Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 20

Thread: [บ้านรับฟัง]คุณเคยมีเรื่องความรักที่อยากระบายไหม?

iDnOuSe4's Avatar
    iDnOuSe4 is offline Trusted Member
    Blog Entries
    6
    Warning Points:
    0/5

Wink [บ้านรับฟัง]คุณเคยมีเรื่องความรักที่อยากระบายไหม?

ที่มาภาพจาก http://www.oknation.net/blog/home/bl...ges/01_213.jpg
    ผมเคยเป็นคนหนึ่งที่พยายามเรียนรู้คำว่า "ความรัก" มาตลอดเวลาที่ผ่านมา ทุกๆการกระทำเกิดด้วยแรงขับจากความรัก ทั้งรักครอบครัว เพื่อน หรือ คนรัก

แต่ไม่ว่าจะเป็นความรักจากที่ใด เมื่อความรักเกิดขึ้นแล้ว มันจะคงอยู่ตลอดไป ผมขอกล่าวถึงความรักที่เป็นเรื่องของ "คนรัก" นะครับ เพราะว่า รักกับคนรัก เป็นรักที่ผมพยายามเรียนรู้กับมันแต่ก็ยังไม่เคยเข้าใจมันมากที่สุด และผมก็เชื่อว่าทุกคนก็ตามหารักของตัวเองอยู่ตลอดเวลา ซึ่งมันต้องมีเวลาที่ท้อ เวลาที่ต้องการที่ระบาย และเวลาที่ต้องการกำลังใจ และเป็นที่มาของกระทู้นี้

ซึ่งผมอยากให้เพื่อนๆ ช่วยกับแชร์ความรักของตัวเอง และช่วยกันรับฟังความรักของคนเพื่อนๆ เพื่อที่จะทำความเข้าใจกับความรักของตนเองให้มากขึ้น

ผมขอแชร์ความรักของผมก่อนละกันนะครับ

*ปล. เรืองนี้ไม่ได้มีเจตนาในการประชด หรือกล่าวโทษใคร เพียงแต่ต้องการแชร์ประสบการณ์ความรักของคนๆ หนึ่งที่ผ่านเรื่องราวที่ไม่สามารถ ระบายสิ่งที่รู้สึกให้ใครรับฟังได้ จนรู้สึกว่ามันอัดอัดแค่ไหน และรู้ว่าเมื่อมีคนรับฟงเราแล้วเรารู้สึกดีแค่ไหน ดังนั้นโปรดเคารพบุคคลที่กล่าวถึงทุกคนในเรื่องราวนี้ด้วย

ขอกล่าวเพิมเติมนะครับว่าตอนนี้ผมก็มีคนรักของผมอยู่ แต่เรื่องที่จะขอแชร์เรื่องแรก เป็นเรื่องของคนรักคนแรกที่ผมเพิ่งหัดเรียนรู้คำว่า "ความรัก" ก่อนหน้าที่ผมจะมาเขียนเรื่องนี้ผมได้คุยกับคนรักผมแล้วว่าผมจะทำอะไร ซึ่งผมก็บอกเจตนาของผมว่า"ผมซื่อสัตย์ต่อความรู้สึกของตัวเองเสมอ" คำว่า "รัก" ที่ผมรู้สึกกับใครแล้วผมรู้สึกได้ว่ามันมีอยู่จริง ซึ่งตอนนี้ผมรู้สึกกับเค้าคนเดียว ทำให้คนรักผมเข้าใจเจตนาที่จะทำจริงนะครับ

ขอย้อนเวลาไปเมื่อตอน ม.4 นะครับ ผมได้ย้ายเข้ามาเรียนมอปลายที่โรงเรียนประจำแห่งหนึ่ง เป็นที่ๆ

ผมไม่คุ้นเคย รวมถึงเพื่อนๆ ที่เพิ่งเข้ามาใหม่ ในฐานะ "เด็กใหม่" ของโรงเรียนประจำ พวกเราถูกให้อยู่ที่ห้อง

เดียวกับ ดังนั้นพวกเราจึงสนิทกันมากเป็นพิเศษ และในห้องนั้นมีผู้หญิงคนหนึ่งที่ผมแอบชอบ เธอใส่แว่น และไม่

ได้โดดเด่นเป็นดาวเหมือนใครๆ ครั้งแรกทีเราทำงานด้วยกันเป็นชั้นเรียนฟิสิกส์ ในตอนนั้นเวลาที่ผมอยู่ใกล้กับ

เธอ รู้สึกว่าจะทำตัวเกร็งๆ หัวใจมันจะหวิวๆ บอกไม่ถูก(ถ้าคนเคยแอบชอบใคร คงจะเข้าใจนะครับ ฮาๆ) นั้น

แหละครับ
    ผมไม่กล้าสบตากับเธอตรงๆ คุยก็น้อย เฮ้อๆ ตอนนั้นผมไม่รู้ตัวเองเลยว่าเป็นอะไร หลายๆครั้งถาม

ตัวเองว่านี่หรอที่มันเรียกว่า "ความรัก" ผมก็ทำตัวอย่างนี้มา จนจะขึ้นม. 5 เย็นวันหนึ่งผมก็รูว่าเธอคนนั้นสอบได้

AFS ซึ่งจะไปเรียนที่อเมริกา 1 ปี ตอนนั้นผมคิดแล้วหล่ะว่า จะต้องทำอะไรสักอย่าง ผมจึงให้เพื่อนไปขอเบอร์

โทรศัทพ์(บ้าน) เฮ้อแล้วมันก็ลำบากที่จะโทรหน่ะสิ จนในที่สุดก็ได้คุยกันมาเรื่อยๆ มารู้ตอนหลังว่าเธอก็แอบชอบ

ผมเหมือนกัน (ฮาๆ) จนวันสุดท้ายก่อนที่สุดบิน วันนั้นมีแข่งโฟล์กซอง เพลงที่ผมเล่นคือเพลง "พรุ่งนี้" ของ

LOSO แต่เรื่องไม่ติดอยู่ที่ว่าเค้าไปเตรียมตัวอยู่ที่บ้านเลยไม่ได้มาดู ผมเลยยืมมือถือเพื่อนบอกให้มันโทรไปหา

เค้าให้หน่อยตอนที่ผมร้อง แต่เจ้ากรรม ลำโพงมันเบา เพื่อนเลยขึ้นมาบนเวลาแล้วเอาโทรศัพท์จ่อไมด์ผม คนดู

เลยรู้หมดว่าผมทำอะไร (แอบเขิล ฮาๆ) จนเค้าบินไปที่นุ่น

(พักก่อนครับ เดี่ยวมาต่อ ขอกำลังใจหน่อย)
    Last edited by iDnOuSe4; 09-07-2010 at 03:19 AM.

iDnOuSe4 is offline Trusted Member
    6
    0/5
    แล้วประสบการณ์ความรักของเพื่อนๆ เป็นยังไงบ้างครับ อยากรู้ๆ :d

IAm's Avatar
    IAm is offline Trusted Member
    4
    0/5
    ขอบคุณค่ะ คุณ iDnOuSe4ค่ะ ที่อยากให้เรา "ทำความเข้าใจกับความรักของตนเองให้มากขึ้น " ชอบประโยคนี้อ่ะ
    รอฟังเรื่องราวความรักของคุณ iDnOuSe4 ต่อค่ะ

6
    0/5

Wink

Quote Originally Posted by IAm View Post
    ขอบคุณค่ะ คุณ iDnOuSe4ค่ะ ที่อยากให้เรา "ทำความเข้าใจกับความรักของตนเองให้มากขึ้น " ชอบประโยคนี้อ่ะ
    รอฟังเรื่องราวความรักของคุณ iDnOuSe4 ต่อค่ะ

โฮ ซึ่ง T T น้ำตาแทบไหล

ขอบคุณคุณ IAm ครับที่ตอบ นึกว่าจะไม่มีใครตอบซะเดียว เดี๋ยวกลายเป็นเพ้อไปคนเดียว

ยังไงเดี๋ยวมาเขียนต่อนะครับ

6
    0/5

[บ้านรับฟัง] เรื่องราวต่อจากครั้งที่แล้ว

ครับ ต้องขอโทษคนที่ติดตามอ่านนะครับ พอดีหาเวลามาเขียนต่อแบบไม่รีบไม่ได้ เลยไม่อยากเขียนนะครับ เพราะเรื่องนี้มันละเอียดต่อความรู้สึกต่อคนทุกคนทั้งคนอ่าน คนเขียน แล้วคนที่ถูกกล่าวถึง

อีกเรื่อง คือ ต้องขอสารภาพว่าไม่อยากเขียนต่อแล้ว เพราะไม่ได้คิดถึงว่า ความรู้สึกคนคนที่เราเอามาเล่า จะ "ยินดีหรือไม่" พอนึกถึงตรงนี้แล้วทำให้คิดว่า "พลาด" แล้ว และมีสองทางให้เลือกคือ ลบมันทิ้ง กับ เขียนต่อให้เสร็จ มาถึงตรงนี้ อยากให้ลองพิจารณาดูว่า "ทำไม ผมจึงตัดสินใจมาเขียนต่อนะครับ"

เอาหล่ะ ผมก็คงเริ่มเขียนต่อได้แล้วซินะ

หลังจากที่เธอคนนั้นไปอเมริกา ผมก็พยายามคิดต่อเค้าทาง msn เสมอ แต่เนื่องจากเวลาที่ต่างกัน ผมจึงต้องไปรอที่ร้านอินเตอร์เน็ต ตั้งแต่เที่ยงคืน แต่กลับไม่เคยเจอเลย ผ่านไปได้ 1 อาทิตย์เค้าส่งอีเมล์มาบอกว่าขอโทษด้วย พอดีโฮสที่ไปอยู่ด้วยเค้าไม่ให้เล่น msn เค้าเลยให้ผมติดต่อเค้าทาง hi5 แทน(ต้องทำความเข้าใจก่อนนะครับว่า hi5 สมัยนั้นไม่เหมือนสมัยนี้ ตอนนั้นเหมือนห้อง chat มากกว่า รองรับคนที่เข้าไป chat จากทั่วโลก) จากนั้นผมก็ติดต่อเค้าผ่านทาง hi5 เรื่อยมา

เวลาผ่านไปจนอีกแค่ 3 เดือน เค้าก็จะกลับมาแล้ว ผมก็เตรียมว่า จะทำอะไรให้เค้าบ้าง ตอนที่เค้ากลับมา แต่สิ่งที่ไม่คาดคิดก็เกิดขึ้น เมื่อทั้งอีเมล์และ hi5 ไม่มีการติดต่ออะไรมาประมาณ 1 อาทิตย์ และหลังจากการเฝ้ารอในหน้าอีเมล์มาอย่างยาวนาน(ที่มันยาวนานเพราะ มีโอกาสเช็คเมล์เมื่อไหร่ก็จะไปทันที ) แล้ววันที่ผมรอก็มาถึงเมื่ออีเมล์ฉบับนั้นมาถึง

ลองทายดูซิครับว่าข้อความในอีเมล์บอกว่าอะไร ?

ปล.1 ยังยืนยันเจตนาเดิมคือ "เพื่อให้เข้าใจความรักของตนเองมากขึ้น"
    ปล.2 เรื่องเล่าใดๆที่เล่ามาเป็นเรื่องราวในอดีตที่ผมเคยผ่านมา โดยความรู้สึกตอนนั้นได้เกิดขึ้นจริง และ ได้พยายามทบทวนความผิดพลาดต่างๆ เพื่อปัจจุบันไม่ให้เกิดเหตุการณ์นี้อีก
    ปล.3 เรื่องเล่านี้เป็นเรื่องเล่าเรื่องแรก ในอีกหลายๆ เรื่องที่ผมเคยผ่านมา ดังนั้น ถ้าอยากให้มีเรื่องต่อไป ขอความกรุณาแสดงสัญญาณให้ผมรู้ด้วยว่า มีคนติดตามอยู่
    ปล.4 ถึงแม้ไม่มีใครติดตาม ผมก็ยังจะเขียนในจบในส่วนของเรื่องนี้ และต้องขอบคุณบุคคลที่ในเรื่องเล่านี้ ที่อนุญาติให้เล่าได้

ขอบคุณครับ
    Last edited by iDnOuSe4; 09-28-2010 at 04:19 PM.
    ชวนเพื่อนใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ในลายเซ็นเพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน

9
    0/5
    ขอบคุณมากครับที่นำเรื่องราวความรักมาแบ่งปันให้ได้เรียนรู้ มาแสดงตนว่าติดตามครับ

0/5
    ติดตามเช่นกันคะ

itasian's Avatar
    itasian is offline Trusted Member
    5
    0/5

Smile

ขอบคุณครับ ที่นำเรื่องราวความรักมาแบ่งปัน

ขอติดตามครับ

6
    0/5

[บ้านรับฟัง] เรื่องราวต่อจากครั้งที่แล้ว ครั้งที่ 3

ขอบคุณทุกกำลังใจที่ติดตามนะครับ

ได้คำตอบกันรึยังครับ?

แต่ว่าต้องขอโทษด้วยครับ จริงคือ ยังเขียนออกไปไม่ได้ดีพอจริง

จริงๆ วันนี้จะมานั่งเขียน แล้วก็เขียนไปแล้วตัว 1 รอบ แต่ว่ามันออกมาไม่ได้ จึงขอพักไว้ก่อนละกันนะครับ

Last edited by iDnOuSe4; 09-12-2010 at 10:32 PM.

PO is offline Trusted Member
    0/5
    เง้อออออออออ อยากอ่านต่อแล้ว ><
    ให้ทายแบบนี้ ต้องเศร้าแน่เรยยย
    งั้นขอเดาว่า.... ผญเขียนมาบอกว่่า มีแฟนแล้ว ไม่ก็ เป็นเพื่อนกันดีกว่า ใช่ป่าว?

ไม่อาวๆๆๆๆน้า
    Last edited by PO; 09-13-2010 at 01:03 PM.
    ... po po po...

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook

Tags for this Thread