้ลูกกินยายเลย เพราะเห็นว่ายังเล็กอยู่มาก พี่ๆมีวิธ๊อื่นที่ช่วยลดไข้บ้างไหมคะ นอกจากการกินยาแล้วก็เช็ดตัว
  10. oohio
    oohio
    คุณโอ๊คขา น้องอายุเพิ่งสองเดือน ถ้าเป็นไข้ตัวร้อนมีน้ำมูกนี่ ทำได้คงเช็ดตัวบ่อย ๆ น่ะค่ะ แต่ยังไงคงต้องให้ยาลดไข้ พวก tylenol drop สำหรับ infant นะคะ แต่อยู่ไทยเข้าใจว่าคุณโอ๊คอาจจะพาลูกไปหาหมอแล้วหมอจ่ายยามาให้รึเปล่าคะ แต่เบบี้เล็ก ๆ อย่างนี้ไม่แนะให้กินยาลดน้ำมูกนะคะ มันจะก่ออันตรายอะไรสักอย่าง จำไม่ได้แล้วง่ะ ขอให้น้องไอรินหายไว ๆ นะจ๊ะ
  11. srichardson
    srichardson
    พาไปหาหมอเหอะน้องโอ๊คลูกยังเล็กอย่าให้กินยาอย่าสุ่มสี่สุมแปดเลยอันตราย แล้วเช็ดตัวลูกให้ใช้น้ำอุ่นนะอย่าใช้น้ำเย็น ถ้ามีอาการคัดจมูกด้วยให้ใช้ Bosisto's eucalyptus oil หยดใส่สำลีวางไว้ข้างๆหมอนลูกแล้วเค้าจะหายใจสะดวกขึ้นนะ
  12. oaklandth
    oaklandth
    ขอบคุณค่ะพี่นิน่า คุณโอ๋ ตอนนี้ไอรินดีขึ้นแล้วค่ะ แต่ยังมีน้ำมูกอยู่นิดหน่อย

ช่วงนี้อากาศแปลกๆจิงๆ เด๋วฝนตกเด๋วแดดออก
  13. srichardson
    srichardson
    ช่วงนี้มีไข้แปลกๆมาเด้อ เค้าเรียกว่า SCARLET FEVER อาการคือลูกจะมีผื่นแดงขึ้นและตัวร้อนสูงกินยาแก้ไข้แล้วไข้ไม่ลดติดต่อกันสามวันอย่านิ่งนอนใจนะจ้ะ ให้รีบพาไปหาหมอด่วนเพราะมันเป็นเชื้อ ไวรัส หรือแบคทีเรียอะไรสักอย่างที่สามารถเข้าสู่หัวใจและอันตรายถึงตายได้นะ ช่วยบอกต่อๆกันด้วยนะจ้ะ
  14. srichardson
    srichardson
    ทำมั้ยห้องเรามันเงียบๆ หายไปไหนกันหมดเนี้ย ยู้ฮู้ๆๆๆๆ
  15. oaklandth
    oaklandth
    ป่วยค๊าา เพิ่งหายจากไข้หวัดใหญ่ กลัวจะติดไอรินแทบแย่

อ้อ..เข้าไปขำพี่นิน่าในกระทู้มิตติ้งมาค่ะ
    สงสัยคงขำไม่หายไปอีกหายวัน

ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆ
  16. srichardson
    srichardson
    แหม..น้องโอ๊คนะ มาแซวเรา
  17. oaklandth
    oaklandth
    เด๋วโอ๊คจะเซฟรูปนั้นไว้ให้ไอรินดู แล้วบอกว่า ไอรินจ๋า..ดูป้านิน่าของนู๋ซิจ๊ะ เปรี้ยวขนาดไหน

555+
  18. oohio
    oohio
    หวัดดีค่า พี่นีน่า คุณโอ๊ค
    หายไปนาน มัวแต่ยุ่ง ๆ กับชีวิต และก็เจ้าตัวเล็ก ว่าแต่พี่นีน่า นี่โอ๋เพิ่งเห็นพี่ครั้งแรกจากงานมีตติ้งล่าสุดอ่ะค่ะ จะว่าหยาบคายมั้ยอ่ะ ถ้าจะถามอายุอ่ะค่ะ ไม่ใช่อะไร พี่นีน่าสวยจังค่ะ และก็เห็นด้วย (จากกระทู้ไหนไม่รู้ที่พี่บอกว่า ใช้น้องแนลแล้วเหมาะกับพี่น่ะค่ะ โอ๋ว่าเหมาะจริง ๆ นะ
    คุณโอ๊ค หายไว ๆ นะคะ มีลูกแล้วนี่ไม่อยากเป็นอะไรเลยเนอะ กลัวน้องจะติด กลัวจะไปติดน้อง
  19. srichardson
    srichardson
    แหม..น้องโอ๋เล่นถามกันซื่อๆอีกละจะ 40 แล้วจ้าตอบอย่างไม่อายอ่ะ เขิลล แก่แล้วยังแอ้บอีกนะเรา เอายังงั้นเลยเหรอจ้ะ น้องโอ๊ค บอกน้องไอรินว่าเรียกว่า "อานตี้" Aunty ก้อได้เรียกป้าแล้วดูแก่ๆงัยไม่รุ
  20. oohio
    oohio
    อายไมอ่ะพี่ ไม่เห็นน่าอายเลย จะเท่าไรอย่าไปแคร์ค่า สวยซะอย่าง (ชมจริง ๆ นะเอ้า) แต่ชอบ ๆ งานภาพบรรยากาศงานมันมาก ๆ
  21. oaklandth
    oaklandth
    ได้เลยค๊าาา อานตี้นีน่า
    แล้วคุณโอ๋จะเป็น อานตี้โอ๋ ของไอรินด้วยอีกคนไหมคะ

^_^
  22. oaklandth
    oaklandth
    ทำไมมันเงียบเหงาอย่างนี้หนอ...
    สงสัยยุ่งอยู่กะเจ้าตัวเล็กกันแน่ๆเลย
    ^_^
  23. srichardson
    srichardson
    ยุ่งเป็น หม.....................................อย เหมือนเดิมจ้ะ ฮิๆๆ ช่วงนี้มีลูกค้ามาต้องทำมาหากินหน่อย
  24. oohio
    oohio
    :O:O:O พี่นีน่าาาาาาาาาาาาาา กร๊ากกกกกกกก เห็นภาพเลยอ่ะพี่ ยุ่งเป็น หม.......................อย ฮา ๆๆๆๆๆๆ อ่านแล้วต้องขยี้ตาสองรอบ ว่าเราตาไม่ฝาด ฮา ๆๆๆ
    คุณโอ๊คขา โอ๋เป็นอานตี้ให้น้องไอรินได้ค่า เด๋วไว้กลับไทยแล้วจะหาไรไปฝากหลานละกันนะเจ้า (เอ๊ะ มาเจ๊าอะไรข้ามกรุ๊ป อิอิ)
  25. srichardson
    srichardson
    น้องโอ๋ได้สติ๊กเกอร์รึยัง คนอื่นเค้าได้กันหมดแล้วน้า ก้อมันยุ่งเหมือนยังงัยเลยจิงๆนะ ฮ่าๆๆๆๆๆ
  26. srichardson
    srichardson
    ถามหน่อยลูกสาวพี่อายุได้ 6 ขวบเวลาเค้าตื่นเต้นหรือรีบร้อนที่จะพูดมักจะพูดติดอ่าง พี่ควรพาไปหาหมอทำ บำบัด ดีมั้ยอ่ะ สงสารลูกและก้อกลัวเค้าโดยล้อ ตอนแรกที่เค้าเป็นก้อคิดว่าเพราะเค้ายังเล็กอยู่พอโตขึ้นพูดได้คล่องน่าจะหาย แต่ก้อไม่หายทำงัยดี
  27. oohio
    oohio
    น่าจะปรึกษาหมอเด็กประจำตัวของน้องนะคะพี่ ว่าพฤติกรรมแบบนี้จะหายไปได้เองหรือว่าควรได้รับการบำบัดน่ะค่ะ แต่ยังไงน่าจะรีบปรึกษานะคะ เพราะถ้าเป็นเคสซีเรียสนี่ น้องยังเล็กจะได้รีบบำบัดเลย เข้าใจเลยค่ะ มีลูกนี่ไม่ว่าอะไรนิดหน่อยผิดปกติ คนเป็นแม่จะทุกข์ใจแทนเลย ว่าแต่น้องพูดสองภาษารึเปล่าคะพี่ แต่จริง ๆ ไม่น่าเกี่ยวน้า ว่าเป็นเด็กไบลิงกัวล์รึเปล่า ยังไงขอให้น้องไม่เป็นอะไรมากนะคะ

พี่นีน่ายังฮาได้อีกนะก๊ะ อิอิ (สติ๊กเกอร์ได้รับแล้วจ้า ดีใจตื่นเต้น สามีกลับมาเห็น บอกว่าตอนนี้ยูมีแบรนด์ของตัวเองแล้วนะ อิอิ นึกว่าจะบ่นซะอีก) ยังไงขอบคุณมาก ๆ อีกทีค่า
  28. srichardson
    srichardson
    สงสัยต้องไปปรึกษาคุณหมอซักหน่อยดีกว่าเน้อ ไม่สบายใจเล้ย
  29. oaklandth
    oaklandth
    ลูกชายโอ๊ค 8 ขวบก็เป็นค่ะ
    สงสัยต้องพาไปหาหมอเหมือนกัน

ตอนแรกกะรอให้หายไปเองอ่ะ
    เพราะว่าเคยมีช่วงนึงที่โอ๊คเองก็เป็นอ่ะคะ
  30. srichardson
    srichardson
    พี่จะเป็นเวลาเถียงสามีไม่ทันแฮะๆๆ ลุกชายนู๋เป็นมาตั้งแต่เมื่อไหรแล้วอ่ะจำได้ปะ ของพี่จำได้ว่าตั้งแต่เค้าเริ่มพูดได้เลยอ่ะ เฮ้อ กลุ้มเนอะ
Results 1 to 30 of 104
Page 1 of 4 1 2 3 ... LastLast