Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 18

Thread: เซ็งบริษัทตัวเองมั่กๆๆๆๆๆๆๆ

kori's Avatar
    kori is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

Unhappy เซ็งบริษัทตัวเองมั่กๆๆๆๆๆๆๆ

บริษัทเพื่อนๆๆมีการblock ไม่ให้เข้าอินเตอร์เนทไหมคะ
    บริษัทเรา block มันเกือบจะทุกเวบ ไม่ว่าจะเป็นพันทิพย์ ผู้จัดการ สนุก thaisecondhand Hotmail yahoo ETc
    ล่าสุดเพิ่งblock เวบphoto bucket ของเรา สดๆร้อนๆเลย เศร้าจริงๆT_T ทำให้เราไม่เห็นรูปที่เพื่อนๆโพสกัน ต้องกับไปดูที่บ้านตอนกลางคืนอย่างเดียว นอกจากนี้ เราเลยอดขายของเลย โพสรูปไม่ได้ง่า เพื่อนมีเวบไหนให้เราไปฝากรูปอีกไหมคะ
    ก็เข้าใจนะว่าอยากให้ทำงานเยอะๆๆในเวลางาน แต่มันต้องมีอารมณ์ว่างบ้างง่า เซ็งมากกกกก
    Swiss ที่รัก

nickbee is offline Trusted Member
    0/5
    ต้องถามเจ้ meesook เลยครับผม

เพราะเจ้แกก็โดนครับ

0/5

Talking

ที่คุณ kori ว่ามาบริษัทเรายังไม่ blog ค่ะแต่พวก youtube กับเวบของสถานีโทรทัศน์โดนค่ะ ตอนนั้นจะดูมวยโอลิมปิคที่ต่อยช่วงบ่ายกันแต่ดูไม่ได้ เลยโดดงานกันทั้งแผนกไปดูโทรทัศน์ที่ food center ซะเลย
    ปล. บริษัทคุณ kori เป็นบริษัทญี่ปุ่นเปล่าคะ แบบว่าเข้มงวดกับพนักงานมากเลย

Meesook's Avatar
    Meesook is offline Trusted Member
    0/5
    บริษัทเราก็เหมือนกัน ตอนนี้ไม่เห็นรูปที่เพื่อนๆ โพสกัน ต้องกลับไปดูที่บ้านค่ะ ซื้อของแจ๋วๆ ไม่ทันใครเค้า เพราะไม่เห็นรูป ต้องรอไปดูรูปที่บ้านค่ะ แต่พอชินๆ แล้วก็ไม่เดือดร้อน ไม่ซื้อก็ได้ ไม่เสียเงินดีค่ะ

แต่ก็ดีนะคะ ทำงานเสร็จเร็วขึ้น เพราะไม่เสียเวลากับเวปไซต์อื่นๆ มาก ก็เลยกลับบ้านเร็วขึ้นค่ะ

อ้อ ลืมบอก ถ้าจะโพสรูปจากที่ออฟฟิศ ใช้ www.uppic.net ค่ะ

ลองเข้าไปดูเวปฝากรูปอื่นๆ ที่นี่ค่ะ http://siambrandname.com/forum/showt...B8%99%E0%B9%86
    .
    ...กรรมอยู่ที่เจตนา... ทำด้วยความตั้งใจดี แม้คิดเห็นไม่ตรงกัน ก็ไม่หวั่นไหว ไม่ต้องกลัวอะไร... ไม่ต้องดิ้นรนไปเรียกร้องอะไรด้วย...คนที่จิตใจพัฒนาแล้ว ย่อมแยกแยะได้ และในที่สุดคนพาลที่เจตนาไม่ดีก็ย่อมแพ้ภัยตัวเอง...

วิธีตั้งกระทู้ตรวจสอบที่ได้ผล เพื่อคำตอบที่รวดเร็ว และมั่นใจ
    วิธีทำให้อ่านความเห็นได้เยอะๆ ต่อหนึ่งหน้า กระทู้นึงจะได้ไม่ต้องยาวเป็นยี่สิบหน้า อ่านได้ในกระทู้นี้ค่ะ http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=51805

0/5

มีค่ะ

www.uppic.org ใช้ง่ายมากๆ

ที่ออฟฟิสก้อเปิด photobucket ไม่ได้ต้องกลับไปดูกลางคืนเหมือนกัน

แต่บางอันที่ให้ uppic เราก้อดูได้ค่ะ

ลองดูนะคะ

0/5
    คือมันต่างสถานะกันค่ะ
    ถ้าเป็นเราในฐานะลูกจ้าง คิดว่า แหม...ขอผ่อนคลายเครียดบ้างก็ไม่ได้ รู้สึกขัดใจมาก อะไรจะงกเวลาขนาดนั้น ประมาณนี้ค่ะ เหมือนกับทุกคน

แต่ถ้ามองในฐานะนายจ้าง ในเมื่อเราจ้างคุณมาทำงาน ก็อยากให้พนักงานใช้เวลาทำงานอย่างคุ้มค่ากับค่าจ้าง ทำงานให้มีประสิทธิภาพมากที่สุด ไม่ไปเสียเวลากับการเล่นเนต เพราะส่วนมากเมื่อเข้าเนตแล้ว มักไม่ค่อยออกง่ายๆ มันทำให้เสียเวลาทำงาน ไมสมาธิในการทำงาน ทำให้งานด้วยประสิทธิภาพลง

เอางี้แล้วกันถ้า ลองนึกว่าถ้า คุณมีกิจการเป้นของตัวเอง แล้วลูกน้องวันๆๆจ้องจะเล่นเนต คุณก็คงแอบเซ็งเหมือนกัน

คือไม่ได้เข้าข้างใคร แต่อยากให้มองต่างมุมบ้างค่ะ เผื่อเราจะเข้าใจเค้ามากขึ้น และไม่แอบเซ็งด้วยจ้า

green_june43's Avatar
    green_june43 is offline Trusted Member
    0/5

Cool เค้าก็โดนนนน

โดน block เหมือนกันค่ะ ทั้ง hotmail, hi5, sanook, youtube หรืออะไรต่างๆนานา ที่เจ้านายฝรั่งเห็นว่าเป็นเว็บที่ใหความบันเทิง แก่เหล่าพนักงานได้ แกจะ block หมดเรยยยยย ถ้าอยากเข้าเว็บอะไรมากจริงๆ ต้องเข้าจาก i-phone ตัวเอง

นี่ขนาดเว็บของสรรพากร ที่ต้องเข้าไปคอยเช็คข้อมูล หรือทำงานให้ลูกค้าผ่านระบบ online ยัง block เพราะคิดว่า เป้นเว็บ ไร้สาระ

อิชั้นจะเป็นลม

นี่ยังดี ยังจับไมได้ว่าอิชั้นแอบเล่น siam brandname ทุกวัน

ถ้าจับได้แล้ว block เว็บนี้ด้วย อิชั้นจะเป็นลมจิงๆให้ดู อิอิ
    (,")i mAy nOT knOw "tHe mAn" bUt "sHOeS" i kNoW(",)

preeyanan's Avatar
    preeyanan is offline Trusted Member
    0/5
    ไม่โดน block แต่เค้าจะ record เอาไว้เป็น reference ว่าทำไมคุณไม่ได้ขึ้นเงินเดือน หรือเป็นเหตุผลให้คุณออกจากงานแบบไม่มีเงื่อนไข ..... มากมาย
    .
    "ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ . สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว"

clumsylady's Avatar
    clumsylady is offline Trusted Member
    0/5
    ในระดับพนักงานทั่วไป block แบบห้ามสนิทเลยล่ะ
    แต่บางกลุ่ม อนุญาตให้ใช้ได้ โดยอ้างเหตุผลว่าเพื่อค้นคว้าหาข้อมูลในการทำงาน (แต่จริงๆ นั่งมองหน้าจอลูกน้อง เห็นเข้าแต่พันทิบ ฮอตเมล ฯลฯ) ซึ่งก็ไม่ว่าอะไร เพราะงานของเราดูที่ถ้าทำงานเสร็จตามที่สั่ง ตรงเวลา จะจัดการเวลายังงัยก็ไม่ว่ากัน แต่งานไม่เสร็จ ไม่ถูกต้องเรียบร้อย เสร็จแน่ๆๆๆ

แต่ที่ห้ามที่กลุ่ม ทุกระดับ คือไม่อนุญาตให้ดาวน์โหลดไฟล์ทุกประเภท คือดูได้อย่างเดียว แต่กับพวกวีดีโอไฟล์ก็ไม่ให้ดู เพราะมันไปกวน resource และ speed ของชาวบ้านเค้า

เห็นด้วยกับคอมเม้นท์บางคนน่ะ ถ้ามองในมุมนายจ้าง เค้าก็อยากคุ้มค่าเงินทุกบาททุกสตางค์อ่ะ มันไม่ใช้แค่เรื่องเวลาในการทำงาน แต่เป็นระบบไอทีที่วางไว้ในบริษัทฯ ด้วย แรกๆ ก็ไม่ได้ห้ามอะไรมากมายให้ใช้วิจารณญานกันเอง แต่พอคนมันเยอะขึ้นมากๆๆๆ ก็ต้องคอนโทรลกันด้วยระบบระเบียบที่เข้มนึดนึง อ้อ..แล้วไอทีเค้าก็มอนิเตอร์เป็นระยะด้วยนะ ถ้าเข้าดูเวบที่ไม่เหมาะสม บางครั้งก็จะถูกส่งเมล์เตือน แล้วก๊อปปี้ให้เจ้านายทราบด้วย ดีนะเนี่ย SBN ยังไม่เข้าข่าย ถ้าเข้าข่ายเมื่อไร เราตายแน่เลย

นอกเรื่องนิดนึง.. บางบริษัทฯ เนี่ยเค้า block email ที่ส่งเล่นๆ หากันด้วยนะ คือจะ block ที่นามสกุลของไฟล์ที่ส่งเลยล่ะ .jpg, .ppt เนี่ยถ้าส่งแล้วเพื่อนเดือดร้อนเลย IT admin ของบริษัทฯจะส่งเมล์มาเตือนทั้งคนส่ง คนรับ แล้วถ้าตรวจสอบแล้วว่าเป็นเมล์เล่นๆ ไม่เกี่ยวกับงาน พนักงานคนนั้นๆ จะถูกตักเตือนเลย เพื่อนเราเลยบอกเลยว่าห้ามส่งเมล์ที่ไม่เกี่ยวกับงานหา ให้ส่งเข้า hotmail, gmail แทน แล้วจะมาเปิดทีหลัง แต่เอาเข้าจริงๆ มันก็เปิดที่ออฟฟิศไม่ได้อีก

amm's Avatar
    amm is offline Trusted Member
    0/5
    ที่บริษัทก็ block หลายเว็บเหมือนกันค่า แต่ยังดีที่ยังไม่บล็อค photobucket แต่ถึงอย่างนั้นบางกระทู้เราก็ดูรูปไม่ได้เหมือนกันจ้า อ้อ ยังดียังดู SBN ได้อยู่ ไม่งั้นล่ะแย่แน่เลย
    Time is like a river. You can not touch the same water twice,
    So enjoy every moment of life...

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook