Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 6 of 7 FirstFirst ... 4 5 6 7 LastLast
Results 51 to 60 of 69

Thread: ชวนมาชม..ดอกไม้ไทยๆ ค่ะ

Nakderntang's Avatar
    Nakderntang is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5
    Quote Originally Posted by bookerian View Post
    ....นึกถึงกลิ่นหอมๆ น่าจะมีระบบแนบกลิ่นได้เนอะๆๆ
    เห็นด้วยอย่างยิ่งค่ะ อยากสูดกลิ่นอย่างแรง แต่ละดอกงาม ๆ ทั้งนั้นเลยค่ะ

Nakderntang is offline Trusted Member
    0/5
    Quote Originally Posted by Siambrandname Webmaster View Post
    ขอบคุณครับ ไม่น่าใช้ ชำมะเลียง ครับ ผลของต้นนี้จะเป็นแบบเหมือนมีเมล็ดเล็กๆ เยอะๆ แล้วเวลาผลสุกจะแตกออกไม่กลมอย่างในรูปของผล ชำมะเลียง ครับ ขอบคุณที่พยายามหาภาพมาให้เทียบนะครับ

ครับผมเคยเห็นต้นนี้และเคยเก็บผลกินเมื่อตอนเด็กๆ ต้นไม้นี้จะขึ้นบริเวณที่ดินป่นทรายๆ หน่อยครับพื้นดูแห้งๆ จำไม่ได้แล้วว่าเรียกอะไร ขอบคุณมากครับที่นำมาให้ได้ชมแล้วก็สำหรับชื่อที่จะไปถามคุณพ่อคุณแม่ด้วยครับ

ขอบคุณครับ
    เมื่อวันก่อน โทรไปถามคุณแม่ คุณแม่ท่านจำไม่ได้ค่ะว่าต้นอะไร ท่านึกหน้าตาไม่ออก
    ส่วนคุณพ่อนอนไปแล้ว ก็เลยยังไม่ได้ถามท่าน
    ประกอบกับเราเอารูปในกล้องท่านลงแผ่นCD แล้วขอยืมแผ่นมาเอารูปลง
    คงต้องรอหลังปีใหม่ กลับบ้าน ถึงจะได้ถามท่านอีกที

ส่วนตอนนี้ ก็ลองหาในเน็ตบ้าง แต่ก็ไม่รู้เลยค่ะ ว่ามันคือต้นอะไร

ขอบคุณ คุณ WM และ คุณ Bookerian ด้วยค่ะ ที่ช่วยนึกชื่อ และหารูป มาให้

และขอโทษ ที่พึ่งขอบคุณ ตั้งแต่ที่ ช่วยนึกชื่อในครั้งที่แล้ว
    พึ่งมานึกได้ ก็ตอนอ่านที่คุณ WM ขอบคุณ คุณ Bookerian ค่ะ
    Last edited by Nakderntang; 12-26-2010 at 11:52 PM.

0/5
    Quote Originally Posted by bookerian View Post
    อ่อค่ะ...ไม่รู้แล้วค่ะ รอรู้จากคุณ Nakderntang ดีกว่า

ตอนนี้ชมดอกไม้กันก่อนเนอะ

ลีลาวดีลูกศร ค่ะ

กล้วยไม้้ สกุลหวาย แต่ไม่รู้พันธุ์อะไร (ตอนนี้กล้วยไม้ต้นนี้ไม่อยู่แล้ว เห็นรูปก็คิดถึง เลี้ยงไม่รอดเองค่ะ)
    ลีลาวดีลูกศร ดอกสวย และงามมากค่ะ
    ที่ทำงานก็มีต้นนึง น้องที่ทำงาน เอามาให้
    คงต้องกลับไปดูแลเขาให้ดี
    เขาจะได้มีโอกาสออกดอกแบบต้นอื่นบ้าง
    รู้สึกว่า ยังดูแลเขาไม่ดีเท่าไหร่

ขอบคุณ คุณ Bookerian ด้วยค่ะ
    พอเห็นดอกไม้เยอะแยะแบบนี้
    รู้สึก อยากมีสวนไว้ปลูกดอกไม้บ้างจัง
    รู้สึกว่า มีความสุข
    ต้องลองไปหาที่ดูว่า ปลูกที่ไหนเพิ่มได้อีก

0/5
    ลีลาวดีลูกศรนี่ขึ้นง่ายมากนะคะ อึดมากด้วยไม่จำเป็นต้องบำรุงอะไรมาก
    ที่บ้านเอาแค่กิ่งมาจากบ้านเพื่อนแล้วเอามาปักลงดิน ก็ติดต้นแล้วค่ะ
    ดอกสวยแล้วก็มีดอกทั้งปี เสียอย่างเดียวไม่มีกลิ่น
    Thanks Nakderntang ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

0/5
    Quote Originally Posted by oh_ic View Post
    ลีลาวดีลูกศรนี่ขึ้นง่ายมากนะคะ อึดมากด้วยไม่จำเป็นต้องบำรุงอะไรมาก
    ที่บ้านเอาแค่กิ่งมาจากบ้านเพื่อนแล้วเอามาปักลงดิน ก็ติดต้นแล้วค่ะ
    ดอกสวยแล้วก็มีดอกทั้งปี เสียอย่างเดียวไม่มีกลิ่น

ขอบคุณ สำหรับความรู้ ค่ะ

ขอถามความรู้ เพื่อน ๆ พี่ ๆน้อง ๆ เพิ่มเติมค่ะ
    คือ ต้นลีลาวดีลูกศรที่ปลูกอยู่ เราไม่ได้ปลูกลงดิน
    เราปลูกในกระถาง เราควรเปลี่ยนกระถางให้ใหญ่ขึ้นมั้ยค่ะ
    เมื่อเวลาต้น มันโตขึ้น สูงขึ้น
    กระถางที่ใส่อยู่ตอนนี้สูง 20 ซม. กว้างและยาว 25 ซม.
    ต้นลีลาวดี สูงประมาณ 270 ซม. แล้ว

เคยรู้มาว่า หากต้องการให้มันโตขึ้น ก็ควรเปลี่ยนกระถางให้ใหญ่ขึ้นตามความเหมาะสม

ขอบคุณค่ะ
    Last edited by Nakderntang; 12-27-2010 at 07:44 PM.

bookerian's Avatar
    bookerian is offline Trusted Member
    Blog Entries
    25
    0/5
    เมื่อวันก่อน โทรไปถามคุณแม่ คุณแม่ท่านจำไม่ได้ค่ะว่าต้นอะไร ท่านึกหน้าตาไม่ออก
    ส่วนคุณพ่อนอนไปแล้ว ก็เลยยังไม่ได้ถามท่าน
    ประกอบกับเราเอารูปในกล้องท่านลงแผ่นCD แล้วขอยืมแผ่นมาเอารูปลง
    คงต้องรอหลังปีใหม่ กลับบ้าน ถึงจะได้ถามท่านอีกที

ส่วนตอนนี้ ก็ลองหาในเน็ตบ้าง แต่ก็ไม่รู้เลยค่ะ ว่ามันคือต้นอะไร

ขอบคุณ คุณ WM และ คุณ Bookerian ด้วยค่ะ ที่ช่วยนึกชื่อ และหารูป มาให้

และขอโทษ ที่พึ่งขอบคุณ ตั้งแต่ที่ ช่วยนึกชื่อในครั้งที่แล้ว
    พึ่งมานึกได้ ก็ตอนอ่านที่คุณ WM ขอบคุณ คุณ Bookerian ค่ะ
    ไม่เป็นไรค่ะ คุณ Nakderntang ไม่รีบรู้ค่ะ กลับบ้านปีใหม่เดินทางปลอดภัย และมีความสุขนะคะ

เรื่องต้นลีลาวดีลูกศรเห็นด้วยกับคุณ oh_ic ค่ะ ว่าเสียอย่างเดียวที่ไม่มีกลิ่น เคยได้กลิ่นลีลาวดี หรือลั่นทมต้นใหญ่ๆ ดอกขาว ดอกห้อมหอม เดินผ่านก็หอมแล้ว... เลยชักสงสัยว่าลีลาวดีลูกศรนี่เขาปรับปรุงพันธุ์มาจากลีลาวดีธรรมดารีเปล่า????

สำหรับต้นของคุณ Nakderntang นี่สูงมากๆ เลยนะคะ สูงกว่าของที่บ้านอีก แต่แปลกจังที่ยังไม่ออกดอก
    คิดว่าเรื่องกระถางน่าจะมีส่วน ลองเปลี่ยนกระถาง ใส่ปุ๋ยบำรุงสักนิด แล้วหาที่วางเหมาะๆ ดีมั้ยคะ จากที่สังเกต ต้นนี้ค่อนข้างชอบแดดนะคะ ลองหาที่วางให้ถูกแดดบ้างบางช่วงเวลา น่าจะดีค่ะ

ขอแชร์หลักในการปลูกของตัวเองค่ะ คือจะไม่ได้ดูแล ประคบประหงมมาก แต่จะยึดหลักว่า จัดและหาสิ่งแวดล้อมที่เหมาะสมให้เขา และเชื่ออยู่ว่าต่อไปเขาก็จะโตได้เองค่ะ เพราะเขาเป็นสิ่งมีชีวิต เขาพยายามจะอยู่รอดอยู่แล้ว
    ขอบคุณ SBN ค่ะที่ให้โอกาส.. ทำให้ได้มาอาศัยอยู่ร่วมกัน

"bookerian" ร้านหนังสือดี ในเครือมีหัวใจ ส่งตรงจากสำนักพิมพ์ สั่งออนไลน์ ง่าย สะดวก พร้อมยินดีพูดคุยแนะนำหนังสือน่าอ่านที่เหมาะสำหรับคุณ เราอ่านแล้วจึงรู้สึก อยากให้คุณได้อ่าน

..เพราะ"หนังสือ คือ ตัวกลางที่ช่วยเราสร้างอารยธรรมร่วมกัน"

ชวนเพื่อนใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign เพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน
    Like itasian ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

IAm's Avatar
    IAm is offline Trusted Member
    4
    0/5
    สวยจังเลยค่ะ
    ขอบคุณ คุณbookerian เจ้าของกระทู้ และเพื่อนๆทุกๆคน นะคะ ที่นำดอกไม้สวยๆมาแบ่งปันกันชม
    แถมยังมีความรู้เกี่ยวกับต้นไม้ ดอกไม้ มากมายเลยทีเดียว
    เดี๋ยวไว้จะเอารูปดอกไม้มาโชว์บ้างนะคะ

เกิดความสงสัยน่ะค่ะว่า เจ้าดอกไม้ เนี่ย จะรู้ได้ยังไงอ่ะค่ะ ว่าต้นนี้เป็น ดอกไม้ไทย หรือ ไม่ไทย
    พอดีนึกไปถึง "ดอกนีออน" ที่บ้าน ดอกสีม่วง สวยมากเลย แต่ดูชื่อมันไม่ไทยเลยน่ะค่ะ เลยก็ไม่แน่ใจ
    เพราะชื่อกระทู้ บอกว่า "ชวนมาชม ดอกไม้ไทยๆ" กลัวจะลงผิด
    ถ้าเพื่อนๆคนไหนทราบ รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ฝากติดตาม Business Social Group ของร้านแอมด้วยนะคะ ^^ ขอบคุณค่ะ
    Iam-Better2U เพราะเราใช้ เราดีขึ้น เราจึงสรรสิ่งที่ดีสำหรับคุณ

ร่วมรณรงค์ใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign
    กระทู้ แนะนำความรู้ในการใช้เครื่องมือของชุมชน SBN Town ที่ทำให้พวกเราสามารถใช้งานได้อย่างเท่าเทียมกัน

itasian's Avatar
    itasian is offline Trusted Member
    5
    0/5
    Quote Originally Posted by Nakderntang View Post
    ขอบคุณ คุณ Bookerian เรื่องความรู้ ของเทียนหยดค่ะ
    คนตั้งชื่อ เขาเข้าใจตั้งชื่อนะคะ มันงามเหมาะสมกันจริง ๆ
    ชักอยากหามาปลูกแล้ว

ส่วนดอกบัวของคุณ Itasian สวยและงามมากค่ะ
    ทั้งดอกไม้ และฝีมือคนถ่าย ไม่ค่อยเคยเห็นค่ะ
    ดอกบัวแบบนี้ ดูจากรูปภาพแล้วมันใหญ่
    ของจริงใหม่มั้ยคะ???
    ดอกใหญ่กว่าฝ่ามือ ของผู้ชายตัวใหญ่ๆ ครับ
    สวยงามมากมายครับ ยิ่งดู ยิ่งงาม ครับ

itasian's Avatar
    itasian is offline Trusted Member
    5
    0/5
    เอาดอกเทียนหยดมาให้ดูเพิ่มเติมครับ
    ช่วงนี้ได้รดน้ำบ่อย ทำให้เขาสดชื่นมากๆ จึงได้ออกดอกมาให้ชมกันเยอะแยะ
    เทียนหยด ชอบน้ำเยอะๆ ให้เขาได้กินน้ำตลอด ดอกยิ่งออก เต็มต้น

มีผลมาให้ได้ดูเยอะแยะด้วย แต่ตอนนี้ไม่ลองแล้วครับ
    กลัวไซยาไนด์ ลองแล้ว ตายไม่คุ้มกับชีวิตที่เกิดมา

และน่าแปลกครับ ดอกที่ออกส่วนบนของต้นเทียนหยด เป็นสีม่วงอ่อน
    แต่ ด้านล่าง มีให้เห็น 2 ช่อ เป็นสีม่วงเข้ม ยังไม่มีทีท่าว่าจะกลายเป็น ม่วงอ่อน
    ไม่รู้ว่า ต้นนี้ มี 2 สี ผสมกันรึเปล่า อันนี้ ตอนซื้อมา คนขายไม่ได้บอกครับ

แต่ ก็สวยงามครับ

Thanks bookerian ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

bookerian's Avatar
    bookerian is offline Trusted Member
    25
    0/5
    สงสัย คุณ itasian จะได้กำไร หนึ่งต้นมีสองสีเลย ^^ สวยนะคะ ชอบตรงช่อดอกที่ห้อยย้อยลงมา

เกิดความสงสัยน่ะค่ะว่า เจ้าดอกไม้ เนี่ย จะรู้ได้ยังไงอ่ะค่ะ ว่าต้นนี้เป็น ดอกไม้ไทย หรือ ไม่ไทย
    พอดีนึกไปถึง "ดอกนีออน" ที่บ้าน ดอกสีม่วง สวยมากเลย แต่ดูชื่อมันไม่ไทยเลยน่ะค่ะ เลยก็ไม่แน่ใจ
    เพราะชื่อกระทู้ บอกว่า "ชวนมาชม ดอกไม้ไทยๆ" กลัวจะลงผิด
    ถ้าเพื่อนๆคนไหนทราบ รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ
    อืม..เกิดอาการตอบไม่ถูก ...ถ้าเป็นแบบไทยจริงๆ มีถิ่นกำเนิดในประเทศไทย อันนี้ก็ไม่ทราบเหมือนกันค่ะ คงต้องศึกษาประวัติของต้นนั้นกัน
    แต่ที่รู้สึกตอนตั้งกระทู้ ไม่ได้ต้องให้ถึงขนาดนั้นค่ะ ดอกไม้ไทย ในความหมายของกระทู้นี้ที่รู้สึก คือ เราเห็นว่าเป็นดอกไม้ไทยอ่ะค่ะ จะด้วยชื่อไทย หรือคุ้นหน้าคุ้นตาอยู่ในประเทศไทย ก็ได้ค่ะ แต่ถ้าจะศึกษาประวัติมาเล่าด้วยก็ไม่ว่ากันนะคะ
    ถ้าคุณ IAm มีดอกไม้สวยๆ ก็เอามาแบ่งกันชมเลยค่ะ ไม่ต้องกลัวลงผิดนะคะ
    ขอบคุณ SBN ค่ะที่ให้โอกาส.. ทำให้ได้มาอาศัยอยู่ร่วมกัน

"bookerian" ร้านหนังสือดี ในเครือมีหัวใจ ส่งตรงจากสำนักพิมพ์ สั่งออนไลน์ ง่าย สะดวก พร้อมยินดีพูดคุยแนะนำหนังสือน่าอ่านที่เหมาะสำหรับคุณ เราอ่านแล้วจึงรู้สึก อยากให้คุณได้อ่าน

..เพราะ"หนังสือ คือ ตัวกลางที่ช่วยเราสร้างอารยธรรมร่วมกัน"

ชวนเพื่อนใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign เพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน

Page 6 of 7 FirstFirst ... 4 5 6 7 LastLast

Comments from Facebook