Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 4 of 4

Thread: เรื่องราวชีวิต ที่ไม่อยากทำงานเป็นทาส ในทุนนิยม แต่ไม่เคยรู้่มาก่อนเลยว่า หลังจบอุดมศึกษาแล้ว มีเพียงทางเลือกเดียว คือ เป็นทาสในทุนนิยม เพื่อให้เพื่อนสมาชิกได้เรียนรู้ ก่อนเหตุการณ์เหล่านี้จะเกิดขึ้นกับ ตนเองหรือคนใกล้ชิด

Threaded View

itasian's Avatar
    itasian is offline Trusted Member
    Blog Entries
    5
    Warning Points:
    0/5
    เรื่องราวนี้ สแกนมาจากหนังสือ "ความจริงที่ทำให้รวย"
    เพื่อให้เพื่อนสมาชิกได้อ่าน ชีวิต ที่ใช้ชีวิตผิดพลาด ด้วยความไม่รู้
    เป็นตัวอย่าง ให้เห็นว่า "ชีวิตอย่างนี้ ก็มีอยู่ด้วย ในโลกทุนนิยม"
    และ เพื่อการเรียนรู้ ของ ผู้ที่ได้อ่าน จะได้ ไม่ปล่อยให้ชีวิตตนผิดซ้ำเช่นเขาผู้นี้

เพราะโลกทุนนิยม เก็บความลับเอาไว้ ไม่ให้คนที่อยู่ในโลกนี้ ได้เรียนรู้ ว่า
    จบอุดมศึกษาแล้ว ทำได้ มากกว่า แค่ทางเลือกเดียว

โลกทุนฯ ทำให้เรารู้เพียงแค่ว่า "จบออกไป ต้อง หางานทำ"

"โลกนี้ แค่มีเงิน อะไรๆ ก็ซื้อได้"
    แม้กระทั่ง จิตวิญญาณ ... คุณค่าความเป็นมนุษย์ของ ตน

นี่หรือคือ สิ่งที่ ชีวิตเราต้องการ ??

ขอขอบคุณ ภาพสวยจาก Internal Dialogues

จึงเกิดปรากฏการณ์นี้ขึ้น เป็นเรื่องราวชีวิต ที่เอามาให้ได้อ่าน เพื่อเรียนรู้ กันครับ

จากภาคผนวกในหนังสือ "ความจริงที่ทำให้รวย" น.220-226
    ขอขอบคุณ คุณ bookerian ที่นำหนังสือเล่มนี้ มาเผยแพร่ในชุมชน SBN ครับ
    และขออนุญาตลิงก์นะครับ

ขอขอบคุณ คุณ ราเชน ศุภสินธุ์ สำหรับเรื่องราวชีวิตที่นำมาให้ได้เรียนรู้กันครับ
    อ่านเรื่องราวนี้แล้ว รู้สึกอย่างไร หรือ คิด อ่าน เห็นสิ่งใด เพื่อนๆ สามารถพูดคุยกันได้นะครับ

อยากให้เรื่องราวนี้ เป็นตัวอย่าง ปรากฏการณ์ ที่ให้เราหรือคนใกล้ตัว ไม่ต้องพบเจอด้วยตัวเอง
    เพราะ อาจต้องใช้่ ชีวิต ทั้งชีวิต เพื่อการเรียนรู้ ชีวิต
    เมื่อผ่านไป ทั้งชีวิต อาจไม่มีโอกาสให้ได้ทบทวน และเรียนรู้ อีกเลยว่า ชีวิตอย่างนี้ เกิดขึ้นกับตนแล้ว

ถึงเวลานั้น คงสายเกินไป ... เพราะ 1 ชีวิตที่เหลืออยู่ คงไม่พอ ...

ขอขอบคุณ ภาพสวยจาก www.monster-munch.com

ขอบคุณ แม่และพ่อ ที่ให้ผมเกิดมาในชีวิตนี้
    ขอบคุณ คนรักผม ที่เธอให้ผมได้เรีียนรู้ ความหมายของชีวิต
    Last edited by itasian; 05-25-2011 at 11:07 PM.
    Thanks Siambrandname Webmaster, iDnOuSe4, bookerian ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

Comments from Facebook