Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 10 of 10

Thread: Mamotte Agetai ฉันอยากปกป้องเธอ เพลงจากละครญี่ปุ่น One Litre of Tears ละครเรื่องเศร้า ในใจ ของใครหลาๆคน

Warning Points:
    0/5
    เนื่องจากวันนี้ นั่งฟังเพลงใน youtube.com ไปเรื่อยๆ คลิ๊กไปคลิ๊กมา เลยไปสะดุดเอาเพลงประกอบละครญี่ปุ่น ที่เคยชื่นชอบเข้าให้

เท่านั้นแหละครับ สุดท้ายวันนี้ทั้งวันก็เลยพยายามหาเพลงนี้ หลายๆเวอร์ชั่นมานั่งฟัง นั่งฟังไปก็เศร้าไป สุดท้ายก็เลยขอเอามาแชร์ใน sbntown.com ดีกว่าครับ

ขออนุญาต ลัดคิว KPOP ตอนที่ 2 ที่เคยสัญญาค้างไว้นะครับ เนื่องจาก ติดปัญหาเขียน KPOP ตอนที่ 2 ยังไม่จบ (ยังแยกสิ่งที่รู้สึกของเพลงไม่ชัดครับ) ก็เลยแว๊บมาเขียนเพลง JPOP เพลงนี้ก่อนนะครับ

เพลงนี้ชื่อว่า Mamotte Agetai (守ってあげたい) แปลชื่อเพลงเป็นภาษาอังกฤษได้ทำนองว่า I want to protect you (ฉันต้องการจะปกป้องเธอ)

Mamotte Agetai เป็นเพลงประกอบละคร (Series) ญี่ปุ่น เรื่องที่ชื่อว่า One Litre of Tears (น้ำตาหนึ่งลิตร) หากใครยังไม่เคยดู แค่ฟังชื่อก็ใจหายแล้ว (เพราะดูท่าทางจะเศร้าจัด) ใช่ไหมครับ

(ผมขอไม่ลงลึก เรื่องละครนะครับ )
    One Litre of Tears สร้างจากเค้าโครงของเรื่องราวชีวิตจริง ของ คุณ คิโตะ อายะ(ผู้ล่วงลับ) ในเนื้อเรื่อง ตัวเอกเป็น เด็กผู้หญิงมัธยมคนหนึ่ง ผู้มีจิตใจดีงาม ผู้ซึ่งคอยให้ความรักต่อครอบครัว และต่อเพื่อนๆที่โรงเรียนอยู่เสมอๆ และยังเปี่ยมไปด้วยความสามารถ ทั้งทางด้านการเรียนหนังสือ ดนตรี และกีฬา

อยู่ๆวันหนึ่ง เธอกับพบความผิดปกติทางร่างกาย ซึ่งเธอไม่เคยคาดคิดมาก่อน ซึ่ง ความผิดปกตินั้น มาจากโรค Spinocerebellar Degeneration ซึ่งทำให้เธอเริ่มควบคุมร่างกายไม่ได้ ไปทีละส่วน จนกระทั่งเสียชีวิต

แต่ ในขณะที่ร่างกายเธอกำลังต่อสู้กับโรคร้ายอยู่นั้น จิตใจของเธอเองก็ต้องต่อสู้กับความทุกข์ ความเศร้า ที่เกิดขึ้นกับชีวิตของเธอ โดยมีครอบครัว มีชายคนรัก และมีเพื่อนๆ ที่คอยให้กำลังใจอยู่เสมอๆ

ระหว่างที่ต้องต่อสู้กับโรคร้ายนั้น เธอเองพยายามอยู่ตลอดเวลา ที่จะพึ่งตนเองให้ได้มากที่สุด เพื่อไม่ให้ทั้งครอบครัวและเพื่อนๆของเธอต้องรู้สึกกังวลใจแทนเธอ และยิ่งกว่านั้น เธอได้เริ่มต้นเขียนบันทึก Diary ของเธอ เธอได้บันทึกเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นทั้งหมด กับชีวิตของเธอ รวมทั้ง สิ่งที่เธอรู้สึก ไปทีละวัน ทีละวัน เพื่อนำเรื่องราวของตัวเธอเอง ไปเป็นกำลังใจให้กับคนที่กำลังทุกข์เหมือนเธอ และในคนอื่นๆ ได้เรียนรู้จากเรื่องราวชีวิตของเธอ (สุดท้าย Diary นี้ มีทั้งหมด 46 เล่มครับ)

คุณคิโตะ อายะ เสียชีวิตเมื่อวันที่ 23 พฤษภาคม 1988 ในขณะที่เธออายุ 25 ปี

ติดตามรายละเอียดเพิ่มเติม เกี่ยวกับละคร "One Litre of Tears" ตามลิงค์ด้านล่างครับ
    http://www.mono2u.com/review/content/one_litre_of_tear/
    ตอนแรกผมเข้าใจว่าเพลง Mamotte Agetai (I want to protect you) จะแต่งจากสิ่งที่รู้สึกของชายคนรักของ ตัวละครเอก(นางเอก) ของเรื่อง One Litre of Tears ซึ่ง ต้องการจะปกป้องผู้หญิงคนรักของเขา จากทุกข์ และความเจ็บปวด ที่เธอเผชิญอยู่

แต่ฟังไปฟังมา รู้สึกแปลกๆ ไม่น่าจะใช่ ถ้าเป็นสิ่งที่รู้สึกของชายคนรักจริง ทำไมถึงแต่งเป็นเพลงสำหรับผู้หญิงร้อง และก็มีแต่เวอร์ชั่นผู้หญิงร้อง (เท่าที่ผมเจอนะครับ) และสิ่งที่รู้สึกจากเพลง ก็ไม่น่าจะใช่ครับ (แต่ผมอธิบายไม่ได้ครับ)

พอฟังซ้ำไปซ้ำมา ก็เลยถึงบางอ้อ ว่า จริงๆ เพลงเพลงนี้ น่าจะ (ตามที่ผมรู้สึกนะครับ) แต่งมาจากสิ่งที่รู้สึก ของนางเอก ที่ก่อนหน้านี้ เธอเป็นคนให้ความรักต่อทั้งครอบครัว ทั้งเพื่อนๆของเธอ และก็คอยให้กำลังใจ เป็นห่วงเป็นใยคนอื่นตลอดมา

แต่เมื่อเธอมารู้ตัวว่าป่วย รู้ว่าลำพังดูแลตัวเองยังลำบาก แต่ในจิตใจลึกๆ เธอเองก็อยากจะปกป้อง คนที่เธอรักอยู่ตลอด แต่ด้วยร่างกายที่มันทำไม่ได้แล้ว ทำให้เพลงนี้ (ซึ่ง น่าจะเป็นเพลงที่แทนสิ่งที่เธออยากบอกคนที่เธอรัก) ถ่ายทอดความห่วงใยของเธอออกมา แฝงด้วยความเศร้า ความเจ็บปวด ด้วยความจนปัญญา ที่จะปกป้องคนที่เธอรักให้ได้

เพลงนี้ ขับร้องโดยคุณ Onitsuka Chihiro ซึ่ง ถ่ายทอดสิ่งที่รู้สึกได้อย่างยอดเยี่ยมครับ

ด้านล่างเป็นเวอร์ชั่นแสดงสดนะครับ

สุดท้ายนี้ ขอขอบคุณ และไว้อาลัย แด่ คุณคิโตะ อายะ ครับ
    Last edited by bit; 03-31-2012 at 01:53 PM.
    Thanks PO, itasian, iDnOuSe4, Siambrandname Webmaster ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้
    Like Euphrates ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

0/5
    ยังฟังเพลงไม่จบ แต่อ่านรีวิวหนังแล้วน่าดูมั่กๆๆ ชื่อเรื่อง...เศร้าได้อีก
    Thanks bit ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

0/5
    ยังฟังเพลงไม่จบ แต่อ่านรีวิวหนังแล้วน่าดูมั่กๆๆ ชื่อเรื่อง...เศร้าได้อีก
    รับรองดูแล้วไม่ผิดหวังครับ แต่ขอแนะนำให้จัดหาอุปกรณ์ซับน้ำตาก่อนดูนะครับ

ขอบคุณครับ
    Last edited by bit; 01-06-2011 at 02:19 PM.

0/5
    เพิ่มเติมครับ

ด้านล่างนี้ เป็นเพลงธีมหลัก ของ ซีรี่ส์ เรื่อง One Litre of Tears นะครับ

ชื่อเพลง Only Human ของ ศิลปิน ที่ใช้ชื่อว่า K (ผมไม่รู้จักชื่อจริงของเขานะครับ ไม่รู้ด้วยว่าเป็นวงไหม หรือ เป็นศิลปินเดียวครับ)

Last edited by bit; 03-31-2012 at 01:54 PM.
    Thanks itasian ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

Blog Entries
    9
    0/5
    อ่านรีวิวแล้วลองฟังเพลงเลยครับ อยากรู้เรื่องอยากดูละครเรื่องนี้ด้วยเหมือนคุณ Euphrates เช่นกันครับ
    ขอบคุณมากครับ ที่มารีวิวแบ่งปันเพลงเพราะๆ ให้ได้อยากดูละคร ขอบคุณครับ
    =======================================================
    เปิดโลก SBNTown
    กระทู้ แนะนำความรู้ในการใช้เครื่องมือของชุมชน SBN Town ที่ทำให้พวกเราสามารถใช้งานได้อย่างเท่าเทียมกัน
    จากกระทู้ "ร่วมรณรงค์ใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign เพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน" โดยคุณiDnOuSe4

เมื่อใช้เครื่องมือได้อย่างเท่าเทียมแล้ว ดูตัวอย่างและหลักการในการตั้งกระทู้ให้สวยงามน่าสนใจได้ในกระทู้รีวิวของเพื่อนสมาชิก
    กระทู้ มาร่วมสร้างสีสัน สร้างกระทู้ ให้ดูน่าตื่นตาตื่นใจ ทั้ง ภาพ แสง สี เสียง และตัวหนังสือ ได้ในกระทู้เดียว !!! โดยคุณ itasian

ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกคนอย่างยิ่งที่ได้ร่วมเสียสละ สร้างระบบชุมชน SBN แห่งนี้ขึ้นมา
    ทั้งที่อาศัยอยู่ในชุมชน SBN และ SBNTown
    <--คลิ๊กที่นี่เพื่ออ่านคำขอบคุณ

และ >>คลิ๊กที่นี่เพื่ออ่านเรื่องราวการเกิดขึ้นของชุมชน SBNTown<<

=======================================================
    Thanks bit ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

iDnOuSe4's Avatar
    iDnOuSe4 is offline Trusted Member
    6
    0/5

Cool

อ่านรีวิวแล้ว สะดุดข้อความตรงนี้ที่สุด

พอฟังซ้ำไปซ้ำมา ก็เลยถึงบางอ้อ ว่า จริงๆ เพลงเพลงนี้ น่าจะ (ตามที่ผมรู้สึกนะครับ) แต่งมาจากสิ่งที่รู้สึก ของนางเอก ที่ก่อนหน้านี้ เธอเป็นคนให้ความรักต่อทั้งครอบครัว ทั้งเพื่อนๆของเธอ และก็คอยให้กำลังใจ เป็นห่วงเป็นใยคนอื่นตลอดมา

แต่เมื่อเธอมารู้ตัวว่าป่วย รู้ว่าลำพังดูแลตัวเองยังลำบาก แต่ในจิตใจลึกๆ เธอเองก็อยากจะปกป้อง คนที่เธอรักอยู่ตลอด แต่ด้วยร่างกายที่มันทำไม่ได้แล้ว ทำให้เพลงนี้ (ซึ่ง น่าจะเป็นเพลงที่แทนสิ่งที่เธออยากบอกคนที่เธอรัก) ถ่ายทอดความห่วงใยของเธอออกมา แฝงด้วยความเศร้า ความเจ็บปวด ด้วยความจนปัญญา ที่จะปกป้องคนที่เธอรักให้ได้
    แล้วนึกถึงตัวเองว่า
    ถ้าเรารับผิตชอบต่อชีวิตตัวเองไม่ได้แล้ว คนรักเราจะทุกข์เพียงใด .. แม้ว่าเราพยายามจะทำเวลาที่เหลือให้ดีที่สุดแล้วก็ตาม ... คิดแล้วเศร้าเลยครับ
    ขอบคุณ คุณ bit ที่เตือนสติให้ผมได้รับผิดชอบชีวิตของตนเอง เพื่อรับผิดชอบต่อความรักของคนรักให้ได้นะครับ
    เออ อีกเรื่องคือ เหมือนคุณ WM คือ อ่านรีวิวแล้วอยากดูหนังเลย ฮาๆ
    ชวนเพื่อนใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ในลายเซ็นเพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน

itasian's Avatar
    itasian is offline Trusted Member
    5
    0/5
    อ่านและได้ฟังเพลง
    เห็นเรื่องราวของความรัก และการต่อสู้กับอุปสรรค
    อยากดูครับ

ขอบคุณ คุณ bit ครับ ที่รีวิวเรื่องนี้ให้ได้ดูกันครับ

PO is offline Trusted Member
    0/5
    เศร้าอ่ะ T_T คุณจขกทดูแล้วใช่ไหมคะ อยากถามว่าดูแล้วน้ำตาเปนลิตรเลยป่าวอ่ะ อยากหามาดูบ้างเลยอ่ะ แต่กัวตาบวมไปหลายวัน -''-

แต่ชอบอารมณ์หนังญี่ปุ่นอยู่แล้ว ส่วนตัวรู้สึกว่ามันละเอียดแล้วก็ลึกกว่าหนังเกาหลีเยอะเลย

ส่วนเพลง เพราะมาก แล้วก็เศร้ามากด้วย

ไม่ทราบว่าเรื่องนี้ based on true story ป่าวคะดูมันสมจริงยังไงไม่รู้
    ... po po po...

0/5
    ขอบคุณทุกๆคนมากครับ ที่มาพูดคุยกันในกระทู้นี้ครับ

สารภาพตามตรงครับ จริงๆ ผมตั้งใจจะรีวิว แค่ส่วนเพลงประกอบละครครับ แต่เห็นทุกคนเข้ามาอ่านแล้วอยากดูละคร ตอนแรกก็งงๆ แต่ต่อมารู้สึกยินดีครับ เพราะละครเรื่องนี้ (เท่าที่ได้ดูนะครับ) สร้างได้ดีจริงๆครับ

ถ้ามีเวลาอยากให้ลองหามาดูกันนะครับ

Quote Originally Posted by siambrandname webmaster View Post
    อ่านรีวิวแล้วลองฟังเพลงเลยครับ อยากรู้เรื่องอยากดูละครเรื่องนี้ด้วยเหมือนคุณ euphrates เช่นกันครับ
    ขอบคุณมากครับ ที่มารีวิวแบ่งปันเพลงเพราะๆ ให้ได้อยากดูละคร ขอบคุณครับ
    ขอบคุณมากครับ คุณ wm

Quote Originally Posted by idnouse4 View Post
    อ่านรีวิวแล้ว สะดุดข้อความตรงนี้ที่สุด

แล้วนึกถึงตัวเองว่า
    ถ้าเรารับผิตชอบต่อชีวิตตัวเองไม่ได้แล้ว คนรักเราจะทุกข์เพียงใด .. แม้ว่าเราพยายามจะทำเวลาที่เหลือให้ดีที่สุดแล้วก็ตาม ... คิดแล้วเศร้าเลยครับ
    ขอบคุณ คุณ bit ที่เตือนสติให้ผมได้รับผิดชอบชีวิตของตนเอง เพื่อรับผิดชอบต่อความรักของคนรักให้ได้นะครับ
    เออ อีกเรื่องคือ เหมือนคุณ wm คือ อ่านรีวิวแล้วอยากดูหนังเลย ฮาๆ
    ขอบคุณมากครับ ยินดีครับ

Quote Originally Posted by itasian View Post
    อ่านและได้ฟังเพลง
    เห็นเรื่องราวของความรัก และการต่อสู้กับอุปสรรค
    อยากดูครับ

ขอบคุณ คุณ bit ครับ ที่รีวิวเรื่องนี้ให้ได้ดูกันครับ
    ขอบคุณมากครับ

Quote Originally Posted by po View Post
    เศร้าอ่ะ t_t คุณจขกทดูแล้วใช่ไหมคะ อยากถามว่าดูแล้วน้ำตาเปนลิตรเลยป่าวอ่ะ อยากหามาดูบ้างเลยอ่ะ แต่กัวตาบวมไปหลายวัน -''-

แต่ชอบอารมณ์หนังญี่ปุ่นอยู่แล้ว ส่วนตัวรู้สึกว่ามันละเอียดแล้วก็ลึกกว่าหนังเกาหลีเยอะเลย

ส่วนเพลง เพราะมาก แล้วก็เศร้ามากด้วย

ไม่ทราบว่าเรื่องนี้ based on true story ป่าวคะดูมันสมจริงยังไงไม่รู้
    เคยดูแล้วครับ แต่ไม่ครบทุกตอนนะครับ แต่พอรู้ว่าละครต้องการเล่าอะไรครับ (ถ้าดูละเอียดทั้งหมด อาจเสียนำ้ตาเป็นลิตรได้จริงๆ ครับ)

ละครเรื่องนี้ สร้างจากเรื่องราวชีวิตจริง ของ คุณคิโตะ อายะ (ผู้ล่วงลับ) ครับ โดยนำมาจาก ไดอารี่ ทั้ง 46 เล่ม ที่เธอเป็นคนเขียนครับ

เห็นด้วยครับ ว่า ละครญี่ปุ่น ลึกและละเอียดกว่ามาก เมื่อเทียบกับละครเกาหลี (ยิ่งโดยเฉพาะช่วงหลังๆ) ครับ

ขอบคุณครับ
    Last edited by bit; 01-13-2011 at 05:07 PM.

Comments from Facebook