จะหาซื้อของเล่นที่ช่วยฝึกสมาธิ ฝึกความใจเย็น ของหนูน้อยได้ที่ไหนคะ

1. cottonchef
    cottonchef
    เพื่อน ๆ พี่ ๆ พอจะแนะนำของเล่นที่ฝึกสมาธิลูกน้อยบ้างมั๊ยคะ
    หมู่นี้ใจร้อนเหลือเกินค่ะ อยู่ไม่นิ่งด้วย อยากฝึกให้เค้านิ่ง ๆ
    ใจเย็น ๆ กว่านี้อีกนิดส์ ของเล่นที่เล่นอยู่ก็เดิม เดิม
    เล่นทำกับข้าว เล่นตุ๊กตา เล่นต่อบล๊อก ระบายสี อารมณ์ยังบ่จอยเหมือนเดิม เล่นอะไรแป๊ปเดียวเขวี้ยงแล้ว เหอ เหอ กลุ้มใจได้อีก

อยากเปลี่ยนแนวให้ลูกเล่นแบบฝึกตรรกกะ
    และทักษะทางด้านอารมณ์ สมาธิของลูกน้อยบ้างค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าเพื่อน ๆ พี่ ๆ ทุกคนค่า

และฝากสวัสดีเจ้าของห้องนี้ พี่โอ๋ พี่แหวว พี่นีน่า คุณอ้อ จ้า
  2. nonglilly
    nonglilly
    ออกตัวก่อนนะคะว่าไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญ
    ลองเล่นพวกปั้นแป้งโดว์
    ร้อยลูกปัด(เม็ดใหญ่)
    จับคู่,จิ๊กซอว์ 2-6ชิ้น
    ลูกเรา2.8ปีคะ
    ลองหาดูในtoyrus
    หรือไม่ก็search หาของเล่นkumonดูนะคะ
  3. teerasak
    teerasak
    คุณฝ้ายค๊า ของเราใช้วิธีบ้านๆ แบบว่าแม่นึกเอาเองเออเอาเองล่ะ คือหาตู้ล็อกเกอร์แบบที่มีกุญแจคล้อง แล้วหา "สินบน" มาใส่เข้าไปในตู้ให้พี่เค้าเห็นจะๆ แล้วล็อคโลดดค่ะ!! ตะนี้น้องสองขวบแล้วชิมิคะ พูดรู้เรื่องแน่นอน เพราะของอ้อ18 เดือนยังตั้งใจไขกุญแจซะปากแหลมเชียว (^^)' ถ้าน้องไม่เคยไขเลยให้ทำให้ดูก่อน แล้วตะนี้ให้น้องทำเองค่ะ ออกหรือไม่ออกไม่ใช่ประเด็นเน้อ....แค่น้อง concentrate ได้ก็พอแล้วค่ะ ของอ้อไม่มีตู้ล็อกกเกอร์ก็ใช้กระป๋องแบบที่มีกุญแจอันน้อยๆแทน (ลำบากลูกมากๆเลยเพราะมันอันจิ๋วจริงๆ) อ้อนั่งเฝ้าพักนึงแล้วถึง "มะ แม่ช่วย" แล้วจับมือน้องไขค่ะ วิธีที่คุณ nonglilly บอกก็เข้าท่าค่ะ ใช้อันไหนขึ้นอยู่กับวิจารณญาณของแม่ล่ะ ว่าลูกเราเป็นยังไงแล้วเราจะหลอกล่อลูกยังไงดี

อีกนิดนึงคือ เวลาให้ของเล่นลูก ให้ทีละชิ้นถ้าจะเอาใหม่ให้เก็บของเก่าก่อน บอกตอนนี้อาจจะช้าไปสำหรับกรณีที่น้องมีพี่เลี้ยงคอยตามเก็บ แต่ค่อยๆฝึกได้ค่ะ เอาทีละนิดค่อยๆปรับ อย่าลืมกำชับคนรอบๆน้องด้วย (ซึ่งอาจทำให้เราเป็นแม่ใจยักษ์ที่แสนจะ จิกส์ส์ และ จ้ำจี้จ้ำไชไปเยอะเลย..แต่อย่าไปแคร์ เพราะไม้นี่ต้องดัดแต่เล็กๆค่ะ) เค้าจะได้มีสมาธิ รู้จักลำดับขั้นตอนก่อนหลัง ว่าต้องเก็บๆๆก่อน แล้วเอาไปใส่ที่เดิม แล้วถึงเลือกหยิบอันที่จะเล่นใหม่มาเล่น เราพากษ์ลูกเป็นช็อตๆตั้งแต่ 9 เดือนที่ ฮีเริ่มพูด จนตอนนี้ลูกลากของไปเก็บเองแล้วพูดตามขั้นตอนที่แม่(เคยสะกดจิต)เลยว่า เก็บที่เดิมก่อน ค่อยหยิบใหม่ อย่าเลอะเทอะ เรื่องเขวี้ยงของตอนนี้ของอ้อก็กำลังอยู่ในวัย เขวี้ยงกระจาย เหมือนกันค่ะ ทดสอบแรงโน้มถ่วงโลกสุดขีด หนักๆเข้าเลยซื้อถุงมือกับลูกเบสบอลเลย ปาไปให้(พี่เลี้ยง)แขนหลุดเลยลูกกก ผลปรากฎว่า เขวี้ยงของน้อยลงค่ะ (หมดแรงเปล่างิ??)

**หมายเหตุ : "สินบน"ในที่นี้จะเป็นอะไรก็ได้ ที่เป็น wish list ของลูกค่ะ ของเราใช้ฮานามิแหละ (ฮานามิ จัดเป็นของหายากมากๆที่บ้าน เพราะแม่ banned ขนมขบเคี้ยวทุกชนิด เหอ เหอ) พักนี้ไม่อยากเข้า sbn เท่าไร เพราะเข้าแล้ว ของขึ้น ล่ะคุณฝ้าย ขึ้นทีนึงเสียหายหลายบาททีเดียวจร้า เลยไม่ได้แวะเข้าห้องลูกน้อยหอยสังข์เลย (-_-)'
  4. AnnAnnAntz
    AnnAnnAntz
    Quote Originally Posted by teerasak View Post
    คุณฝ้ายค๊า ของเราใช้วิธีบ้านๆ แบบว่าแม่นึกเอาเองเออเอาเองล่ะ คือหาตู้ล็อกเกอร์แบบที่มีกุญแจคล้อง แล้วหา "สินบน" มาใส่เข้าไปในตู้ให้พี่เค้าเห็นจะๆ แล้วล็อคโลดดค่ะ!! ตะนี้น้องสองขวบแล้วชิมิคะ พูดรู้เรื่องแน่นอน เพราะของอ้อ18 เดือนยังตั้งใจไขกุญแจซะปากแหลมเชียว (^^)' ถ้าน้องไม่เคยไขเลยให้ทำให้ดูก่อน แล้วตะนี้ให้น้องทำเองค่ะ ออกหรือไม่ออกไม่ใช่ประเด็นเน้อ....แค่น้อง concentrate ได้ก็พอแล้วค่ะ ของอ้อไม่มีตู้ล็อกกเกอร์ก็ใช้กระป๋องแบบที่มีกุญแจอันน้อยๆแทน (ลำบากลูกมากๆเลยเพราะมันอันจิ๋วจริงๆ) อ้อนั่งเฝ้าพักนึงแล้วถึง "มะ แม่ช่วย" แล้วจับมือน้องไขค่ะ วิธีที่คุณ nonglilly บอกก็เข้าท่าค่ะ ใช้อันไหนขึ้นอยู่กับวิจารณญาณของแม่ล่ะ ว่าลูกเราเป็นยังไงแล้วเราจะหลอกล่อลูกยังไงดี

อีกนิดนึงคือ เวลาให้ของเล่นลูก ให้ทีละชิ้นถ้าจะเอาใหม่ให้เก็บของเก่าก่อน บอกตอนนี้อาจจะช้าไปสำหรับกรณีที่น้องมีพี่เลี้ยงคอยตามเก็บ แต่ค่อยๆฝึกได้ค่ะ เอาทีละนิดค่อยๆปรับ อย่าลืมกำชับคนรอบๆน้องด้วย (ซึ่งอาจทำให้เราเป็นแม่ใจยักษ์ที่แสนจะ จิกส์ส์ และ จ้ำจี้จ้ำไชไปเยอะเลย..แต่อย่าไปแคร์ เพราะไม้นี่ต้องดัดแต่เล็กๆค่ะ) เค้าจะได้มีสมาธิ รู้จักลำดับขั้นตอนก่อนหลัง ว่าต้องเก็บๆๆก่อน แล้วเอาไปใส่ที่เดิม แล้วถึงเลือกหยิบอันที่จะเล่นใหม่มาเล่น เราพากษ์ลูกเป็นช็อตๆตั้งแต่ 9 เดือนที่ ฮีเริ่มพูด จนตอนนี้ลูกลากของไปเก็บเองแล้วพูดตามขั้นตอนที่แม่(เคยสะกดจิต)เลยว่า เก็บที่เดิมก่อน ค่อยหยิบใหม่ อย่าเลอะเทอะ เรื่องเขวี้ยงของตอนนี้ของอ้อก็กำลังอยู่ในวัย เขวี้ยงกระจาย เหมือนกันค่ะ ทดสอบแรงโน้มถ่วงโลกสุดขีด หนักๆเข้าเลยซื้อถุงมือกับลูกเบสบอลเลย ปาไปให้(พี่เลี้ยง)แขนหลุดเลยลูกกก ผลปรากฎว่า เขวี้ยงของน้อยลงค่ะ (หมดแรงเปล่างิ??)

**หมายเหตุ : "สินบน"ในที่นี้จะเป็นอะไรก็ได้ ที่เป็น wish list ของลูกค่ะ ของเราใช้ฮานามิแหละ (ฮานามิ จัดเป็นของหายากมากๆที่บ้าน เพราะแม่ banned ขนมขบเคี้ยวทุกชนิด เหอ เหอ) พักนี้ไม่อยากเข้า sbn เท่าไร เพราะเข้าแล้ว ของขึ้น ล่ะคุณฝ้าย ขึ้นทีนึงเสียหายหลายบาททีเดียวจร้า เลยไม่ได้แวะเข้าห้องลูกน้อยหอยสังข์เลย (-_-)'
    ยังไม่มีลูกแต่เข้ามาแอบอ่าน .. วิธีของคุณอ้อและสไตล์การเขียนน่ารักมากค่ะ อ่านแล้วอมยิ้มตลอดเลย ^^
  5. cottonchef
    cottonchef
    ขอบคุณ คุณ nonglilly ค่ะ หาแล้วค่ะลูกปัดร้อย สั่งซื้อแล้วด้วย

คุณอ้อคะ อ่านแล้วนึกภาพตามอ่ะ ตลกมาก มากเลย
    ที่ออฟฟิตฝ้ายลูกก็ใช้ดอกกุญแจนี่แหล่ะค่ะ
    ชอบเอามาไขเล่น แต่โดนดุประจำ
    เพราะมันมีแฟ้มเอกสารสำคัญเนี่ยอ่ะจิ

ดีดีดีเลย เด๋วน๊า จะไปเหมาซัก 2 ตู้ เอากุญแจซัก 5 พวง
    เล่นกันให้มันส์ไปเลย เหอ เหอ ที่สำคัญ ฮานามินิ
    ของโปรดดดที่ซู๊ดของตัวเล็กเลยค่าคุณอ้อ
    โดนแบนไปนาน เนื่องจากชีกินไม่หยุด

ขอบคุณมากค่า
  6. srichardson
    srichardson
    น้องฝ้ายถ้าไม่งั้นก็ไปหาซื้อ ตัวต่อๆที่เป็นรูป หัวใจ หรือตัว C อันเล้กมาให้เค้าต่อเป็นโซ่ยาวๆดูซิ พี่ซื้อยกถุงใหญ่มาจากหลังการบินไทย ยิ่งลูกนู่ลูกสาวนะจะชอบเพราะว่าสีมันสวยและเค้าสามารถทำเป็น สร้อยคอมือ กำไล เข็มขัด แหวน ก็ได้ แถมได้ฝึกกล้ามเนื้อมือด้วย นะ
  7. cottonchef
    cottonchef
    ขอบคุณค่ะ พี่นีน่า หลังการบินไทยนี่ แหล่งรวมสุดยอดคุณแม่จริง ๆ เลยค่ะ กลุ้มมากตอนนี้ลูกใจร้อนสุด ๆ ค่ะ
  8. srichardson
    srichardson
    Quote Originally Posted by cottonchef View Post
    ขอบคุณค่ะ พี่นีน่า หลังการบินไทยนี่ แหล่งรวมสุดยอดคุณแม่จริง ๆ เลยค่ะ กลุ้มมากตอนนี้ลูกใจร้อนสุด ๆ ค่ะ
    ใจร้อนเหมือนใครเอ่ย?
  9. Siambrandname Webmaster
    Siambrandname Webmaster
    ขออนุญาตเจ้าของกระทู้และเจ้าของกรุ๊ปครับ ทดสอบระบบการเชื่อมต่อกระทู้ระหว่าง Social Group และ Main Forum ครับ

ขอบคุณครับ
Results 1 to 9 of 9