เอามาฝากค่ะ ฟังกันยังคะ

1. pehn
    pehn
    ซึ้งมากๆ น้ำตาไหลเลยค่ะ อยากให้ได้ฟังกันเยอะๆค่ะ

2. pehn
    pehn
    ให้ฟังกี่รอบ ก็ไม่เบื่อค่ะ ได้ใจจริงๆ
    พ่อเป็นเสาหลักของบ้าน
    บ้านของผมหลังใหญ่นะฮะ ใหญ่มาก
    เราอยู่กันหลายคน ผมเกิดมาบ้านหลังนี้ก็สวยงามมากแล้ว
    สวยงามและอบอุ่น

แต่กว่าจะเป็นแบบนี้ได้นะครับ
    บรรพบุรุษของพ่อ
    เสียเหงื่อ เสียเลือด
    เอาชีวิตเข้าแลก
    กว่าจะได้บ้านหลังนี้ขึ้นมา

จนมาถึงวันนี้
    พ่อคนนี้ก็ยังเหนื่อยที่จะดูแลบ้าน
    และก็ดูแลความสุขของทุกๆ คนในบ้าน

ถ้ามีใครสักคน โกรธใครมาก็ไม่รู้
    ไม่ได้ดั่งใจเรื่องอะไรมาก็ไม่รู้
    แล้วก็พาลมาลงที่พ่อ
    เกลียดพ่อ ด่าพ่อ คิดจะไล่พ่อออกจากบ้าน

ผมจะเดินไปบอกคนๆ นั้นว่า
    ถ้าเกลียดพ่อ ไม่รักพ่อแล้ว
    จงออกไปจากที่นี่ซะ
    เพราะที่นี่คือบ้านของพ่อ
    เพราะที่นี่คือแผ่นดินของพ่อ

ผมรักในหลวงครับ
    และผมเชื่อว่าทุกคนที่อยู่ในที่นี้
    รักในหลวงเหมือนกัน

พวกเราสีเดียวกันครับ
    ศีรษะนี้มอบให้พระเจ้าแผ่นดิน
  3. paofia
    paofia
    เราชื่มชมในคำพูดของคุณอ๊อฟนะคะ

ตอนนั้นดูแล้ว ร้องไห้เลย

คำพูดมันโดนใจ ตรงเหตุการ์ณ

" ถ้าเกลียดพ่อ ไม่รักพ่อแล้ว
    จงออกไปจากที่นี่ซะ
    เพราะที่นี่คือบ้านของพ่อ
    เพราะที่นี่คือแผ่นดินของพ่อ "

ประโยคนี้ ได้ฟังกี่ครั้ง ก็ขนลุกทุกครั้งเลยค่ะ
  4. Siambrandname Webmaster
    Siambrandname Webmaster
    ขออนุญาตเจ้าของกระทู้และเจ้าของกรุ๊ปครับ ทดสอบระบบการเชื่อมต่อกระทู้ระหว่าง Social Group และ Main Forum ครับ

ขอบคุณครับ
Results 1 to 4 of 4