Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 15

Thread: ประโยชน์ จาก กระดาษหน้าที่ 3

ople's Avatar
    ople is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

Question ประโยชน์ จาก กระดาษหน้าที่ 3

ช่วยกัน ช่วยกันนะ

ได้รับ ฟอร์เวิร์ด เมล ฉบับหนึ่ง ไม่ใช่ฉบับที่ขอซื้อ "ปาติหาน" ด้วยเงิน 80 บาท แต่เป็นเมลที่ต้องการกระดาษที่ใช้แล้วทั้งสองหน้า

เมื่อแรกที่เห็น.-เมลฉบับนี้ก็งงว่า ใครหนอจะสามารถเอากระดาษสองหน้าไปใช้ประโยชน์ได้อีก เลยลองถามคนรอบข้างว่า ถ้าจะเอากระดาษที่ใช้แล้วสองหน้าไปใช้อีกจะเอาไปทำอะไรให้ได้ประโยชน์สูงสุด

ชั่งกิโลขาย พับถุงใส่กล้วยแขก ทำเปเปอร์มาร์เช่ พับนก ห่ออะไรที่ไม่ใช้แล้ว ฯลฯ มีใครคิดได้มากกว่านี้ดิฉันไม่รู้ แต่ไม่มีใครคิดถึงเรื่องที่จะเล่าต่อไปนี้เลย

นัยยะสำคัญ;ของเมลฉบับนี้ คือ ต้องการใช้ประโยชน์จากกระดาษหน้าที่สาม แปลกใจใช่ไหม เพราะกระดาษหนึ่งแผ่นก็จะมีแค่ด้านหน้ากับด้านหลัง แค่ได้ใช้กระดาษรีไซเคิลแทนการใช้กระดาษใหม่ก็นับว่าช่วยในเรื่องการประหยัดทรัพยากรธรรมชาติ คือ ต้นไม้ ได้มากโข

แต่นี่เป็นรีไซเคิลซ้อนรีไซเคิล ให้ได้ใช้ประโยชน์อีกต่อหนึ่ง ก่อนที่จะส่งไปชั่งกิโลขาย

ผู้ที่ร้องขอบริจาคกระดาษที่ใช้แล้วทั้งสองหน้า คือ มูลนิธิช่วยคนตาบอดแห่งประเทศไทยในพระบรมราชูปถัมภ์ ทางมูลนิธิต้องการนำกระดาษที่ใช้แล้วทั้งสองหน้าไปใช้กับการเรียนการสอนภาษาเบลล์ของคนตาบอด ในเมื่อคนตาบอดมองไม่เห็นอะไรอยู่แล้ว กระดาษจะใช้แล้วไปมากน้อยขนาดไหน จะสีอะไรย่อมไม่มีผล เพราะทางสมาคมต้องการแค่ไปสอนภาษาเบลล์ให้คนตาบอดได้หัดเขียนหัดอ่านเท่านั้น

ถ้าใครช่วยได้ ส่งกระดาษที่คุณใช้แล้ว แต่ยังอยู่ในสภาพดีไปได้ที่

มูลนิธิช่วยคนตาบอดแห่งประเทศไทยในพระบรมราชูปถัมภ์
    เลขที่ 420 ถนนราชวิถี แขวงทุ่งพญาไท เขตราชเทวี กรุงเทพฯ 10400
    โทรศัพท์ 0-2354-8365

ช่วยกัน...ช่วยกัน เป็น "ปาติหาน" เล็กๆ น้อย

ที่มาจาก : ฟอร์เวิร์ด เมลล์
    Thanks IAm ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

nickbee is offline Trusted Member
    0/5

Talking

อ่านแล้วโอเคครับ

เดี่ยวจะไปรวบรวมกระดาษที่มีอยู่ไปบริจาคดีกว่าไปชั่งกิโลขาย...อิอิ...

0/5

ได้เลยค่ะ

ดีจัง ได้ประโยชน์มากกว่าการชั่งกิโลขายอีก

ที่บ้านมีสมุดเก่า กระดาษเก่าเยอะแยะเลย
    keep your dream in your head and catch it in your hand

0/5

Talking

ดีจัง บางทีของที่ไม่มีค่าสำหรับเรา มันมีค่ามากมายกับคนอื่นอย่างนึกไม่ถึง
    2 DEC.
    Like IAm ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

dek_aus's Avatar
    dek_aus is offline Trusted Member
    0/5
    ไม่เคยคิดเหมือนกัน
    มาอ่านทู้ นี้ เข้าใจเลยครับ
    สิ่งที่เราคิดว่าไม่มีค่าในสายตา
    แต่ในมุมมองคนอื่น มันยังมีค่าอยู่

ขอบคุณ คุณแพทครับ

0/5

Smile

ดีจิงๆเลยค่ะ

DenMark's Avatar
    DenMark is offline Trusted Member
    0/5
    เรื่องดีๆ ที่น่าสนับสนุน

barumbum is offline Trusted Member
    0/5

Cool ...

ไม่นึกเลยว่าของที่เราคิดว่าไม่มีประโยชนืแล้วจะมีคุณค่าในสายตาของคนอื่น

due's Avatar
    due is offline Trusted Member
    0/5
    ขอบคุณมากๆเลยค่า ที่มาบอกบุญกันนะคะ เดี๋ยวจะช่วยบอกเพื่อนๆที่อยู่กทม. ต่อๆกันไปจ้า ช่วยกัน ช่วยกัน
    เรารักอะไรก็จะทุกข์เพราะสิ่งนั้น
    เพราะว่าสิ่งทั้งหลายล้วนแปรปรวนทั้งสิ้น
    ไม่มีอะไรคงที่อยู่ได้ตลอดเวลา

0/5
    เพิ่งรู้นะคะว่ากระดาษที่ใช้แล้วมีประโยชน์กับคนตาบอดด้วยค่ะ อย่างนี้ต้องร่วมด้วยช่วยกันแล้วแหละค่ะ ดีกว่าเอาไปช่างกิโลขายค่ะ ขอบคุณนะคะที่แวะมาบอกกัน

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook