Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 5 of 7 FirstFirst ... 3 4 5 6 7 LastLast
Results 41 to 50 of 69

Thread: ชวนมาชม..ดอกไม้ไทยๆ ค่ะ

itasian's Avatar
    itasian is offline Trusted Member
    Blog Entries
    5
    Warning Points:
    0/5
    เอาดอกไม้ สีสันสดใส มาให้ได้ชมกันเพิ่มเติมครับ

ดอกแรก ไม่ทราบว่า ดอกอะไรครับ

ส่วน อีก 2 รูป ดอกบัวครับ แต่ ไม่รู้ว่า พันธุ์อะไรกันบ้างครับ
    ไม่มีความรู้ เลยครับ แต่ ชอบดอกไม้สีสันสดใส สวยๆ

Thanks Nakderntang, bookerian ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

bookerian's Avatar
    bookerian is offline Trusted Member
    25
    0/5
    แต่มี สงสัยว่า ที่เขียนว่าเทียดหยดสีขาว
    แปลว่ามีสีอื่น ด้วยรึเปล่าค่ะ??
    มีหลายสีค่ะ เท่าที่เห็นมี 3 สี ..คุณ itasian เอามาให้ดู สีนี้ค่ะ ม่วงอ่อน
    (ตามไปดูแบบเต็มๆ อีกหลายรูปที่หน้านี้ค่ะ http://sbntown.com/forum/showthread.php?t=58150&page=2)

แล้วก็...สีขาว

อีกสีคือ ม่วงเข้ม ค่ะ เอามาลงเพิ่มวันนี้

ดอกไม้ของคุณ itasian วันนี้ ดอกแรก ใช่ดอก คุณนายตื่นสาย มั้ยค่ะ หน้าตาคล้ายๆ ดอกที่บ้านเลย เคยเห็นมีหลายสีมาก รูปดอกคล้ายๆ กันนะคะ ถ้าให้แน่ต้องลักษณะใบกับต้น

ส่วนดอกบัว งามมาก ค่ะ ง๊ามงาม โดยเฉพาะดอกสุดท้าย
    ไม่ได้แล้ว..ปีใหม่นี้ต้องปลูกบัว เห็นคุณ itasian เอามาโชว์สองรอบละ อดใจไม่ไหว
    ขอบคุณ SBN ค่ะที่ให้โอกาส.. ทำให้ได้มาอาศัยอยู่ร่วมกัน

"bookerian" ร้านหนังสือดี ในเครือมีหัวใจ ส่งตรงจากสำนักพิมพ์ สั่งออนไลน์ ง่าย สะดวก พร้อมยินดีพูดคุยแนะนำหนังสือน่าอ่านที่เหมาะสำหรับคุณ เราอ่านแล้วจึงรู้สึก อยากให้คุณได้อ่าน

..เพราะ"หนังสือ คือ ตัวกลางที่ช่วยเราสร้างอารยธรรมร่วมกัน"

ชวนเพื่อนใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign เพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน
    Thanks Nakderntang ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้
    Like itasian ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

itasian's Avatar
    itasian is offline Trusted Member
    5
    0/5
    ขอบคุณครับ คุณ bookerian สำหรับความรู้ ดอกคุณนายตื่นสาย

ดอกสุดท้าย ถ่ายในวัดพระแก้ว ครับ งามมากๆ ครับ
    คนถ่ายเองยัง งง เลยครับ ถ่ายได้สวยขนาดนี้
    Last edited by itasian; 12-31-2010 at 12:58 AM.
    Thanks Nakderntang ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้
    Like bookerian ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

Nakderntang's Avatar
    Nakderntang is offline Trusted Member
    0/5
    ขอบคุณ คุณ Bookerian เรื่องความรู้ ของเทียนหยดค่ะ
    คนตั้งชื่อ เขาเข้าใจตั้งชื่อนะคะ มันงามเหมาะสมกันจริง ๆ
    ชักอยากหามาปลูกแล้ว

ส่วนดอกบัวของคุณ Itasian สวยและงามมากค่ะ
    ทั้งดอกไม้ และฝีมือคนถ่าย ไม่ค่อยเคยเห็นค่ะ
    ดอกบัวแบบนี้ ดูจากรูปภาพแล้วมันใหญ่
    ของจริงใหม่มั้ยคะ???
    Thanks itasian, bookerian ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

Nakderntang is offline Trusted Member
    0/5
    ส่วนอันนี้ ติดไว้หลายวัน บอกว่าจะถ่ายมาแบ่งปัน
    จริงแล้วถ่ายไว้ตั้งแต่เมื่อวันจันทร์ แต่การ์ด ในกล้อง
    พอเอามาอ่านกับcard reader แล้ว มันดึงรูปมาไม่ได้
    กว่าจะได้มีโอกาสแก้ปัญหา ก็ผ่านมาหลายวันเลย
    ต้องขออภัยด้วยค่ะ เพื่อไม่ให้เสียเวลาเพิ่ม
    ชวนมาชมกันค่ะ

เป็นต้นไม้ที่ปลูกไว้ที่หน้าที่ทำงาน ได้พี่ ๆ น้อง ๆ ช่วยกันดูแลค่ะ
    พอเขาออกดอกแล้ว กลิ่นหอมชวนดมเลยค่ะ

เขา คือ ต้นโมก นั่นเองค่ะ

มาแบบเป็นช่อก่อน

ซูมกันใกล้ขึ้น มีทั้งบานและยังไม่บาน

อันนี้ เตรียมตัวบาน ส่งกลิ่นหอมค่ะ

ส่วนอันนี้ รีบถ่าย เพราะกลัวไม่ทัน กลัวเขาบินหนีค่ะ เลยไม่ชัดค่ะ

พอถ่ายอันนั้นเสร็จ กลับมาดู อ้าว มีน้องมดด้วย เลยขอชักมาอีกภาพค่ะ

หลังจากถ่ายต้นโมกเสร็จ ก็เลยขอเดินสำรวจรอบบ้านหน่อยว่า
    ว่ามีอะไรให้ได้ชมบ้าง ไม่ได้ออกมาชื่นชมนานแล้ว
    แล้วก็เจอหลายอย่างเลย แต่ไว้คราวหน้า จะมาโพสต์เพิ่มค่ะ ว่าเจออะไรบ้าง

จริง ๆ แล้ว กลับมาเห็นคุณ มดแดง จากดอกพวงชมพู ของคุณ Bookrian ด้วย
    เดินเป็นขบวนเลย
    ส่วนของ คุณ itasian ก็มี คุณ ผึ้ง บินตอม ดอมดม เยอะเลยค่ะ

ดูไปยิ้มไป
    Last edited by Nakderntang; 12-25-2010 at 05:35 AM.
    Like bookerian ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

0/5
    ถ้าต้นเทียนหยดไทย จะมีดอกสีม่วงอ่อน หรือ สีขาว ค่ะ
    และถ้าเป็นต้นเทียนหยดญี่ปุ่น ดอกจะสีม่วงเข้มขอบขาว

ส่วนต้นโมกนั้น บางคนเรียกต้นโมก ว่า พุทธรักษา เพราะว่า คนโบราณเชื่อกันว่า ต้นโมกนั้น สามารถปกป้องคุ้มครอง ผู้เป็นเจ้าของให้ปลอดภัยจากศัตรู หรือสิ่งชั่วร้าย โมก หรือ โมกข หมายถึง ผู้ที่หลุดพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง ดังนั้น คนโบราณจึงเชื่อว่า หากปลูกต้นโมกเอาไว้ภายในบ้าน ก็จะทำให้เกิดความบริสุทธิ์สะอาด มีแต่ความสุขกายสุขใจ ปลอดภัย และรอดพ้นจากสิ่งอันจะนำความทุกข์ร้อน มาสู่คนในครอบครัว ดอกของต้นโมกนั้น มีสีขาวสะอาด มีกลิ่นหอมสดชื่นตลอดทั้งวัน นอกจากจะให้ความสบายตาแล้ว ยังให้ความสบายใจอีกด้วย

ตำแหน่งที่ปลูก:
    ควรลงมือปลูกต้นโมกในวันเสาร์ เพราะคนโบราณเชื่อว่า ต้นไม้ที่ปลูกเพื่อเพิ่มความเป็นสิริมงคล ให้แก่บ้าน ควรจะปลูกในวันเสาร์ ต้นไม้จึงจะเจริญงอกงาม และมีอิทธิฤทธิ์ตามคุณของไม้ ซึ่งจะช่วยปกป้องคุ้มครองคุณ และครอบครัวได้ หากต้องการปลูกต้นโมก เพื่อช่วยปกป้องคุ้มครองบ้านเรือน และคนในครอบครัว คุณควรจะปลูกต้นโมก ไว้ทางทิศตะวันตกเฉียงเหนือ จึงจะเหมาะ (ขอบคุณข้อมูลจาก nanagarden.com)
    Thanks Nakderntang, bookerian ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

bookerian is offline Trusted Member
    25
    0/5
    เลื่อนหน้าจอมาดูรูปก่อน เห็นรูปนี้ก็สะดุดตา ตอนแรกนึกว่าดอกมะลิตูม แต่ก้านดอกยาวโค้งเชียว ..นึกอยู่นานว่าดอกอะไรน้า ช่อดอกสวยจัง มาอ่าน..เลยถึงบางอ้อ ดอกโมกนี่เอง ....นึกถึงกลิ่นหอมๆ น่าจะมีระบบแนบกลิ่นได้เนอะๆๆ

ถ้าต้นเทียนหยดไทย จะมีดอกสีม่วงอ่อน หรือ สีขาว ค่ะ
    และถ้าเป็นต้นเทียนหยดญี่ปุ่น ดอกจะสีม่วงเข้มขอบขาว

ส่วนต้นโมกนั้น บางคนเรียกต้นโมก ว่า พุทธรักษา เพราะว่า คนโบราณเชื่อกันว่า ต้นโมกนั้น สามารถปกป้องคุ้มครอง ผู้เป็นเจ้าของให้ปลอดภัยจากศัตรู หรือสิ่งชั่วร้าย โมก หรือ โมกข หมายถึง ผู้ที่หลุดพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง ดังนั้น คนโบราณจึงเชื่อว่า หากปลูกต้นโมกเอาไว้ภายในบ้าน ก็จะทำให้เกิดความบริสุทธิ์สะอาด มีแต่ความสุขกายสุขใจ ปลอดภัย และรอดพ้นจากสิ่งอันจะนำความทุกข์ร้อน มาสู่คนในครอบครัว ดอกของต้นโมกนั้น มีสีขาวสะอาด มีกลิ่นหอมสดชื่นตลอดทั้งวัน นอกจากจะให้ความสบายตาแล้ว ยังให้ความสบายใจอีกด้วย

ควรลงมือปลูกต้นโมกในวันเสาร์ เพราะคนโบราณเชื่อว่า ต้นไม้ที่ปลูกเพื่อเพิ่มความเป็นสิริมงคล ให้แก่บ้าน ควรจะปลูกในวันเสาร์ ต้นไม้จึงจะเจริญงอกงาม และมีอิทธิฤทธิ์ตามคุณของไม้ ซึ่งจะช่วยปกป้องคุ้มครองคุณ และครอบครัวได้ หากต้องการปลูกต้นโมก เพื่อช่วยปกป้องคุ้มครองบ้านเรือน และคนในครอบครัว คุณควรจะปลูกต้นโมก ไว้ทางทิศตะวันตกเฉียงเหนือ จึงจะเหมาะ (ขอบคุณข้อมูลจาก nanagarden.com)
    ขอบคุณคุณ oh_ic มากๆ ค่ะ ไม่รู้มาก่อนเลยค่ะว่าเทียนหยดไทยสีม่วงอ่อน หรือ ขาว เทียนหยดญี่ปุ่นสีม่วงเข้มขอบขาว
    เรื่องตำแหน่งปลูกต้นโมกนี่ต้องขอบคุณมากๆ ค่ะ ส่วนตัวชอบรู้เรื่องอะไรประมาณเนี่ย
    เคยได้ยินเหมือนกันค่ะว่าเป็นต้นไม้มงคล แต่ที่แน่ๆ ปลูกแล้วหอม สวย ชัวร์
    ขอบคุณ SBN ค่ะที่ให้โอกาส.. ทำให้ได้มาอาศัยอยู่ร่วมกัน

"bookerian" ร้านหนังสือดี ในเครือมีหัวใจ ส่งตรงจากสำนักพิมพ์ สั่งออนไลน์ ง่าย สะดวก พร้อมยินดีพูดคุยแนะนำหนังสือน่าอ่านที่เหมาะสำหรับคุณ เราอ่านแล้วจึงรู้สึก อยากให้คุณได้อ่าน

..เพราะ"หนังสือ คือ ตัวกลางที่ช่วยเราสร้างอารยธรรมร่วมกัน"

ชวนเพื่อนใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign เพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน

9
    0/5
    Quote Originally Posted by bookerian View Post
    หมายถึง ชำมะเลียง รึเปล่าคะ หน้าตาแบบนี้

แต่ไม่เคยเห็นออกค่่ะื
    ขอบคุณครับ ไม่น่าใช้ ชำมะเลียง ครับ ผลของต้นนี้จะเป็นแบบเหมือนมีเมล็ดเล็กๆ เยอะๆ แล้วเวลาผลสุกจะแตกออกไม่กลมอย่างในรูปของผล ชำมะเลียง ครับ ขอบคุณที่พยายามหาภาพมาให้เทียบนะครับ

Quote Originally Posted by Nakderntang View Post
    ค่ะ ตอนเห็นครั้งแรก ก็แปลกตาพอสมควร
    เพราะก็ไม่ได้ไปที่ที่ไปถ่ายภาพมานานแล้ว
    ที่ที่ถ่ายมาคือ ที่หาดบานชื่น จังหวัดตราดค่ะ
    เป็นหาดที่อยู่ที่แผ่นดิน ไม่ได้อยู่ที่เกาะค่ะ
    ไปเกือบจะสุดตะวันออก เลยเขาล้าน แต่ไม่ถึงหาดเล็ก

ส่วนชื่อดอกไม้ ต้องกลับไปถามคุณพ่อคุณแม่ค่ะ
    ถ้าทราบชื่อแล้วจะมาบอกอีกทีค่ะ
    ครับผมเคยเห็นต้นนี้และเคยเก็บผลกินเมื่อตอนเด็กๆ ต้นไม้นี้จะขึ้นบริเวณที่ดินป่นทรายๆ หน่อยครับพื้นดูแห้งๆ จำไม่ได้แล้วว่าเรียกอะไร ขอบคุณมากครับที่นำมาให้ได้ชมแล้วก็สำหรับชื่อที่จะไปถามคุณพ่อคุณแม่ด้วยครับ

ขอบคุณครับ
    =======================================================
    เปิดโลก SBNTown
    กระทู้ แนะนำความรู้ในการใช้เครื่องมือของชุมชน SBN Town ที่ทำให้พวกเราสามารถใช้งานได้อย่างเท่าเทียมกัน
    จากกระทู้ "ร่วมรณรงค์ใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign เพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน" โดยคุณiDnOuSe4

เมื่อใช้เครื่องมือได้อย่างเท่าเทียมแล้ว ดูตัวอย่างและหลักการในการตั้งกระทู้ให้สวยงามน่าสนใจได้ในกระทู้รีวิวของเพื่อนสมาชิก
    กระทู้ มาร่วมสร้างสีสัน สร้างกระทู้ ให้ดูน่าตื่นตาตื่นใจ ทั้ง ภาพ แสง สี เสียง และตัวหนังสือ ได้ในกระทู้เดียว !!! โดยคุณ itasian

ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกคนอย่างยิ่งที่ได้ร่วมเสียสละ สร้างระบบชุมชน SBN แห่งนี้ขึ้นมา
    ทั้งที่อาศัยอยู่ในชุมชน SBN และ SBNTown
    <--คลิ๊กที่นี่เพื่ออ่านคำขอบคุณ

และ >>คลิ๊กที่นี่เพื่ออ่านเรื่องราวการเกิดขึ้นของชุมชน SBNTown<<

=======================================================

25
    0/5
    ขอบคุณครับ ไม่น่าใช้ ชำมะเลียง ครับ ผลของต้นนี้จะเป็นแบบเหมือนมีเมล็ดเล็กๆ เยอะๆ แล้วเวลาผลสุกจะแตกออกไม่กลมอย่างในรูปของผล ชำมะเลียง ครับ ขอบคุณที่พยายามหาภาพมาให้เทียบนะครับ
    อ่อค่ะ...ไม่รู้แล้วค่ะ รอรู้จากคุณ Nakderntang ดีกว่า

ตอนนี้ชมดอกไม้กันก่อนเนอะ

ลีลาวดีลูกศร ค่ะ

กล้วยไม้้ สกุลหวาย แต่ไม่รู้พันธุ์อะไร (ตอนนี้กล้วยไม้ต้นนี้ไม่อยู่แล้ว เห็นรูปก็คิดถึง เลี้ยงไม่รอดเองค่ะ)

0/5
    Quote Originally Posted by oh_ic View Post

ขอบคุณ คุณ oh_ic สำหรับความรู้ เรื่อง ดอกเทียนหยด และต้นโมก มากค่ะ
    พึ่งรู้ว่า มีเทียนหยดญี่ปุ่นด้วยอ่ะค่ะ

Page 5 of 7 FirstFirst ... 3 4 5 6 7 LastLast

Comments from Facebook