Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 3 of 5 FirstFirst 1 2 3 4 5 LastLast
Results 21 to 30 of 49

Thread: ขอปรึกษา ธรรมเนียมจีน และแม่ผัว กับ ลูกสะใภ้ค่ะ

Warning Points:
    0/5

RE: ขอปรึกษา ธรรมเนียมจีน และแม่ผัว กับ ลูกสะใภ้ค่ะ

เห็นด้วยกับคุณ ayu เลยค่ะ แม้แต่คนใกล้ตัวอย่างแฟนเราเองยังพึ่งไม่ค่อยได้ก็แย่แล้วค่ะ แต่ทั้งนี้และทั้งนั้นก็ขึ้นอยู่กับความอดทนของแต่ละคนด้วยนะ เราต้องมองดูใจของเราเองก่อนว่ารักเขามากมายแค่ไหนแล้วก็ความอดทนของตัวเราเองว่ามีมากขนาดไหนด้วย เพราะถ้าท้ายสุดแล้วต้องลงเอยด้วยการหย่าร้างกัน มันก็เหมือนมีอะไรติดตัวเราไปตลอด คิดให้หนักๆเลยค่ะ.
    (ฟังจากน้องพีเคเล่าแล้วครอบครัวทางว่าที่สามีนี่ เขี้ยวไม่ใช่เล่นเลย)
    +++รักสยามแบรนด์เนม+++

neny is offline Trusted Member
    0/5

RE: ขอปรึกษา ธรรมเนียมจีน และแม่ผัว กับ ลูกสะใภ้ค่ะ

-------------------ขอเป็นอีกหนึ่งกำลังใจด้วยค่ะเอาใจช่วยคุณpkน่ะค้า-------------------
    คุณpkค่ะลองปรึกษาคุณพ่อคุณแม่ดูสิค่ะระบายความรู้สึกกับท่านอาจจะมีทางออกน่ะค่ะเพราะไม่มีใครในโลกนี้จะเข้าใจเราและรักเราเท่าคุณพ่อคุณแม่ของเราอีกแล้วใช่ว่าการหนีปัญหาจะเป็นทางแก้น่ะค่ะหรืออาจจะปรึกษาคุณแฟนอธิบายถึงความรู้สึกของเราshareความคิดเห็นของกันและกันน่าจะเป็นอีกทางที่จะทำให้คุณpkสบายใจขึ้นปัญหามีไว้ให้ค่อยๆแก้ค่ะเห็นใจจิงจิงค่ะ------สู้สู้ค้า
    ขอให้ทุกๆปัญหาคลี่คลายด้วยดีค่ะ

0/5

กรณีนี้ขึ้นอยู่กับคนกลางค่ะคือแฟนของน้องนั่นเองถ้าเค้าหนักแน่นและมั่นคงพอและสามารถเป็นที่พึ่งของเราได้ก้อโอเคแต่ถ้ายังไม่ทันไรก้อเป็นอย่างนี้เสียแล้ว ก้อทำใจไว้เถอะค่ะแล้วยิ่งแต่งเข้าไปอยู่บ้านเค้านะก้อจบข่าวเลย กลืนไม่เข้าคายไม่ออกแน่ๆ :? ของเค้านั่นยังงัยๆก็บ้านเขาพ่อแม่เขา ยิ่งถ้าผู้ใหญ่ไม่มีความเมตตากรุณาต่อผู้น้อยเป็นพี่นะจะขอถอยไปตั้งหลักก่อนดีกว่า แล้วก่อนที่จะตกลงหมั้นหมายแต่งงานไม่ได้พูดคุยทำความตกลงกันก่อนเลยเหรอ :roll: อีกอย่างนะของพวกนี้จะมากันเป็นแพกเกจนะไม่แต่เฉพาะพ่อแม่เขาหรอกเดี๋ยวจะมี อากง อาม้า อาเจ๊ก อาซิ้ม อาอี๊ อาเหล่าโก โอ้ยเยอะแยะไปหมด อีจะเข้ามาเองแหล่ะ ครอบครัวเราเคยมีญาติกันแล้วแต่งงานกับคนจีนเหมือนกัน เมียเค้าก้อเป็นคนจีนเหมือนเราแต่ว่าฐานะไม่เท่าฝ่ายเรายังโดยกดขี่เลย เห็นแล้วโคตรสงสารเลย กินข้าวกินทีหลังไม่มีปากมีเสียงสามีกับพ่อแม่ผัวต่องกินก่อน เฮียเราก้อ ใหม่ๆก้อเข้าข้างเมียแต่หลังๆก้อเห็นดีเห็นงามไปกับพ่อแม่ตัวเองเสียนี่ดีใจได้เมียมาปรนีบัติพัดวี พี่สะไภ้เราก้อเก๊กซิมไป ทำอะไรไม่ได้เลย เห็นแล้วเศร้าแทน :? จะซื้อกระเป๋าแต่ละทีก้อต้องรอเทศกาลอย่างตรุษจีนยังงี้ แล้วต้องบอกว่าซื้อเองด้วยนะ ถ้าบอกว่าผัวซื้อให้แม่ผัวด่าลูกชายว่าทำไมไม่ซื้อให้แม่บ้างซื้อให้แต่เมีย จะมีคนขับรถเป็นของตัวเองก้อไม่ได้ต้องไปรถกงสี เพราะพี่สะไภ้เรามาทำงานกับครอบครัวของสามีเค้า สาระพัด ลองปรึกษากับผู้ใหญ่ของเราอีกทีก้อแล้วกัน ไอ้เรื่องเล็กๆอย่างนี้แหล่ะ มันจะเป็นชนวนของเรื่องอื่นๆตามมาทีหลังค่ะ :wink: ยังงัยๆก้อ ของให้จบแบบแฮปปี้นะค่ะ :wink:
    [SIGPIC][/SIGPIC]

Good friends are like stars..... You don't always see them, but you know they are always there.

junjira's Avatar
    junjira is offline Trusted Member
    0/5

เห็นด้วยกับคุณ ayu รู้ว่าแต่งไปแล้วไม่มีความสุขก้ออย่าแต่งดีกว่าค่ะ แม้แต่คนที่จะมาเป็นสามีเราคนที่ต้องปกป้องดูแลเราแทนพ่อแม่เรา ยังไม่เข้าใจ ไม่เข้าข้างคุณอย่างนี้ อยู่ด้วยกันไปไม่มีความสุขแน่นอน ถอยออกมาก่อนดีกว่าค่ะ อนาคตคุณอาจจะเจอผูชายที่รักและพร้อมจะปกป้องคุณเข้าใจคุณกว่าคนที่เป็นอยู่นี้ก้อได้ค่ะ ops:
    หลับๆหน่ะดีแล้ว ตื่นมาเด่วช็อปกระจาย

0/5

ใจเย็นๆก่อนคะ

คิดให้รอบด้านก่อน ที่เราแต่งกับเขาเนี้ยะ เพราะเรารักเขาหรือเปล่า

ก่อนแต่ง เราก็มีปัญหาคะ เรื่องครอบครัว เรื่องเงิน นี่แหล่ะ การจัดงานอีก ทะเลาะ กับแฟน จะเลิกเหมือนกันคะ เพื่อนเราอีก 3 คน ก่อนแต่ง ก็ ทะเลาะกับแฟนหมดคะ มันไม่มีอะไรลงตัวเลย

เขาว่าก่อนแต่งงาน เจ้าสาวจะเครียดอะคะ ปัญหาเยอะมากๆ ไหนจะเรื่องจัดงาน แขกที่เชิญมา สินสอดอีก เราเครียด จนร้องไห้ บอกกับเพื่อนเลยคะ ว่าไม่แต่งแล้ว ไม่เอาแล้ว แฟนเรา ก็ ไม่ยอม กลัวเราจะชิ่ง น่าเบื่อมากคะ เรื่องปัญหาก่อนแต่งงาน แบบไม่กี่วันเนี้ยะ เราขนาด ก่อนแต่ง 2 วัน นั่งร้องไห้เลยอะคะ เพื่อนเรา ก็เป็นอะ

เราก็มานั่งคิดนะคะ ถ้าpk รักแฟน แฟนเป็นคนดี อยู่กับเขาเถอะคะ แต่ต้องตกลงกันให้รู้เรื่องว่า ยังไง ก็ แยกบ้านคะ ถ้า อยู่บ้านเดียวกัน บ้านแตกแน่ๆคะ เรื่องนี้ ต้องตกลง กันให้ขาดคะ อาจจะแอบซื้อบ้าน ก็ได้คะ วิธีนี้ แม่เราเคยใช้คะ แอบซื้อบ้าน แล้ว รวบรัด ย้ายออกทันทีคะ

เรื่องเงิน ที่เขาจะเอาคืน ถ้าให้เราเดานะคะ เรื่องนี้ ส่วนใหญ่ ธรรมเนียมจีน พ่อแม่ผู้หญิง มักไม่รับสินสอด แต่จะให้ ลูกๆ เอาไปตั้งตัว โดยการ ให้เงิน เพิ่มด้วยคะ ขอพูดตามตรงว่า พ่อแม่แฟน อาจมีอคติกับเราส่วนตัว เลยอยากดูท่าทีว่าฝ่าย pk จะให้เพิ่มเท่าไหร่ เพราะเขาคงคิดว่า ให้สินสอดไป ลูกชายเขาก็ไม่ได้ งั้น เขาเก็บเองดีกว่า อันนี้ ไม่เห็นด้วยคะ เรื่องเงิน จะเก็บคืน ไม่ว่าคะ แต่สร้อยทอง เพชร ไรพวกนี้ เราต้องเป็นคนเก็บคะ กรณี เพื่อนเรา ไทยแท้ เก็บทั้งเงินสินสอด และ เครื่องประดับอ่ะ แถมไม่ออกอะไรอีก เราก็เตือนๆ เพื่อนเหมือนักน บอกไปว่า เฮ้ย เกินไปเปล่า ไรงี้ แต่เพื่อนเรา ก็ เฉยๆ อ่ะ แต่ทำแบบนี้ ทำให้ ทางฝ่ายชาย ให้แหวนไม่ใหญ่อะคะ ทั้งๆที่จริงๆ ตามฐานะ ต้องได้ใหญ่กว่านี้แน่ๆอะคะ เขาก็ คงดูการประมาณอะคะ ว่า เขาช่วยออก ฝ่ายหญิงก็ช่วยบ้าง ถ้าไม่ช่วยเลย เขาจะลดตรงนี้ลงอะคะ เป็นเรื่องจริงคะ

เรื่องการจัดงาน งานหมั้น ของเรา ฝ่ายหญิงออก งานแต่ง ฝ่ายชายออกคะ ช่วยๆกัน

อย่าเพิ่งคิดจะเลิกกับแฟน เพราะเรื่องแต่งคะ อย่าเพิ่งคิดจะเลิกกับแฟน เพราะพ่อแม่เขาคะ ของแบบนี้ มีทางแก้คะ เราย้ายออกมาอยู่ข้างนอกได้คะ คุยกับแฟนให้เข้าใจคะ แอบซื้อบ้านกันเอง โดยแกล้งบอกว่า แม่pk เป็นคนซื้อให้ ก็ได้คะ เขาไม่กล้าพูดหรอก ต้องดูให้ดีๆ ว่า การที่เราคบกับแฟนมา จนถึงตอนนี้ เรามีความสุขไหมคะ เรื่องเข้ากับพ่อแม่แฟนไม่ได้ เป็นเรื่องธรรมดาคะ ใครๆก็เจอ แต่มีวิธีการเลี่ยงและปรับตัวคะ ถ้าแฟนเป็นคนดี ทำมาหากิน เป็นผู้ชายที่ดี ปกป้องเราได้ ไม่ต้องให้พ่อแม่ แฟนให้อะไรเรามา สักวัน เราก็ต้อง มี เองคะ เหมือนบ้านเรา ทางบ้านพ่อมีเงินคะ แต่แม่ไม่มี แล้ว อาม่า ก็ไม่ให้อะไรพ่อเลย เพราะไม่ชอบสะใภ้ พ่อเราทำขึ้นมาเองทุกอย่าง มีทุกวันนี้ได้ ก็เพราะ พ่อกับแม่ ทำงานขึ้นมา เลยไม่ต้องไปติดหนี้บุญคุญเรื่องเงิน ให้ใครเขามา พูดกันให้มากได้ แม่เราโดนมา ทำให้ตอนเราแต่ง แม่เราไม่เอาสินสอดเลย ยกให้เรากับแฟน แถม เพิ่มให้อีก กันท่าไว้ก่อนเลยคะ มีอะไร ปรึกษา pm ได้คะ เป็นกำลังใจให้

แต่ถ้า แฟนไม่ช่วยปกป้อง ไม่ช่วยอะไรเลย ที่ผ่านมา ก็คบกันไปแบบ เอาแต่บ้านตัวเองเป็นหลัก ไม่เคยห่วงเราเลย ถ้าเป็นงั้น ก็ไม่ไหวอะคะ บอกเขา เลื่อนการแต่งงาน ออกไปสักพัก ไรงี้ ให้ pk สบายใจก่อนได้ไหม ก็ต้องบอกไปคะ ปัญหา เรื่องทางบ้าน หนักเบา บางคนไม่เท่ากีนคะ อย่างเพื่อนเรา พ่อแม่ แฟนแค่ไม่ชอบ ตอนตกลงเรื่องสินสอด นี่แหล่ะคะ อย่างเดียว แต่ก็อยู่ กันได้นะคะ แต่เพื่อนเรา แยกบ้านนะคะ หลังจากนั้นไม่มีอะไร แต่ถ้า แม่แฟน เข้าขั้น ไม่ชอบหน้าเรา จะเอาเราไป เป็นคนใช้ในบ้าน แบบนี้ เป็นเรา ก็ถอยอะคะ เราเคยเห็นตัวอย่างแม่เรา เข็ดคะ จะไม่ยอม เด็ดขาด ขนาดพ่อแม่ เราเลี้ยงเรามาดีๆ ทำไม เราต้องไปให้ พ่อแม่คนอื่นว่าด้วย pk ต้องดูระดับปัญหาด้วยคะ ถ้าคิดจะไม่แต่ง ต้องแยกให้ออกคะ ว่า

1. จะไม่แต่ง เพราะปัญหา การจัดงาน เรื่องสินสอด

2. จะไม่แต่ง เพราะปัญหา พ่อแม่แฟน ไม่ชอบเรา เราเข้าไป ซวยแน่ๆ

2 ประเด็นนี้ ไม่เหมือนกันคะ คิดให้ดี ๆ
    #####

ตกหลุมรักน้องแนล ซะแล้ว

Cheryl's Avatar
    Cheryl is offline Trusted Member
    0/5

ปัญหาโลกแตกค่ะน้องจ๊า อืมของพี่ก็ฝ่ายชายออกหมดน่ะ จริงๆฝ่ายเจ้าสาวต้องจ่ายกลับ โดยเฉพาะค่าโรงแรม หรืองานแต่ง เพราะถือว่าเป็นการออกเงินครั้งสุดท้ายให้ลูกสาว (แต่เผอิญพ่อพี่ ไม่มีไง เค้าเลยออกให้แทน) ส่วนซองจริงๆพ่อแม่ทั้งสองฝ่ายจะยกให้ฝ่ายบ่าวสาวไปตั้งตัว แต่ของรี่มันคือการตกลงระหว่างผู้ใหญ่ ประมาณแม่พี่ไม่เอาสินสอดพี่เลย (ดีจายที่แกขายออกซะที อารมณ์นั้น) อืมส่วนการขอคืนเรื่องสินสอดมันเป็นเรื่อง Sensitive น่ะค่ะ กรณีน้องเจอ แม่สามี ของพี่ พ่อสามี อ่า

แต่ไม่ได้ทะเลาะน่ะ ออกแนวกัดแง่บๆ ซะมากกว่า คือพี่มองก่อนไงดักทางมันก่อน เกลียดการอยู่ด้วยกันเป็นเหล่าเต๊งอึดอัด บอกแม่แฟนก่อนเลยน่ะ ว่าจะแยกอยู่น่ะค่ะ เพราะโลกส่วนตัวสูง ตอนแรกคุณพ่อแฟนไม่ยอม แต่ด้วยความที่แม่แฟนพี่เค้าอดทน แล้วเจอเรื่องแย่ๆ แบบอารมณ์หนัง Drama ช่อง 7 มาแล้ว เค้าเลยเข้าใจ ให้เราไปอยู่ข้างนอกได้ ก่อนออกยังโดนพ่อสามีแอบกัด "แต่งงานนึกว่าได้ลูกสะใภ้ เข้าบ้าน ทำไมกุเสียลูกชายว่ะ" แล้วแรกคุณพ่อสามีจะ มาแบบ เฮ้อมาทุกอาทิตย์ มาดูว่าอยู่ยังไงบางทีบุกถึงห้องนอน บอกทำไมห้องมันกว้าง คือแกแบบ กลัวลูกชายแกลำบาก ด้วยความที่เห็นว่า อีนี่กดหัวลูกฉานแน่ๆ แต่ก็นั่นแหละค่ะ มันเป็นเรื่องกัดแบบน่ารักๆ

กรณีน้อง ถามพี่เจอไหม เจอค่ะ คนใกล้ตัวเพื่อนพี่เลย เรียนจบอังกฤษมาด้วยกัน แต่ก่อนหน้านี้เรียก ม.เอกชนดัง พอพ่อแม่ฝ่ายญิงเรียกสินสอด ก็หาว่าเรียกแพงไป เรียกจะไปตั้งหลักรึ เหตุเกิดหลังจากเค้าเห็นพี่แต่งแล้ว และคิดว่าถึงเวลาเค้าบ้าง เพราะดูใจกับผู้ชายมา 15 ปี ตั้งแต่ ม.1 เลยอยากแต่งบ้าง แต่ไม่เวิร์เพราะแม่ผู้ชายงกนรกแตก บอกเรียกสินสอดขนาดนี้จะคืนให้ทีหลังไหม หรือว่าจะพ่อแม่ผู้ญิงจะเก็บไว้ใช้เอง แถมยังพูดกึ่งๆแนวว่า เรียกขนาดนี้ ลูกชายเอาไปตี กะ...ได้ตั้งหลายร้อยครั้ง เท่านั้นแหละ งานจบข่าว เลิกเลย พ่อมันเอาน้ำไล่สาดออกจากบ้าน แถมไม่พอไอ้แม่แฟนเพื่อนพี่ มันก็เลวได้จาย รุ่งเช้าไปออกเบ้นซ์ตัวใหม่ แล้วขับมาเย้ยหน้าบ้านว่า ถ้าต้องจ่ายเงินขนาดนี้ เอามาซื้อรถดีกว่า... เพื่อนพี่แทบฆ่าตัวตาย เพราะแค้นที่โดนดูถูก หนำซ้ำตัวแฟนมันก็ไม่เข้าข้าง หาว่าพ่อแม่มันถูก แต่พ่อแม่เพื่อนพี่เคี่ยวไป เรียกแค่แสนสองแสนก็พอ โหเค้าเรียกไว้ เผื่อลูกเค้าโดนทิ้งยังมีเงินตรงนี้เหลืออยู่ คงไม่เรียกเอาไปฝังลงหลุมด้วยหรอก เงินในปาก ตายไปเอาไปได้ไหม พูดแล้วแค้นแทนมัน :evil:

ของน้องยังโชคดีกว่าเยอะค่ะ เชื่อพี่เหอะ ถ้าคิดว่าอะไรไม่ลงตัว อย่าถึงกับเลิก แต่ให้เลื่อน ถอยออกมาหนึ่งก้าว แล้วดูผู้นำชีวิตน้องว่า เค้าจะเอาไง แล้วค่อยตัดสินใจอีกที ว่าชีวิตน้อง PK จะเอาไง ดีกว่า ถ้าเลิกเลย มันเป็นการเสียมารยาท เค้าจะเอาเราไปว่าในทางเสื่อมเสีย แต่ถ้าเลื่อนออกมาดูใจกัน หาเวลาปรับความเข้าใจใหม่ มันยังดีกว่าค่ะ

สุดท้ายนี้หวังว่าที่เขียนมาซะเปงกิโลแม้ว จะช่วยให้น้องหัวเราได้บ้าง ได้ข้อคิดบ้าง และได้กำลังใจบ้างน่ะค่ะ :wink:

0/5

อยากตอบค่ะ

ไม่มีใครรู้จิตใจน้องเท่าตัวเองน่ะคะ ลองนั่งคิดและใช้สติดีๆ ค่ะ

เวลาไม่ต้องไปเสียดายมันค่ะ มีหลายคนที่ต้องแต่งงานแล้วเลิกกันทั้งๆ ที่มีบางคู่เหมือนกันที่แต่งเพราะว่าเสียดายเวลาที่คบกันมา เสียดายความผูกพัน กลัวการทอดทิ้ง กลัวการอยู่คนเดียวน่ะคะ

แต่เมือเราผ่านพ้นตรงนั้นได้ จะรู้เลยว่ามันเป็นเรื่อง "คี่ๆ" น่ะค่ะ

การที่เราคบกันแต่งงานกันมันไม่ใช่แค่เราสองคนเท่านั้นน่ะคะ สภาพแวดล้อมและบุคคลรอบข้างมีผลด้วยค่ะ คิดถึงตรงนี่ด้วย

รักกันก็ต้องอดทน เห็นด้วยน่ะคะ แต่ถ้ามันอดทนเกินไป แล้วเราลำบากใจ ไม่สบายใจ นอนไม่หลับ กลัวกว่าเผชิญปัญหาที่ไม่สิ้นสุด ....ไม่รักกันดีกว่ามั่งค่ะ

ไมได้ยุให้เลิกกันหรืออย่างไร ขอให้ใช้สติในการตัดสินใจปัญหาค่ะ ว่าตัวเราเองตีตนไปก่อนไข้หรือเปล่า หรือว่ามันเป็นอย่างนั้นจริงๆ .....

การก้าวถอยหลังออกมาเพื่อเดินหน้าอีกครั้งอย่างสวยงาม มันก็คุ้มน่ะคะ ดีกว่าก้าวต่อไปตกเหวแล้วชีช้ำไปทั้งชีวิตค่ะ

เอาใจช่วยน้องพีเคค่ะ ....จุ๊บๆๆ

dek_aus's Avatar
    dek_aus is offline Trusted Member
    0/5

เอ่อ... อ่านมายาวเยย

แบบว่า ชอบ เรื่องแบบนี้อะ เหมือนละครเลย ดูมาเยอะ

ผมว่านะทางที่ดีที่สุดตอนนี้ ถ้ามันใกล้เข้ามาแล้ว

หาทางออกไม่ได้ แล้วตัวเอง ยังตอบอะไรตัวเองไม่ได้แน่ชัด
    เชื่อว่า น้องเค้าอาจมีไร ลึกๆๆๆๆๆๆๆกว่าที่เล่ามา
    บางทีมันยังพูดไม่ออก

"เลื่อนงานไปก่อน ดีป่าวอะ" เผื่อบางที อาจจะตอบอะไร ตัวเอง
    และตอบคำถามชีวิตเราได้มากกว่านี้

อยากให้ค่อยๆคิด
    เรื่องเลิก เมื่อไหร่เลิกก็ได้---- ค่อยๆ ใช้เวลาดีกว่า

พูดแบบไม่อาย ผมใช้ชีวิตคู่มาแล้ว แต่สุดท้ายมันก็ไปไม่รอด
    ก็ความรู้สึกคล้ายๆ กัน ผมคนจีน แฟนเก่าเป็นคนไทยแท้

วิถีชีวิต มันต่างกันมาก บางครั้งดูเหมือนเรา 2 ฝ่าย
    ปรับตัวเข้ากันได้ดี
    แต่มองลึกๆ ไม่เลย เราต่างมีคำถาม ว่าทำไม ไม่อย่างงั้น ไม่อย่างงี้

จนสุดท้าย แยกกันก่อน และแล้ว ก็ถึง ตอนจบ----- ( ไม่ค่อยแนะนำเลยวิธีนี้)
    ถ้าจะห่างกัน ลองแค่ ไม่เกินอาทิตย์ดีที่สุด
    ถ้ารักกัน ใจ2 ใจ มันจะพร่ำหากันเอง
    ไม่ต้องให้ใครบอก
    ตัวเรา บอกตัวเองได้

อย่าเครียดไปเลย
    เป็นกำลังใจให้ครับ

dek_aus's Avatar
    dek_aus is offline Trusted Member
    0/5

ขอเป็นตัวแทนของผู้ชายพูดบ้างอีกนิด

คือบางครั้ง ผู้หญิง เห็นว่า ทำไม ไม่ปกป้องเค้าเลย
    ทำไมไม่หาทางออกให้ช้าน ทำไม ไม่งั้น ไม่งี้

แต่เชื่อได้ว่า ฝั่งนู้น เค้าก็หัวระเบิดเหมือนกัน
    แบบว่า นั่น ก็เมีย นั่น ก็แม่-------ตูจะเอาไงฟระ

รักมันก็รัก แต่อย่าเพิ่งเร่งเค้า ให้เค้าช่วยหาทางออก
    ค่อยปรึกษากันไป เชื่อว่า เค้าก็อยากให้เรื่องมันจบลงอย่าง happy ending

เรื่องสะใภ้คนโต เป็นเรื่องธรรมดา ที่คนจีน จะให้ความสำคัญ

แต่ความดีมันจะทำให้เรา ฝ่าฟันอุปสรรคไปได้

เช่น เวลาแม่เค้า ไม่สบาย คอยปรนนิบัติ
    เวลาไปไหนกะแฟน ซื้อของมาฝากทุกครั้ง
    ช่วยเหลืองานการ ทุกเรื่อง เหมือนเราเป็นลูกเค้าไปแล้ว
    ทุกอย่างเราให้ความสำคัญกะเค้าตลอด
    ไม่นาน ผู้ใหญ่ก็ใจอ่อน เห็นเราทำอะไร ก็ดีไปหมด
    สุดท้ายเค้าก็อยากให้เรามาเป็นสะใภ้
    โดยเรื่องที่เคยผ่านมา ที่กำลังปวดหัวอยู่ตอนนี้ ก็อาจจะไม่เป็นปัญหาอีกเลย

ลองดูก่อน
    เลื่อนงานไปก่อน
    ใช้เวลาปรับตัวกันอีก

เพราะยังไม่อยากให้เลิกกันอะ
    เคยเสียใจมาแล้ว
    ตอนนั้นคิดอยู่ทุกวัน
    ไม่น่าเลย ไม่น่าเลย และแล้ว สายน้ำมันก็ไม่ไหลย้อนกลับ.....
    จึงค่อยๆพิจารณากันไป
    ไตร่ตรอง ดีๆ ครับ
    :roll:

0/5

แง่ววววริงๆ เรื่องนี้ก้อมะเคยมีประสบการณ์อ่ะ

แต่อย่างที่พี่ๆ หลายคนบอกอ่ะ ว่า ช่วงก่อนแต่งมันจะเกิดอารมณ์ประมาณว่า จะแต่งหรือไม่แต่งดี ไม่เอาแล้ว ไม่เอาแล้ว....

แต่แค่งงเฉยๆ ว่าก่อนแต่ง น้องพี่เคได้เจอกับครอบครัวฝ่ายชายบ้างป่าวอ่ะคะ คือ พี่เองจะต้องพบก่อนน่ะ แล้วดูว่าปูมหลังครอบครัวคล้ายๆ เราหรือเปล่า เพราะว่าการเลี้ยงดูมันจะมีผลต่อการใช้ชีวิตคู่สูงมากๆ เลยอ่ะค่ะ

แป้งว่า ลองถอยมาก่อยมั้ยเอ่ย อย่างที่น้องdek_aus เสนออ่ะ เลื่อนงานแต่งไปก่อนก้อได้ แล้วค่อยมาคุยกันใหม่น่ะ

ปล. ส่วนเรื่องสินสอด แป้งว่า มันแล้วแต่จีนมั้ยอ่า เพราะว่าอย่างฮกเกี้ยน (ที่ภูเก็ตส่วนใหญ่เป็นฮกเกี้ยน) ฝ่ายหญิงเค้ามักจะไม่เรียกร้องน่ะค่ะ คือ ประมาณว่า ให้เท่าไหร่ก้อได้ แต่อย่างแต้จิ๋ว เค้าจะชอบให้เยอะๆ แขกก้อจะตื่นตาตื่นใจอ่ะค่ะ (ดูมาจากงานแต่งงานเพื่อนน่ะ พอดีว่า ฝ่ายชายเค้าเป็นแต้จิ๋ว ก้อจะเรียกๆ ให้เรามาดูใหญ่เลยว่าเค้าให้ไรบ้าง ไอ้เราก้อไม่กล้าเข้าไปดู แบบว่า เออ เงินทองไม่สนใจกันเท่าไหร่)
    a picture is worth a thousand words.

Page 3 of 5 FirstFirst 1 2 3 4 5 LastLast

Comments from Facebook