Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 12

Thread: การเป็นบ้านเมืองได้ไม่ใช่ด้วยความบังเอิญอีก 1 เรื่องราวที่อยากมาเล่าให้ฟัง

Blog Entries
    37
    Warning Points:
    0/5
    ผมเชื่อว่าบ้านเมืองของเราที่เป็นบ้านเมืองมาได้ไม่ใช่ด้วยความบังเอิญ

ล้วนมีคนเสียสละที่ เราไม่รู้จัก และแม้เขาเหล่านี้ไม่รู้จักเรา ก็ยินดีเสียสละให้เรา
    เพียงแค่คำว่า คนในชาติเดียวกัน และนี้คืออีก 1 เรื่องราว

นักรบนิรนาม

ไม่รู้เมื่อไรจะมีนักการเมืองสักคนที่รับผิดชอบเพียงพอต่อผู้เสียสละ
    ขอเข้ามาฝากตัวในห้องนี้ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ขอบคุณ วีดีโอจาก youttube และภาพจาก facebook ในชุด "คนที่เราควรไปเยี่ยม" ของน้องคนหนึ่ง

ปล. วันหน้าจะเข้ามาคุยอีกครับจะนำเรื่อง นักรบที่เราลืมนาม มาเล่าให้ฟังครับน่าจะเป็นเรื่องส่วนรวมที่ทำให้การเมืองดีขึ้น หากนักการเมืองมีสำนึกได้บ้างว่า มีคนเสียสละเพื่อให้เขาเหล่านั้นเรียนรู้ที่จะรับผิดชอบ

สังคมที่ไร้มุทิตา...
    คือ สังคม ที่ คนส่วนใหญ่ ไม่รู้ว่า ใครคือคนที่ทำให้

เชื่อว่ามนุษย์ทุกคนควรต้องมีหัวใจ
    สังคมนี้ แผ่นดินนี้ คงอยู่ ให้เรา อาศัย อยู่ร่วมกัน ได้ต่อไป
    "ผู้เสียสละทุกคน ที่ตาย ล้วนมีชีวิต และเรา ติดหนี้บุญคุณ"
    ขอบคุณใน ความเสียสละ ที่ทำให้เรา ได้อาศัยอยู่ร่วมกัน

เชื่อว่ามนุษย์ทุกคนควรต้องมีหัวใจ
    ด้วยความเคารพในความเสียสละ อย่างสูงยิ่ง
    ประเทศใคร.. ในหนึ่งวัน<Click>

ความเห็นแก่ตัว ทำให้ คน โง่ ขึ้น
    Thanks iDnOuSe4, s, bookerian, Nakderntang ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

0/5
    ขอบคุณครับ
    เรื่องราวของนักรบนิรนามนี้ ผมไม่เคยได้รู้เลยครับ
    ขอบคุณครับ ที่ช่วยเตือนให้ได้รู้ว่า ทุกวันนี้เรามีแผ่นดินอยู่ได้เพราะใคร
    ขอบคุณครับ ที่ทำให้ได้รู้ว่าเมื่อนก่อนนี้มีคนที่เสียสละอยู่ และ ตอนนี้ก็มีคนที่เขาเสียสละอยู่เช่นกัน
    -----------------/\-----------------
    ----------------|x|----------------
    ----------------|x|----------------
    ---------------|x|---------------
    ---------------/\---------------
    ------< ~ G [ o ] P ~ >------
    ---------------\/---------------
    -------------| | |-------------
    ------------| | |------------
    -- ~ ต่อต้านความชิงชัง ~ --
    -~ เกิดเป็นคนต้องกตัญญู ~-
    - ~ ไม่กตัญญู ไม่ใช่คน ~ -
    ----------| | |----------
    ---------| | |---------
    -----| | |-----
    ---| | |---
    -\|/-

bookerian's Avatar
    bookerian is offline Trusted Member
    25
    0/5
    "บ้านเมืองของเราที่เป็นบ้านเมืองมาได้ไม่ใช่ด้วยความบังเอิญ"

อ่านประโยคนี้แล้วทำให้นึกถึงบรรพบุรุษค่ะ เราลืมบรรพบุรุษของเรา

บรรพบุรุษของไทยแต่โราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า..นึกถึงเพลงนี้ด้วยค่ะ ลองไปหาในกูเกิ้ล เจอว่าชื่อเพลง เราสู้ เพลงพระราชนิพนธ์ในพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
    ทำนอง พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ร.๙
    เนื้อร้อง นายสมภพ จันทรประภา
    ขออนุญาตเจ้าของกระทู้ลงเนื้อร้องค่ะ

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ
    ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
    เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา
    หน้าที่เรารักษาสืบไป
    ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า
    จะได้มีพสุธาอาศัย
    อนาคตจะต้องมีประเทศไทย
    มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
    ถึงขู่ฆ่าล้างโคตรก็ไม่หวั่น
    จะสู้กันไม่หลบหนีหาย
    สู้ตรงนี้สู้ที่นี่สู้จนตาย
    ถึงเป็นคนสุดท้ายก็ลองดู
    บ้านเมืองเราเราต้องรักษา
    อยากทำลายเชิญมาเราสู้
    เกียรติศักดิ์ของเราเราเชิดชู
    เราสู้ไม่ถอยจนก้าวเดียว

ข้อมูลจากเว็บ http://web.ku.ac.th/king72/2530/rao_soo.html
    ขอบคุณ SBN ค่ะที่ให้โอกาส.. ทำให้ได้มาอาศัยอยู่ร่วมกัน

"bookerian" ร้านหนังสือดี ในเครือมีหัวใจ ส่งตรงจากสำนักพิมพ์ สั่งออนไลน์ ง่าย สะดวก พร้อมยินดีพูดคุยแนะนำหนังสือน่าอ่านที่เหมาะสำหรับคุณ เราอ่านแล้วจึงรู้สึก อยากให้คุณได้อ่าน

..เพราะ"หนังสือ คือ ตัวกลางที่ช่วยเราสร้างอารยธรรมร่วมกัน"

ชวนเพื่อนใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign เพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน
    Thanks iDnOuSe4, Nakderntang ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้
    Like s ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

9
    0/5
    ขอบคุณคุณ yourfwd ที่มาตั้งกระทู้ที่ทำให้ได้อ่านแล้วได้ระลึกถึงคนที่เสียสละเพื่อให้มีคำว่าชาติบ้านเมืองครับ

เห็นคุณ bookerian นำเพลงพระราชนิพนธ์มาไว้ให้เราได้รับรู้
    ขอนำวีดีโอเพลง "เราสู้" ใน youtube มาลงไว้ด้วยนะครับ

เพื่อนในชุมชนแห่งนี้จะได้ฟังกันครับ

ขอบคุณครับ
    Last edited by Siambrandname Webmaster; 07-02-2010 at 10:46 PM.
    Thanks Nakderntang ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้
    Like iDnOuSe4 ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

37
    0/5
    ขอบคุณทุกคนที่เข้ามาตอบทำให้รู้ว่ามีคนรับรู้และสนใจเรื่องบ้านเมือง

onenueng is offline Trusted Member
    0/5

ขอบคุณ

ขอบคุณที่นำมาเผยแพร่ ให้คนอย่างเราได้รับรู้

37
    0/5
    สำหรับผู้มาร่วมรับรู้ ขอบคุณทุกคนครับ
    และสำหรับ ผู้ที่ร่วมส่งต่อเพื่อให้คนอื่นรับรู้ ขอบคุณมากครับ

เพราะ....

ทุกบ้านเมืองมีคนเสียสละ
    วันนี้ ได้ไปเรียน ได้ไปทำงาน...
    ได้ไปทำทุกอย่างตามเป้าหมายของตน

เพราะมี คนเสียสละ ทำหน้าที่ แทนเรา
    เพื่อให้ เราได้อาศัย อยู่บน แผ่นดินเดียวกัน

หากอ้างว่า ที่คนเหล่านี้ทำนั้น เป็นหน้าที่ของเขา
    แล้วอะไรหน้าคือที่ของเรา ที่ทำให้เรามีแผ่นดินนี้ให้อาศัย

ถ้าอาศัยอยู่บนแผ่นดินเดียวกันแล้ว...
    ไ่ม่สามารถระลึกได้ ถึง คุณของผู้เสียสละ เรา ก็ เนรคุณ
    ไม่เลือก เสียสละ ระลึกไม่ได้ถึงสิ่งที่ได้รับจากการเสียสละ เรา ก็ เห็นแก่ตัว

หากเราไม่เลือกเสียสละร่างกายและชีวิต
    เราก็ต้องเลือกแสดงความรู้ความคิดที่ปกป้องผู้เสียสละ

ไม่อย่างนั้นเรา ก็เป็นเพียงแค่ คนที่ยืน ตรงข้าม กับคน ที่ เสียสละ เพื่อเรา
    Like s ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

0/5
    ชอบมากเลย

ขอบคุณนะคะ ที่นำเรื่องราวดีๆ มาลง

^_^

9
    0/5
    ขออนุญาต ทดสอบระบบใหม่สมาชิกทุกคนสามารถตอบโดยตรงจากหน้าโปรไฟล์ของตนเอง

Nakderntang's Avatar
    Nakderntang is offline Trusted Member
    0/5
    พอได้ อ่านแล้ว ก็ เริ่ม รู้สึก แล้วค่ะ
    ว่า กว่าจะเป็นบ้าน เป็นเมือง ได้ ไม่ใช่ความบังเอิญจริง ๆค่ะ

ขอบคุณ ผู้เสียสละ ทุกคน ที่ ทำให้เกิดเป็นบ้านเป็นเมืองได้ทุกวันนี้

คนที่ได้อาศัยอยู่ร่วมกันจึงต้องช่วยกัน รับผิดชอบ ต่อสิ่งที่ผู้เสียสละ เสียสละมาให้แล้วให้ได้

ขอบคุณค่ะ ขอร่วมส่งต่อค่ะ
    Like iDnOuSe4 ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook