Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 11

Thread: ลองอ่านดู...สำหรับคนที่ชอบเข้าป่า

Warning Points:
    0/5

ลองอ่านดู...สำหรับคนที่ชอบเข้าป่า

พอดีว่าได้รับ FW.MAIL มาอีกทีนะคะ เลยเอามาให้อ่านกันเล่นๆคะ

ฟังหูไว้หู… แต่ไม่ลบหลู่

เข้าป่า โบราณว่า เห็นอะไร อย่าทัก

เรื่องมีอยู่ว่า “ต้น” รวมตัวกับเพื่อนๆ ได้กลุ่มหนึ่ง ประมาณ 10 คน
    แล้วนั่งคุยกันว่า เดี๋ยวหลังเสร็จงาน จัดโปรแกรมไปเที่ยวต่างจังหวัดกัน
    พองานเสร็จ ทุกอย่างลงตัว ก็เลยมานั่งคุยกันว่า ไปไหนดี
    เพื่อนคนหนึ่งพูดขึ้นว่า ไปดอยอินทนนท์มั้ย
    แต่อีกคนบอกว่า ฝนตก ไม่สนุกหรอกเข้าป่า
    พอคุยกันไปคุยกันมา ไม่ได้ข้อสรุป
    ต้น เลยบอก เอาตามที่เอ็งบอกนั่นละ ดอยอินทนนท์ นั่นละ

พอได้ข้อสรุป ก็แยกย้าย ไปเก็บข้าวของ
    ก็ขับรถไป พอไปถึงที่ ดอยอินทนนท์ จอดรถเสร็จ
    ทุกคนหยิบกระเป๋าของตัวเอง
    แล้วเพื่อนผม จังหวะว่า พาแฟนไปเปลี่ยน บรรยากาศ
    พอเราเดินไปได้สักพัก (นี่คือ เดินอยู่ในป่าแล้วนะครับ)
    แฟนเพื่อนผม ไปเจอสิ่งที่แบบว่า คล้ายๆ กับ
    “แก้วน้ำ” อะไรสักอย่างเนี่ยละ เลยเดินไปจับ แล้วหยิบมาดู
    ก็ไม่มีอะไร พอหันไป ต้นไม้ต้นอื่น
    ก็มีสิ่งแบบเดียวกันอีก เลยหันมาบอกว่า รีบไปเถอะวะ มันจะมืดละ
    รีบเดินไปให้ถึงจุดกางเต้นเถอะ

พอเดินไปได้สักระยะหนึ่ง
    แฟนเพื่อนผมก็บอกว่า อ้าวเห้ย!!
    พวกเอ็งเห็นอะไรนั่นปะ... หายเข้าไปแล้วอะ บนต้นไม้
    ทุกคนบอก เห้ย!! เข้าป่าเห็นอะไร อย่าทัก
    สิ่งดีก็มี ไม่ดีก็มี... รีบไปเถอะ มันโพล้เพ้ลแล้ว
    จากนั้น ก็เดิน แล้วก็เที่ยวตามปกติ

แต่เรื่องมันมาเกิดตอนที่เดินทางกลับ
    แฟนเพื่อนผมพูดขึ้นว่า ขอไปด้วยได้มั้ย
    เพื่อนผมเลยบอกว่า อ้าว... ไอห่า!!
    แฟนเอ็งเป็นไรวะ อยู่ๆ บอกว่า ไปด้วยได้มั้ย
    เพื่อนผมเลยบอกว่า
    มาด้วยกัน ก็กลับด้วยกันดิ หรือว่า เอ็งจะอยู่เที่ยวกันต่อ 2 คน

ผมได้ยินเสียงที่ตอบมาแบบช้าๆ ว่า ขอบคุณ…
    ทุกคนหันมองหน้า แล้วเดินต่อ
    ต้น คิดในใจแล้วว่า มันต้องมีอะไรแน่เลย
    เพราะว่า ทำไม ตามัน ขวางๆ แปลกๆ
    เหมือนไม่ใช่แฟนเพื่อนผม ที่ ต้น รู้จัก

พอกลับมาถึง กรุงเทพฯ
    ก็แยกย้ายกันกลับบ้าน เอาของไปเก็บ แล้วเดี๋ยวมาเจอกัน บ้านต้น
    มาถึง ก็นั่งกินสุรากัน เพื่อนผมคนนั้น มันก็พาแฟนมันมานั่งด้วย
    แล้วต้นจำได้ติดตาเลยว่า ในวง มีไก่ต้มน้ำปลา กับ หอยแครงอยู่
    แฟนเพื่อนผม บอกว่า หิวข้าวจัง
    ต้นเลยบอกว่า เห้ย... เอ็งไปตักข้าวมาให้แฟนเอ็งกินดิ
    พอตักมาให้ ก็ไม่กิน กินเข้าไปไม่ถึง 2 คำ แล้วบอกอิ่ม

สุราหมดไป 1 กลม บางคนก็เดินไปเข้าห้องน้ำ
    บางคนออกไปคุยโทรศัพท์
    ส่วนเพื่อนผม อีก 2 คน ออกไปซื้อมาต่อ
    ในวง ไม่เหลือใคร นอกจาก แฟนเพื่อนต้น และต้น
    ทีแรก ต้น ก็ไม่ได้สนใจอะไร ก็นั่งคิดว่า
    แฟนเพื่อนต้น ปกติมัน เฮฮ่า นิหว่า...
    ทำไมวันนี้ มันเงียบผิดปกติว่ะ
    แล้วเพื่อนผมอีกคนที่ยืนคุยโทรศัพท์อยู่
    ก็เรียกต้นว่า เห้ย... มาดูไรนี่ดิ เห็นเต็มๆ 2 ตาเลย
    ไก่ที่วางอยู่ แฟนเพื่อนผม กินแบบ ใช้มือฉีดอะ กระชาก…
    มันไม่น่าแปลกอะไร แค่กินไก่ อาจจะกินไม่ถนัด
    แต่ที่แปลก คือ แฟนเพื่อนผมคนนี้ มันสำอางมาก
    ไม่มีทางที่จะทำแบบพวกต้นแน่
    กินหมดเสร็จ จะพูดยังไง เอาเป็นกินแบบสกปรก อะ

ก็ยังไม่สนใจอะไร แค่ดูแล้วมันแปลกๆ ไป ยังไม่ได้คิดไรมาก
    พอมา 2 วัน เพื่อนโทรมาบอกว่า
    แฟนมันชอบให้ซื้อของสดๆ ดิบๆ มาให้
    บอกว่า จะเอาไว้ทำกับข้าว แต่พอเช้า ของที่ซื้อมาหายหมด
    ทุกคนเลยบอกว่า ผิดปกติแล้วละ
    เลยรวมตัวกัน แล้วบอกเพื่อนคนนั้นว่า
    วันนี้ไปซื้อมาอีกนะ แล้วมาแอบดูกันว่า มันเกิดอะไรขึ้น

ผลที่ได้ คือ แฟนมันลุกขึ้นมากลางดึก
    มาหยิบของพวกนั้นกิน แบบไม่ใช่คนอย่าเราๆ กินอะครับ
    ที่เห็นอะ ต้น เลยบอกว่า ไม่ใช่แล้วอะ
    เลยบอก ลองเอาพระให้ใส่
    พอให้พระใส่ ก็ปกติดีทุกอย่าง พูดจารู้เรื่อง
    ต้น ก็งงว่า ถ้าผีเข้า หรืออะไรยังไง
    เจอพระ ก็ต้องออกหมด แต่นี่... ปกติ
    เลยบอกว่า งั้นพาไปที่ ตำหนักอาจารย์ต้นแล้วกัน
    ไม่ขอบอกนะครับว่า... ที่ไหน

พอไปถึง ที่ ตำหนัก
    อาจารย์ถามว่า ไปโดนอะไรมา
    ก็เลยลองๆ เล่าให้ฟังว่า หน้าจะเป็นแบบนี้นะ
    อาจารย์ต้นเลยบอกว่า แฟนเพื่อนเอ็ง โดนของดีแล้วละ
    สรุปง่ายๆ เลย คือ
    ปอบผีฟ้า ที่เราเคยได้ยินชื่อ หรือที่ชมกันตามทีวี นั่นละ
    ต้น ยังบอกเลยว่า ปอบผีฟ้า ยังมีอยู่อีกหรือ อาจารย์
    อาจารย์บอกว่า มีเยอะ ทางเหนือ พวกนี้จะอยู่ตามต้นไม้

ต้นเลยนึกขึ้นได้ ที่มันทัก ที่มันหยิบมา
    เลยเล่าให้อาจารย์ฟังว่า แบบนี้ๆ
    แล้วก็บอกว่า ต้น เอาพระให้ใส่ ก็ปกติดีนะ
    อาจารย์เลยบอกว่า พวกนี้… เป็นชนิดที่ว่า... เก่งแล้ว
    แล้วที่เพื่อนเอ็งไปเจอเนีย ที่วางๆ ไว้ ตามต้นไม้เนี่ย
    คือ พวกชนิดที่ว่า…
    คนเลี้ยง เอาไม่อยู่แล้ว หรือที่เรียกว่า ขันแตก ประมาณนั้น
    จากนั้น อาจารย์เลยบอกว่า
    ปิดหน้าต่าง ปิดประตูให้หมด แล้วจับแฟนเพื่อนผมให้ดี

อาจารย์ก็ทำการ เรียกขวัญ
    แล้วก็ใช้น้ำมนต์ ทำเหมือนในหนังเลย
    แล้วพอผีตนนั้น ออกจากร่าง
    อาจารย์บอกว่า ทำใจได้เลย ไม่เกิน 3 วัน เสียชีวิต
    เพื่อนผมเลยบอกว่า ทำไมหรอครับ
    ออกไปแล้ว ทำไมแฟนผมต้องตาย

อาจารย์ต้นบอกว่า ผีตนนั้น มาสิง กินข้างในไปหมดแล้ว
    ที่แฟนเอ็งอยู่ได้ เพราะว่า ผีปอบตนนี้
    พอผีออกไป แฟนเอ็งก็เหมือนร่าง ที่ไร้วิญญาณ แล้วละ
    ต้น ถามว่า ไม่มีวิธีช่วยเลยหรือครับ
    อาจารย์บอกว่า ไม่มีแล้วละ ทำใจซะเถอะ
    เกิด ก็ต้องมี จาก
    มนุษย์ทุกคน เกิดมา ต้องชดใช้กรรม ทั้งนั้นละ

เพื่อนผม มันกอดแฟนมัน แล้วร้องไห้แบบเด็กเลย

ผมยังมานั่งคิดเลยว่า
    ถ้าเกิดขึ้นกับครอบครัวผม หรือคนรู้จัก เราจะทำอย่างไงดี

จากนั้นไม่นาน ได้ประมาณ 4 วัน
    แฟนเพื่อนผม ก็เสียชีวิตลง
    ร.พ.ศิริราช ตรวจ แล้วลงในบัตรมรณะว่า
    เครื่องในหยุดทำงานเฉียบพัน
    @@@@@@@@@@@@@@@@@@

อ่านแล้วเพื่อนๆเชื่อหรือไม่คะ ส่วนตัวเราคิดว่าไม่เชื่ออย่าลบหลู่
    เรื่องแบบนี้อาจมีอยู่จริงก็ได้ แต่มันเป็นสิ่งที่พิสูจน์ไม่ได้เท่านั้นเอง
    อ่านกันเล่นๆ ขำขำละกันเนอะ เดี๋ยวนี้ได้เมลแปลกๆก็เยอะ

greenpark's Avatar
    greenpark is offline Trusted Member
    0/5
    เอ่อ ตอนนี้นั่งอ่านอยู่เงียบๆคนเดียว ขอตัวไปนอนก่อนนะคะ กลัววววว

TEDDY07's Avatar
    TEDDY07 is offline Trusted Member
    0/5
    ขอบคุณจ๊ะ ที่เอามาให้อ่านกัน อิอิ
    ขอบคุณ SBN จ๊ะ

หนังสือสวดมนต์ แจกฟรี ฟรี ฟรี
    ขอเชิญเพื่อนๆ SBN รับหนังสือสวดมนต์ฟรี
    เพื่อสวดบูชา ก่อให้เกิดความเป็นสิริมงคล
    แก่ตัวท่านเองและครอบครัว
    หรือจะเอาไปช่วยกันบอกบุญต่อก็ดียิ่งๆขึ้นไปเลยนะจ๊ะ

ตามลิ้งค์นี้เลย
    http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=390560

due's Avatar
    due is offline Trusted Member
    0/5
    อะไรลึกลับที่เราไม่รู้ยังมีอีกเยอะ
    ขอบคุณนำมาเล่าสู่กันฟังนะคะ
    เพราะดิวเคยไปภูกระดึง(ตอนสมัยเรียนมหาลัยอ่ะค่ะ)
    กลับมาแล้วป่วยอยู่ตั้งเกือบเดือน เข้า-ออกโรงพยาบาล
    สุดท้ายหมอบอกว่าเป็นไตอักเสบ
    ตอนขึ้นไปข้างบนก็ไปแกล้งต้นหม้อข้าวหม้อแกงลิงด้วย
    ตอนนั้นกำลังทานมะขามอยู่ เปรี้ยววววมากกก!
    ก็ใส่ไปในต้นหม้อข้าวหม้อแกงลิง เพื่อนๆก็หัวเราะกันใหญ่เลย
    ยังคิดว่ามันต้องรู้สึกเปรี้ยวววมากกก!แน่นอน
    เรารักอะไรก็จะทุกข์เพราะสิ่งนั้น
    เพราะว่าสิ่งทั้งหลายล้วนแปรปรวนทั้งสิ้น
    ไม่มีอะไรคงที่อยู่ได้ตลอดเวลา

Ohh's Avatar
    Ohh is offline Trusted Member
    0/5
    ไมเชื่ออย่าลบหลู่จริงๆคะ

อ่านแล้วแอบกลัววววว
    U r.. my L i F e

~~> ^ โอ๋ ^ <~~

Amy-Thailand's Avatar
    Amy-Thailand is offline Trusted Member
    0/5
    แต่เราค่อนข้างเชื่อค่ะว่าในโลกนี้มีสิ่งที่ลี้ลับแบบพิสูจน์ไม่ได้อีกเยอะ

ที่บ้านสอนมาเลยว่าไปไหน หากเจออะไรที่ดูแปลกๆ ห้ามพูด ห้ามชี้ ห้ามลบหลู่

แต่อ่านเรื่องนี้แล้วน่ากลัวมากเลยค่ะ
    Bora Bora

0/5
    ค่ะ...อ่านแล้วให้รู้สึกว่าคำโบราณที่ท่านสอนนั้นยังใช้ได้ในปัจจุบัน...

เข้าป่า...หรือกลางคืน...เจออะไรห้ามทัก....ใครเรียกชื่อ...ถ้าจำเสียงไม่ได้..

หรือแค่หูแว่ว..ให้นิ่งฟังให้ถนัด...จนกว่าจะแน่ใจ..อย่าทักสุ่มสี่สุ่มห้า....เพราะเดี๋ยวจะเจอสุ่มหก..อิอิ

ก็คำนี้ยังใช้ได้อยู่..ไม่เชื่อแล้วอย่าลบหลู่ค่ะ...น่ากลัว..

ขอบคุณเจ้าของกระทู้นะคะ...อ่านแล้วมันดี...เอามาฝากอีกนะ..
    " ความรู้สึกอิจฉาริษยาเป็นเรื่องเสียเวลาเปล่า คิดให้ดีก็จะรู้ว่า.....คุณมีทุกอย่างที่คุณจำเป็นต้องมีแล้ว "

Chinwa's Avatar
    Chinwa is offline Junior Member
    0/5
    ขอบคุณมากครับผม

จริงไม่จริงไม่รู้ครับ..ไม่เคยเจอ..ไม่อยากเจอ
    แม่ครับ..ตังค์หมด!!!

0/5

อ่านครั้งแรกก็รู้สึกกลัวเหมือนกัน แต่ก็แอบคิดมันจนริงเหรอ (วะ)
    อย่างตอนเด็กๆ คุณยายเคยบอกว่า วันพระ ถ้าได้ยินเสียงอะไร
    อย่าทัก มีใครเรียกอย่าขานรับ เพราะว่าเป็นวันที่เค้าปล่อยผี
    ปล่อยของ อะไรประมาณเนี้ย แต่ไม่เคยเจอนะคะ แล้วก็ไม่อยาก
    เจอด้วย เหมือนที่น้อง chinwa บอก อีกหน่อยพี่เรียกน้องชินดีมั๊ยอะ

0/5
    เคยได้ยินมาบ้างค่ะ แต่ว่าเรื่องน่ากัวจัง

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook