Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 5 of 5 FirstFirst ... 3 4 5
Results 41 to 49 of 49

Thread: ขอปรึกษา ธรรมเนียมจีน และแม่ผัว กับ ลูกสะใภ้ค่ะ

KAN's Avatar
    KAN is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

RE: ขอปรึกษา ธรรมเนียมจีน และแม่ผัว กับ ลูกสะใภ้ค่ะ

หายใจยาวๆ หรือไม่ก้อไปสูดอากาศบริสุทธิ์สักพัก แล้วกลับมาคิดใหม่ค่ะ

8) ชีวิตคู่คือการอดทนค่ะ เชื่อมั่นในการตัดสินใจของตัวเอง และทำให้ดีที่สุด
    สุดๆนะค่ะ ทำให้มันสุดๆ (ความดีนะค่ะ) การทำดีต้องทำมาจากใจอย่าเสแสร้ง..
    ทำไปเลยดูสิว่าจะเป็นอย่างเรา รักพ่อแม่ของเค้าให้เหมือนกับพ่อแม่ของเรา..
    เราเจอมาทุกอย่างแล้ว...เหมือนในละครน้ำเนาทุกอย่าง แต่มันคือชีวิตจริงค่ะ..
    สู้...สู้...นะค่ะ...

:arrow: :arrow: :arrow: สุดท้ายอยากบอกว่า " คนนั่งคุย กับ คนนอนคุย มันไม่เหมือนกันค่ะ"....
    [IMG]file:///C:/DOCUME%7E1/Owner/LOCALS%7E1/Temp/moz-screenshot-9.png[/IMG]
    ไม่มีไพร่ ไม่มีำอำมาตย์ มีแต่...พสกนิกร ปวงชนชาวไทย

nimnim's Avatar
    nimnim is offline Trusted Member
    0/5

RE: ขอปรึกษา ธรรมเนียมจีน และแม่ผัว กับ ลูกสะใภ้ค่ะ

ข้างบนๆ ล้วนแล้วแต่มีคำแนะนำที่ดีมากๆอยู่ คุณ pk ลองนำไปปรับใช้ให้เหมาะสมกับตัวเองดูนะคะ ขอส่งกำลังใจให้ค่ะ เอาใจช่วยให้ทุกอย่างคลีคลายไปในทางที่ดีนะคะ ความรักสามารถเอาชนะทุกสิ่งค่ะ

<a href=http://i217.photobucket.com/albums/cc97/nimnimm/i76f-horz-1.jpg target=_blank>http://i217.photobucket.com/albums/c...76f-horz-1.jpg</a>

veryorn is offline Trusted Member
    0/5

มาให้กำลังใจคุณ pk นะคะ

ก่อนแต่งงานเนี่ย หลายสิ่งคะหลายสิ่ง เท่าที่เคยเจอไม่มีใครราบรื่นนะคะ แล้วเจ้าสาวจะเกิด
    อาการ กรี๊ดดดดแตก อยากหนีไปอูกันดากันทุกราย ส่วนใหญ่ไม่ได้เกิดจากบ่าวสาวเท่าไหร่คะ
    เกิดจากคนรอบข้างเป็นส่วนใหญ่ ^^"

อย่างแรก ต้องเลิกทะเลาะกับแฟนคะ ทั้งคู่จะต้องเข้มแข็ง และเหนียวแน่นมากๆ ประดุจ
    หินผา ไม่ว่าใครจะว่ายังไงทั้งคู่จะต้องไม่หูเบาคะ ถ้าคนใดคนหนึ่งอ่อนแอ อีกคนต้องอดทนคะ
    ในกรณีคุณ pk ดูแล้ว แฟนคุณ pk ไม่สามารถ ออกโรง คุณ pk ต้องเข้มแข็งแทนคะ
    ทีนี้ต้องถามใจตัวเองนะคะว่า แฟนคุณ pk มีจุดดีอื่นๆ ไหม พอที่คุณ pk จะเสียสละ ณ
    จุดนี้ไหม ถ้าเขาแย่เกินเราจะรับไหว เช่น โดนพ่อแม่เขาข่มเหง แต่เขาก็ไม่สนใจ ต่อว่าเราซ้ำ
    จนเราทนไม่ไหว อันนี้ให้คิดดีๆ คะ เพราะต่อไปไปเข้าบ้านเขา จะหนักกว่านี้หนักหนา

ลองคุยกับแฟนด้วยความรัก อย่าใช้อีโก้ หรือ ความถูก ผิด บอกว่าเราก็เคารพพ่อแม่เขา
    แต่ ทางพ่อแม่เราคิดเห็นแบบนี้ ช่วยกันแก้ปัญหาให้ผู้ใหญ่ทั้งสองฝ่ายประนีประนอมกัน
    อย่าคิดว่าทำไมเขาไม่ช่วยเราเลย ให้พูดถึงปัญหาก่อน อย่าเพิ่งโทษที่ตัวเขา เพราะไม่ฉะนั้น
    เขาก็ต้องปกป้องตัวเขาก่อนแน่ๆ ทีนี้มันก็ทะเลาะไม่จบ

พ่อแม่ใครใครก็รักคะ มันก็ย่อมเข้าข้างครอบครัวตัวเองก่อนแน่ๆ อยู่แล้ว อย่าหวังว่า เขาจะ
    เข้าใจเรา แต่ให้ช่วยกันแก้ปัญหาที่มันเกิดขึ้น ส่วนใหญ่คู่ที่ฝ่าฝันไปได้ก็คือ บ่าวสาวมี
    ความรักให้กันที่เหนียวแน่นมากๆคะ

ไม่ได้อะไรนะคะ แต่การต แหล นี่บางที่ก็อาจจะต้องทำให้สามีสบายใจคะ อันนี้เป็นเทคนิค
    ส่วนบุคคล บอกไม่ถูกเหมือนกัน ถ้าทำไม่ได้ก็ไม่เป็นไรคะ แต่บางครั้ง คนเราก็ต้องสวม
    หน้ากากเข้าหา พ่อแม่สามีเหมือนกัน ประจบนั่นเองนะคะ (เพื่อจะได้ชนะในตอนหลัง)

ถ้าเป็นไปได้นะคะ ไม่อยากให้อยู่ร่วมกันกับบ้านสามีคะ ปัญหาเยอะแน่นอน อยุ่กันเองดีที่สุด
    ถ้าต้องไปอยู่จริงๆ ต้องรวบรวมแรงอึดมากๆ ให้เตรรียมร่างการและใจไปได้เลย

มือที่สาม ที่กลัวหนักหนาเช่นเรื่องกิ๊กนี่ สู้มือที่สี่ มือที่ห้า ของพวกอาก๊ง อาม่า ป๊าปา ม๊ามา
    ไม่ได้ ทำพังมารายคู่แล้ว

สู้ๆ นะคะ ^^
    ได้แล้ว ทำไมยังอยากได้อีก TT

0/5

โอ้ มีความเห็นดีๆจากผู้มีประสบการณ์เพียบเลยค่ะ
    เราด้อยประสบการณ์เลยไม่รู้จะแนะนำเช่นไรดี
    ยังไงเอาใจช่วยให้ผ่านพ้นด้วยดี แฮปปี้เอนดิ้งนะคะ

0/5

พี่พีเคก้อใจเย็นๆเข้าไว้นะคะ
    เรื่องแม่ผัว กะ ลูกสะใภ้มันเป็นปัญหาโลกแตกค่ะ
    บ้านหมิวก้อเป็นคนจีนนะคะ
    ขนาดเป็นคนจีน ป๊ายังบอกเลยว่า ถ้าหมิวได้แต่งงานให้แยกบ้านออกมานะ 555+
    อย่าอยู่กะแม่ผัวเด็ดขาด........ขำมะ ป๊าหมิวจีนแท้นะเนี่ย

คือว่าถ้าจะพูดง่ายๆแล้วก้อคือว่าพี่พีเคต้องทำใจนะคะ ในเรื่องที่ว่า
    เราทำดีกะเค้าให้ตาย เค้าก้อไม่เห็นความดีเราหรอกค่ะ
    แต่ถ้าวันไหนทำผิดจึ๋งนึง พี่อาจโดนยำเละได้เลยค่ะ
    มันคือเรื่องจริงค่ะ เผลอๆแม่ผัวจะเอาไปฟ้องลูกคนอื่นๆให้มาช่วยกันยำด้วยแน่ะ
    เพราะอาม่ากะหม่าม๊าหมิวเป็นอย่างนี้ค่ะ
    แล้วเรื่องการโดนใส่ร้าย.........อย่าคิดค่ะว่าจะหนีพ้น เหอๆ หนีไม่พ้นแน่นอน
    ถ้านิสัยครอบครัวฝั่งสามีพี่เป็นจริงอย่าที่พี่บอกมานะ ทำใจซะเถอะ -*-

แต่ถ้าสามีพี่เป็นคนที่ยุติธรรมและมีเหตุผล พี่ก้ออาจจะโชคดีค่ะ
    ดังนั้นพี่ต้องทำให้สามีพี่ไว้ใจและเชื่อใจนะคะ เค้าจะได้เข้าข้างเราเวลา
    เกิดเหตุด่วนเหตุร้ายระหว่างแม่ผัวลูกสะใภ้ หึหึ
    บอกตรงๆว่าหม่าม๊าหมิวโชคดีที่ป๊าไม่หูเบา และมีความยุติธรรม
    ไม่อย่างงั้นคงหย่ากันไปนานแล้วอ่ะค่ะ
    ขนาดอาม่าเป็นย่าหมิวแท้ๆ หมิวยังขยาดเลยเอ้า.....แบบถ้าได้แต่งงาน
    ขออย่าให้เจอแม่ผัวแบบนี้เลย................สาธุ

แต่ครอบครัวจีนบางครอบครัวก้อน่ารักนะเออ......

ส่วนเรื่องสินสอด ต่างฝ่ายต่างให้กัน เอามาสมทบ
    พ่อแม่อาจจะแบ่งไปส่วนนึง อีส่วนจะให้คู่แต่งงานเอาไปตั้งตัวนะคะ

ขอให้โชคดีนะคะ ใจเย็นเข้าว่าค่ะ

0/5

พีเคขอขอบคุณ พี่ๆ น้องๆ sbn นะค่ะ ที่ให้กำลังใจพีเค ตอนนี้พีเค ลุกขึ้นสู้แล้วนะค่ะ พีเคไม่กลัวอะไรแล้วอะไรจะเกิดก็ต้องเกิดค่ะ พีเคเลยเปิดใจคุยกะแฟนและคุยกับแม่แฟนแล้ว ตอนนี้เริ่มเข้าที่แล้วค่ะ ปัญหาคือต่างคนต่างประเพณีค่ะ ฝ่ายชายเป็นคนจีนเข้าเลยไม่รู้ว่าสินสอนพ่อแม่ฝ่ายเจ้าสาวต้องเก็บ(มีแต่ให้เพิ่ม เพราะเค้าแต่งลูกสาวลูกชายคนจีนหมด) แต่ทางบ้านพีเคเป็นคนไทย สินสอดมามากน้อยต้องให้แม่และพ่อค่ะ แต่สุดแล้วแต่ว่าเค้าต้องเอาเท่าไหน (เพราะจริงๆๆแล้วตามที่แม่ชีศันสนีบอกเอาไว้ว่าสินสอดคือค่าน้ำนมพ่อกะแม่ ลูกควรให้ ถ้าพ่อแม่ไม่เอาไม่ได้ ยังไงลูกต้องให้ไม่งั้นบาบมากๆค่ะ) พีเคได้คุยกับแฟนแล้วแฟนพูดมาคำหนึ่งว่า รู้ไหมเงินสินสอดที่เค้าจะให้นั้นมันมีค่าน้อยมากเมื่อเทียบกับตัวพีเค เค้าไม่อยากให้เราคิดมาก เค้าก็พยายามพูดให้แม่เค้าเข้าใจ พีเคก็จะรอถึงวันนั้น ก็ขอให้งานผ่านพ้นไปอย่างเรียบร้อยก็พอ ไม่อยากให้ฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งเกียจกัน หรือ ดูถูกกัน พูดนินทากันลับลังได้ ก็ได้แต่ภาวนาขอให้ทุกคนเข้าใจพีเคบ้าง และเข้าใจกันทั้งสองฝ่าย ค่ะ

Tinuviel is offline Trusted Member
    0/5

ธรรมเนียมจีนไม่ขอคืนสินสอดน๊า...แต่จะเป็นแบบว่า ฝ่ายชายให้มาเท่าไหร่ พ่อแม่ฝ่ายหญิงก็จะใส่ไปเท่าๆกัน(ถ้าฝ่ายหญิงฐานะพอๆกันหรือใส่ไปน้อยกว่าก็ได้ ถ้าฝ่ายหญิงฐานะไม่เท่าฝ่ายชาย) แล้วเงินก็จะเป็นของบ่าวสาวค่ะ พ่อแม่ฝ่ายชายไม่ได้มาเอาคืนนะ...
    อันนี้คือธรรมเนียมที่เราเห็นๆและทำกันมาค่ะ..
    และฝ่ายหญิงก็จะเอาไว้นิดหน่อยเป็นค่าน้ำนมพอเป็นพิธี เช่น ฝ่ายชายใส่มาล้านนึงฝ่ายหญิงก็จะเอาค่าน้ำนมแค่สี่พัน หรือสี่หมื่นแค่นั้นค่ะ แต่เวลาไปบ้านฝ่ายชาย ฝ่ายหญิงก็จะถือของตัวเองไปล้านนึงเท่ากันอ่ะ บางบ้านนะ..ฝ่ายหญิงเค้าฐานะดีกว่า เค้าเติมให้เยอะกว่าด้วยค่ะ แล้วก็เป็นทุนของบ่าวสาวไปเลยและพ่อแม่ฝ่ายหญิงก็จะถือว่าให้ไปแค่นั้นแหล่ะค่ะ ให้ลูกสาวออกเรือนไป แล้วก็ไม่ได้ให้อีก พอไปถึงบ้านฝ่ายชายเค้าก็จะมีการเอาหีบห่อ สมบัติที่ฝ่ายหญิงติดตัวมา มาแบออกให้ญาติๆฝ่ายชายดูด้วยค่ะ ว่ามีติดตัว พ่อแม่ให้มาเท่าไหร่ เป็นการบอกว่า ไม่ได้มาตัวเปล่านะ อะไรแบบนี้อ่ะค่ะ

กรณีนี้ ฝ่ายหญิงแต่งเข้าบ้านฝ่ายชาย คนจีนเค้าก็ต้องยึดถือตามธรรมเนียมฝ่ายชายค่ะ

เค้าให้ไปเท่าไหร่ทางพ่อแม่เราต้องให้เพิ่มมาด้วย จริงหรือค่ะ
    จริงค่ะ เป็นธรรมเนียม ที่เราบอกไปว่า พอเข้าห้องหอแล้ว จะมีญาติๆมาดูด้วยค่ะ พวกสร้อย หรือทอง เพชรฯลฯที่พ่อแม่ผู้หญิงให้ติดตัวมา ก็ต้องให้เค้าดูด้วยค่ะ บอกเป็นนัยๆว่าเราไม่ได้มาตัวเปล่าค่ะ? มีน้อยก็ติดไปน้อยค่ะ มีมาก(ฐานะดีเท่าฝ่ายชาย)ก็ใส่ไปเท่ากันเลยค่ะ บางบ้านติดตัวไปมากกว่าที่ฝ่ายชายให้ด้วยซ้ำ

เรื่องเอาสินสอดคืนนี่...คงเป็นแบบเก่าไปแล้วค่ะ สมัยนี้ควรคืนให้บ่าวสาวน่ะ สมัยเราแต่ง(สิบสองปีแระ) เค้าไม่เอาค่ะ เค้าจะให้ลูก(บ่าวสาว)หมดเลยค่ะ ทั้งเงินที่ฝ่ายชายเอาไปแต่งและเงินที่พ่อแม่เราให้มา...
    ส่วนเรื่องซอง เค้าจะเอามาจ่ายค่าโต๊ะ เหลือเท่าไหร่ก็คืนให้บ่าวสาวอ่ะค่ะ

คิดว่าที่เค้าบอก จขกท.มา คงยึดเอาธรรมเนียมโบราณอ่ะค่ะ

ป.ล.เพิ่งอ่านแค่หัวข้อกระทู้แล้วก็ตอบเลยค่ะ ยังไม่ได้อ่านความเห็นอื่นๆค่ะ ถ้าไปขัดแย้งหรือไม่เหมือนกันตรงไหน ขออภัยด้วยค่ะ(เล่าจากประสบการณ์จริงของเราค่ะ)
    อยากได้น๊า...
    Classic jumbo caviar GREY โซ่ทอง(สงสัยต้องมือสอง) // Classic jumbo caviar GREY โซ่เงิน(นี่ก็คงต้องมือสอง) // GST caviar GREY โซ่เงิน(รอมือสองอีกแหง) // GST caviar RED lipstick

Tinuviel is offline Trusted Member
    0/5

ธรรมเนียมจีนไม่ขอคืนสินสอดน๊า...แต่จะเป็นแบบว่า ฝ่ายชายให้มาเท่าไหร่ พ่อแม่ฝ่ายหญิงก็จะใส่ไปเท่าๆกัน(ถ้าฝ่ายหญิงฐานะพอๆกันหรือใส่ไปน้อยกว่าก็ได้ ถ้าฝ่ายหญิงฐานะไม่เท่าฝ่ายชาย) แล้วเงินก็จะเป็นของบ่าวสาวค่ะ พ่อแม่ฝ่ายชายไม่ได้มาเอาคืนนะ...
    อันนี้คือธรรมเนียมที่เราเห็นๆและทำกันมาค่ะ..
    และฝ่ายหญิงก็จะเอาไว้นิดหน่อยเป็นค่าน้ำนมพอเป็นพิธี เช่น ฝ่ายชายใส่มาล้านนึงฝ่ายหญิงก็จะเอาค่าน้ำนมแค่สี่พัน หรือสี่หมื่นแค่นั้นค่ะ แต่เวลาไปบ้านฝ่ายชาย ฝ่ายหญิงก็จะถือของตัวเองไปล้านนึงเท่ากันอ่ะ บางบ้านนะ..ฝ่ายหญิงเค้าฐานะดีกว่า เค้าเติมให้เยอะกว่าด้วยค่ะ แล้วก็เป็นทุนของบ่าวสาวไปเลยและพ่อแม่ฝ่ายหญิงก็จะถือว่าให้ไปแค่นั้นแหล่ะค่ะ ให้ลูกสาวออกเรือนไป แล้วก็ไม่ได้ให้อีก พอไปถึงบ้านฝ่ายชายเค้าก็จะมีการเอาหีบห่อ สมบัติที่ฝ่ายหญิงติดตัวมา มาแบออกให้ญาติๆฝ่ายชายดูด้วยค่ะ ว่ามีติดตัว พ่อแม่ให้มาเท่าไหร่ เป็นการบอกว่า ไม่ได้มาตัวเปล่านะ อะไรแบบนี้อ่ะค่ะ

กรณีนี้ ฝ่ายหญิงแต่งเข้าบ้านฝ่ายชาย คนจีนเค้าก็ต้องยึดถือตามธรรมเนียมฝ่ายชายค่ะ

เค้าให้ไปเท่าไหร่ทางพ่อแม่เราต้องให้เพิ่มมาด้วย จริงหรือค่ะ
    จริงค่ะ เป็นธรรมเนียม ที่เราบอกไปว่า พอเข้าห้องหอแล้ว จะมีญาติๆมาดูด้วยค่ะ พวกสร้อย หรือทอง เพชรฯลฯที่พ่อแม่ผู้หญิงให้ติดตัวมา ก็ต้องให้เค้าดูด้วยค่ะ บอกเป็นนัยๆว่าเราไม่ได้มาตัวเปล่าค่ะ? มีน้อยก็ติดไปน้อยค่ะ มีมาก(ฐานะดีเท่าฝ่ายชาย)ก็ใส่ไปเท่ากันเลยค่ะ บางบ้านติดตัวไปมากกว่าที่ฝ่ายชายให้ด้วยซ้ำ

เรื่องเอาสินสอดคืนนี่...คงเป็นแบบเก่าไปแล้วค่ะ สมัยนี้ควรคืนให้บ่าวสาวน่ะ สมัยเราแต่ง(สิบสองปีแระ) เค้าไม่เอาค่ะ เค้าจะให้ลูก(บ่าวสาว)หมดเลยค่ะ ทั้งเงินที่ฝ่ายชายเอาไปแต่งและเงินที่พ่อแม่เราให้มา...
    ส่วนเรื่องซอง เค้าจะเอามาจ่ายค่าโต๊ะ เหลือเท่าไหร่ก็คืนให้บ่าวสาวอ่ะค่ะ

คิดว่าที่เค้าบอก จขกท.มา คงยึดเอาธรรมเนียมโบราณอ่ะค่ะ

ป.ล.เพิ่งอ่านแค่หัวข้อกระทู้แล้วก็ตอบเลยค่ะ ยังไม่ได้อ่านความเห็นอื่นๆค่ะ ถ้าไปขัดแย้งหรือไม่เหมือนกันตรงไหน ขออภัยด้วยค่ะ(เล่าจากประสบการณ์จริงของเราค่ะ)
    Classic jumbo caviar GREY โซ่ทอง(สงสัยต้องมือสอง) // Classic jumbo caviar GREY โซ่เงิน(นี่ก็คงต้องมือสอง) // GST caviar GREY โซ่เงิน(รอมือสองอีกแหง) // GST caviar RED lipstick

0/5

ลืมบอกค่ะ ของพี่เป็นจีนค่ะแท้ๆทั้งสองฝ่ายเลยค่ะ แท้ขนาดการ์ดเชิญนี่ พ่อพี่ต้องบอกฝ่ายชายที่จะไปพิมพ์ว่า ต้องมีตัวหนังสือจีนด้วยนะ -____-"

Page 5 of 5 FirstFirst ... 3 4 5

Comments from Facebook