Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 7 of 7

Thread: ประกันสังคม ควรรู้อย่างแรง

due's Avatar
    due is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

ประกันสังคม ควรรู้อย่างแรง

เรารักอะไรก็จะทุกข์เพราะสิ่งนั้น
    เพราะว่าสิ่งทั้งหลายล้วนแปรปรวนทั้งสิ้น
    ไม่มีอะไรคงที่อยู่ได้ตลอดเวลา

Nakderntang's Avatar
    Nakderntang is offline Trusted Member
    0/5
    ขอบคุณ คุณ due มากค่ะ

อยากเอาเรื่องมา แชร์บ้างค่ะ

พอดี เมื่อเดือนก่อน
    แต่ไปรับรู้ปัญหาเรื่องประกันสังคมของครอบครัวหนึ่งมา

เรื่องมีอยู่ว่า คนพ่อทำประกันสังคมไว้
    อีกไม่นานก็จะได้เงินคืน ไม่น่าเกิน ปี สองปีก็ครบกำหนด
    (ไม่ทราบรายละเอียดมากนัก เล่าเท่าที่พอจำได้นะคะ)

เห็นว่าปกติให้ลูกไปจ่ายเงินประกันสังคมแทนทุกเดือน
    แต่ลูกเดือดร้อนเรื่องเงิน ก็เอาเงินไปใช้เอง
    (อันนี้ไม่ควรทำตาม ไม่ใช่ข้ออ้าง
    และน่าเห็นใจ ครอบครัวนี้ค่ะ)

พอขาดส่ง ก็เลยไปขอเงินประกันสังคมคืนเอง
    โดยไม่บอกพ่อ

ไม่รู้ไปเซ็นต์ชื่อยังไง น่าจะปลอมลายเซ็นต์รึเปล่า ไม่แน่ใจ
    แต่ได้เงินมา ความแตกตอนพ่อไปจ่ายค่าประกันสังคม

สุดท้ายพ่อก็ไปหาประกันสังคม คนที่ประกันสังคมก็ตกใจ

แต่รู้สึกว่า คนพ่อ จะไม่ได้เอาความกับประกันสังคม
    เท่าที่ได้ข่าวมา

ถ้าใครมีประกันสังคม ก็ควรศึกษาให้ละเอียดนะคะ
    ว่ามีขั้นตอน เงื่อนไข อะไรบ้าง
    เพราะเป็นผลประโยชน์ของเราเองค่ะ

มีพี่คนหนึ่งเคยสอนว่า "หากเราให้ เราก็ต้องสอน"
    หรือ "หากเราให้เยอะ ก็ต้องสอนเยอะ"

ไม่เช่นนั้น ก็อาจเป็นเหมือนครอบครัวข้างต้น
    ขอบคุณเรื่องราวพ่อลูกที่ทำให้เราได้เรียนรู้ ที่จะไม่ผิดซ้ำค่ะ

เข้าไปดูในเว็บประกันสังคม เห็นช่องร้องทุกข์ร้องเรียน
    น่าจะเข้าไปบอกเรื่องราวในนั้นได้ค่ะ

due's Avatar
    due is offline Trusted Member
    0/5
    ขอบคุณคุณNakderntangที่มาแชร์เรื่องราวให้อ่านกันค่ะ
    สงสารพ่อเค๊ามากๆเลยนะคะ
    เรื่องเงินเรื่องทอง ลูกยังไว้ใจมะได้เล้ย!
    เรารักอะไรก็จะทุกข์เพราะสิ่งนั้น
    เพราะว่าสิ่งทั้งหลายล้วนแปรปรวนทั้งสิ้น
    ไม่มีอะไรคงที่อยู่ได้ตลอดเวลา

bookerian's Avatar
    bookerian is offline Trusted Member
    Blog Entries
    25
    0/5
    ขอบคุณคุณ due มากค่ะที่เอาความรู้มาฝาก
    ตอนนี้อยู่ในระบบประกันสังคมเหมือนกัน ตอนอยู่ที่ทำงานเก่าเค้าให้ทำประกันสังคม พอออกจากงานแล้วเรามีสิทธิในประกันสังคมต่ออีก 6 เดือน
    เห็นด้วยกับคุณ Nakderntang ค่ะ ที่เราควร ต้อง ศึกษาให้ละเอียด มีหลายเรื่องหลายประเด็มมากค่ะที่เราไม่รู้
    แล้วพอเกิดปัญหา หรือเกิดเรื่องที่ต้องดำเนินการ ก็ไม่รู้ต้องทำยังไง เพื่อรักษาประโยชน์ตัวเอง
    จะว่าไปมันก็เป็นความรับผิดชอบของเราเองด้วยเนอะ ที่ต้องศึกษา คิดว่าคนเราเป็นแบบนี้กันเยอะอ่ะ ไม่ค่อยยอมที่จะศึกษากฎ เกณฑ์ ข้อตกลง(ไม่รู้เหมือนกันว่าใครตกลงกับใคร) ของระบบที่เราอยู่ (นี่ดูจากตัวเองและคนรอบข้างที่เจอค่ะ เป็นนี้กันแทบทุกคน)
    ต้องปรับใหม่เนอะ เริ่มที่ตัวเองก่อน

แต่แหม..บางทีการรับรู้ข้อมูลของเรามันลำบากอ่ะ คือไม่รู้วอ่ะ่ว่าต้องรู้อะไรบ้าง มีอะไรที่ต้องรู้ แถมไม่รู้อีกว่าถ้าอยากรู้เนี่ยจะรู้ได้ยังไง
    อย่างกรณีที่คุณ due เอามาฝาก ก็ไม่รู้นี่เนอะว่ามีแบบนี้ด้วย เป็นคนโสด ถ้าคุณพ่อคุณแม่ไม่อยู่แล้ว ถ้าไม่ระบุคนรับประโยชน์ ก็จะเก็บเข้ากองทุน..ไม่เคยรับรู้มาก่อนเลยค่ะ ข้อมูลนี้สำคัญนะ คนเราจะรู้ได้ไงว่าจะตายเมื่อไหร่ เกิดเป็นอะไรไป แล้วเราอยู่กับป้าที่ดูแลเรามา แล้วป้าก็ไม่มีสิทธิรับประโยน์ตรงนั้น ..
    ข้อมูลสำคัญแบบนี้ ทางรัฐก็น่าจะช่วยเรารักษาประโยชน์ ตอนสมัครเข้าประกันสังคมก็ให้แบบฟอร์มนี้มาเลยก็ได้ และทางประกันสังคมก็ควรรับรู้ชื่อผู้รับประโยชน์นี้ด้วย จะได้ป้องกันปัญหาลายเซ็นต์

เฮ้อ..น่ากลัวจัง กลัวความไม่รู้ของตัวเอง มีอะไรอีกเนี่ยที่ไม่รู้
    ขอบคุณคุณ due อีกครั้งค่ะ ที่เอาเรื่องมาให้รู้ น่าไปบอกที่เว็บประกันสังมอย่างที่คุณ Nakderntang แนะนำจริงๆด้วยค่ะ คนอื่นจะได้รู้ด้วย

บ่นซะยาวเลยเรา แบบว่าอ่านข่าวแล้วอารมณ์ขึ้น

ปล.เมื่อวันจันทร์ฟังวิทยุ มีข่าวว่าสำนักงานประกันสังคมจะเอาเงิน 200ล้าน (ไม่รู้เงิบงบประมาณ หรือเงินคนทำงาน แต่ที่จริงเงินงบประมาณก็มาจากเงินคนทำงานนั่นแหล่ะเนอะ) เอามาทำหนังสือเผยแพร่ผลงานของบอร์ดสำนักงานประกันสังคม..แต่ได้ถูกเบรกไว้ โดยใครจำไม่ได้ ..ฟังแล้วก็เซ็งอย่างแรง
    ขอบคุณ SBN ค่ะที่ให้โอกาส.. ทำให้ได้มาอาศัยอยู่ร่วมกัน

"bookerian" ร้านหนังสือดี ในเครือมีหัวใจ ส่งตรงจากสำนักพิมพ์ สั่งออนไลน์ ง่าย สะดวก พร้อมยินดีพูดคุยแนะนำหนังสือน่าอ่านที่เหมาะสำหรับคุณ เราอ่านแล้วจึงรู้สึก อยากให้คุณได้อ่าน

..เพราะ"หนังสือ คือ ตัวกลางที่ช่วยเราสร้างอารยธรรมร่วมกัน"

ชวนเพื่อนใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign เพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน

wnonach's Avatar
    wnonach is offline Trusted Member
    0/5
    ขอบคุณ คุณดิว มากๆนะคะที่นำสิ่งดีๆมีประโยชน์มาแชร์ให้ทราบไม่เคยรู้เลยเป็นแบบนี้ ขอบคุณค่ะ
    You Can Try Without Succeeding. But You Can Not Succeed Unless You Try!

BIG THANKS FOR SBN

IAm's Avatar
    IAm is offline Trusted Member
    4
    0/5
    ขอบคุณ คุณ due และ คุณNakderntang มากค่ะ ที่นำข่าวสารและเรื่องราวมาแบ่งปัน
    ปกติตัวเองจะเป็นคนส่งประกันสังคมให้ที่บ้าน แต่ก็ไม่เคยรับรู้เรื่องราวเหล่านี้อ่ะค่ะ ส่งเงินอย่างเดียว เฮ้อๆ
    จริงอย่างที่คุณ bookerian อ่ะค่ะ "การรับรู้ข้อมูลของเรามันลำบาก" เนอะ มีอะไรที่เ้ราไม่รู้เต็มไปหมดเลย

IAm's Avatar
    IAm is offline Trusted Member
    4
    0/5
    วันก่อนไปประกันสังคมมาค่ะ เราก็เลยไปถามเกี่ยวกับเรื่องหนังสือระบุผู้มีสิทธิรับเงินฯ ดังกล่าว
    แล้วพี่เจ้าหน้าที่เขาก็บอกว่า ถ้าลูกจ้างเสียชีวิต เงินก็จะตกเป็นของพ่อแม่ หรือไม่ก็ สามี ภรรยาที่จดทะเบียนตามกฏหมาย หรือ ลูก
    แต่ไม่ได้ถามมาอ่ะค่ะ ว่าตกเป็นของใครก่อน ลำดับเป็นอย่างไร
    ซึ่งใบดังกล่าว จะใช้ในกรณีที่ไม่มีทายาท เป็นผู้รับเงิน ก็จะต้องทำหนังสือ ระบุว่าจะให้ใครเป็นผู้ได้รับเงิน
    โดยที่ต้องให้ลูกจ้างต้องมาส่งที่สำนักงานประกันสังคมด้วยตนเอง
    เราก็เลยขอใบนั้นมา เขาให้มา 2 ใบ คาดว่าคงเอาไว้ที่ประกันสังคมแผ่นนึง อีกแผ่นคงเก็บไว้ที่ลูกจ้างมั้ง
    (ขอโทษทีคะ พิมพ์ๆไป รู้สึกว่ามีที่ไม่แน่ใจ สงสัยแต่ไม่ได้ถามเขา ชอบเดาเอาเอง )
    แต่ว่าเราไม่ได้ถามอ่ะ ว่าถ้าไม่มีคนรับ ประกันสังคมจะยึดเงินนั้นเอาไว้ จริงไหม ไม่กล้าถามค่ะ กลัว
    ขอโทษอีกเเล้วค่ะ เดี๋ยวไปอีกที จะรวบรวมความกล้า ลองถามเขาดูค่ะ
    แล้วพี่เจ้าหน้าที่เขาก็ถามว่า เราไปได้ mail มาเหรอ (แสดงว่า คงมีคนมาถามเรื่องนี้ก่อนหน้าเราเหมือนกัน)
    พี่เขาก็บอกว่า เขาอยากเห็น mail อันนั้นจัง เราก็บอกว่าได้ข่าวมาจากชุมชน แล้วเดี๋ยวเราจะเอาข่าวมาให้พี่เขาดู
    ก็เลยจะขออนุญาตเจ้าของกระทู้ เอาข้อมูลตรงที่เหมือนตัดมาจากหน้่าหนังสือพิมพ์ไปให้เจ้าหน้าที่ดูนะคะ
    เพื่อให้เขาได้ทราบว่ามีข่าวอะไรเกิดขึ้น เผื่อว่ามีข้อเท็จจริงอะไร อย่างไร เขาจะได้ดำเนินการ(อะไร)บางอย่าง(ไม่รู้เหมือนกัน)

Comments from Facebook