Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 20

Thread: หลังคลอดห้ามสระผมเป็นเวลา 1 เดือน เคยเจอข้อห้ามนี้กันมั้ยคะ

Warning Points:
    0/5
    ขอความเห็นบรรดาผู้มีประสบการณ์หน่อยค่ะ

เราเพิ่งคลอดน้องค่ะ แล้วอาม่าก้อห้ามสระผมเป็นเวลา 1 เดือน โดยให้เหตุผลว่าแก่ตัวจะเป็นโรคปวดหัวค่ะ

ไม่ทราบว่าคุณแม่ทั้งหลายเคยเจอมั่งป่าวคะ แล้วถ้าสระจะมีผลอะไรป่าวเนี่ย (ว่าจะแอบสระอยู่)
    แบบว่าไม่หวายแร้ววววววว คันหัว ตอนนี้ไม่ได้สระมา 5-6 วันแล้วค่ะ (ดีว่าสระมาจากที่โรงพยาบาลแล้ว) นี่ถ้าอยู่ที่หนาวๆไม่ได้สระผมซักปีคงไม่เป็นไรเนาะ แต่อากาศเมืองไทยมันไม่ไหวจริงๆนิ อากาศก็ร้อนมากมาย

wawe's Avatar
    wawe is offline Trusted Member
    0/5
    เคยได้ยินเหมือนกันค่ะ แต่ไม่ทราบเหตุผล สมัยนั้นตอนคลอดพี่คลอดที่โรงพยาบาล นางพยาบาลจับไปสระผม และรวบผมไว้เวลาให้นมลูกจะสะดวก แต่กลับมาบ้านคนแก่ที่บ้านก็จะบอกว่าถ้าจะสระผมอาบน้ำให้ใช้น้ำอุ่นหลังจากอบตัวด้วยสมุนไพร

0/5
    เคยค่ะแม่สามีห้ามแล้วห้ามอีก แต่สุดท้ายก็แอบสระจนได้ แบบว่าไม่ไหวจริงๆอ่ะค่ะ

Phicha_pk's Avatar
    Phicha_pk is offline Trusted Member
    0/5
    เคยได้ยินมาบ่อยค่ะทั้งก่อนมีน้องและหลังมี เราก็ไม่รู้นะว่าเหตุผลเพราะอะไรกันแน่...แต่ไม่ไหวค่ะ ไหนจะร้อนไหนจะเหนื่อยช่วงลูกคลอดใหม่ๆ พอหลังออกจากโรงพยาบาลเราไปสระผมที่ร้านให้ซะมีพาไป ฮาๆๆๆๆๆ สบายหัวอย่าบอกใครเลย ;-) แต่ถ้าถามว่าเพราะอะไรเราคิดว่าเค้าคงหมายถึงถ้าสระผมอาจจะทำให้ตัวเราไม่สบายก็ได้ ซึ่งถ้าแม่ไม่สบายคุณลูกที่ทานนมและอยู่กับเราตลอดก็จะติดไข้มั่งค่ะ....อันนี้ความคิดเห็นของพินะ ถูกผิดไม่ว่ากันน๊าาาาาาา

nonglilly's Avatar
    nonglilly is offline Trusted Member
    0/5
    เคยจ้า
    ก่อนคลอดเลยไปตัดผมสั้นเลยคะ
    ของเราตอนอาบนำ้ก็ต้องผสมนำ้ตะไคร้
    กับเหล้าขาวฝานึงลงไปด้วย
    ครบเดือนไม่กล้าไปสระที่ร้านเลยคะ
    ต้องสระเองก่อนแล้วอีกวันค่อยไปที่ร้าน

0/5
    คิดว่าน่าจะเป็น "กุศลบาย" อย่างหนึ่งที่ห้ามไม่ให้แม่ลูกอ่อนสระผมของคนเมื่อสมัยก่อนนู้นนนนนนนนนนนนนนนนนนนน เพราะว่าในสมัยก่อนนึกออกไม่ค่ะว่า ไฟฟ้า น้ำปะปาก้ไม่มีใช้ต้องไปอาบน้ำสระผมกันตามลำคลองหนองบึง และอาบกันตอนค่ำๆเค้าก็คงจะกลัวว่าจะเป้นอันตราย เพราะคนหลังคลอดเสียเลือดเยอะ ร่างกายก็ยังไม่แข็งแรงดี เดี๋ยวลื่น หกล้มตกน้ำตกท่าไป ก็แย่กัน แต่ถ้าสมัยนี้ห้ามไม่ให้ "สระผม" ก็ตายละซิค่ะ สกปรกแน่ๆเลยแถมยังต้องเลี้ยงลูกอ่อนที่ต้องการความสะอาดอยู่ด้วย แต่ถ้าขัดไม่ได้ก็แอบๆสระนั้นแหล่ะดีแล้วค่ะหนีออกไปหน้าปากซอยให้ช่างสระไดร์ให้แป๊ปเดี๋ยว "สวยเช้งหอมกรุ่น สบายใจเชิ่บ" (เป็นผู้หญิงอย่าหยุดสวยค่ะ อุ้ยตายลืมตัวคิดว่าอยู่ห้อง Beauty secret แฮะๆๆ)

PO is offline Trusted Member
    0/5
    เห็นด้วยกับคุณ srichardson คงกลัวว่าถูกน้ำเย็น ๆ เสียเลือดไปมากทำให้เลือดไปเลี้ยงสมองไม่ดีอยู่แล้วยิ่งถูกน้ำเย็นก็จะทำให้เลือดไปเลี้ยงสมองได้น้อยลง ถ้าอยากจะสระและเห็นว่าน่าจะไม่มีผลกระทบมากน่าจะสระผมด้วยน้ำอุ่น ๆ เสร็จแล้วรีบเช็ดผมให้แห้งแล้วเป่าผมด้วยลมร้อนจนแห้ง น่าจะโอเค เพราะหลังคลอดเขาชอบให้เข้ากระโจมให้เลือดลมไหลดีอยู่แล้ว ในหลักการน่าจะใช้ได้นะคะ

^^bam bam's Avatar
    ^^bam bam is offline Trusted Member
    0/5
    แม่บอกว่าเค้าต้องการให้คนที่เพิ่งคลอดใหม่ ๆ มีร่างกายที่อบอุ่น เลือดลมหมุนเวียน จะได้มีน้ำนมแยะๆ อิอิ... หม่ำ หม่ำ

mally's Avatar
    mally is offline Trusted Member
    0/5
    ตอนเราคลอด วันที่ 3 อาบน้ำสระผมแล้วค่ะ ทนไม่ไหว ผมมันมาก เหนียวมาก จริง ๆ แล้ว แม่ก็ไม่อยากให้อาบให้เช็ดตัวด้วยน้ำอุ่น แต่เห็นสภาพความเน่าแล้ว แม่เลยให้อาบน้ำอุ่นจัด ร่างกายจะได้ไม่เสียความอบอุ่น แม่เราบอกว่าคนท้องเสียเลือดมาก ร่างกายเย็น แล้วผิวหนังขยายรูขุมขนขยาย ทำให้รับความเย็นได้มาก เสียธาตุไฟ ประมาณนั้น ให้เราดื่มน้ำอุ่น ใส่เสื้อผ้าให้อบอุ่น แล้วก็ได้อยู่ไฟค่ะ ชอบมาก

dumpdon's Avatar
    dumpdon is offline Trusted Member
    0/5
    คิดว่าเป็นความเชื่อในเรื่องหยิน หยาง ความร้อนความเย็น แต่ในปัจจุบันอากาศร้อนมาก หากไม่สระคงไม่ไหว แม่ไม่สบายตัว แล้วจะให้นมลูกได้อย่างไร อาจขอพบกันครึ่งทาง สระสัปดาห์ละ 2-3 ครั้ง โดยสระในช่วงสายๆของวัน แต่ตัวเองก็สระตามปกตินะคะ วันเว้นวัน มันเป็นความเชื่อหนะคะ เปลี่ยนความคิดผู้ใหญ่ค่อนข้างยากคะ

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook