Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 6 of 6

Thread: 'ชาร์ลี'ชิมแพนซีติดบุหรี่

bookerian's Avatar
    bookerian is offline Trusted Member
    Blog Entries
    25
    Warning Points:
    0/5

'ชาร์ลี'ชิมแพนซีติดบุหรี่

อ่านข่าวแล้วบอกไม่ถูกว่ารู้สึกอะไร.. ถ้าเขาไม่ต้องมาอยู่ในสวนสัตว์ เขาก็คงไม่สูบบุหรี่

บีบีซี - ชิมแพนซีตัวหนึ่ง ณ สวนสัตว์แอฟริกาใต้ ซึ่งมีชื่อเสียงจากพฤติกรรมสูบบุหรี่แบบคน ได้จากโลกนี้ไปแล้วในวัย 52 ปี

ลิงจ๋อชาร์ลี เริ่มสูบบุหรี่ครั้งแรก เมื่อนักท่องเที่ยวบางคนที่มาเยือนสวนสัตว์Mangaung ในเมืองโบลมฟอนแทน โยนก้นบุหรี่เข้าไปในกรงของมัน ขณะที่โฆษกของสวนสัตว์บอกว่าจากพฤติกรรมที่แปลกประหลาดของชาร์ลี สามารถดึงดูดนักท่องเที่ยวหลายพันคนมาเยือนสวนสัตว์แห่งนี้ในแต่ละปี

นานหลายปีที่ผู้ดูแลพยายามหาวิธีช่วยชิมแพนซีตัวนี้เลิกบุหรี่ให้ได้ และคอยห้ามนักท่องเที่ยวมอบบุหรี่ให้กับมัน อย่างไรก็ตามโฆษกของสวนสัตว์ไม่เชื่อว่าบุหรี่นั้นคร่าชีวิตชาร์ลีก่อนวัยอันควร เนื่องจากมันมีอายุมากกว่าอายุเฉลี่ยของชิมแพนซีทั่วไปราว 10 ปีเลยทีเดียว ทั้งนี้เจ้าหน้าที่อยู่ระหว่างดำเนินการชันสูตรศพเพื่อหาสาเหตุการตายของมัน

'ชาร์ลี'ชิมแพนซีสูบบุหรี่ได้

โฆษกบอกต่อว่าทางสวนสัตว์กำลังมองหาเพื่อตัวใหม่ให้กับ จูดี ชิมแพนซีเพศเมีย แต่ก็ยอมรับว่าแทบเป็นไปไม่ได้เลยที่จะหาตัวไหนมาทดแทนชิมแพนซีที่มีบุคลิกพิเศษอย่างชาร์ลี

ชาร์ลี ไม่ใช้ชิมแพนซีตัวเดียวที่เลียนแบบพฤติกรรมแย่ๆของมนุษย์ โดยเมื่อเดือนกุมภาพันธ์ที่ผ่านมา มีรายงานว่าชิมแพนซีรัสเซียตัวหนึ่งต้องถูกส่งตัวไปบำบัดหลังจากมันเริ่มรบกวนนักท่องเที่ยวร้องขอเหล้าและบุหรี่

ข่าวและภาพ นำมาจาก ผู้จัดการออนไลน์ 7 ตุลาคม 2553 00:25 น. ขอบคุณค่ะ http://www.manager.co.th/Around/View...=9530000140743
    เข้าไปดูในลิงค์ข่าว จะมี คลิปตอนกำลังสูบด้วยค่ะ
    ขอบคุณ SBN ค่ะที่ให้โอกาส.. ทำให้ได้มาอาศัยอยู่ร่วมกัน

"bookerian" ร้านหนังสือดี ในเครือมีหัวใจ ส่งตรงจากสำนักพิมพ์ สั่งออนไลน์ ง่าย สะดวก พร้อมยินดีพูดคุยแนะนำหนังสือน่าอ่านที่เหมาะสำหรับคุณ เราอ่านแล้วจึงรู้สึก อยากให้คุณได้อ่าน

..เพราะ"หนังสือ คือ ตัวกลางที่ช่วยเราสร้างอารยธรรมร่วมกัน"

ชวนเพื่อนใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign เพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน

itasian's Avatar
    itasian is offline Trusted Member
    5
    0/5
    เป็นเรื่องที่น่าเศร้าครับ

จริงอย่างที่คุณ bookerian บอกครับ
    หากเขาไม่อยู่สวนสัตว์ เขาก็คงไม่สูบบุหรี่

เหตุการณ์นี้เกิดขึ้น เพราะใคร ?

หากไม่ใช่ เรา ที่เป็น มนุษย์ อีก 1 สิ่งมีชีวิตในโลก
    ที่พาเขามา ในที่ ที่ ไม่ใช่ ที่ของเขา
    เขาไม่ได้อยู่ ในที่ ที่ เขาควรอยู่

เราเองก็ไม่อยากถูกขัง อยู่แต่ในกรง
    แล้ว ใย เราจึงต้องจับสิ่งมีชีวิตอื่น มาขัง กัน

ขอบคุณคุณ bookerian ครับ ที่นำข่าวมาให้ได้รับรู้กันครับ

bookerian's Avatar
    bookerian is offline Trusted Member
    25
    0/5
    ขอบคุณคุณ itasian ที่เข้ามาพูดคุยค่ะ

น่าเศร้าจริงๆ ค่ะ ยิ่งอ่านประโยคนี้ ยิ่งเศร้า
    ขณะที่โฆษกของสวนสัตว์บอกว่าจากพฤติกรรมที่แปลกประหลาดของชาร์ลี สามารถดึงดูดนักท่องเที่ยวหลายพันคนมาเยือนสวนสัตว์แห่งนี้ในแต่ละปี
    ขอบคุณ SBN ค่ะที่ให้โอกาส.. ทำให้ได้มาอาศัยอยู่ร่วมกัน

"bookerian" ร้านหนังสือดี ในเครือมีหัวใจ ส่งตรงจากสำนักพิมพ์ สั่งออนไลน์ ง่าย สะดวก พร้อมยินดีพูดคุยแนะนำหนังสือน่าอ่านที่เหมาะสำหรับคุณ เราอ่านแล้วจึงรู้สึก อยากให้คุณได้อ่าน

..เพราะ"หนังสือ คือ ตัวกลางที่ช่วยเราสร้างอารยธรรมร่วมกัน"

ชวนเพื่อนใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign เพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน

itasian's Avatar
    itasian is offline Trusted Member
    5
    0/5
    อ่านที่ คุณ bookerian หยิบมาให้ดูแล้ว
    เศร้าครับ ทำไม ใจร้าย จัง ?

IAm's Avatar
    IAm is offline Trusted Member
    4
    0/5
    ขอบคุณ คุณ bookerian ค่ะ สำหรับข่าวที่นำมาแบ่งปัน
    เห็นด้วยค่ะ ""ถ้าเขาไม่ต้องมาอยู่ในสวนสัตว์ เขาก็คงไม่สูบบุหรี่""
    อ่านแล้ว เฮ้อ คนพวกนี้นิ ทำร้ายตัวเอง คนรอบข้าง ยังไม่พอเหรอ ทำไมต้องไปทำร้ายเค้าอีกนะ
    และจริงอย่างที่ คุณ itasian บอกค่ะ ""เขาไม่ได้อยู่ ในที่ ที่ เขาควรอยู่"" แค่นี้เค้าก็ทรมานแล้วอ่ะ

0/5
    มองข่าวนี้ผ่านๆ นึกว่าเป็นเรื่องตลก
    แต่จริงๆมันซ่อนความใจร้ายของพวกเราเอาไว้

Comments from Facebook