Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 60 of 70 FirstFirst ... 10 50 58 59 60 61 62 ... LastLast
Results 591 to 600 of 695

Thread: ตู้กับข้าว

Warning Points:
    0/5
    ลืมแนะนำอีกอย่างค่ะ ลองใช้เส้นทาโร่แทนเส้นเล็กในผัดไท ขอบอกว่าอร่อยมากค่ะ

itasian's Avatar
    itasian is offline Trusted Member
    Blog Entries
    5
    0/5
    ช่วงนี้ หายไปหลายวันเลยครับ
    ขอโทษพี่ๆ เพื่อนๆ ทุกคนครับ ที่ไม่ได้แวะเข้ามาเลย
    ติดภารกิจงานหนักมาก ต้องเข็นครกขึ้นภูเขา

คุณหนึ่งครับ ยอดเยี่ยมครับ น่าทานมากเลยล่ะ
    เห็นแล้ว น้ำลายฟูมปากเลย ล่ะครับ
    พัฒนาฝีมือทุกวัน อีกหน่อย ก็เปิดร้านได้แล้วซิครับ
    ฝรั่งแถวนั้น คงติดใจ กลายเป็นขาประจำกันหมดแน่เลย
    Last edited by itasian; 12-15-2010 at 02:52 AM.

9
    0/5
    ผัดก๋วยเตี๋ยวเส้นเล็ก เนื้อปลาผัดพริกสด ของคุณ wnonach เห็นแล้วน่ากินครับ หิวเลยครับ แพ้เส้นกับปลาสะด้วย มาแวะก่อนไปนอนครับ (ไม่น่าแวะเลยก่อนนอนเนี้ย หิวน้ำลายไหล )

เืพื่อนๆสบายดีกันทุกคนนะครับ เข้าหน้าหนาวแล้วแต่ัยังไม่หนาวสักทีเลยครับ ที่ไหนหนาวกันบ้างแล้วครับ ที่นี่ไม่หนาวเลยครับ กทม. ร้อนทุกวัน ที่ไหนหนาว ถ่ายรูปความหนาวมาฝากกันบ้างนะครับ
    =======================================================
    เปิดโลก SBNTown
    กระทู้ แนะนำความรู้ในการใช้เครื่องมือของชุมชน SBN Town ที่ทำให้พวกเราสามารถใช้งานได้อย่างเท่าเทียมกัน
    จากกระทู้ "ร่วมรณรงค์ใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign เพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน" โดยคุณiDnOuSe4

เมื่อใช้เครื่องมือได้อย่างเท่าเทียมแล้ว ดูตัวอย่างและหลักการในการตั้งกระทู้ให้สวยงามน่าสนใจได้ในกระทู้รีวิวของเพื่อนสมาชิก
    กระทู้ มาร่วมสร้างสีสัน สร้างกระทู้ ให้ดูน่าตื่นตาตื่นใจ ทั้ง ภาพ แสง สี เสียง และตัวหนังสือ ได้ในกระทู้เดียว !!! โดยคุณ itasian

ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกคนอย่างยิ่งที่ได้ร่วมเสียสละ สร้างระบบชุมชน SBN แห่งนี้ขึ้นมา
    ทั้งที่อาศัยอยู่ในชุมชน SBN และ SBNTown
    <--คลิ๊กที่นี่เพื่ออ่านคำขอบคุณ

และ >>คลิ๊กที่นี่เพื่ออ่านเรื่องราวการเกิดขึ้นของชุมชน SBNTown<<

=======================================================

itasian is offline Trusted Member
    5
    0/5
    เอาไข่เจียวจานพิเศษ มาให้ชมกันครับ

ไข่เจียว จานนี้ ทำขึ้นมาเป็นพิเศษ ด้วยฝีมือ พ่อครัวตัวจริง ของทีมงานเรา
    จากที่ได้เคยชมฝีมือ ยำกุ้งต้มน้ำตาล ไปแล้ว

วันนี้ เขาโชว์ฝีมือ การสร้างอาหารชนิดใหม่ จากวัตถุดิบที่มี เพียง 2 อย่าง
    คือ ไข่เจียว กับ นัตเกตไก่ จนได้ภาพนี้ ออกมาครับ

ความพิเศษ ของไข่เจียว เมนูนี้ คือ ทำให้เป็นชั้นๆ ตามภาพครับ

เราจึงได้อาหารอร่อย อีกมื้อ ไข่เจียวจานพิเศษ ทานคู่กับ เกาเหลาก๊วยเตี๋ยวไก่ ตันหยง

พร้อมแล้วก็ทานกันเลยครับ

Nakderntang's Avatar
    Nakderntang is offline Trusted Member
    0/5
    ไม่ได้เข้าซะนานเหมือนกันค่ะ
    มัวแต่ยุ่ง ๆ งาน

แต่เข้ามาก็ไม่ผิดหวัง ตาลายได้อีก

น่าทานมากเลยค่ะหน้าตา เหมือนพิซซ่า เลยค่ะ
    ชอบตอนที่ผ่าออกมา แล้วเป็นชั้น ๆ
    เห็นแล้ว ยิ่งน่าทานเข้าไปใหญ่เลย

อยากทำทานบ้างค่ะ

ขอบคุณนะคะ ที่นำมาแบ่งปัน

Nakderntang is offline Trusted Member
    0/5
    ขออนุญาต นำมาลงบ้างนะคะ
    แต่ครั้งนี้เป็นฝีมือคุณแม่ค่ะ
    ซึ่งงวดนี้ กลับบ้านไปไม่ทันได้เป็นลูกมือ
    กลับไปถึงก็เสร็จออกมาแล้วค่ะ

ชื่ออาหารต้องอ่านข้างล่างภาพนะคะ มีที่มาด้วยค่ะ

ที่มาของชื่อ คือ
    ได้ถามคุณแม่ มาว่า อาหารนี้มีชื่อว่าอะไร
    ตอนแรกท่านก็ตอบว่า น้ำเงี้ยว
    แต่ท่านก็นึกออกว่า จริง ๆ แล้ว น้ำเงี้ยวทั่วไป เขาไม่ใส่กะทิกัน
    แต่ที่ทำออกมาทานกันที่บ้่าน ใส่กะทิด้วย

เราก็เลยเสนอว่า ให้ชื่อ "น้ำเงี้ยวกะทิมั้ย??"

แต่คุณแม่ก็ยืนยันว่า "อย่าเอาของเขาไปเปลี่ยน"

ท่า่นก็เลยบอกใหม่ว่า เป็นชื่อ น้ำยาญวน ก็แล้วกัน
    เราก็เลยสงสัยว่า คนญวน เขามีน้ำเงี้ยวที่นั่น ใส่กะทิเหรอ??
    ก็เลยถามท่านว่า ทำไมจึงชื่อ น้ำยาญวน ก็ได้คำตอบให้หายสงสัยว่า
    "ก็คนญวน ทำ" หายสงสัยเลย คือ คุณแม่ มีเชื้อสายญวนอ่ะคะ

แต่คุณลูกขอเพิ่ม ชื่อ เฉพาะ สำหรับน้ำยาญวน นี้หน่อยนะคะ

เพราะมันเฉพาะตรงเนื้อที่ใส่เนี่ยแหละค่ะ

ให้ชื่อว่า "น้ำยาญวน ปลาหนวดแพะ" ค่ะ

ซึ่งได้คุณพ่อ และน้องชายให้ข้อมูลเพิ่มเรื่องปลาเนี่ยแหละค่ะว่า
    เนื้อที่ใช้ทำเป็นเนื้อปลา และมันก็ชื่อปลาหนวดแพะ ไม่รู้มาก่อนว่ามีปลาชื่อแบบนี้ด้วย

ที่ตกใจเนี่ยไม่ใช่แค่ชื่อค่ะ แต่มันคือ ตอนทานเนี่ย ไม่รู้ด้วยซ้ำว่าเป็นปลา
    ไม่มีกลิ่นคาวเลยค่ะ ซึ่งคุณแม่บอกว่า ที่เลือกปลาหนวดแพะ
    ก็เพราะมันไม่มีกลิ่นคาวเนี่ยแหละค่ะ

วันนั้น ก็เลยอิ่มกันถ้วนหน้า
    ขอบคุณคุณแม่มากค่ะ สำหรับทุก ๆ มื้อของลูก
    และคุณพ่อ และน้องชาย เรื่องความรู้เรื่องปลา
    คราวหน้าคุณลูก จะไปทำให้ทานบ้างนะคะ
    จะขอจดเมนูจากตู้กับข้าวเนี่ยแหละ
    ไปทำให้คุณแม่ทานบ้างนะคะ
    น่าทานทุกอย่างเลยค่ะ
    ฝีมือเป็นไงจะนำมาลงนะคะ

ขอฝากตัว เป็นศิษย์ ด้วยคนนะคะ
    ขอบคุณค่ะ
    Last edited by Nakderntang; 12-16-2010 at 05:28 AM.

0/5
    น่าทานทั้งนั้นเลยค่ะ ทั้งไข่เจียวนักเก็ตของคุณเบิ้ม
    และขนมจีนน้ำยาญวนของคุณNakderntang
    ไม่เหมือนใครเลยจริงๆ ^_^

5
    0/5
    น่าทานมากครับ

ใส่ถั่วพู ด้วย ของโปรดเลยครับ
    น้ำเงี้ยว เนี่ย ก็ของโปรด
    หากได้ลองทาน น้ำยาญวณ เข้าไป
    คงได้โปรดอีกเป็นแน่แท้

ขอบคุณครับ คุณ Nakderntang

5
    0/5
    Quote Originally Posted by oh_ic View Post
    น่าทานทั้งนั้นเลยค่ะ ทั้งไข่เจียวนักเก็ตของคุณเบิ้ม
    และขนมจีนน้ำยาญวนของคุณNakderntang
    ลองทำดูที่บ้านได้นะครับ

0/5
    Quote Originally Posted by oh_ic View Post
    Quote Originally Posted by itasian View Post
    น่าทานมากครับ

ใส่ถั่วพู ด้วย ของโปรดเลยครับ
    น้ำเงี้ยว เนี่ย ก็ของโปรด
    หากได้ลองทาน น้ำยาญวณ เข้าไป
    คงได้โปรดอีกเป็นแน่แท้

ขอบคุณครับ คุณ Nakderntang
    ขอบคุณ คุณ oh_ic และ คุณ itasian ค่ะ
    จะขอนำ รอยยิ้มและคำขอบคุณ ไปบอก คุณแม่(ครัว) ด้วยนะคะ
    Last edited by Nakderntang; 12-17-2010 at 12:35 AM.

Page 60 of 70 FirstFirst ... 10 50 58 59 60 61 62 ... LastLast

Comments from Facebook