Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 8 of 8

Thread: รีวิว บรรยากาศ การอบรมสัมนา ในหัวข้อ "จากนักเรียนรู้ สู่ ผู้สร้างงาน อย่างรับผิดชอบต่อวิชาชีพ ในธุรกิจสมัยใหม่" วันที่ 17 เมษายน 2554

Warning Points:
    0/5
    รีวิว บรรยากาศ การอบรมสัมนา ในหัวข้อ "จากนักเรียนรู้ สู่ ผู้สร้างงาน อย่างรับผิดชอบต่อวิชาชีพ ในธุรกิจสมัยใหม่" วันที่ 17 เมษายน 2554

การจัดการสัมนาครั้งนี้ นับเป็น ครั้งแรกในชีวิต ที่ผมรับหน้าที่เป็นวิทยากรหลัก ในการอบรมสัมนาครับ

ขอยอมรับตามตรงว่า พักผ่อนสงกรานต์จนเพลิน จน เริ่มมาเตรียมการในการจัดสัมนาในครั้งนี้ ช้าเกินไป ในการเตรียมการบรรยาย การจัดสถานที่ รวมทั้ง การบรรยายของตัวผมเอง เลยทำได้ไม่เต็มเม็ดเต็มหน่วยเท่าที่มันควรต้องเป็น Slide เอง ก็ทำไม่เสร็จตามที่ตัวเองกำหนดไว้ มาเสร็จเอาตอนเช้าวันบรรยาย หมายความว่า ไม่ได้นอน ซึ่ง เป็นการทำงาน ที่ไม่ควรจะเป็นครับ (จินตนาการได้นะครับ ว่า รีบ แค่ไหน)

ผมเองก็เลยกังวลมากๆ ในวันนั้น ว่าจะ ทำให้น้องๆ ที่อุตส่าห์ตั้งใจมาฟังกัน ได้รับ สิ่งที่พวกเขาคาดหวังจะได้รับ กลับบ้านไปได้หรือไม่

อ่านกระทู้ ประชาสัมพันธ์ การสัมนา ตามลิงค์ด้านล่างครับ

สัมนาในหัวข้อ "จากนักเรียนรู้ สู่ ผู้สร้างงาน อย่างรับผิดชอบต่อวิชาชีพ ในธุรกิจสมัยใหม่"

อีเวนต์ ประชาสัมพันธ์ การสัมนา ในเฟซบุ๊ค ตามลิงค์ด้านล่างครับ

จากนักเรียนรู้ สู่ ผู้สร้างงาน อย่างรับผิดชอบต่อวิชาชีพ ในธุรกิจสมัยใหม่
    ในการสัมนาหลักสูตร "จากนักเรียนรู้ สู่ ผู้สร้างงาน อย่างรับผิดชอบต่อวิชาชีพ ในธุรกิจสมัยใหม่" นี้ จัดขึ้น เพื่อให้ น้องๆ นักเรียน นิสิต นักศึกษา ได้มองเห็น และได้ตระหนัก ถึง "สิ่งที่ควรได้ จากการเรียนในระดับอุดมศึกษา"

แต่ผมก็ได้รับคำถามเข้ามาพอสมควร ว่า ถ้าเป็นผู้ที่เรียนจบระดับอุดมศึกษาแล้วหล่ะ (หมายถึงไม่ใช่ นักเรียน นิสิต นักศึกษา แล้ว) จะฟังได้ไหม คำตอบคือ ได้ครับ ยังคงฟังฟรีเช่นเดียวกันกับ นักเรียน นิสิต นักศึกษาครับ แต่ว่า จะมีเงื่อนไขเพิ่มเติมเล็กน้อย เพื่อให้ การเข้ามาฟังนั้น คุ้มค่ากับเวลาที่ต้องเสียมากที่สุดครับ

ซึ่งเงื่อนไขนั้น คืออะไร ตอนนี้ สามารถอ่านได้ ที่ กระทู้แนะนำการสัมนา ครั้งที่ 2 ตามลิงค์ด้านล่างครับ

สัมนาในหัวข้อ "จากนักเรียนรู้ สู่ ผู้สร้างงาน อย่างรับผิดชอบต่อวิชาชีพ ในธุรกิจสมัยใหม่" (ครั้งที่ 2) เข้าฟังฟรี ไม่เสียค่าใช้จ่าย
    เอาหล่ะ มาดูบรรยากาศในการสัมนากันนะครับ

การสัมนาครั้งนี้ จัดขึ้นที่ ชมรม KU Innovation (โรบอท) แห่งมหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ วิทยาเขต บางเขน

ต้องขอขอบพระคุณอาจารย์ ปัญญา เหล่าอนันต์ธนา อาจารย์ที่ปรึกษาชมรม และเป็นผู้ที่สอนให้ผมมี ทักษะวิชาชีพวิศวกรรมไฟฟ้า เมื่อครั้งที่ผมยังเป็นนิสิต ปริญญาตรี (อ่าน เรื่องราวที่ได้พบกับ อาจารย์ปัญญา >>คลิ๊ก<<) เป็นอย่างสูง ที่เอื้อเฟื้อสถานที่ ให้ได้จัดการสัมนาครั้งนี้ครับ

เวลา 8.55 น. วันที่ 17 เมษายน 2553 ณ อาคารเทพศาสตร์สถิตย์ สถานที่ ที่มาขอใช้ จัดสัมนา

เนื่องจากเตรียมตัวช้า เลยต้องเร่ง แถมอดนอนอีกต่างหาก ในใจตอนนั้น ลนลานเล็กน้อย ว่า การสัมนาครั้งนี้ จะไปรอดไหม

คำว่า "ไปรอด" นั้นหมายถึง น้องๆ ที่อุตส่าห์เดินทางมาฟัง ตั้งไกล จะได้ ในสิ่งที่ตัวผมเอง สัญญาไว้ ตอนประชาสัมพันธ์ การสัมนาหรือไม่ จะมีใคร ได้ประโยชน์ จนรู้สึกคุ้ม จากการเดินทางมาฟัง ในวันหยุด (ที่คนทั่วๆไป เพียงอยากนอนพักผ่อนอยู่ที่บ้าน)

เวลา 9.00 น. วันที่ 17 เมษายน 2553 ณ ชมรม KU Innovation มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ วิทยาเขตบางเขน

เดินขึ้นมาที่ ชั้น 5 ของอาคารเทพศาสตร์สถิตย์ ก็เจอ ชมรม KU Innovation กับอีกหลายๆ ชมรม อยู่ในชั้นเดียวกัน

ชมรม KU Innovation แต่เดิมนั้น คือ ชมรมโรบอท ซึ่ง ก่อตั้ง และอำนวยการโดย อ.ปัญญา เหล่าอนันต์ธนา แห่งภาควิชาวิศวกรรมไฟฟ้า มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์

อ.ปัญญา ก่อตั้งชมรมโรบอทขึ้นเพื่อ ให้ทุกคน ที่อยากมีทักษะวิชาชีพ ด้านวิศวกรรมไฟฟ้า อยากเป็นนักประดิษฐ์ ได้เข้ามาเรียนกับท่าน และใช้ชีวิตร่วมกัน ฝึกฝนตนเอง สร้างสิ่งประดิษฐ์ จนสามารถมีทักษะวิชาชีพวิศวกรรมไฟฟ้า ได้จริง ในระหว่างเรียนหนังสือ

ชมรมโรบอทเอง ก่อตั้งมาเป็นเวลาเกือบ 20 ปี ตั้งแต่ อ.ปัญญา ยังหนุ่ม (ผมเคยเห็นรูป สมัยเพิ่งเริ่มก่อตั้งชมรม ที่โต๊ะทำงานของ อ.ปัญญา สมัยที่ผมยังเรียนหนังสืออยู่

ในิเวลาเกือบ 20 ปีมานี้ อ.ปัญญา สร้างนักประดิษฐ์สายวิศวกรรมไฟฟ้า ที่เป็นลูกศิษย์ท่านออกไปมากมาย บ้างก็ไปทำงานที่ใช้ทักษะวิชาชีพ เป็นนักประดิษฐ์ต่อ บ้างก็ไปทำงานสายอื่น บ้างก็ไปเรียนต่อแล้วอยู่ต่างประเทศ บ้างก็ออกมานำทักษะวิชาชีพมาประกอบการ (ซึ่ง ผมเป็นกรณีสุดท้ายครับ)

ชมรมโรบอท แต่เดิม ตั้งอยู่ในตึก คณะวิศวกรรมศาสตร์ ม.เกษตรฯ แต่ที่ผ่านมา ต้องย้ายที่อยู่เรื่อยๆ จนสุดท้าย ต้อง ออกมาอยู่นอกคณะ (ออกมาตั้งที่อาคารเทพศาสตร์สถิตย์) และเปลี่ยนชื่อเป็น ชมรม KU Innovation ในที่สุด แต่ อ.ปัญญา ยังรักษา เจตนาในการก่อตั้ง ตั้งแต่เริ่ม จนทุกวันนี้ ยังเหมือนเดิม ไม่เปลี่ยนแปลง แม้จะผ่านคลื่นลมมามากมาย

ซึ่ง เจตนานั้นคือ "สอนให้คนที่อยากเป็นนักประดิษฐ์ ได้เป็นนักประดิษฐ์"

และผมเอง ก็เป็นหนึ่งใน ผู้ได้รับอานิสงค์ ของเจตนาของ อาจารย์ปัญญา ในการตั้งชมรมโรบอท

ป้ายโรบอทที่ยังอยู่

งานสร้างหุ่นยนต์ ที่ยังคงต้องมีมาตลอด ตั้งแต่ เริ่มตั้งชมรม

ชวนน้องๆ และทีมงาน ไปดู หุ่นที่ กำลังสร้าง ครับ
    เวลา 9.30 ของวันที่ 17 เมษายน 2554 ณ ชมรม KU Innovation

หลังจากเลยเวลา มาร่วม 30 นาที (ครั้งต่อไป จะไม่ให้เลทแบบนี้ครับ ต้องขอโทษด้วยครับ) ก็ได้เวลาที่เริ่ม การสัมนาครับ

เนื่องในการจัดครั้งแรกนี้ ผมเองเริ่มเตรียมตัวช้า น้องๆ เลยมากันไม่มาก ส่วนใหญ่ เป็นน้องๆ ที่เป็นศิษย์เก่า ศูนย์การเรียนรู้บ้านแก่นวิชา และเป็นน้องๆ จากชมรมนักเรียนประกอบการ ภายใต้ความรับผิดชอบของแก่นวิชา ครับ

เริ่มการสัมนา ณ ชมรม KU Innovation

เริ่มบรรยายแล้ว เป็นช่วงที่ รู้ว่า ต้อง ตัดความกังวลทิ้งให้หมด แต่ก็ยังทำไม่ได้เสียทีเดียว

การบรรยาย ก็ดำเนินไปอีกเล็กน้อย .....

เห็นเริ่มมีการจด ใจเริ่มชื้น ความกังวลที่เคยกังวล เริ่มหายไป เพราะเห็นแล้วว่า น้องๆ เริ่มได้ประโยชน์ จากการเข้าฟังครั้งนี้

การบรรยาย ก็ดำเนินต่อไป ....

บางช่วงผู้ฟังก็ยิ้ม (หัวเราะ) กับเนื้อหาการบรรยาย

บางช่วงผู้ฟังก็ต้องเครียด (ใช้ความคิด) กับเนื้อหาการบรรยาย

และก็กลับมายิ้มใหม่ ...

มีหนังสือ ที่ผมขอยืมมาจาก ศูนย์การเรียนรู้บ้านแก่นวิชา ซึ๋งเป็นเรื่องราวชีวิต ของ วิศวกรญี่ปุ่น ผู้รับผิดชอบ ในการสร้างโครงสร้างพื้นฐาน ในการพัฒนาประเทศญี่ปุ่น ในช่วงหลังสงครามโลกครั้งที่สอง

ซึ่ง ก็ได้นำมาให้น้องๆ ได้ดูกันด้วย

การจดยังคงดำเนินอยู่ ...

การถ่ายวีดีโอ ก็เช่นกัน ...

ในตอนนั้น เราซื้อข้าวกล่องกันมาทาน ในห้องบรรยาย และผมก็บรรยายไปด้วย เพื่อให้ใช้เวลา ที่น้องๆ อุตสาห์มา ได้คุ้มค่าที่สุด

จนจบ การบรรยายในช่วงแรกของผม ....

ต่อมาเป็นช่วงของ คุณราเชน ศุภสินธุ์ ผู้บรรยายร่วมอีกท่านหนึ่ง

การบรรยาย ก็ดำเนินต่อไป ....

การจด ก็ยังคงมีอยู่เช่นเดิม ...

พอใช้ความคิดเยอะๆเข้า ก็ต้องเริ่มทานเสบียง

จบการบรรยายของคุณราเชน ...

ซึ่งผมก็รับหน้าที่ มาสรุปการบรรยาย ปิดท้าย

และการบรรยาย ก็จบลงด้วยดี

เหลียวไปมองฟ้า เริ่มค่ำแล้ว

เป็นอีกหนึ่งวัน ที่จบลงด้วย ความรู้สึกที่ดี ของทั้งผู้บรรยาย ผู้เข้าฟังบรรยาย และทีมงานทุกคน
    คำขอบคุณจาก ผมเอง (หนึ่งในผู้บรรยาย ในหลักสูตรสัมนานี้)
    ต้องขอขอบคุณ น้องๆ ที่มากันทุกคน และทีมงาน ที่เกี่ยวข้องกับการบรรยาย ทุกคน

และที่ขาดไม่ได้

ขอขอบคุณ อ.ปัญญา เหล่าอนันต์ธนา ที่เอื้อเฟื้อสถานที่ ชมรม KU Innovation ให้ได้จัดการบรรยาย

ที่ทำให้ การสัมนาครั้งแรก ในหัวข้อ

"จากนักเรียนรู้ สู่ ผู้สร้างงาน อย่างรับผิดชอบต่อวิชาชีพ ในธุรกิจสมัยใหม่" ในวันที่ 17 เมษายน 2554 จบลงด้วยดีครับ

ขอขอบคุณจากใจ

พรอนันต์ อุดมถาวรสุข 17 เมษายน 2554

Last edited by bit; 04-22-2011 at 12:44 AM.

0/5
    คุณพัฒน์ สัตถาสาธุชนะ มาเล่าให้ฟัง ถึงสิ่งที่ได้รับ จากการเข้าร่วมฟัง สัมนา

"จากนักเรียนรู้ สู่ ผู้สร้างงาน อย่างรับผิดชอบต่อวิชาชีพ ใน ธุรกิจสมัยใหม่" ในรอบ วันที่ 17 เมษายน 2554

ขอบคุณ คุณพัฒน์ มากครับ ที่นำสิ่งที่ได้รับ มาเผยแพร่ ให้คนอื่น ได้รับรู้ด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ

ชวนเพื่อนใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign เพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน
    Thanks Nakderntang ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

0/5
    Like bit ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

0/5
    Quote Originally Posted by Euphrates View Post
    ดูวีดีโอแล้วอยากไปฟังบ้างจัง
    ขอบคุณมากครับ หากจัดเวลาได้ ขอเชิญนะครับ

ยินดีต้อนรับครับ
    ชวนเพื่อนใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign เพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน

itasian's Avatar
    itasian is offline Trusted Member
    Blog Entries
    5
    0/5
    สิ่งที่รู้สึก ของ 1 ในผู้เข้าฟัง บรรยาย
    ที่โพสต์ไว้ในหน้า Facebook

อยากให้ คนที่นี่ ได้อ่านกัน

ขอขอบคุณ คุณ Warunya Mongkolhuttee ที่กล้าโพสต์สิ่งที่รู้สึก ให้คนที่อ่าน รู้ว่า ตนได้รับ

ติดตามข้อมูลเพิ่มเติมได้ในหน้า Facebook ครับ
    Thanks Nakderntang, bit ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

0/5
    ขอบคุณ คุณ Warunya Mongkolhuttee

ครับ ที่มาเล่า สิ่งที่รู้สึก จากการบรรยายให้ฟังครับ

ขอบคุณ คุณ itasian ด้วยครับ ที่ นำข้อมูล สิ่งที่รู้สึก มาเล่าให้ได้รับรู้ ในกระทู้นี้ครับ

0/5
    ขอฝาก กระทู้รีวิว การบรรยายครั้งนี้ อีก 1 กระทู้ จากมุมมองของ ชมรมนักเรียนประกอบการ ผู้ร่วมงาน ในการบรรยายครั้งนี้ ครับ

ตามลิงค์ด้านล่างนะครับ

http://sbntown.com/forum/showthread.php?t=109158

ขอบคุณครับ

bookerian's Avatar
    bookerian is offline Trusted Member
    Blog Entries
    25
    0/5
    อ่านข่าวนี้แล้ว นึกถึงสัมมนานี้ค่ะ ทีมสคูบ้า คว้าอีกแชมป์ฟุตบอลหุ่นยนต์โลก 3 ปีซ้อน

"ทักษะวิชาชีพ" คำนี้ได้ยินตอนฟังบรรยายหัวข้อน​ี้
    เป็นสิ่งที่ควรมี เมื่อเรียนจบอุดมศึกษา ...

อยากขอบคุณอาจารย์ปัญญาที่ยืนหย​ัดสอนสิ่งนี้
    ขอบคุณ SBN ค่ะที่ให้โอกาส.. ทำให้ได้มาอาศัยอยู่ร่วมกัน

"bookerian" ร้านหนังสือดี ในเครือมีหัวใจ ส่งตรงจากสำนักพิมพ์ สั่งออนไลน์ ง่าย สะดวก พร้อมยินดีพูดคุยแนะนำหนังสือน่าอ่านที่เหมาะสำหรับคุณ เราอ่านแล้วจึงรู้สึก อยากให้คุณได้อ่าน

..เพราะ"หนังสือ คือ ตัวกลางที่ช่วยเราสร้างอารยธรรมร่วมกัน"

Like Nakderntang ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

Comments from Facebook