Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 11

Thread: "แผ่นดินไหว" หลบอย่างไรให้ปลอดภัย

IAm's Avatar
    IAm is offline Trusted Member
    Blog Entries
    4
    Warning Points:
    0/5

Exclamation "แผ่นดินไหว" หลบอย่างไรให้ปลอดภัย

สืบเนื่องจาก กระทู้ ใครอยู่ภาคเหนือ รู้สึกแผ่นดินไหวกันไหมครับ??? โพสต์โดย คุณ iDnOuSe4

อ่านแล้ว รู้สึกกลัวค่ะ และ คิดว่าถ้าเกิดขึ้นกับเรา จะทำอย่างไรดี
    คงได้แต่...กลัวๆๆๆๆ ตกใจทำอะไรไม่ถูก
    เพราะไม่เคยคิดถึงเรื่องนี้มาก่อน ไม่เคยคิดว่าจะเกิดขึ้นกับตัวเอง
    แล้วถ้า...เกิดขึ้นจริงๆล่ะ ...ทำไงดี ???

พอดีเห็นข้อมูลข่าว เลยนำมาแบ่งปันเพื่อนๆค่ะ

"แผ่นดินไหว" หลบยังไงให้ปลอดภัย
    ขอบคุณข้อมูลจาก http://www.manager.co.th

ภาพสาธิตวิธีปฏิบัติตัวเมื่อเกิดแผ่นดินไหว โดยให้ก้มต่ำ หาที่กำบังและยึดไว้ให้แน่น (getthru.govt.nz)

เมื่อเกิดภัยแผ่นดินไหว รู้หรือไม่การหนีขึ้นไปชั้นบนๆ ของตึกสูงถือว่าปลอดภัยสุดแม้ยิ่งสูงอาคารจะยิ่งแกว่ง ลิฟต์เป็นสิ่งที่ต้องงดใช้ในทุกๆ กรณี แต่พื้นที่ใกล้ลิฟต์แข็งแรงสุด หาซอกมุมเหมาะเป็นที่กำบัง ระวังไฟดับ สปริงเกอร์ทำงานเป็นเหตุตามสถานการณ์ไม่ต้องตกใจ

ช่วงเวลา 20.55 น. ของวันที่ 24 มี.ค.54 เกิดแผ่นดินไหวที่ประเทศพม่า 6.7 ริกเตอร์ หลายจังหวัดในภาคเหนือไทยได้รับแรงสั่นสะเทือน โดยแรงสั่นสะเทือนมาไกลรู้สึกได้ถึงกรุงเทพฯ และอาจทำให้อาคารร้าวเล็กน้อย และไม่แน่ว่าอาจมีอาฟเตอร์ช็อคตามมา ซึ่งภัยแผ่นดินไหวเข้าใกล้ตัวแล้ว เราจะเตรียมรับมือกันอย่างไร หลังจากติดตามสถานการณ์อย่างใกล้ชิด

ทีมข่าววิทยาศาสตร์ ASTVผู้จัดการออนไลน์ ขอหยิบการเตรียมความพร้อมและรับมือหากเกิดภัยแผ่นดินไหวจาก หนังสือ “อยู่กับภัยใกล้ตัว” ของสำนักป้องกันภัยและบรรเทาสาธารณภัย กรุงเทพมหานคร ว่า นอกจากจะมีสติตั้งมั่นแล้ว จะต้องปฏิบัติตัวอย่างไร

ชั้นบนของอาคารปลอดภัยสุด - งดใช้ลิฟต์

กรณีความสั่นสะเทือนมากให้ปิดสวิตช์ไฟหลักและปิดถังแก๊ส ให้มุดใต้โต๊ะ เก้าอี้ พิงผนังด้านใน แล้วอยู่นิ่งๆ หากไม่มีโต๊ะ ใช้แขนปิดหน้า ปิดศีรษะ หมอบตรงมุมห้อง อยู่ให้ห่างกระจก หน้าต่าง และเลี่ยงบริเวณที่สิ่งของหล่นใส่หรือล้มทับ เช่น โคมไฟ ตู้ หากยังนอนอยู่ ให้อยู่บนเตียง ใช้หมอนปิดบังศีรษะ หลีกเลี่ยงบริเวณที่อาจมีสิ่งของหล่นใส่ อยู่บริเวณที่ปลอดภัย

ใช้ช่องประตูเป็นที่หลบภัยถ้าอยู่ใกล้ ให้อยู่ในอาคารจนกว่าการสั่นสะเทือนจะหยุด จึงออกไปภายนอกบริเวณที่ปลอดภัย เพราะอันตรายส่วนใหญ่เกิดจากสิ่งของหล่นใส่ และต้องคาดว่าหรือตระหนักเสมอว่า ไฟฟ้าอาจดับ หรือสปริงเกอร์อาจทำงาน หรือมีเสียงเตือนไฟไหม้

อย่างไรก็ดี อย่าใช้ลิฟต์ขณะมีการสั่นไหว ถ้าอยู่ในลิฟต์แล้วไม่ทราบว่าอยู่ชั้นไหน ให้กดปุ่มแล้วออกจากลิฟต์ทันที บริเวณใกล้ลิฟต์จะเป็นส่วนที่แข็งแรงของอาคารเหมาะแก่การหลบและหมอบ

ทั้งนี้ อย่ากรูกันวิ่งออกมาหน้าอาคาร เมื่อการสั่นไหวหยุดแล้ว จึงทยอยออกนอกบริเวณที่คิดว่าปลอดภัย ชั้นบนสุดของอาคารเป็นที่ปลอดภัยที่หนึ่งแต่ความสั่นสะเทือนและการโยกจะมากกว่าชั้นที่ต่ำลงมา

ถ้าเกิดไฟใหม้ในช่วงแรกร่วมด้วยให้รีบดับไฟและให้เจ้าหน้าที่ตรวจสอบความเสียหายของอาคารหากปลอดภัยสามารถกลับเข้าในอาคารได้ และหากเป็นแผ่นดินไหวใหญ่ให้ระลึกเสมอว่าอาจเกิดแผ่นดินไหวตามมา (After Shock) แต่มีขนาดเล็กกว่า

นอกอาคารที่โล่งแจ้งปลอดภัย

ให้อยู่ด้านนอกในที่โล่งแจ้งปลอดภัยที่สุด อยู่ให้ห่างจากอาคาร เสาไฟ สายไฟฟ้า ต้นไม้ ป้ายโฆษณา หรือสิ่งของที่อาจหล่นใส่

จอดรถที่โล่ง

ให้จอดรถเมื่อสามารถจอดได้โดยปลอดภัยและในที่ซึ่งไม่มีของหล่นใส่ อยู่ให้ห่างอาคาร ต้นไม้ ทางด่วน สะพานลอย เชิงเขา เป็นต้น

รีบนำเรือออกสู่ทะเลลึก

ความสั่นสะเทือนเนื่องจากแผ่นดินไหวไม่ทำอันตรายผู้อาศัยอยู่บนเรือ ยกเว้นในกรณีเกิดสึนามิ เรือที่อยู่ใกล้ชายฝั่งจะได้รับความเสียหายให้รีบนำเรือออกสู่ทะเลลึก

อยู่ในโรงงานห้ามใกล้สารเคมี-วัตถุระเบิด

เมื่อรู้สึกสั่นสะเทือน ให้ตั้งสติ อย่าตกใจวิ่งหนีออกนอกอาคาร ให้หมอบอยู่ใกล้เสา หรือเครื่องจักรที่แข็งแรง อยู่ให้ห่างเสาไฟฟ้า โคมไฟ สิ่งห้อยแขวน สิ่งของที่อาจล้มคว่ำ หรือหลีกเลี่ยงการอยู่ใกล้ภาชนะที่เป็นสารเคมีอันตราย วัตถุระเบิด หรืออยู่ใกล้เครื่องจักรที่กำลังหมุนทำงาน เมื่อความสั่นสะเทือนหยุด จึงเดินออกไปที่โล่งแจ้งและติดตามข่าวสารจากทางราชการและตรวจสอบความเสียหายที่เกิดขึ้น

ติดในซากอาคารงดใช้เสียง อยู่นิ่งๆ
    อย่าติดไฟ อยู่อย่างสงบ ใช้ผ้าปิดหน้า เคาะท่อ ฝาผนัง ใช้นกหวีด เพื่อเป็นสัญญาณต่อหน่วยช่วยชีวิต การตะโกนอาจสูดสิ่งอันตรายเข้าร่างกาย ต้องช่วยเหลือซึ่งกันและกัน และให้กำลังใจต่อกัน

ภาพตัวอย่างการปฏิบัติตนขณะเกิดแผ่นดินไหว
    จากหนังสือ “อยู่กับภัยใกล้ตัว” ถ้าอยู่ในอาคารสูง อย่าวิ่งหนี เพราะเสี่ยงเกิดอุบัติเหตุ
    พยายามหาที่กำบังศรีษะ ทั้งใช้โครงสร้างที่มั่นคง มุมตึก ใต้โต๊ะ ใต้เก้าอี้ หรืออยู่ในที่โล่งๆ ห้ามใช้ลิฟต์ (ภาพจากกรมอุตุฯ ญี่ปุ่น)

>> เพิ่มเติม <<

10 วิธีเอาตัวรอดเมื่อเกิดแผ่นดินไหว
    ...บทความของ ดัก คอบบ์ เรื่อง "สามเหลี่ยมชีวิต"

ขอบคุณ ข้อมูลเพิ่มเติมจาก คุณ oh_ic ค่ะ (ความคิดเห็นที่5)

บทความต่อไปนี้ยกมาจาก http://www.lcct.in.th/thread-132-1-1.html

จากบทความของ ดัก คอบบ์ เรื่อง "สามเหลี่ยมชีวิต" เรียบเรียงสำหรับการสรุปให้คณะกรรมการ ด้านความปลอดภัย MAA

ผมชื่อ ดัก คอบบ์ ผมเป็นหัวหน้าหน่วยกู้ภัยและผู้จัดการด้านพิบัติภัยของทีมกู้ภัยนานาชาติแห่งสหรัฐฯ ซึ่ง เป็นทีมกู้ภัยที่มีประสบการณ์มากที่สุดในโลก ข้อมูลในบทความนี้จะช่วยชีวิตคนในกรณีแผ่นดินไหว

ผมเคยคลานเข้าไปในตึกที่ถล่มมา 875 ตึก เคยทำงานกับหน่วยกู้ภัยจาก 60 ประเทศ ก่อตั้งหน่วยกู้ภัย ในหลายประเทศและเป็นเหนึ่งในผู้เชี่ยวชาญด้านการอพยพผู้คนกรณีเกิดพิบัติภัยขององค์การ สหประชาชาติมา 2 ปี ผมได้ทำงานกับพิบัติภัยใหญ่ๆ ในโลกมาตั้งแต่ปี 1985 In 1996

เมื่อปี 1996 เราได้ทำภาพยนต์ขึ้นมาเรื่องหนึ่งซึ่งได้พิสูจน์ว่าวิธีการรักษาชีวิตของผมถูกต้อง เราได้ ถล่มโรงเรียนและบ้านที่มีหุ่นมนุษย์ 20 ตัวอยู่ภายใน หุ่น 10 ตัว "มุดและหาที่กำบัง" และอีกสิบตัวใช้ วิธีการรักษาชีวิตแบบ "สามเหลี่ยมชีวิต" ของผม หลังจากแผ่นดินไหวทดลองเราคลานผ่านซากปรักหัก พังและเข้าไปในตึกเพื่อถ่ายภาพและเก็บข้อมูลของผลที่เกิดในภาพยนต์แสดงให้เห็นว่าอัตราการอยู่รอด ของพวกที่มุดและหาที่กำบังคือศูนย์ และโอกาสรอด 100% สำหรับพวกที่ใช้วิธี "สามเหลี่ยมชีวิต" ของ ผม

ตึกแห่งแรกที่ผมได้คลานเข้าไปคือ โรงเรียนแห่งหนึ่งในเมืองเม็กซิโกซิตี้ในแผ่นดินไหวปี 1985 เด็กทุก คนอยู่ใต้โต๊ะเรียน เด็กทุกคนถูกอัดแบนจนกระดูกแหลก พวกเขาอาจจะมีชีวิตรอดด้วยการนอนราบกับพื้น ตรงบริเวณทางเดินข้างๆโต๊ะเรียนของตัวเอง

ในเวลานั้น เด็กๆ ได้รับคำแนะนำให้หลบใต้อะไรบางอย่าง อธิบายอย่างง่ายๆเมื่อตึกถล่มน้ำหนักของ เพดานที่ตกลงมาบนสิ่งของหรือเครื่องเรือนที่อยู่ภายในจะทับทำลายสิ่งของเหล่านั้น เหลือที่ว่างหรือช่อง ว่างข้างๆ มัน ที่ว่างเหล่านี้คือสิ่งที่ผมเรียกว่า "สามเหลี่ยมชีวิต" สิ่งของชิ้นยิ่งใหญ่ยิ่งแข็งแรง โอกาสถูกทับอัดยิ่งน้อย โอกาสที่สิ่งของถูกทับอัดยิ่งน้อยช่องว่างก็จะยิ่งใหญ่ขึ้นโอกาสที่คนที่อาศัยช่องว่าง เหล่านั้นหลบภัยจะไม่เป็นอันตรายก็ยิ่งมาก

10 วิธีเพื่อความปลอดภัยยามแผ่นดินไหว

1) เกือบทุกคนที่ "มุดและหาที่กำบัง" เมื่ออาคารถล่มถูกทับอัดจนตาย คนที่เข้าไปอยู่ใต้สิ่งของ อาทิ โต๊ะหรือรถยนต์ถูกอัดทับ

2) แมว หมา และเด็กทารก โดยธรรมชาติมักจะขดตัวในท่าเหมือนอยู่ในครรภ์มารดา คุณควรทำเช่น กันในกรณีแผ่นดินไหว มันเป็นสัญชาติญาณเพื่อความปลอดภัย/รักษาชีวิต คุณสามารถมีชีวิตรอดในช่องว่าง ที่เล็กกว่า ไปอยู่ข้างๆ สิ่งของข้างเก้าอี้โซฟา ข้างของหนักๆ ชิ้นใหญ่ๆ ที่จะบี้แบนไปบ้างแต่ยังเหลือที่ ว่างข้างๆ มันไว้

3) อาคารไม้เป็นสิ่งก่อสร้างที่ปลอดภัยที่สุดที่จะอยู่ภายในขณะแผ่นดินไหว ไม้มีความยืดหยุ่นและเคลื่อน ตัวตามแรงของแผ่นดินไหว ถ้าอาคารไม้จะถล่มจะเกิดช่องว่างขนาดใหญ่เพื่อช่วยชีวิต และอาคารไม้ยัง มีน้ำหนักทับทำลายที่เป็นอันตรายน้อยกว่า อาคารอิฐจะแตกพังเป็นก้อนอิฐมากมาย ก้อนอิฐเหล่านี้เป็น สามเหตุของการบาดเจ็บแต่จะทับอัดร่างกายน้อยกว่าแผ่นคอนกรีต

4) ตอนกลางคืนและเกิดแผ่นดินไหว เพียงกลิ้งลงจากเตียงช่องว่างที่ ปลอดภัยจะเกิดรอบๆ เตียง โรงแรมจะสามารถเพิ่มอัตราผู้รอดชีวิตจากแผ่นดินไหวได้โดยเพียงติดป้าย หลังประตูในทุกห้องพักบอกให้ผู้เข้าพักนอนราบกับพื้นข้างๆขาเตียงระหว่างแผ่นดินไหว

5) หากมีแผ่นดินไหวเกิดขึ้นและคุณไม่สามารถหนี้ออกมาง่ายๆทางประตูหรือหน้าต่าง ก็ให้นอนราบและ ขดตัวในท่าทารกในครรภ์ข้างๆ เก้าอี้โซฟาหรือเก้าอี้ตัวใหญ่ๆ

6) เกือบทุกคนที่อยู่ตรงช่องประตูตอนตึกถล่มไม่รอด เพราะอะไร? หากคุณยืนอยู่ตรงช่องประตูและวง กบประตูล้มไปข้างหน้าหรือข้างหลังคุณจะโดนเพดานด้านบนตกลงมาทับ หากวงกบประตูล้มออกด้านข้าง คุณจะถูกตัดเป็นสองท่อนโดยช่องประตู ไม่ว่ากรณีไหน คุณไม่รอดทั้งนั้น!

7) อย่าใช้บันไดเด็ดขาด บันไดมี "ช่วงการเคลื่อนตัว" ที่แตกต่างไป (บันไดจะมีการแกว่งแยกจากตัว อาคาร) บันไดและส่วนที่เหลือของตัวอาคารจะชนกระแทกกันอย่างต่อเนื่องจนเกิดปัญหากับโครงสร้าง ของบันได คนที่อยู่บนบันไดก่อนที่บันไดจะถล่มถูกตัดเป็นชิ้นโดยชั้นบันได--ถูกแยกส่วนอย่างน่าสยดสยอง ถึงอาคารจะไม่ถล่มก็ควรอยู่ห่างบันไดไว้ บันไดเป็นส่วนของอาคารที่มีโอกาสถูกทำให้เสียหายถึงแม้แผ่นดินไหวจะไม่ได้ทำให้บันไดถล่ม มันอาจถล่มในเวลาต่อมาเมื่อรับน้ำหนักมากเกินไปจากคนที่กำลังหนี มัน ควรได้รับการตรวจสอบความปลอดภัยเสมอ ถึงแม้ส่วนที่เหลือของอาคารจะไม่ได้รับความเสียหายก็ตาม

ไปอยู่ใกล้กำแพงด้านนอกของอาคารหรือออกจากอาคารถ้าเป็นไปได้ จะเป็นการดีกว่ามากที่จะอยู่ ใกล้ส่วนนอกของอาคารมากกว่าจะอยู่ที่ส่วนในของอาคารคุณยิ่งอยู่ลึกเข้าไปหรือไกลจากบริเวณภายนอก ของอาคารมากเท่าไหร่ โอกาสที่ทางหนีของคุณจะถูกปิดกั้นยิ่งมีมาก

9) คนที่อยู่ภายในรถยนต์ถูกทับอัดเมื่อถนนด้านบนตกลงมาเพราะแผ่นดินไหวและทับรถของพวกเขา นี้ เป็นสิ่งที่เกิดขึ้นกับแผ่นคอนกรีตระหว่างชั้นของถนนหลวงนิมิทซ์ ผู้เคราะห์ร้ายทั้งหมดจากแผ่นดินไหวที่ ซานฟรานซิสโกอยู่ในรถของตัวเอง พวกเขาตายทั้งหมด พวกเขาสามารถมีชีวิตรอดได้ง่ายๆด้วยการ ออกจากรถและนั่งหรือนอนราบอยู่ข้างๆ รถตัวเอง คนที่ตายทุกคนอาจรอดได้ถ้าพวกเขาสามารถออก จากรถและนั่งหรือนอนราบอยู่ข้างรถตัวเอง รถที่ถูกทับอัดทุกคันมีช่องว่างสูง 3 ฟุตอยู่ข้างๆยกเว้นรถที่ ถูกเสาคาดตกทับกลางคันรถ

10) ผมค้นพบ--ขณะที่คลานเข้าไปในซากสำนักงานหนังสือพิมพ์และสำนักงานอื่นที่มีกระดาษจำนวนมาก --ว่ากระดาษไม่อัดตัว จะพบช่องว่างขนาดใหญ่รอบๆกองกระดาษที่เรียงทับซ้อนกัน

ขอบคุณ ผู้เรียบเรียง บทความ และ เจ้าของความรู้ คุณ ดัก คอบบ์ ค่ะ
    ขอบคุณ ข้อมูลจาก http://www.pantip.com/cafe/news/topi...E10378755.html
    และ รูปภาพเพิ่มเติม จาก http://www.lcct.in.th/thread-132-1-1.html
    Last edited by IAm; 03-28-2011 at 11:51 PM.

ฝากติดตาม Business Social Group ของร้านแอมด้วยนะคะ ^^ ขอบคุณค่ะ
    Iam-Better2U เพราะเราใช้ เราดีขึ้น เราจึงสรรสิ่งที่ดีสำหรับคุณ

ร่วมรณรงค์ใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign
    กระทู้ แนะนำความรู้ในการใช้เครื่องมือของชุมชน SBN Town ที่ทำให้พวกเราสามารถใช้งานได้อย่างเท่าเทียมกัน
    Thanks Siambrandname Webmaster, iDnOuSe4, bit, oh_ic, PO, bookerian ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้
    Like Tukta Janes, myzoc ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

bookerian's Avatar
    bookerian is offline Trusted Member
    25
    0/5
    ขอบคุณ คุณ IAm ค่ะ

บ้านเราไม่คุ้นกับเหตุการณ์แผ่นดินเนอะ พอเกิดขึ้นมาถึงจะไม่รุนแรงก็อาจเกิดความสูญเสียมาก ...ก็คิดอยู่ว่าถ้าเจอกับตัวเอง คงตกใจมาก ไม่รู้จะทำยังไง

ขอนำไปส่งต่อค่ะ
    ขอบคุณ SBN ค่ะที่ให้โอกาส.. ทำให้ได้มาอาศัยอยู่ร่วมกัน

"bookerian" ร้านหนังสือดี ในเครือมีหัวใจ ส่งตรงจากสำนักพิมพ์ สั่งออนไลน์ ง่าย สะดวก พร้อมยินดีพูดคุยแนะนำหนังสือน่าอ่านที่เหมาะสำหรับคุณ เราอ่านแล้วจึงรู้สึก อยากให้คุณได้อ่าน

..เพราะ"หนังสือ คือ ตัวกลางที่ช่วยเราสร้างอารยธรรมร่วมกัน"

ชวนเพื่อนใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign เพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน
    Thanks iDnOuSe4, IAm ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

4
    0/5
    Quote Originally Posted by bookerian View Post
    ขอบคุณ คุณ IAm ค่ะ

บ้านเราไม่คุ้นกับเหตุการณ์แผ่นดินเนอะ พอเกิดขึ้นมาถึงจะไม่รุนแรงก็อาจเกิดความสูญเสียมาก ...ก็คิดอยู่ว่าถ้าเจอกับตัวเอง คงตกใจมาก ไม่รู้จะทำยังไง

ขอนำไปส่งต่อค่ะ
    ขอบคุณ คุณbookerian ที่เข้ามาพูดคุยค่ะ ใช่ๆแล้ว บ้านเราไม่คุ้นกับเหตุการณ์แบบนี้เลย
    แต่ช่วงปีนี้ เกิดเหตุการณ์ไม่ค่อยปกติบ่อยๆ ก็เิกิดอาการกลัวๆ กลัวว่าสิ่งที่ไม่เคยคาดคิดจะเิกิดขึ้นกับตัวเอง
    และ ขอบคุณที่ช่วยนำไปส่งต่อค่ะ

อ่านแล้ว ก็สงสัย ที่เขาบอกว่า
    รู้หรือไม่การหนีขึ้นไปชั้นบนๆ ของตึกสูงถือว่าปลอดภัยสุด
    ทำไมอ่ะ สงสัยๆ บนตึกดูน่าอันตรายอ่ะ กลัวตึกถล่ม
    มีเพื่อนๆคนไหนพอรู้บ้างไหมค่ะ ??

ฝากติดตาม Business Social Group ของร้านแอมด้วยนะคะ ^^ ขอบคุณค่ะ
    Iam-Better2U เพราะเราใช้ เราดีขึ้น เราจึงสรรสิ่งที่ดีสำหรับคุณ

ร่วมรณรงค์ใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign
    กระทู้ แนะนำความรู้ในการใช้เครื่องมือของชุมชน SBN Town ที่ทำให้พวกเราสามารถใช้งานได้อย่างเท่าเทียมกัน
    Thanks iDnOuSe4 ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

PO is offline Trusted Member
    0/5
    มีประโยชน์มากๆ

ขอบคุณมากนะคะ ^^
    ... po po po...
    Thanks iDnOuSe4 ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้
    Like IAm ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

0/5
    ขออนุญาตแชร์ด้วยคนนะคะ

10 วิธีเอาตัวรอดเมื่อเกิดแผ่นดินไหว

http://www.pantip.com/cafe/news/topi...E10378755.html

ขอบคุณที่มาจาก pantip.com ค่ะ
    Thanks Siambrandname Webmaster, IAm, iDnOuSe4, bit, PO ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

0/5
    ขอบคุณ สำหรับข้อมูล ครับ

เห็นด้วยกับคุณ bookerian ครับ ว่า คนในประเทศเราไม่คุ้นกับแผ่นดินไหว เพราะไม่ค่อยเกิด

ส่วนตัวผมแต่ก่อน ไม่เคยคิดถึง ว่าจะเกิดแผ่นดินไหว ที่บ้านเราเลยครับ

แต่ตอนนี้ต้องเปลี่ยนทัศนคติแล้วครับ
    ชวนเพื่อนใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign เพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน
    Like IAm ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

iDnOuSe4's Avatar
    iDnOuSe4 is offline Trusted Member
    6
    0/5
    เป็นประโยชน์มากครับ

ขอนำไปใช้ และไปแชร์ต่อครับ
    ชวนเพื่อนใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ในลายเซ็นเพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน
    Thanks IAm ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

4
    0/5
    ขอบคุณ เพื่้อนๆทุกคนที่เข้ามาพูดคุยค่ะ ขอบคุณที่ช่วยนำไปส่งต่อนะคะ

และ ขอบคุณ คุณ oh_icค่ะ สำหรับข้อมูล

http://www.pantip.com/cafe/news/topi...E10378755.html

เป็นบทความที่มีประโยชน์มาก ไม่เคยรู้มาก่อนเลยค่ะ
    เลยขอนำข้อมูลดังกล่าว มาไว้ให้เพื่อนๆได้รู้ที่นี่เลยแล้วกันนะคะ

แก้ไขโพสต์นะคะ
    ย้ายบทความเรื่อง "สามเหลี่ยมชีวิต" ที่เคยโพสต์เอาไว้ที่ความคิดเห็นนี้ ไปไว้ความคิดเห็นแรกค่ะ
    Last edited by IAm; 03-28-2011 at 11:55 PM.

Thanks bookerian, oh_ic, Siambrandname Webmaster, iDnOuSe4 ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

9
    0/5
    Quote Originally Posted by IAm View Post
    ขอบคุณ คุณbookerian ที่เข้ามาพูดคุยค่ะ ใช่ๆแล้ว บ้านเราไม่คุ้นกับเหตุการณ์แบบนี้เลย
    แต่ช่วงปีนี้ เกิดเหตุการณ์ไม่ค่อยปกติบ่อยๆ ก็เิกิดอาการกลัวๆ กลัวว่าสิ่งที่ไม่เคยคาดคิดจะเิกิดขึ้นกับตัวเอง
    และ ขอบคุณที่ช่วยนำไปส่งต่อค่ะ

รู้หรือไม่การหนีขึ้นไปชั้นบนๆ ของตึกสูงถือว่าปลอดภัยสุด
    ทำไมอ่ะ สงสัยๆ บนตึกดูน่าอันตรายอ่ะ กลัวตึกถล่ม
    มีเพื่อนๆคนไหนพอรู้บ้างไหมค่ะ ??
    ชั้นบนสุดของตึก (ดาดฟ้า) จะไม่มีวัสดุกดทับลงมา ชั้นยิ่งสูงวัสดุกดทับยิ่งน้อย เกิดเราติดอยู่ใต้ซากตึกจะมีโอกาสช่วยได้ง่ายกว่าชั้นล่าง

ส่วนที่กังวลใจช่วงเวลาขณะที่ตึกถล่มนั้น ตึกถล่มลงมาในแนวดิ่งเป็นส่วนใหญ่และถล่มลงมาด้วย ความเร่งที่น้อยกว่าความเร่งอิสระแน่นอน หากเรามีที่จับยึดอย่างปลอดภัยไม่กระเด็นกระดอนการอยู่ชั้นบนสุดโดยเฉพาะดาดฟ้า ก็จะปลอดภัยครับ หากตอนนั้นต้องวิ่งหนีแล้วประเมินแล้วว่าวิ่งขึ้นดาดฟ้าเร็วกว่าวิ่งออกไปให้ไกลจากตึก ก็ควรวิ่งขึ้นดาดฟ้าครับ ขอบคุณคุณ IAm และเพื่อนสมาชิกที่พูดคุยในกระทู้นี้และรวบรวมข้อมูลที่เป็นประโยชน์มาให้อ่านกันครับ

ขอบคุณครับ
    =======================================================
    เปิดโลก SBNTown
    จากกระทู้ "ร่วมรณรงค์ใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign เพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน" โดยคุณiDnOuSe4

เมื่อใช้เครื่องมือได้อย่างเท่าเทียมแล้ว ดูตัวอย่างและหลักการในการตั้งกระทู้ให้สวยงามน่าสนใจได้ในกระทู้รีวิวของเพื่อนสมาชิก
    กระทู้ มาร่วมสร้างสีสัน สร้างกระทู้ ให้ดูน่าตื่นตาตื่นใจ ทั้ง ภาพ แสง สี เสียง และตัวหนังสือ ได้ในกระทู้เดียว !!! โดยคุณ itasian

ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกคนอย่างยิ่งที่ได้ร่วมเสียสละ สร้างระบบชุมชน SBN แห่งนี้ขึ้นมา
    ทั้งที่อาศัยอยู่ในชุมชน SBN และ SBNTown
    <--คลิ๊กที่นี่เพื่ออ่านคำขอบคุณ

และ >>คลิ๊กที่นี่เพื่ออ่านเรื่องราวการเกิดขึ้นของชุมชน SBNTown<<

=======================================================
    Thanks IAm, bookerian ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

0/5
    Quote Originally Posted by IAm View Post

เพราะอยู่ข้างบนมีโอกาสเสี่ยงโดนทับน้อยไงคะ : ))
    Thanks IAm ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook