Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 4 1 2 3 ... LastLast
Results 1 to 10 of 38

Thread: กำลังจะเป็นคุณแม่คนใหม่ ขอคำแนะนำจากคุณแม่ยุคใหม่ด้วยค่ะ

Warning Points:
    0/5

Question กำลังจะเป็นคุณแม่คนใหม่ ขอคำแนะนำจากคุณแม่ยุคใหม่ด้วยค่ะ

ตอนนี้ หญิง ท้อง 7 เดือนแล้ว เริ่มอุ้ยอ้าย ท้องแรกด้วยค่ะ เลยไม่มีความรู้อะไรเลย ในการคลอดลูกและเลี้ยงลูก คุณแม่สามีเสียไปแล้ว คุณแม่ตัวเองอยู่เมืองไทย เลยต้องหาข้อมูลในการดูแลตัวเองค่ะ มีคำถามเยอะมากๆ รบกวนผู้รู้ช่วยตอบหน่อย่น่ะคะ

1. การอยู่ไฟ - หลังคลอดจำเป็นต้องอยู่ไฟไหมค่ะ พอดีไม่ได้อยู่ที่ไทย หาหมอมาประคบ ทำอยู่ไฟไม่ได้เลย พอจะมีวิธีการอื่น ให้มดลูกเข้าอู่เร็วไหมค่ะ

2. กินแกงเลียงช่วยเพิ่มน้ำนม - ที่นี่ยังไม่เห็นมีร้านอาหารไทยทำขายเลย มีอย่างอื่นทานทดแทนกันได้ไหมค่ะ

3. หลังคลอดอยู่บ้าน 1 เดือนห้ามออกไปไหน - อันนี้จริงหรือป่าว เพราะอะไรค่ะ ถ้าเดินในสวน ว่ายน้ำ ปั่นจักรยาน ได้ไหม

4. ห้ามอาบน้ำเย็น หรือ สระผมบ่อย - เนื่องจากชอบสระผมทุกวันเป็นนิสัย ถ้าสระทุกวันหลังคลอดจะเป็นอะไรไหม

5. เรื่องแตกลาย - มีวิธีไหน ที่ช่วยป้องกันไหมเอ่ย หรือช่วยให้จางลง ตอนนี้ลายมาที่ต้นขานิดๆแล้วเส้นเลือฝอยแดง ทาครีมก็เอาไม่อยู่

6. นมยี่ห้อไหนจะให้ชงให้ลูกดี - เผื่อน้ำนมไม่พอ

7. เด็กอ่อนกี่เดือน ถึงจะพาออกนอกบ้านได้

8. กล้วยน้ำว้าให้เด็กอ่อน - ที่นี่มีขายแต่กล้วยหอม หากล้วยน้ำว้าไม่ได้เลย หรือกินอาหารเสริมอะไรแทน

9. อยากกลับไปหุ่นดีๆ เหมือนเดิม ไม่อยากพุงย้วย - สามารถซิตอัพหลังคลอดได้ไหม หรือว่าต้องใส่สเตย์รัดเอา

10. หมดคำถามแล้ว นึกได้แค่นี้ค่ะ ถ้าเพื่อนๆ พี่ๆ คนไหนมีคำแนะนำเพิ่มเติม รบกวนแนะนำด้วยค่ะคะ

ขอบคุณมากค่ะ

~ k E t S y ~'s Avatar
    ~ k E t S y ~ is offline Trusted Member
    0/5
    ไม่มีคำตอบค่ะ เพราะยังไม่มีน้องเลย

แต่มาแวะแสดงความยินดีค่ะ

Tinuviel is offline Trusted Member
    0/5
    กล้วยหอมอย่าใ้ห้กินค่ะ เด็กจะเป็นท้องอืดท้องลมน๊า

เรื่องอยู่ไฟเราทำท้องแรก ท้องหลังไม่ได้ทำค่ะ ถ้าไม่มีได้ทำก็เข้าเครื่องอบเซาว์น่าแทนค่ะ

ส่วนเรื่องอาบน้ำ สระผม ห้ามออกนอกบ้าน กินฯลฯ เราไม่ถืออ่ะ เอาตามสะดวกเลย ยังแอบกินเป๊บซี่เลย อิ อิ แล้วก็เราอาบทุกวัน สระทุกวันแหล่ะ แต่น้ำร้อนค่ะ
    อยากได้น๊า...
    Classic jumbo caviar GREY โซ่ทอง(สงสัยต้องมือสอง) // Classic jumbo caviar GREY โซ่เงิน(นี่ก็คงต้องมือสอง) // GST caviar GREY โซ่เงิน(รอมือสองอีกแหง) // GST caviar RED lipstick

0/5

Red face ต้องทบทวนความจำหน่อยนะค่ะ

เราหน่ะแบบว่านานแล้ว ตอนนี้น้องไจ่ไจ๋ 4 ขวบ8เดือนแล้ว แต่เราไม่ได้อยู่ไฟเลยนะค่ะ ไม่ได้กินยาหม้อหรือแบบสมุนไพรอะไรพวกนี้เลย กินแต่ยาหมอ แพทย์แผนปัจจุบัน นอนพักอยู่โรงบาล 7 วัน แล้วกลับบ้าน จำได้แต่ว่าไม่ได้สระผมอาทิตย์เดียว เคยได้ยินว่าถ้าไม่อยู่ไฟแล้วจะหนาว เวลาอากาศเย็นก็จะหนาวกว่าคนอื่น แต่เราไม่เป็นนะ เราไม่ค่อยเชื่อ ถ้า จขกท ไม่สะดวกที่จะอยู่ไฟ ก็ไม่จำเป็นต้องทำก็ได้นะค่ะ ไม่ต้องซีเรียส เราก็ดูแลตัวเองแบบฝรั่งไงค่ะ

0/5

ขอต่ออีกนิดนึงค่ะ

ต้องดื่มน้ำอุ่นมากๆนะค่ะ ทดแทนแกงเลียงได้ค่ะ อย่ารับทานรสจัดมาก เพราะน้องจะอึเหลว
    ส่วนเรื่องนมเราใช้ตระกูล ENFA ถ้าจะพาน้องออกนอกบ้านก็ไปตอนฉีดวัคซีนไงค่ะ ประมาณ 1 เดือนนะค่ะ แต่ถ้าออกมารับอากาศรอบๆบ้านบ้างก็ดีนะค่ะ ออกมาได้ค่ะทุกวันก็ได้ แต่ต้องดูอากาศด้วยนะ

Ohh's Avatar
    Ohh is offline Trusted Member
    0/5

Thumbs up

ม่ะมีน้องเหมือนกัน ....

แต่ก็เข้ามาแสดงความยินดีด้วยคะ

คลอดน้องแร้ว ขอให้ทั้งคุณแม่ และคุณลูก สุขภาพแข็งแรงๆ นะคะ

U r.. my L i F e

~~> ^ โอ๋ ^ <~~

0/5
    Quote Originally Posted by Tinuviel View Post
    กล้วยหอมอย่าใ้ห้กินค่ะ เด็กจะเป็นท้องอืดท้องลมน๊า

เรื่องอยู่ไฟเราทำท้องแรก ท้องหลังไม่ได้ทำค่ะ ถ้าไม่มีได้ทำก็เข้าเครื่องอบเซาว์น่าแทนค่ะ

ส่วนเรื่องอาบน้ำ สระผม ห้ามออกนอกบ้าน กินฯลฯ เราไม่ถืออ่ะ เอาตามสะดวกเลย ยังแอบกินเป๊บซี่เลย อิ อิ แล้วก็เราอาบทุกวัน สระทุกวันแหล่ะ แต่น้ำร้อนค่ะ
    เซาว์น่าแล้วผิวแห้งน่ะคะ ไม่ทราบว่าเป็น steam แทนได้ไหมค่ะ ที่บ้านมีแต่ห้อง steam

เรื่องกินเป๊ปซี่ ตอนนี้ท้องก็ยังแอบกินอยู่ค่ะ เพราะหมอเล่นให้งดของหวานหมดเลย นานๆแอบกินที แถมยังกินแม็คโดนัลด์ KFC Pizza อีกตั้งหาก

Quote Originally Posted by MaMaJaiJai View Post
    เราหน่ะแบบว่านานแล้ว ตอนนี้น้องไจ่ไจ๋ 4 ขวบ8เดือนแล้ว แต่เราไม่ได้อยู่ไฟเลยนะค่ะ ไม่ได้กินยาหม้อหรือแบบสมุนไพรอะไรพวกนี้เลย กินแต่ยาหมอ แพทย์แผนปัจจุบัน นอนพักอยู่โรงบาล 7 วัน แล้วกลับบ้าน จำได้แต่ว่าไม่ได้สระผมอาทิตย์เดียว เคยได้ยินว่าถ้าไม่อยู่ไฟแล้วจะหนาว เวลาอากาศเย็นก็จะหนาวกว่าคนอื่น แต่เราไม่เป็นนะ เราไม่ค่อยเชื่อ ถ้า จขกท ไม่สะดวกที่จะอยู่ไฟ ก็ไม่จำเป็นต้องทำก็ได้นะค่ะ ไม่ต้องซีเรียส เราก็ดูแลตัวเองแบบฝรั่งไงค่ะ
    ทำไมนอนพัก รพ นานจังค่ะ หญิง คงไม่ไหวหรอกค่ะ ค่า รพ ที่นี่โหดเหลือเกิน ถ้าคลอดธรรมดานอน 2 คืนก็ เหยียบแสนแล้วค่ะ เก็บไว้ซื้อกระเป๋าสวยๆ ดีกว่า คงต้องกลับมานอนพักที่บ้านดีกว่า ค่ะสงสัยต้องเอาตามสะดวกแหละ เคยมีคนบอกคลอดแล้วให้กินโสมนี่กินได้หรือป่าวตอนให้นมลูก

RrabbitZ's Avatar
    RrabbitZ is offline Trusted Member
    0/5
    เข้ามายินดีกับว่าที่คุณแม่คนใหม่ด้วยค่ะ

เข้ามาไม่ได้ช่วยอะไรเลย แหะๆ

zzz's Avatar
    zzz is offline Trusted Member
    0/5
    ก่อนอื่นต้องบอกว่า Congratulation !!! คุณแม่คนใหม่นะค้าาาาาา

1. การอยู่ไฟ - หลังคลอดจำเป็นต้องอยู่ไฟไหมค่ะ พอดีไม่ได้อยู่ที่ไทย หาหมอมาประคบ ทำอยู่ไฟไม่ได้เลย พอจะมีวิธีการอื่น ให้มดลูกเข้าอู่เร็วไหมค่ะ

ส่วนตัวไม่ได้อยู่ไฟค่ะ เพราะตรวจหลังคลอดแล้ว คุณหมอบอกว่าไม่จำเป็น เพราะมดลูกเข้าอู่แล้ว การอยู่ไฟ เป็นความเชื่อแบบโบราณค่ะ ( แล้วแต่ความเชื่อของแต่ละคนนะค่ะ ) ส่วนตัวคิดว่ามันเป็นการนวดตัว เหมือนทำสปามากกว่าอ่ะ เราไม่ได้อยุ่ไฟ ก็แข็งแรงดีค่ะ

2. กินแกงเลียงช่วยเพิ่มน้ำนม - ที่นี่ยังไม่เห็นมีร้านอาหารไทยทำขายเลย มีอย่างอื่นทานทดแทนกันได้ไหมค่ะ

ทานน้ำอุ่นเยอะๆค่ะ ช่วงเดือน - 2 เดือนแรกที่ต้องการให้น้ำนมมาเยอะ และ คงที่ นอกนั้นก็มี กุ่ยช่าย น้ำขิง หัวปลี ... ส่วนตัวคิดว่าทานอะไรก็ได้ที่มีประโยชน์ค่ะ
    ( ต้องปั้มนมควบคู่ไปด้วย ) บางคนทานน้ำอุ่นตลอดเลยก็มี แต่เราทานน้ำเย็น น้ำนมก็มาเยอะค่ะ

3. หลังคลอดอยู่บ้าน 1 เดือนห้ามออกไปไหน - อันนี้จริงหรือป่าว เพราะอะไรค่ะ ถ้าเดินในสวน ว่ายน้ำ ปั่นจักรยาน ได้ไหม

ออกได้ค่ะ ไม่ได้มีข้อห้ามอะไร นอกจากบางครอบครัวที่เป็นคนจีน จะถือนิดนึงค่ะ คือ ห้ามออกจากบ้าน ห้ามสระผม 1 เดือน ส่วนตัวขับรถตั้งแต่ 3 อาทิตย์ค่ะ ผ่าคลอดด้วย อิอิ ออกช๊อปปิ้งจิงๆจังๆก็ตอนครบเดือรนนั่นล่ะค่ะ

4. ห้ามอาบน้ำเย็น หรือ สระผมบ่อย - เนื่องจากชอบสระผมทุกวันเป็นนิสัย ถ้าสระทุกวันหลังคลอดจะเป็นอะไรไหม

อันนี้ก็ไม่มีข้อห้ามอีกล่ะค่ะ สระได้ค่ะ ยกเว้นช่วงหลังคลอดประมาณ 4- 5 เดือน ผมจะร่วงค่ะ ( โบราณเค้าว่าเด็กจำหน้าแม่ได้ ) ผมร่วงทั้งแม่ ทั้งลูกล่ะค่ะ ช่วงนี้สระวันเว้นวันดีกว่า

5. เรื่องแตกลาย - มีวิธีไหน ที่ช่วยป้องกันไหมเอ่ย หรือช่วยให้จางลง ตอนนี้ลายมาที่ต้นขานิดๆแล้วเส้นเลือฝอยแดง ทาครีมก็เอาไม่อยู่

ไม่มีวิธีป้องกันค่ะ เพราะทำมาทุกวิธีแล้ว ก็ลายค่ะ หลังคลอดสีจะจางลงค่ะ แต่ก็ยังมีรอยอยู่

6. นมยี่ห้อไหนจะให้ชงให้ลูกดี - เผื่อน้ำนมไม่พอ

นมแม่พอแน่นอนค่ะ ถ้าให้ลูกดูดบ่อยๆ + ปั้มนมทุก 3 ชม. โน๊ตให้ถึง 7 เดือน แล้วก็หย่านมเลย จริงๆไม่ได้อยากหย่าหรอกค่ะ แต่เต้านมอักเสป ดูดไม่ออก ปั้มก็ไม่ออก พอลูกไม่ได้ดูดนานๆเข้านมก็เลยน้อยลงค่ะ ถ้านมไม่เจ็บคงให้ต่อไปได้ถึงขวบนึงนั่นล่ะ เฮ้อ!! เศร้า ตอนนี้ให้นมผสมเพิ่มเรียบร้อย แฮะๆ นมผสมให้ลูกกิน S -26 Gold ค่ะ ตอนนี้เปลี่ยนมาเป็นสูตร 2 ล่ะ

7. เด็กอ่อนกี่เดือน ถึงจะพาออกนอกบ้านได้

ออกตั้งแต่ครบเดือนค่ะ ตามกำหนดคุณหมอนัดฉีดวัคซีน หลังจากนั้นก็ออกเที่ยวๆๆๆๆๆๆตลอดเรย ไปทะเล ไปภูเขา สบายๆ 555

8. กล้วยน้ำว้าให้เด็กอ่อน - ที่นี่มีขายแต่กล้วยหอม หากล้วยน้ำว้าไม่ได้เลย หรือกินอาหารเสริมอะไรแทน

อาหารเสริมเริ่มตอนครบ 6 เดือนค่ะ ไม่แนะนำให้เริ่มด้วยผลไม้ค่ะ เพราะน้องจะติดอาหารรสหวานได้ เริ่มจากข้าวบดละเอียดก่อนค่ะ แล้วก็ค่อยๆผสมผัก ไข่แดง ปลา ฯลฯ ส่วนน้ำส้มช่วงแรกให้กินน้ำผสม 1 ออนซ์ ผสม น้ำต้มสุก 1 ออนซ์ค่ะ พอซัก 6 เดือนกว่าๆ ก็เป็นน้ำส้มล้วนค่ะ

9. อยากกลับไปหุ่นดีๆ เหมือนเดิม ไม่อยากพุงย้วย - สามารถซิตอัพหลังคลอดได้ไหม หรือว่าต้องใส่สเตย์รัดเอา

ถ้าผ่าคลอดแนะนำให้ใส่สเตย์ตั้งแต่วันที่ 2 หลังคลอดเลยค่ะ ช่วยได้เยอะเลย ของเราหลังคลอด 3 วันเดินปรื๋อแล้ว อิอิ ส่วนซิทอัพก็หลัง 6 เดือนค่ะ แต่ถ้าคลอดเองพอหายเจ็บแผลซักเดือนนึงก็ออกกำลังกายเบาๆได้เลยค่ะ

10. หมดคำถามแล้ว นึกได้แค่นี้ค่ะ ถ้าเพื่อนๆ พี่ๆ คนไหนมีคำแนะนำเพิ่มเติม รบกวนแนะนำด้วยค่ะคะ

เพิ่มเติมนะค่ะ อย่าซื้อเสื้อผ้า ไว้เยอะค่ะ เพราะเด็กช่วงแรกๆโตเร็วมากกกกกกกกกก ซื้อพอดีตัวไว้ซัก 5-6 ชุดพอล่ะ นอกนั้นซื้อเผื่อไปเลยค่ะ 3-6 เดือนอะไรแบบนั้นไปเลยค่ะ เท่าที่นึกออกก็ประมาณเนี่ยค่ะ รอท่านอื่นมาตอบล่ะกันน้าาา
    ~~ I LoVe LV ~~

My Wish List :

" Louis Vuitton ~ Chanel "

0/5
    หลังคลอดตัวเองอยู่ไฟคะ มดลูกจะได้เข้าอู่เร็ว ขับน้ำคาวปลา ที่สำคัญจะได้ลดบวมด้วยคะ

ทานหมูผัดขิง น้ำอุ่นๆ หัวปลี พวกใบกระเพราก็ได้คะ

อิอิ ไม่รู้สิ ตอนนั้นคลอดมา 3 อาทิตย์ก็ไป paragonแย้วค่า ส่วนเดินเล่นในสวนเนี่ยทำได้คะ ส่วนว่ายน้ำกะปั่นจักรยานไม่แน่ใจคะ ขึ้นอยู่กับว่าผ่าคลอดหรือธรรมชาติอะคะ

สระตั้งแต่อยูที่ รพ แล้วคะ แล้วก็สระทุกวันด้วยคะ ไม่สระทนไม่ได้คะ มันคันนนน

ต้องทาครีมตั้งแต่เริ่มท้องคะ ของjeannieขี้เกียจเลยลายเลยอะคะ

ถ้าถามหมอ เขาจะบอกว่านมไหนก็ได้ที่ลูกกินแล้วถ่ายดี ท้องไม่เสีย เพราะคุณค่าเหมือนกัน ของลูก jeannie หมอให้ทาน nan ha คะ

ถ้าหากแค่เดินในบริเวณสวนบ้าน ตอนนั้นเริ่มตอนลูก 1 เดือนคะ แต่ไม่โดนแดด แต่ถ้าไปห้างเนี่ยเคยพาไปตอน 4 เดือน เลือกห้างที่คนไม่ค่อยเยอะเช่น emporium

เคยถามพี่เลี้ยงที่เลี้ยงลูกฝรั่ง เขาก็ให้ทานกล้วยหอมคะ เพราะฝรั่งไม่มีกล้วยน้ำว้า ไม่งั้นทาน มันฝรั่งบด ฟักทองบด หรือข้าวบดน้ำซุปก็ได้คะ ตอนของjeannie ให้ลูกเริ่มข้าวกะมันฝรั่ง

เลี้ยงลูกเอง ผอมแน่นอนคะ คอนเฟิร์ม!! ถ้าตอนแรกก็ใช้สเตย์คะ พอดีผ่าคลอดเลยยังไม่ซิทอัพคะ

อย่าเพิ่งให้ลูกทานโสมนะคะ มันร้อนไปคะ

ยินดีด้วยนะคะ ^^

Page 1 of 4 1 2 3 ... LastLast

Comments from Facebook