Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 3 of 4 FirstFirst 1 2 3 4 LastLast
Results 21 to 30 of 38

Thread: กำลังจะเป็นคุณแม่คนใหม่ ขอคำแนะนำจากคุณแม่ยุคใหม่ด้วยค่ะ

Warning Points:
    0/5
    ส่วนของนีน่านะค่ะคุณหญิง

1. การอยู่ไฟ - หลังคลอดจำเป็นต้องอยู่ไฟไหมค่ะ พอดีไม่ได้อยู่ที่ไทย หาหมอมาประคบ ทำอยู่ไฟไม่ได้เลย พอจะมีวิธีการอื่น ให้มดลูกเข้าอู่เร็วไหมค่ะ

นีน่าคลอดแบบผ่าตัดเลยไม่ได้อยู่ไฟ

2. กินแกงเลียงช่วยเพิ่มน้ำนม - ที่นี่ยังไม่เห็นมีร้านอาหารไทยทำขายเลย มีอย่างอื่นทานทดแทนกันได้ไหมค่ะ

ไม่รู้เหมือนกันแต่เพราะไม่ได้กินแต่น้ำนมเยอะมากขอบอก ของนีน่าคือพยายามกินอาหารที่มีประโยช์นให้ครบห้าหมู่แค่นั้น

3. หลังคลอดอยู่บ้าน 1 เดือนห้ามออกไปไหน - อันนี้จริงหรือป่าว เพราะอะไรค่ะ ถ้าเดินในสวน ว่ายน้ำ ปั่นจักรยาน ได้ไหม

ที่เค้าไม่ให้ออกไปข้างนอกอาจจะเป็นเพราะเค้าอยากให้เราพักผ่อนและพักฟื้นตํวจากการคลอดลูกมากกว่าค่ะ ของนีน่า หนึ่งอาทิตย์หลังจากกลับออกจากโรงพยาบาลก้อไป ลัลลากินข้าวนอกบ้านแล้วอ่ะ

4. ห้ามอาบน้ำเย็น หรือ สระผมบ่อย - เนื่องจากชอบสระผมทุกวันเป็นนิสัย ถ้าสระทุกวันหลังคลอดจะเป็นอะไรไหม

ไม่เห็นเป็นไหรเลย แต่ถ้าอาบน้ำอุ่นน่าจะดีกว่ามั้ยค่ะ เดี๋ยวจะไม่สบายเอา แต่ถ้าไม่อาบน้ำสระผมเลยซิค่ะ อุ้ย...ไม่อยากจะคิด คงเหม็นน่าดู

5. เรื่องแตกลาย - มีวิธีไหน ที่ช่วยป้องกันไหมเอ่ย หรือช่วยให้จางลง ตอนนี้ลายมาที่ต้นขานิดๆแล้วเส้นเลือฝอยแดง ทาครีมก็เอาไม่อยู่

ตั้งแต่เริ่มท้องเลยนีน่าใช้ครีมนีเวียที่เป็นตลับสีน้ำเงินอ่ะค่ะ ทาทั้งต้นขา ท้อง หน้าอก ส่วนมากคนมักจะลืม นอกจากแก้อาการหน้าอกลายแล้วยังเป็นการนวดกระตุ้นน้ำนมด้วยนะค่ะแต่ให้ยกเว้นตรงบริเวณหัวนม (ไม่รู้จะเรียกว่าอะไรอ่ะต้องขอโทษด้วยนะค่ะ MOD)

6. นมยี่ห้อไหนจะให้ชงให้ลูกดี - เผื่อน้ำนมไม่พอ

อันนี้แล้วแต่เด็กเลยค่ะเพราะของลูกนีน่าทั้งสองคนกินคนละยี่ห้อเลย เพราะตอนแรกคนพี่กินได้แต่คนน้องกินแล้วแพ้ซะงั้นเอาไว้น้องคลอดแล้วให้คุณหมอแนะนำดีกว่านะค่ะ รวมทั้งอาหารเสริมด้วยเพราะเด็กแตละคนไม่เหมือนกันค่ะ

7. เด็กอ่อนกี่เดือน ถึงจะพาออกนอกบ้านได้

ของนีน่าอย่างที่บอกลูกได้อาทิตย์เดียวก้อออกไปข้างนอกแล้วแต่ไปในที่คนไม่เยอะ ไม่พลุ่งพล่านไม่มีมลภาวะต่างๆอ่ะค่ะ แล้วไม่นานด้วยแค่ หนึ่งชั่วโมงนี่ก้อเต็มที่แล้ว

8. กล้วยน้ำว้าให้เด็กอ่อน - ที่นี่มีขายแต่กล้วยหอม หากล้วยน้ำว้าไม่ได้เลย หรือกินอาหารเสริมอะไรแทน

ตอบไว้ที่ข้อหกแล้วนะค่ะ อันนี้จะเป็นเด็กตอนวัยย่างสามเดือนแล้วค่ะกำลังจะหัดกินอาหารเสริมและเรียนรู้รสชาติใหม่ๆ แนะนำให้เป็นแอปเปิ้ลต้มสุกบด หรือฟักทองต้มบดก้อได้ หรือจะเป็นแครอทก้อได้ค่ะ

9. อยากกลับไปหุ่นดีๆ เหมือนเดิม ไม่อยากพุงย้วย - สามารถซิตอัพหลังคลอดได้ไหม หรือว่าต้องใส่สเตย์รัดเอา

น่าจะรอซักสามเดือนค่อยซิทอัพดีกว่า ส่วนเสตย์เนี้ยดีมากๆเลยค่ะใส่ไว่เถอะ หรือในกรณีผ่าคลอดเนี้ยต้องทิ้งระยะนานกว่านั้นค่ะ ต้องปรึกษาคุณหมอเลยอันนี้ แต่ตคุณหญิงท้องเล้กนิดเดียวคิดว่าคงไม่ยากที่จะลดหรอก

10. หมดคำถามแล้ว นึกได้แค่นี้ค่ะ ถ้าเพื่อนๆ พี่ๆ คนไหนมีคำแนะนำเพิ่มเติม รบกวนแนะนำด้วยค่ะคะ

อีกอย่างนึกหลังจากที่ออกกำลังกายกลับมาอย่าพึ่งให้นมลูกในทันทีนะค่ะเพราะร่างกายเราจะหลั่งสารตัวหนึ่งออกมา(จำไม่ได้แล้วเรียกว่าอะไร) แล้วจะทำให้น้ำนมมีรสเปรี้ยวแล้วลูกจะไม่กินนมนะจ้ะ
    [SIGPIC][/SIGPIC]

Good friends are like stars..... You don't always see them, but you know they are always there.

0/5

Talking

น้ำหนักแรกคลอด 2750 กรัมค่ะ
    คลอดตอนท้องได้8เดือน คลอดก่อนกำหนด1เดือน
    ผ่าคลอดค่ะ เพราะน้ำคร่ำน้อย คุณหมอกลัวว่าเด็กจะขาดอ๊อกซิเจน
    เพราะไม่มีน้ำคร่ำกั้นระหว่างรก กับมดลูก
    ตอนแรกคุณหมอกะว่าน้ำหนักน่าจะ2300-2500กรัม เด็กแข็งแรงดีแล้ว
    น่าจะเอาออกให้เร็วที่สุด
    ตอนแรกๆก็คิดว่าที่ท้องเล็กเป็นเพราะท้องแรกรึเปล่า
    แต่ขนาดตอนก่อนผ่าคลอด2-3วัน ท้องยังเล็กกว่าคนที่ท้อง6เดือนอีกอ่ะ
    เล็กกว่าเยอะเลย ท้องเล็กมากๆค่ะ
    พอออกมางงกันทุกคนเลย ว่าเด็กไปอยู่ตรงไหนเนี่ย 555
    [SIGPIC][/SIGPIC]

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด
    จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
    จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง
    จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

0/5
    ท้องลาย - ควบคุมน้ำหนักอย่าให้ขึ้นเยอะมากค่ะ ให้กินอาหารที่มีประโยชน์ แต่ไม่อ้วนนะคะ เราใช้นีเวียครีม (ตลับ) + น้ำมันมะกอก ทาให้มัน(จนแฟนบ่นเลย) และนวดให้ซึมนะคะ ถูกและดีค่ะ
    ถ้าขึ้นประมาณ 10 - 15 โล ไม่น่ามีปัญหานะคะ

นมลูก - แอนฟา ดีค่ะ ลูกเรากินอยู่เพราะเรานมแม่หมดตอน 4 เดือนค่ะ

อาหาร - ตามที่เพื่อนๆบอกเลยค่ะ อีกอย่างที่สำคัญคือ ต้องให้ลูกกินสม่ำเสมอ หรือต้องปั๊มตามเวลานะคะ ไม่งั้นน้ำนมจะหมดค่ะ และอย่าเครียดค่ะ

อื่นๆ เพื่อนแนะนำไว้โอเคแล้วค่ะ ยินดีด้วยนะคะ

ting_ja's Avatar
    ting_ja is offline Senior Member
    0/5
    ขอตอบเป็นคำถาม เกี่ยวกับ ความงาม และ หุ่นคุณแม่หลังคลอด แทนน่ะค่ะ

เพราะคพถามเรื่อง อาหาร และ การเลี้ยงลูก เราก็เก่งไม่พอ เพราะคุณแม่ของสามี

เป็นคนดูแลเร่องนี้หมดเลย เราให้นมลูกอย่างเดียวเลย

เรื่อง ผิวแตกลาย เราว่าใช้ คาแรงค์ ผลิตภัณฑ์ สำหรับ คนท้อง น่ะค่ะ จะมี หลายๆ กระปุก

แต่รับรองว่า ใช้แล้ว ไม่แตกลาย ผิวดีขึ้นกว่าเดิมด้วย

ส่วนหุ่น คุณแม่ ก็คิดว่า ออกกำลังกาย ควบคู่ด้วยแล้วใช้ ครีมของคาแรงค์ น่ะค่ะ พวกเซรั่ม

ครีม ลด กระชับ สัดส่วน เราไม่ค่อยออกกำลังกายมากเท่าไหร่ แต่ว่า ใช้ครีมควบคู่ไปด้วย

จะเห็นผลเร็วมากค่ะ

barumbum is offline Trusted Member
    0/5
    ไม่มีคำตอบ อิอิ

แต่มาดีใจด้วยค่ะๆๆๆๆๆๆ

chicbeaute's Avatar
    chicbeaute is offline Trusted Member
    0/5
    Quote Originally Posted by -(•·÷ [ Y i n G ™] ÷·•)- View Post
    ตอนนี้ หญิง ท้อง 7 เดือนแล้ว เริ่มอุ้ยอ้าย ท้องแรกด้วยค่ะ เลยไม่มีความรู้อะไรเลย ในการคลอดลูกและเลี้ยงลูก คุณแม่สามีเสียไปแล้ว คุณแม่ตัวเองอยู่เมืองไทย เลยต้องหาข้อมูลในการดูแลตัวเองค่ะ มีคำถามเยอะมากๆ รบกวนผู้รู้ช่วยตอบหน่อย่น่ะคะ

1. การอยู่ไฟ - หลังคลอดจำเป็นต้องอยู่ไฟไหมค่ะ พอดีไม่ได้อยู่ที่ไทย หาหมอมาประคบ ทำอยู่ไฟไม่ได้เลย พอจะมีวิธีการอื่น ให้มดลูกเข้าอู่เร็วไหมค่ะ

2. กินแกงเลียงช่วยเพิ่มน้ำนม - ที่นี่ยังไม่เห็นมีร้านอาหารไทยทำขายเลย มีอย่างอื่นทานทดแทนกันได้ไหมค่ะ

3. หลังคลอดอยู่บ้าน 1 เดือนห้ามออกไปไหน - อันนี้จริงหรือป่าว เพราะอะไรค่ะ ถ้าเดินในสวน ว่ายน้ำ ปั่นจักรยาน ได้ไหม

4. ห้ามอาบน้ำเย็น หรือ สระผมบ่อย - เนื่องจากชอบสระผมทุกวันเป็นนิสัย ถ้าสระทุกวันหลังคลอดจะเป็นอะไรไหม

5. เรื่องแตกลาย - มีวิธีไหน ที่ช่วยป้องกันไหมเอ่ย หรือช่วยให้จางลง ตอนนี้ลายมาที่ต้นขานิดๆแล้วเส้นเลือฝอยแดง ทาครีมก็เอาไม่อยู่

6. นมยี่ห้อไหนจะให้ชงให้ลูกดี - เผื่อน้ำนมไม่พอ

7. เด็กอ่อนกี่เดือน ถึงจะพาออกนอกบ้านได้

8. กล้วยน้ำว้าให้เด็กอ่อน - ที่นี่มีขายแต่กล้วยหอม หากล้วยน้ำว้าไม่ได้เลย หรือกินอาหารเสริมอะไรแทน

9. อยากกลับไปหุ่นดีๆ เหมือนเดิม ไม่อยากพุงย้วย - สามารถซิตอัพหลังคลอดได้ไหม หรือว่าต้องใส่สเตย์รัดเอา

10. หมดคำถามแล้ว นึกได้แค่นี้ค่ะ ถ้าเพื่อนๆ พี่ๆ คนไหนมีคำแนะนำเพิ่มเติม รบกวนแนะนำด้วยค่ะคะ

ขอบคุณมากค่ะ
    1.อยู่ไฟตุ๊กอยู่ทั้ง 2 ท้องเลยตุ๊กว่าดีนะคะรู้สึกว่าโล่ง สบาย กลัวว่าเลยไปแล้วจะเสียดายที่ไม่ได้ทำ ถ้าไม่ได้ทำเข้ากระโจมอบตัวก้อได้คะ
    2.ทานขิงแทนคะ พวกน้ำขิง ไก่ผัดขิง

3. ออกนอกบ้านได้คะแต่พยายามอย่าเดินขึ้นลงบันไดมากไม่ดีคะมดลูกจะหย่อน

4.ตุ๊กก้ออาบน้ำสระผมปกติคะไม่เป็นไรคะ

5. น้ำมันมะกอกคะช่วยได้นิดหน่อยแต่ตุ๊กว่าอยู่ที่ผิวคนนะคะ

6. นมแม่ดีที่สุดคะตุ๊กให้ทั้ง 2 คนเลยคนแรกปีนึง ไม่เคยให้นมชงเลยน้ำนมพอคะ ถ้าให้นมผสม
    น้ำนมจะน้อยลงนะคะ ถ้าไม่มีจริงๆก้อต้องถามคุณหมอว่านมอะไรดีคะ

7. คนแรกพาออกจากบ้านก้อ 3 เดือน คนที่ 2 ไม่ถึงเดือนก้ออกแล้วคะ >.<

8. ลูกคนแรกก้อไม่ได้ทานกล้วยน้ำว้าคะเพราะตุ๊กว่ามันหวานเริ่มที่ฟักทอง กับ น้ำข้าวต้มคะ

9. หลังคลอดถ้าผ่า 3 เดือยถึงจะออกกำลังกายได้คะ คลอดเองไม่รู้อ่ะ -.-" แนะนำว่าเลี้ยงลูกเองให้นมแม่น้ำหนักลดลงเร็วมากๆคะ
    ------------------------------

อะไรเอ่ยใช้ง่าย หายาก ?

jirapa's Avatar
    jirapa is offline Trusted Member
    0/5
    1.การอยู่ไฟ - หลังคลอดจำเป็นต้องอยู่ไฟไหมค่ะ พอดีไม่ได้อยู่ที่ไทย หาหมอมาประคบ ทำอยู่ไฟไม่ได้เลย พอจะมีวิธีการอื่น ให้มดลูกเข้าอู่เร็วไหมค่ะ

ของเจี๊ยบสดๆร้อนๆเลยค่ะเพิ่งคลอดได้ 3 เดือนกว่า ๆ น้ำหนักขึ้น 20 กิโล แต่ตอนนี้กลับมาเท่าเดิมแล้วค่ะ เพราะอยู่ไฟนะเอง ให้เค้ามาอยู่ให้ที่บ้านค่ะเป็นของเพื่อน อยู่ 5 วัน วันละ 7 ชั่วโมง ทำทุกขั้นตอนเลยค่ะตั้งแต่ ทับอิฐ หม้อเกลือ ลูกประคบ แต่ก่อนหน้านั้นอยู่กระโจม 15 วัน ๆ ละ 30 นาที จะทำให้ผิวดีมาก ๆ ทำง่าย ๆ ค่ะ เราสามารถกางกระโจมเองที่บ้านได้ มันเป็นแบบพับเก็บค่ะแล้วหาหม้อหุงข้าวใส่สมุนไพร เค้ามีส่งไปต่างประเทศด้วยนะคะ ลองเข้าไปดูได้ที่ bankultida.tarad.com ค่ะ ลืมบอกไปค่ะว่าผ่าคลอด ต้องหลังผ่าคลอดประมาณ 15 วันถึงอยู่กระโจมได้นะคะ สำหรับอยู่ไฟต้องหลังเดือนครึ่งค่ะ ปลอดภัยสุด

อาหารอื่นที่ทดแทนได้ก็พวกน้ำขิง ผัดฟักทอง ไก่ผัดขิง น้ำร้อนค่ะกินเข้าไปเยอะ ๆ น้ำนมดีมาก ๆ

อันนี้มะแน่ใจนะคะเพราะหลังคลอด 7 วันก็ออกแล้วพอดีแผลหายเร็วค่ะ แต่มดลูกยังแกว่งอยู่ แต่เค้าห้ามขึ้นบันได ถ้าผ่าคลอด ห้ามยกของหนักค่ะ

คิดว่าน่าจะเป็นนะคะเพราะจะทำให้หนาวสะท้านข้างใน ตอนนี้ยังรู้สึกเลยค่ะ ขนาดอาบน้ำร้อนทุกวัน อาบเป็นเดือนเลยค่ะ ต้องอยู่ร้อนกินร้อนค่ะ

เจี๊ยบใช้เป็น oil ของ คาแรงค์ดีเลิศมาก ๆ เป็นน้ำสีเหลือง ๆ ลองถามที่เคาร์เตอร์ดูนะคะ ท้องไม่ลายเลยค่ะ แต่ต้องทาตั้งแต่รู้ว่าท้องอ่ะค่ะ ไม่งั้นเอาไม่อยู่เพราะยิ่งใหญ่ยิ่งคัน แต่ห้ามเกาเด็ดขาดค่ะ ทนไว้ทนไว้

ตอนนี้ลูกเจี๊ยบทาน แนนของเนสเล่ห์ค่ะ เพราะโรงพยาบาลแนะนำ กินผสมกับนมแม่ค่ะ แต่ที่ดีที่สุดก็นมแม่ค่ะ

อันนี้ไม่แน่ใจเหมือนกัน เพราะบางคนก็อาจติดหวัดได้ง่าย แต่ระวังไว้ก็ดีค่ะ เด็กเป็นมาลำบากเพราะลูกเข้าโรงพยาบาลไปครั้งนึงเพราะเป็นหวัด แล้วมีเสลด ต้องใช้สายยางแหย่เข้าจมูกเพื่อดูดเสลดในคอออก ร้องไห้เลยเห็นเค้าทรมานมาก โฮโฮ

เจี๊ยบไม่ได้ซิดอัพเลย ให้นมลูก อยู่ไฟ อยู่กระโจม เลี้ยงลูก เดี๋ยวก็ผอมแล้วค่ะ

หวังว่าคงเป็นประโยชน์บ้างนะคะ ยินดีด้วยนะคะ ลูกเป็นดั่งแก้วตาดวงใจเลยล่ะค่ะ

moo is offline Trusted Member
    0/5

ยินดีกะคุณแม่คนใหม่ด้วยค่า มาตอบมั่ง

------ จำเป็นค่ะ คลอดใหม่ๆอาการหนาวๆร้อน ปวดเมื่อยเนื้อตัว พออยู่ไฟแล้ว หายเป็นปลิดทิ้ง แนะนำค่ะ แนะนำ

---- แกงเลียงช่วยได้จิงค่ะ เพราะมีสมุนไพรร้อนๆ ผัดขิง ก็ช่วยได้ค่ะ แกงหัวปลี นมถั่วเหลือง ทานแยะๆค่ะ

------ ไม่รู้เหมือนกันนะคะ แต่เราก็ไม่ได้ออกค่ะ เพราะเจ็บแผล เนื้อตัวเยินเกินรับสภาพ ว่ายน้ำ ปั่นจักรยาน ยังไม่น่าได้นะคะ น่าจะกระเทือนแผล(ในกรณีที่ผ่า) น่าจะประมาณหกสัปดาห์ไปแล้ว

---- หลังคลอดจะหนาวจนไม่อยากอาบน้ำเย็นเลยค่ะ ขนลุกซู่ๆเลย

---- เวลาเท่านั้นค่ะ แต่ไม่รู้ช่วยได้ขนาดไหน

---- อันนี้ไม่ทราบเหมือนกัน เพราะว่าพยายามให้นมแม่ตั้งแต่แรก ทีแรกคิดว่าจะไม่พอ ซื้อเอส ยี่สิบหกมาค่ะ ลูกกินไปสอง สามที สุดท้ายก็กินแต่นมแม่

--- ของเราสองเดือนไปแล้วค่ะ เริ่มออกรับอากาศนอกบ้าน

----กล้วยน้ำว้าน่าจะดีสุดนะคะ สำหรับเด็ก

---- อันนี้โนคอมเมนท์ค่ะ เพราะตัวเองยังไม่ยุบเลย

ไว้นึกได้จะเข้ามาเสริมนะคะ เอ็นจอยค่ะ

oum_ja's Avatar
    oum_ja is offline Trusted Member
    0/5
    Quote Originally Posted by -(•·÷ [ Y i n G ™] ÷·•)- View Post
    ขอบคุณมากค่ะสำหรับคำแนะนำ

คุณ zzz เรื่องผมร่วงนี่น่ากลัวจังเลยค่ะ เสื้อผ้าเด็กอ่อน ก่อนหน้านี้มีคนแนะนำแล้ว ให้ซื้อ 3 เดือน ขึ้นไป ตอนนี้กำลังเห่อมากๆ ช้อปปิ้งให้เค้าจนถึง 2 ขวบแล้ว
    คุณjeannie ขี้เกียจทาครีมเหมือนกันค่ะ ตอนท้องเดือนแรกคุณแม่บอกให้ทาเช้า เย็น ด้วยความที่ลายยังไม่ออกเลยไม่ได้ทา มาเริ่มทาตอน 5 เดือน คือมีเส้นฝอยที่ต้นขา ทั้งด้านนอกและด้านใน เศร้าเลยเพราะความขี้เกียจ
    คุณAiriดีจังสระผมได้ เพราะเป็นคนทนไม่ไหว ต่อให้ไปเที่ยวอากาศติดลบ ยังไงก็ต้องสระทุกวัน
    คุณ oum_ja ถ้าลุกไปอาบไหวนี่ คือ จะเจ็บแผลมากเลยเหรอค่ะ คงจะเลี้ยงลูกเองนะคะ พอรู้ว่าท้อง ส่วนใหญ่ก็พักอยู่บ้าน เพราะว่าเหนื่อยง่าย
    คุณ 69 คงต้องทำตามหมอสมัยใหม่แล้วค่ะ หาคนทำการอยู่ไฟไม่ได้จริงๆ
    คุณ SweetCandyBee คงต้องเข้าเซาว์น่าอย่างที่หลายๆคนแนะนำ อยากกลับไปผิวสวยๆไม่อยากผิวหมอง เรื่องทำใจให้สบายนี่ ยากเหลือเกิน เพราะได้แม่บ้านคนใหม่เป็นคนอินโดมา ทำความสะอาดบ้านไม่สะอาดได้ดังใจเลย นี่ 4 เดือนแล้ว ชอบมักง่ายตลอด ต้องสอดส่ายตาดูตลอด
    คุณ NamFonไม่ทราบว่ากินน้ำขิงแทนได้ไหมค่ะ เคยซื้อผงขิงมากระปุกใหญ่ยังไม่ได้เปิด แม่บ้านคนใหม่มากินสะเรียบเลยค่ะ ภายใน 1 เดือน มารู้ตอนหมดแล้ว
    คุณ newsguyน้ำหนักขึ้น 10 โล แล้วเด็กคลอดมาน้ำหนักเท่าไรค่ะ

แนบรูปตอนท้อง 5 เดือน (20 สัปดาห์) อีกรอบให้ดูว่า ท้องเล็กแค่ไหน ตอนนี้ 29 สัปดาห์ น้ำหนักเพิ่มมาแค่ 5 โล

ดูจากรูปร่างและนน. รวมทั้งท้องไม่ค่อยใหญ่ ก็ไม่น่าจะมีปัญหาเรื่องท้องลายนะค่ะ พยายามอย่าให้นน.ตัวเกิน 15 กก.ค่ะ ส่วนการทาครีมให้เน้นช่วงต้นขาด้านใน หน้าท้อง เอว สะโพก ช่วงบริเวณนี้จะมีการขยายตัวของผิวหนังสูง ง่ายต่อการแตกลายค่ะ

ส่วนเรื่องการอยู่ไฟ...ถ้าพูดตรงๆแล้วจะอยู่หรือไม่อยู่ก็ได้ค่ะ ไม่จำเป็นเท่าไร เพราะอุ้มไม่อยู่ไฟก็สุขภาพดีค่ะ แต่การอยู่ไฟแนะนำให้ระวังนิดนะค่ะ ถ้าอยู่นานๆอาจทำให้ร่างกายอ่อนเพลียได้ง่ายค่ะ เหมือนกับการอบเซาวน่า ต้องมีลิมิตของเวลาเหมือนกันค่ะ

แต่การใช้ความร้อน เช่นเซาวน่า ข้อควรระวังคือ ไม่ควรทำบ่อย อาทิตย์ละครั้งก็พอแล้ว อาจทำให้ผิวแห้งได้ค่ะ ยิ่งอบบ่อยๆความร้อนจะทำให้หน้าของเราเป็นกระและฝ้าง่ายค่ะ โดยเฉพาะคนขาว

ส่วนที่ถามว่าแผลเจ็บไหม เฉพาะช่วงสองวันแรกค่ะ อาจเจ็บตอนปัสสาวะ แต่สักระยะก็หายค่ะ อุ้มอ่อนเพลียมาก ก็เลยไม่อยากอาบน้ำเท่าไร ก็ให้พยาบาลเช็ดตัวสองครั้งต่อวันค่ะ พอเข้าวันที่สามก็อาบน้ำค่ะ เอาเป็นว่าแล้วแต่ความสะดวกของเราดีกว่าค่ะ ถ้าเราอยากอาบวันแรกก็ได้เลยค่ะ ไม่มีปัญหา
    Love is life.
    And if you miss love,
    you miss life.

ความรักคือชีวิต
    ถ้าคุณพลาดโอกาสที่จะรัก ก็เท่ากับ
    คุณพลาดโอกาสที่จะใช้ชีวิต

Leo Buscaglia

0/5
    ขอบคุณ คุณอุ้ม oum_ja อีกครั้งค่ะ ที่ให้คำแนะนำ

ตอนนี้ท้องยังไม่ลายค่ะ เป็นที่ต้นขาด้านในนี้สิ เพราะไม่รู้ เลยไม่ได้ทา

ทาไปแต่ท้อง มาเห็นอีกทีอะไรหว่าแดงๆ หยัก ตกใจแตกสะแล้ว แต่แปลกที่ว่าไม่เคยคันแล้วทำไมแตก

เด๋วกะว่าคลอดแล้วจะเค้าเข้าคอร์ส Stretchmarks Treatment แล้วคงต่อด้วย Firming treatment ก

Page 3 of 4 FirstFirst 1 2 3 4 LastLast

Comments from Facebook