Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 13

Thread: งานแต่งงานที่ผมไม่เคยเจอ‏

Blog Entries
    9
    Warning Points:
    0/5

งานแต่งงานที่ผมไม่เคยเจอ‏

เพิ่งได้รับฟอร์เวริดเมลมา ยินดีกับคู่บ่าวสาวด้วยครับ
    ที่เลือกแบ่งปันวันที่มีความสุขที่สุดให้กับสิ่งแวดล้อมได้รับด้วย

ขอนำมาแบ่งปันและเก็บไว้ในชุมชนแห่งนี้ด้วยนะครับ
    เก็บไว้ห้องนี้นะครับเพราะห้องนี้มีเรื่องราวของความรักเก็บไว้ได้ครับ

มีเพลงให้ฟังก่อนอ่านเรื่องราวนะครับ

ไม่รู้เลือกเพลงถูกกาลเทศะไหม หากผิดพลาดอย่างไรขอโทษครับและขออภัยด้วยครับ

เชิญรับชมเรื่องราว งานแต่ที่ผมไม่เคยเจอได้ครับ.....
    เรื่องราวนั้นมีอยู่ว่าเป็นเช่นนี้่ครับ

งานแต่งงานที่ผมไม่เคยเจอ

ผมถ่ายภาพงานแต่งงานมากว่า 15 ปี นี่เป็นครั้งแรกที่ถ่ายภาพเชิงอนุรักษ์ธรรมชาติแบบนี้

เราคงเคยเจองานแต่งงานที่จัดแบบใกล้ชิดธรรมชาติ เช่น จัดงานในสวน ริมน้ำ ปาร์ตี้ริมทะเล
    แต่...งานแต่งงานของ คุณแพม & คุณปิยะ ผมคิดว่าเป็นงานแต่งงานเชิงอนุรักษ์ธรรมชาติ ที่เริ่มต้นจากความคิดที่ทั้งคู่ได้เชิญเพื่อนๆ หอบลูกจูงหลาน มาร่วมทำกิจกรรมปลูกป่าชายเลน ทำกิจกรรมที่มีประโยชน์ และสร้างจ! ิตสำนึกในการอนุรักษ์ธรรมชาติ ที่ศูนย์อนุรักษ์ป่าชายเลนคลองโคน ต.คลองโคน อ.เมือง จ.สมุทรสงคราม ห่างจากกรุงเทพฯ 75 กม.

คุณแพมและคุณปิยะ ได้เขียนเชิญชวนเพื่อนมาร่วมงานแต่งงานใน Website ของทั้งคู่ ไว้ว่า

“ความคิดเริ่มต้นมาจากความต้องการจะเห็นงานแต่งงานที่สนุกสนาน และก็เป็นประโยชน์ด้วย เราสองคนเลยคิดว่าอยากจะชวนทุกท่านสลัดสูท ถอดชุดราตรี เปลี่ยนมาใส่เสื้อยืด กางเกงขาสั้น และร่วมลุยโคลนปลูกต้นไม้ด้วยกัน ในโอกาสมงคลแห่งการเริ่มต้นนี้
    ขอเชิญชวนกันมาช่วยชุมชนชาวคลองโคนขยายพื้นที่ป่าชายเลนที่มีอยู่ ให้เป็นที่อยู่อาศัยของสัตว์น้อยใหญ่ และ เพิ่มเติมชีวิตชีวาให้ระบบนิเวศน์วิทยาในเขตริมทะเลสมุทรสงครามอย่างยั่งยืน ในงานแต่งงานที่เลอะ(โคลน)ที่สุดที่คุณจะเคยเจอ”

มีเพื่อนๆมาร่วมงานกว่า 200 คน ซึ่งทุกคนมาด้วยความตั้งใจที่จะมาร่วมงานแต่งงานและทำกิจกรรมปลูกป่าด้วยกัน ทุกคนมีการเตรียมตัวกันอย่างเต็มที่ เพื่อมาร่วมกิจกรรมในวันนี้ มีการเตรียมเสื้อผ้ามาเปลี่ยน เพื่อพร้อมลุยโคลนกันอย่างเต็มที่ บางคนเดินทางมาพร้อมกับรถบัสที่เจ้าบ่าว-เจ้าสาวจัดเตรียมไว้ให้ บางคนก็ขับรถตามกันมาทั้งครอบครัว
    เมื่อทุกคน เดินทางมาพร้อมกันที่ศูนย์ พี่เจษ ซึ่งเป็นผู้อำนวยการศูนย์ ฯ ได้เล่าถึงภาพรวมของป่าชายเลนในปัจจุบัน ซึ่งนับวันมีแต่ละลดลง &n! bsp;ชนิดของต้นไม้ที่ใช้ปลูกในป่าชายเลน และ วิธีการปลูกต้นไม้ของป่าชายเลน ทุกคนฟังกันอย่างตั้งใจ เมื่อบรรยายจบทุกคนก็พร้อมลุยกันอย่างเต็มที่
    ทุกคนทยอยลงเรือ ด้วยความสนุกสนาน เพราะบางคน ไม่เคยลงเรือหางยาวแบบนี้เลย บรรยากาศจึงเต็มไปด้วยเสียงหัวเราะ คู่บ่าว-สาวได้เตรียมเรือไว้ถึง 15 ลำ ลำหนึ่ง นั่งได้ 15 คน จุดแรกที่แวะชม คือ แวะให้อาหารลิงแสม ที่อาศัยอยู่ในป่าชายเลน; พอได้ยินเสียงเรือ มันก็จะวิ่งออกมาและรอรับอาหาร จากนั้นเรือก็วิ่งไปรวมพลกันที่กะเตงกลางทะเล ซึ่งจุคนได้ 200 เป็นการพักผ่อน ชมวิว กินน้ำกินขนมร่วมกันเพื่อเติมพลังก่อนออกไปทำกิจกรรมปลูกป่า
    ภาพของการปลูกป่ากันในวันนี้ เป็นภาพบรรยากาศที่สนุกสนาน เพราะการปลูกป่าชายเลนจะต้องลุยลงไปในเลน บางคนลงไป! ถึงครึ่งตัว บางคนถ้าไม่ลุยลงไป ก็จะใช้วิธีนอนบนไม้กระดานไถลโคลนไ ป เสียงหัวเราะ เสียงวี๊ดว้ายมีความต่อเนื่องไม่ขาดสาย เพราะทุกคนล้วนแต่ไม่เคยมาสัมผัสกับการทำกิจกรรมแบบนี้ แต่ทุกคนก็มีความสุข ความอิ่มเอมใจ ที่ได้ทำประโยชนร่วมกัน แม้แต่ตัวผมเอง ก็สนุกและอิ่มเอิมใจที่ได้มาร่วมกิจกรรมดีๆในวันนี้
    หลังจากปลูกป่าเสร็จ ก็มาเล่นสกีกันต่อ แต่จะเป็นสกีแบบไหน ลองชมภาพกันเองนะครับ
    พอกลับมาที่ศูนย์ เจ้าบ่าว เจ้าสาว ก็ไปอาบน้ำ เปลี่ยนเสื้อผ้า ส่วนเพื่อนๆ ก็ตามแต่อัธยาศัย บางคนก็ไปอาบน้ำ บางคนหิวมากก็ทานข้าวรอกันไป
    เมื่อบ่าว-สาวแต่งตัวสวยหล่อกันแล้ว ก็เริ่มพิธีแต่งงานแบบง่ายๆ มีเพื่อนๆ ร่วมอวยพร 2 คน มีการตัดเค้ก ที่ทำด้วยขนมชั้น โดยเป็นฝีมือของชาวบ้าน ที่นำมามอบให้เป็นของขวัญ! กับเจ้าบ่าว-เจ้าสาว
    สิ่งที่ผมรู้สึกได้จากงานวันนี้ คือ ความรู้สึกที่ดี ที่ทุกคนได้มาร่วมในงานแต่งงานของคุณแพม คุณปิยะ และได้ทำกิจรรมที่ดี และมีประโชยน์ ถึงแม้จะดูเป็นเรื่องเล็กๆ น้อยๆ แต่ก็เป็นจุดเริ่มต้นของจิตสำนึกที่ดีของการรักธรรมชาติ ให้อยู่ในใจของทุกคนตลอดไป

เกรียงศักดิ์ วงศ์วิฑูรวิช
    ผู้รายงาน

ขอขอบคุณ

คู่บ่าว-สาว
    Bride : Phinyada Atchatavivan (PAM)
    Groom : Piya Hanvoravong! chai

สถานที่
    ศูนย์อนุรักษ์ป่าชายเลน คลองโคน
    www.klongkhonemangrove.com

Photography by
    Kriangsak Wongwithoonwit

ภาพสุดท้ายนี้ ภาพผมเองครับ ... เกรียงศักดิ์ วงศ์วิฑูรวิช ... เหนื่อย แต่สุขใจครับ

อ่านเรื่องราวและดูรูปเพิ่มเติมได้ในกระทู้ งานแต่งงานที่ผมไม่เคยเจอ ...... BY เกรียงศักดิ์ ณ ชุมชน weddingsquare

ขอบคุณครับ
    Last edited by Siambrandname Webmaster; 07-20-2010 at 04:50 PM.

itasian's Avatar
    itasian is offline Trusted Member
    5
    0/5

Smile

ยินดีด้วยกับคุณเจ้าบ่าวและเจ้าสาว
    เป็นงานแต่งงานที่สวยมาก ครับ

ขอบคุณครับที่เอามาแบ่งปันกัน

PO is offline Trusted Member
    0/5
    ไอเดียดี มีประโยชน์ต่อสังคมสุดๆ ^^

ขอบคุณที่นำมาให้ชมค่า
    ... po po po...

bookerian's Avatar
    bookerian is offline Trusted Member
    25
    0/5
    เป็นงานแต่งงานที่น่ารักมากเลยค่ะ ดูคู่บ่าวสาวมีความสุขมาก คนมาร่วมงานก็ดูมีความสุขด้วย

ขอบคุณค่ะ
    ขอบคุณ SBN ค่ะที่ให้โอกาส.. ทำให้ได้มาอาศัยอยู่ร่วมกัน

"bookerian" ร้านหนังสือดี ในเครือมีหัวใจ ส่งตรงจากสำนักพิมพ์ สั่งออนไลน์ ง่าย สะดวก พร้อมยินดีพูดคุยแนะนำหนังสือน่าอ่านที่เหมาะสำหรับคุณ เราอ่านแล้วจึงรู้สึก อยากให้คุณได้อ่าน

..เพราะ"หนังสือ คือ ตัวกลางที่ช่วยเราสร้างอารยธรรมร่วมกัน"

ชวนเพื่อนใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign เพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน

wawe's Avatar
    wawe is offline Trusted Member
    0/5
    เป็นคู่ ที่ควรคู่กันมาก ๆ
    ความง่ายอยู่ที่ปาก ความยากอยู่ที่ทำ
    การรู้จักปล่อยวาง เป็นวิถีทางแห่งความสุขสงบ
    มนุษย์ย่อมได้รับผลของการกระทำของตนเสมอ อาจจะเร็วหรือช้าเท่านั้น

amm's Avatar
    amm is offline Trusted Member
    0/5
    งานแต่งงานน่ารักมากๆเลยค่ะ สุขทั้งผู้ให้และผู้รับจริงๆ
    Time is like a river. You can not touch the same water twice,
    So enjoy every moment of life...

Mayu's Avatar
    Mayu is offline Trusted Member
    0/5
    สวยงามค่ะ บอกได้คำเดียว!!!

wnonach's Avatar
    wnonach is offline Trusted Member
    0/5
    แต่งแบบได้ใจมากๆเลยคร้า ชอบจังงงง
    You Can Try Without Succeeding. But You Can Not Succeed Unless You Try!

BIG THANKS FOR SBN

powermink's Avatar
    powermink is offline Trusted Member
    0/5
    แปลกไม่เหมือนใครแถมได้อนุรักษ์ธรรมชาติ

asia is offline Trusted Member
    0/5

ชอบ

[SIZE="<b><b><b><a href="javascript://"><font size="3">3</font></a></b></b></b>"]เท่ห์มากเลย..อยากให้คนสนใจจัดงานแบบนี้เยอะๆจัง..โลกเราจะได้น่าอยู่ยิ่งขึ้น..
    งัยก็ยินดีกับบ่าวสาวด้วยนะค่ะ....
    [/SIZE]

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook

Tags for this Thread