ก่อนอื่น เมนูนี้ขอบอกว่าได้รับแรงบันดาลใจ หลังจากที่ได้ดูหนังเจ้าพ่อเซี่ยงไฮ้ค่ะ ว่ากันไปเนอะ
สูตรนี้ เป็นสูตรที่ดัดแปลงไปตามใจตัวะองเท่าที่จะหาของได้ในตู้เย็น แต่รับรองว่าอร่อยเด็ดแน่ๆ ค่ะ

มาเริ่มกันเลยนะค่ะ สูตรส่วนมากที่เอามาแบ่งปันเป็นอะไรที่ง่าย ไม่ค่อยยุ่งยาก หาได้ หรือปรับสูตรจากของที่มี
ด้วยข้อจำกัดที่มี เลยต้องใช้ดัดแปลงเอาค่ะ
ของที่เตรียม ก็มี เส้นก๋วยเตี๋ยวเซี่ยงไฮ้ จะแบบธรรมดา หรือผสมสาหร่ายก็ได้ หนึ่งห่อมาแช่น้ำให้นิ่มพักเอาไว้