Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 15

Thread: _____I♥Vintage♥Retro♥_____ชอบชุดวินเทจจัง แต่จะแต่งอย่างไรดีน้า?แต่งแล้วกลัวป้าจัง??**ชมแฟชั่นวินเทจสวยๆจากสาวฝรั่ง&สาวญี่ปุ่น&สาวไทย ที่รวบรวมนำมาให้ชม ไปเป็นไอเดียไปใช้ดีกว่าค่ะ**จะอัพเดทแฟชั่นวินเทจเรื่อยๆค่ะ :)

Warning Points:
    0/5

Thumbs up ____I♥Vintage♥Retro♥____ชอบชุดวินเทจจัง แต่จะแต่งอย่างไรดีน้า?แต่งแล้วกลัวป้าจัง??**ชมแฟชั่นวินเทจสวยๆ(แก้ไฟล์ภาพให้ใหญ่ขึ้นแล่วค่ะ)ที่รวบรวมนำมาให้ชม ไปเป็นไอเดียไปใช้ดีกว่าค่ะ**จะอัพเดทแฟชั่นวินเทจเรื่อยๆค่ะ :)

IVintage♥Retro

สวัสดีค่ะ

วันนี้มิได้มาขายของนะค้าาา 55
    แต่ มีแฟชั่นวินเทจสวยๆมาให้ชมเพื่อนำไปเป็นไอเดีย
    เชื่อว่า มีสาวๆหลายคนที่จดๆจ้องๆอยากใส่บ้างแต่กลัวป้า ฮ่าๆ อันนี้ อิชั้นเคยค่ะ
    แหมชอบก้อชอบแต่แต่งไงดีไม่ให้ออกมา เหมือนแบบว่าาา.. ว้ายยยเทอ มาจากยุคนั้นเลยป่ะเนี่ย..
    เลย ติดตามอ่านบล๊อคแฟชั่น เก็บภาพไว้เป็นไอเดียเยอะมาก
    อารมณ์ว่า.. อยากแชร์ อยากแบ่งปัน เผื่อใคร เห็นแล้ว นำไปใช้
    ใครมีไอเดียเจิดๆ การแต่งแนววินเทจ ก็ นำภาพ มาแชร์กันบ้างนะคะ ^__^
    อยากเห็นว่า สาวไทย แต่งวินเทจกันได้ เก๋ขนาดไหน

(เร็วๆนี้ จะไปถ่ายภาพ แฟชั่นแบบมือสมัครเล่น เป็น แฟชั่น ชุดวินเทจ จากเชียงคาน
    หลังจากถ่ายทำเสร็จสิ้น จะนำรูปมาแชร์ รอชมได้ค่ะ ^^)

เริ่มจากความรู้เล็กน้อยเกี่ยวกับแฟชั่นแต่ละยุคก่อนเลยค่ะ

กลิ่นไอ ของ ความเก่า ที่ คลาสสิค
    คลาสสิคมันคืออะไรที่ เหนือกาลเวลา ไม่ได้อยู่ได้แค่ในอดีต
    แต่ยังอยู่ได้ในปัจจุบัน รวมถึง ในอนาคตด้วย

ย้อนหลังกลับไปตั้งแต่ปี 1990 เป็นต้นมา โลกเราได้ก้าวเข้าสู่ยุคแห่งทางเลือก ที่เปิดกว้างให้ผู้คนได้มีโอกาสแสดงตัวตน และสะท้อนสิ่งที่เป็นมากขึ้น รวมถึงวงการแฟชั่นที่ไม่ได้กำหนดกรอบที่ชัดเจนอีกต่อไปว่า อะไร IN หรือ OUT ทันสมัย หรือเชย เทรนดี้ หรือตกยุค

ก่อนหน้านี้หากคุณใส่กางเกงขาบานกับรองเท้าส้นตึก ในยุคที่ทุกคนใส่เสื้อหนุนไหล่ ชุดรัดรูปสีสด ฟังเพลงมาดอนน่า คุณอาจถูกหัวเราะหรือมองด้วยสายตาแปลกๆ แต่สำหรับตอนนี้ยิ่งคุณแปลกแยก(และดูดี) จากคนอื่นมากเท่าไหร่ คุณยิ่งล้ำสมัยและเก๋กว่าใครมากเท่านั้น

ใช่แล้วค่ะ เรากำลังจะบอกว่า ยุคนี้สิ่งที่ OUT อย่างชัดเจนที่สุด คือการแต่งตัวตามกัน ซึ่งเป็นสิ่งที่ฮิตในอดีตตั้งแต่ยุค 1920-1980’s นั่นเอง

วินเทจ VINTAGE
    * เก่า *
    * มีชิ้นเดียว *
    * ขึ้นอยู่กับแบบ และ การเลือกที่จะสวมใส่ *
    * มีเสน่ห์ ให้ความรู้สึกแบบมีคุณค่า
    เหมือนความหมายของมันที่หมายถึงการบ่มไวน์ในระยะเวลานานหลายปี
    เพื่อให้ออกมาเป็นไวน์ชั้นเลิศ
    วินเทจ จึงเป็นการแทนว่าเป็นแฟชั่นที่เก่าเก็บ ผ่านมานาน แต่มีคุณค่า *
    * อบอุ่น วินเทจเป็นแฟชั่นที่ฟุ้ง และ ละเอียดอ่อน *

เรโทร RETRO (ถ้าวินเทจคือความอบอุ่น เรโทรคงเป็นความอบอุ่นที่ร้อนแรง)

* อาจมีคนเห็นว่าวินเทจกับเรโทรมันคือสไตล์เดียวกัน
    แต่มัทว่า เรโทร ดูจัดจ้าน จี๊ดจ๊าด กว่าเยอะ *
    * เก่า / ย้อนยุค *
    * RETRO icon คือ MARILYN *
    * ความเป็นกราฟฟิค เก่าในแบบใหม่ *
    * ร้อนแรง แต่ สดใส และ สนุกสนาน เช่นสไตล์มารีน กะลาสีเรือสาว *

หรูหราแบบเจ้าหญิง
    ดูดีแบบสาวเมืองผู้ดี
    แซ่บ แสบๆ แบบ ก๋ากั่น เซกซี่ รัดรูป โชว์ผิว แบบแหกกฏ สุภาพสตรี
    เท่ห์สุดพลัง ด้วย ร็อค n โรล
    สวย น่ารัก ด้วยแฟชั่นสุดเนี๊ยบครบเซท ที่เรียกว่า ซิกซ์ตี้
    เปรี้ยวจี๊ด มั่นหน้า มาเต็มทั้ง เสื้อผ้า หน้า ผม หยั่งกับตุ๊กตา
    จนถึง แบบอิสระ สบายๆ แบบดิสโก้ โบโฮ ยิปซี

เก่าแบบ - คุณหนูไฮโซ งานแฟชั่นระดับสูง VictoriaN

เก่าแบบ - เรียบ แต่หรูหรา ตัวแม่แห่ง แฟชั่นของอิสตรี COCO CHANEL

เก่าแบบ - แซ่บ แสบ เอวสูงสุดฮิต ท๊อป บรา สุดเริ่ด

เก่าแบบ -- Rock ’n’ Roll

เก่าแบบ -- ขอให้ยาวและบาน ถึงจะเป็น ซิกซ์ตี้ 60's

-------------------------------------------------------------------------
    ตอนนี้มาดู แฟชั่นวินเทจกันค่ะ

+ กระโปรงเอวสูงขั้นด้วยเข็มขัด ใส่แจ็คเกตสีดำวาวนิดๆ ให้อารมณ์เท่ห์ขึ้นมาทันที
    เลิศตรงผ้าพันคอสีช็อคกิ้งพิงค์ด้วย
    + แค่โค้ทใส่เฟอร์สีชมพู อาจดูธรรมดา แต่พี่สาวคนนี้ทำเก๋ด้วยการเอาผ้ามาผูกเป็นโบว์สีดำ
    บวกกับทรงผม เมคอัพ และเลคกิ้ง ทำให้ดูลงตัวมากๆ
    +ถึงจะเป็นดำล้วนก็ไม่ขัดตา เพราะความดำของ item แต่ละชิ้นไม่เป็นสีดำเดียวกันหมด
    หัว เดรส เลคกิ้ง รองเท้า เป็นสีดำที่พอดี ไม่เลอะ และ ไม่เรียบจนเกินไป

ต่อไปรวมๆแฟชั่นที่เก็บมาส่วนหนึ่งค่ะ แยกหมวดหมู่เป็น
    วินเทจเรโทร / วินเทจหวานๆลายดอกไม้ / คลาสสิควินเทจ สีดำ ใส่แล้วดูดีตลอดกาล /

คนนี้ อีชั้นชอบ หล่อนมากก แต่งออกมา ถูกใจที่สุด ^^

ปิดท้ายด้วย ดาราไทยค่ะ

จะหยิบเอาเสื้อผ้าเก่าๆ มาใส่ เพื่อคงความออริจินัล
    หรือ เอา old fashion มามิกซ์กับ new fashion
    เพื่อให้ได้ความคลาสสิค
    *คงความเป็นตัวเองด้วยนะ*
    ให้แฟชั่นมาช่วยทำให้เราดูดี ใส่แล้วก็มั่นใจ
    ใครใส่แนวนี้ ถ่ายรูปมาฝากกันด้วยก็จะดีมากเลยค่ะ

thank : http://my.dek-d.com/8ister/blg & vintagethai.wordpress

ถ้าผิดโหมด ขออภัยค่ะ
    ลงรายละเอียดเป้น ชม แน่ะค่ะ ^^

POST BY::ฮักเลย เบอเกอรี่
    Last edited by to_kitty; 01-22-2011 at 09:34 PM.
    Thanks Nakderntang, bookerian ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

Blog Entries
    9
    0/5
    (เร็วๆนี้ จะไปถ่ายภาพ แฟชั่นแบบมือสมัครเล่น เป็น แฟชั่น ชุดวินเทจ จากเชียงคาน
    หลังจากถ่ายทำเสร็จสิ้น จะนำรูปมาแชร์ รอชมได้ค่ะ ^^)
    รอชมแฟชั่นสวยๆ จากเชียงคานครับ ขอบคุณครับ
    =======================================================
    เปิดโลก SBNTown
    กระทู้ แนะนำความรู้ในการใช้เครื่องมือของชุมชน SBN Town ที่ทำให้พวกเราสามารถใช้งานได้อย่างเท่าเทียมกัน
    จากกระทู้ "ร่วมรณรงค์ใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign เพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน" โดยคุณiDnOuSe4

เมื่อใช้เครื่องมือได้อย่างเท่าเทียมแล้ว ดูตัวอย่างและหลักการในการตั้งกระทู้ให้สวยงามน่าสนใจได้ในกระทู้รีวิวของเพื่อนสมาชิก
    กระทู้ มาร่วมสร้างสีสัน สร้างกระทู้ ให้ดูน่าตื่นตาตื่นใจ ทั้ง ภาพ แสง สี เสียง และตัวหนังสือ ได้ในกระทู้เดียว !!! โดยคุณ itasian

ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกคนอย่างยิ่งที่ได้ร่วมเสียสละ สร้างระบบชุมชน SBN แห่งนี้ขึ้นมา
    ทั้งที่อาศัยอยู่ในชุมชน SBN และ SBNTown
    <--คลิ๊กที่นี่เพื่ออ่านคำขอบคุณ

และ >>คลิ๊กที่นี่เพื่ออ่านเรื่องราวการเกิดขึ้นของชุมชน SBNTown<<

=======================================================
    Thanks to_kitty ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

iDnOuSe4's Avatar
    iDnOuSe4 is offline Trusted Member
    6
    0/5
    Quote Originally Posted by siambrandname webmaster View Post
    รอชมแฟชั่นสวยๆ จากเชียงคานครับ ขอบคุณครับ
    เหมือนคุณ wm ครับ
    ชวนเพื่อนใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ในลายเซ็นเพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน
    Thanks to_kitty ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

bookerian's Avatar
    bookerian is offline Trusted Member
    25
    0/5
    ขอบคุณที่นำมาให้ชมค่ะ สวยๆ น่ารักทั้งนั้น และขอรอชมแฟชั่นจากเชียงคานด้วยคนค่ะ
    ขอบคุณ SBN ค่ะที่ให้โอกาส.. ทำให้ได้มาอาศัยอยู่ร่วมกัน

"bookerian" ร้านหนังสือดี ในเครือมีหัวใจ ส่งตรงจากสำนักพิมพ์ สั่งออนไลน์ ง่าย สะดวก พร้อมยินดีพูดคุยแนะนำหนังสือน่าอ่านที่เหมาะสำหรับคุณ เราอ่านแล้วจึงรู้สึก อยากให้คุณได้อ่าน

..เพราะ"หนังสือ คือ ตัวกลางที่ช่วยเราสร้างอารยธรรมร่วมกัน"

ชวนเพื่อนใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign เพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน

0/5

Cool

ขอบคุณทุกท่านที่รอชมนะคะค่ะ ,, รุ้สึกว่า ต้องทำให้ดี เพราะมีคนรอชมเยอะ ^___^

Last edited by to_kitty; 01-22-2011 at 09:38 PM.
    Thanks Siambrandname Webmaster ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

0/5
    ชื่อกระทู้โดนใจมากค่ะ
    ชอบชุดวินเทจจัง แต่จะแต่งอย่างไรดีน้า?แต่งแล้วกลัวป้าจัง
    แล้วก็รอชมแฟชั่นสวยๆ จากเชียงคานด้วยคน

0/5
    สวัสดีค่า

มาช่วยแชร์รูปให้ดูว่าใส่ชุดวินเทจเป็นอะไรที่ใส่ออกมาแล้วออกมาเก๋ไก๋มาก
    พอนำมาแมทกับกระเป๋าลาย Pixel ก็ให้อารมณ์สดใสแล้วก็น่ารักมากเลยค่ะ

ใครว่าวินเทจใส่แล้วเชยกันเนอะ unique ต่างหากเล่า^^
    Thanks Nakderntang, iDnOuSe4 ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้
    Like amm0pat, Euphrates ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

0/5
    น่ารักค่า เพิ่งรู้สึกว่าสีฟ้าก็เป็นสีหวานเหมือนกัน
    Like to_kitty ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

0/5
    Quote Originally Posted by vintage dress story View Post
    สวัสดีค่า

มาช่วยแชร์รูปให้ดูว่าใส่ชุดวินเทจเป็นอะไรที่ใส่ออกมาแล้วออกมาเก๋ไก๋มาก
    พอนำมาแมทกับกระเป๋าลาย pixel ก็ให้อารมณ์สดใสแล้วก็น่ารักมากเลยค่ะ

ใครว่าวินเทจใส่แล้วเชยกันเนอะ unique ต่างหากเล่า^^
    ------------------

น่ารักมากๆๆ จริงๆค่ะ ^^ ชอบกระเป๋าด้วย :d
    ไว้มาแชร์กันอีกนะคะ ,,

อย่าลืมมาชมแฟชั่นงามๆ ประมาณวันอังคารหน้า คาดว่า คงเสร็จแล้วกันนะคะ
    Thanks Vintage Dress Story ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

0/5
    เอามาแชร์ เบาๆ ค่ะ
    วินเทจข้าวหลามตัด ของคุณยายตอนสาวๆ 55 อันนี้ วินเทจไทยๆค่ะ ^^

สถานที่ :: สองผัวเมีย / อ.เชียงคาน

======================================

เอามาฝาก อีก ภาพค่ะ ♥♥ New Collection from LouisVuitton '50s >,<

ถ่ายมาจากหนังสือ ELLE Thailand

Last edited by to_kitty; 01-26-2011 at 03:51 AM.
    Thanks amm0pat, Nakderntang, iDnOuSe4 ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook