Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 4 of 7 FirstFirst ... 2 3 4 5 6 ... LastLast
Results 31 to 40 of 69

Thread: ชวนมาชม..ดอกไม้ไทยๆ ค่ะ

itasian's Avatar
    itasian is offline Trusted Member
    Blog Entries
    5
    Warning Points:
    0/5
    Quote Originally Posted by wawe View Post
    ขอบคุณนะคะ ดอกทานตะวันว่าใหญ่แล้วยังมีคนหน้าใหญ่กว่าอีกนะคะ และพี่ใส่ชื่อดอกไม้ให้แล้วนะคะ ซึ่งตอนแรกก็ไม่รู้จักทั้งหมดแต่ถามผู้รู้มาอีกทีค่ะ
    ขอบคุณ พี่ wawe ครับ ที่กรุณาถามผู้รู้ มาฝาก ดอกสวยๆ ทั้งนั้นเลยครับ

Quote Originally Posted by bookerian View Post
    รู้สึกสดชื่นเหมือนกันค่ะ เวลาเห็นดอกไม้สวยๆ ถ้าคุณ Nakderntang มีรูปก็เอามาโชว์กันนะคะ แบ่งกันสดชื่น

วันนี้เอามาฝากก่อนน่อนค่ะ ดอกไม้บ้านๆ เรานี่แหละ ถ้าอยู่ในเมื่องอาจไม่ค่อยเห็นค่ะ ถ้าตามชนบท(เรียกให้ดูดีนิดนึง) จะเห็นได้ง่ายหน่อย แต่สวย หวาน แน่นอน

ดอกพวงชมพูค่ะ

ห้อยต่องแต่งมาจากบนต้นไม้ค่ะ สวยไปอีกแบบ ต้นคูน มีดอกพวงชมพู

รูปนี้คือต้นพวงชมพูค่ะ เป็นไม้เลื้อย เลื้อยไปเรื่อยเลย แกะ พัน เกี่ยว เก่งมาก ชอบขึ้นที่สูง

อีกซักรูป

::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::
    พวงชมพู สวย และหวาน อย่างที่คุณ bookerian บอกจริงๆ ครับ
    Thanks Nakderntang ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

Nakderntang's Avatar
    Nakderntang is offline Trusted Member
    0/5
    ขอบคุณ คุณ Bookerian ชวนนำรูปมาแบ่งปันกันค่ะ

ยินดีอย่างยิ่งค่ะ

จริง ๆ เมื่อเช้าตอนดูเนี่ย เห็นแล้ว กล้ากล้องเตรียมจะถ่ายดอกไม้หน้าบ้านอยู่พอดี
    เพราะจำได้มามีปลูกไว้แล้วพึ่งออกดอก แต่ยังไม่ทันได้ถ่าย ต้องไปเข้างานก่อน
    กว่าจะเลิกงาน แล้วได้มีโอกาสถ่ายอีกที ก็มืดแล้ว ขอยกยอดเป็นพรุ่งนี้แล้วกันนะคะ

ส่วนวันนี้
    เอา เป็น ดอกไม้ จากชายทะเล แล้วกันนะคะ
    ไปเที่ยวทะเล แถวบ้าน แล้วเจอที่ชายหาด
    ไม่ทราบว่าชื่ออะไร แต่จะกลับไปหาข้อมูลมาตอบนะคะ
    (ถ้าเพื่อน ๆ คนไหนทราบชื่อ ก็บอกได้นะคะ ขอบคุณค่ะ)
    Last edited by Nakderntang; 12-20-2010 at 05:55 PM.
    Thanks bookerian ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

itasian is offline Trusted Member
    5
    0/5
    ขอบคุณ คุณ Nakderntang ครับ ที่เอามาให้ชมกัน
    สวยงามครับ
    Thanks Nakderntang, Euphrates ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

bookerian's Avatar
    bookerian is offline Trusted Member
    25
    0/5
    ดอกไม้ของคุณ Nakderntang หน้าตาคุ้นๆ ค่ะ แต่นึกไม่ออก
    ถ้ารู้แล้วจะมาบอกนะคะ ดอกไม้สวยค่ะ สีสวยด้วย ชอบสีแบบนี้อ่ะ
    ขอบคุณ SBN ค่ะที่ให้โอกาส.. ทำให้ได้มาอาศัยอยู่ร่วมกัน

"bookerian" ร้านหนังสือดี ในเครือมีหัวใจ ส่งตรงจากสำนักพิมพ์ สั่งออนไลน์ ง่าย สะดวก พร้อมยินดีพูดคุยแนะนำหนังสือน่าอ่านที่เหมาะสำหรับคุณ เราอ่านแล้วจึงรู้สึก อยากให้คุณได้อ่าน

..เพราะ"หนังสือ คือ ตัวกลางที่ช่วยเราสร้างอารยธรรมร่วมกัน"

ชวนเพื่อนใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign เพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน
    Thanks Nakderntang ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

bookerian is offline Trusted Member
    25
    0/5
    ชวนมาชมดอกไม้กัต่อค่ะ^^

ดอกแพงพวย มีหลายสี ดูธรรมดา แต่สวยนะ ...ต้นที่บ้าน ไม่ได้ตั้งใจปลูกค่ะ คาดว่าคงมีเมล็ดอยู่ในดิน พอช่วงหน้าฝน หรือในที่ที่มีน้ำ เขาก็จะขึ้นมาเอง ขึ้นเยอะมาก ...แต่ไม่รู้ว่าถ้าตั้งใจปลูกนี่ต้องใช้ส่วนไหนปลูก

เทียนหยด สีขาว

เข็มแดง (สีจริงจะแดงเข้ม ไม่สว่างแบบนี้ ..สีจากกล้องหลอกค่ะ)

บานบุรี ค่ะ

สดชื่น กับการชมดอกไม้นะคะูู^^
    ขอบคุณ SBN ค่ะที่ให้โอกาส.. ทำให้ได้มาอาศัยอยู่ร่วมกัน

"bookerian" ร้านหนังสือดี ในเครือมีหัวใจ ส่งตรงจากสำนักพิมพ์ สั่งออนไลน์ ง่าย สะดวก พร้อมยินดีพูดคุยแนะนำหนังสือน่าอ่านที่เหมาะสำหรับคุณ เราอ่านแล้วจึงรู้สึก อยากให้คุณได้อ่าน

..เพราะ"หนังสือ คือ ตัวกลางที่ช่วยเราสร้างอารยธรรมร่วมกัน"

ชวนเพื่อนใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign เพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน
    Like itasian ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

9
    0/5
    ดอกไม้สวยครับ ไม่ได้เห็นดอกไม้งามๆ อย่างนี้ในธรรมชาตินานมากแล้วครับ

ต้นนี้

ที่คุณ Nakderntang นำมาให้ดูจำไม่ได้ว่าที่บ้านเรียกอะไร จำได้ว่าลูกเขาจะสีม่วงๆออกไปดำคลำ้ มีรสหวานจะพบว่ามีแมลงป่า ผึ้งป่า มาตอมกินน้ำหวานเขา ส่วนเด็กๆ จะเก็บลูกของเขาที่สุกไปกิน กินแล้วจะมีสีดำๆ ติดปากติดลิ้น หวานอร่อยดีครับ แต่ในเมืองไม่เคยเห็นเลยครับคุณ ที่คุณ Nakderntang นำมาให้ดูถ่ายมาจากที่ไหนหรือครับ

ขอบคุณเพื่อนๆ ในกระทู้นี้นะครับที่นำรูปดอกไม้สวยๆมาให้ได้ชมกันครับ ขอบคุณครับ
    =======================================================
    เปิดโลก SBNTown
    กระทู้ แนะนำความรู้ในการใช้เครื่องมือของชุมชน SBN Town ที่ทำให้พวกเราสามารถใช้งานได้อย่างเท่าเทียมกัน
    จากกระทู้ "ร่วมรณรงค์ใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign เพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน" โดยคุณiDnOuSe4

เมื่อใช้เครื่องมือได้อย่างเท่าเทียมแล้ว ดูตัวอย่างและหลักการในการตั้งกระทู้ให้สวยงามน่าสนใจได้ในกระทู้รีวิวของเพื่อนสมาชิก
    กระทู้ มาร่วมสร้างสีสัน สร้างกระทู้ ให้ดูน่าตื่นตาตื่นใจ ทั้ง ภาพ แสง สี เสียง และตัวหนังสือ ได้ในกระทู้เดียว !!! โดยคุณ itasian

ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกคนอย่างยิ่งที่ได้ร่วมเสียสละ สร้างระบบชุมชน SBN แห่งนี้ขึ้นมา
    ทั้งที่อาศัยอยู่ในชุมชน SBN และ SBNTown
    <--คลิ๊กที่นี่เพื่ออ่านคำขอบคุณ

และ >>คลิ๊กที่นี่เพื่ออ่านเรื่องราวการเกิดขึ้นของชุมชน SBNTown<<

=======================================================

25
    0/5
    ต้นนี้

ที่คุณ Nakderntang นำมาให้ดูจำไม่ได้ว่าที่บ้านเรียกอะไร จำได้ว่าลูกเขาจะสีม่วงๆออกไปดำคลำ้ มีรสหวานจะพบว่ามีแมลงป่า ผึ้งป่า มาตอมกินน้ำหวานเขา ส่วนเด็กๆ จะเก็บลูกของเขาที่สุกไปกิน กินแล้วจะมีสีดำๆ ติดปากติดลิ้น หวานอร่อยดีครับ แต่ในเมืองไม่เคยเห็นเลยครับคุณ ที่คุณ Nakderntang นำมาให้ดูถ่ายมาจากที่ไหนหรือครับ
    หมายถึง ชำมะเลียง รึเปล่าคะ หน้าตาแบบนี้

แต่ไม่เคยเห็นออกค่่ะื

5
    0/5
    ขอบคุณ คุณ bookerian ครับ
    ได้ชมดอกไม้งามๆ อีกแล้ว เห็นแล้วรู้สึกสดชื่น
    ได้ใกล้ธรรมชาติ ทางสายตา ผ่านหน้าจอคอม

แย่หน่อย ที่ต้องทำงาน ผ่านจอคอม ไม่ได้อยู่ ท่ามกลางธรรมชาติ
    อีกหน่อย คงต้องหาห้องทำงานที่อยู่ ท่ามกลางธรรมชาติ

Nakderntang is offline Trusted Member
    0/5
    Quote Originally Posted by bookerian View Post
    ชวนมาชมดอกไม้กัต่อค่ะ^^

ดอกแพงพวย มีหลายสี ดูธรรมดา แต่สวยนะ ...ต้นที่บ้าน ไม่ได้ตั้งใจปลูกค่ะ คาดว่าคงมีเมล็ดอยู่ในดิน พอช่วงหน้าฝน หรือในที่ที่มีน้ำ เขาก็จะขึ้นมาเอง ขึ้นเยอะมาก ...แต่ไม่รู้ว่าถ้าตั้งใจปลูกนี่ต้องใช้ส่วนไหนปลูก

เทียนหยด สีขาว

เข็มแดง (สีจริงจะแดงเข้ม ไม่สว่างแบบนี้ ..สีจากกล้องหลอกค่ะ)

บานบุรี ค่ะ

สดชื่น กับการชมดอกไม้นะคะูู^^
    ขอบคุณค่ะ แวะมาสดชื่น เห็นด้วย คุณ Bookerian ค่ะ
    ว่า ดอกแพงพวย สวย ยิ่ง ดอกแพงพวยสีขาว ตรงจุดเล็ก ๆ แดง ๆ สวยอ่ะคะ
    มันดูเข้ากันกับสีขาวที่กลีบมากเลย แล้วยิ่งได้ หยดน้ำที่อยู่บนดอกและใบ เลยดูแล้ว สดชื้น สดชื่นค่ะ

ส่วนเทียนหยดสีขาวก็งาม อยากบอกว่า เห็นแล้วอยากได้ดมกลิ่มอ่ะคะ 55
    แต่มี สงสัยว่า ที่เขียนว่าเทียดหยดสีขาว
    แปลว่ามีสีอื่น ด้วยรึเปล่าค่ะ??

ส่วนดอกอื่น ๆ ก็งามตามแบบของมัน ดูแล้วก็สดชื่นตามเคย

ดอกไม้ที่บ้าน คุณ Bookerian คงมีความสุขนะคะ เพราะูดูแล้ว เขากำลังเบิกบาน
    Thanks bookerian ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

0/5
    Quote Originally Posted by Siambrandname Webmaster View Post
    ดอกไม้สวยครับ ไม่ได้เห็นดอกไม้งามๆ อย่างนี้ในธรรมชาตินานมากแล้วครับ

ต้นนี้

ขอบคุณเพื่อนๆ ในกระทู้นี้นะครับที่นำรูปดอกไม้สวยๆมาให้ได้ชมกันครับ ขอบคุณครับ
    ค่ะ ตอนเห็นครั้งแรก ก็แปลกตาพอสมควร
    เพราะก็ไม่ได้ไปที่ที่ไปถ่ายภาพมานานแล้ว
    ที่ที่ถ่ายมาคือ ที่หาดบานชื่น จังหวัดตราดค่ะ
    เป็นหาดที่อยู่ที่แผ่นดิน ไม่ได้อยู่ที่เกาะค่ะ
    ไปเกือบจะสุดตะวันออก เลยเขาล้าน แต่ไม่ถึงหาดเล็ก

ส่วนชื่อดอกไม้ ต้องกลับไปถามคุณพ่อคุณแม่ค่ะ
    ถ้าทราบชื่อแล้วจะมาบอกอีกทีค่ะ

Page 4 of 7 FirstFirst ... 2 3 4 5 6 ... LastLast

Comments from Facebook