Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 2 of 3 FirstFirst 1 2 3 LastLast
Results 11 to 20 of 22

Thread: แม่ที่จะฆ่าลูกในท้อง 7 เดือน เด็กคงอยากเกิด เค้าคลอดออกมาแล้วค่ะ เรื่องจริงที่โหดร้าย เรากำลังจะไปเยี่ยมเด็กคนนั้นวันนี้ค่ะ

Warning Points:
    0/5
    ขอลบนะคะ ขอบคุณคะ
    You know u love me....XoXo "Gossip GirL"
    ติดงอมแงมไม่ได้นอนเลย แง๊ว

0/5
    You know u love me....XoXo "Gossip GirL"

0/5

0/5

AnnAnnAntz's Avatar
    AnnAnnAntz is offline Trusted Member
    0/5
    โอ๊ย .. อ่านแล้วเศร้าใจเหลือหลาย

ไม่รู้จะช่วยยังไง .. คืนนี้จะสวดมนตร์ขอพรให้หนูน้อยได้พบบ้านใหม่ที่อบอุ่นและเจอพ่อแม่ใหม่ที่ใจดี

. . . . . . . .
    if u want smthing very badly, set it free.
    if it come back 2u, it's ur 4ever.
    if it doesn't, it was never ur 2 begin with.

jaew_waw's Avatar
    jaew_waw is offline Trusted Member
    0/5
    น่าตา น่าหยิกมากๆเลยคะ เข้ามาดูอีกรอบ น้ำตาซึมเลยคะ
    สงสานเด็ก ขอให้เจอ คนดีๆมารับไปเลี้ยงนะคะ TT

เทียนติดไฟเล่มเดียวสามารถช่วยให้เทียนอีกหลายพันเล่มพบความสว่างได้

โดยที่ไม่ทำให้เทียนเล่มนั้นมีอายุการใช้งานน้อยลงเลย

0/5
    ขอชี้แจงทุกท่าน สมาชิกเจ้าของพื้นที่ สยามแบรนด์เนม
    และเพื่อนผู้ใจบุญจากเว๊ปพันทิปที่น่ารักทุกคนที่เข้ามาอ่านกันนะคะ
    เห็นคนรีวิวแล้วรู้เลยว่าตามกันมาจากห้องที่เราโพสต์ขอความช่วยเหลือเด็กไว้

ตัวเราไม่ได้เป็นสมาชิกพันทิป และ ไม่รู้จะโพสต์ข้อความเรื่องราวรูปอะไรยังไง เราเป็นสมาชิกอยู่เว๊ปนี้
    เลยได้มาโพสต์ขอคำแนะนำ และให้เพื่อน ๆ ได้บอกต่อกันไป ที่จะช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์ด้วยกัน

เนื่องจากเมื่อคืนนี้ตอนเวลาตีสอง ได้มีผู้หวังดีโทรศัพท์มาแจ้งเราว่า ควรลบรูปเด็กน้อยออก
    เพราะเกรงว่า จะมีผลต่อกฎหมาย ในกรณีต่าง ๆ
    เช่น ถ้าแม่เด็กแจ้งความ เราจะมีความผิดในพรบ.คอมพิวเตอร์ค่ะ

เราต้องขอบคุณเพื่อน ๆ ทุกท่านจากใจจริง และโทรศัพท์ทุกสายที่ให้กำลังใจ บุคคลนิรนาม ที่โทรมาเตือนสติเรา
    และแนะนำเราในแง่ของกฎหมาย ผู้ที่อาสาจะรับอุปการะเด็ก และผู้ที่อยากจะบริจาคเงินและสิ่งของด้วยนะคะ

ตัวเราเองที่เป็นคนไปรับเด็กออกจากโรงพยาบาล พร้อมผู้หวังดีอีก 1 ท่าน
    เราแค่อยากจะช่วยเด็กให้ถึงฝั่ง ใครไม่ไปเห็นคงไม่เข้าใจเรา ตัวเรารักลูกมาก

รักมากมายเกินกว่าจะบรรยายออกมาเป็นคำพูดได้ แต่พอเราได้ยินเรื่องราว
    ได้สัมผัสกับแม่ของเด็ก เรารู้ได้เลยว่า โลกใบนี้มันมีอะไรที่เรายังไม่รู้อีกเยอะมาก
    เราไม่อยากแจ้งความจับแม่ของเด็กแม่เด็ก เพราะมันจะเป็นเวร กรรม ติดตัวเด็กไปด้วย
    เราได้แต่อ้อนวอนเค้า เกลี้ยกล่อม ให้เค้าดูแลลูกในช่วงนี้ไปก่อน
    แล้วเราจะหาเสื้อผ้า นม ผ้าอ้อมไปให้ แล้วเราจะให้เจ้าของบ้าน
    พาเค้ากับลูกไปที่ศูนย์รับเลี้ยงเด็กในเร็ววันนี้ แล้วจะให้ผู้รออุปการะ รับเด็กต่อไป

เราขอโทษทุกคนด้วย ที่เราโพสต์รูปเด็กไป เราไม่ได้มีเจตนาอะไรเลยจริง ๆ ค่ะ

เพราะมีคนโทรศัพท์เข้ามาหาเราเยอะมาก ให้เราช่วยถ่ายรูปเด็กลงในเว๊ปที
    เค้าจะช่วยตามหาผู้อุปการะ ตอนนี้เราลบรูปออกหมดแล้วค่ะ ภาพด็กน้อยคนนั้น จะอยู่ในความทรงจำเราตลอดไป

วันนี้เราหวังใจว่าแม่เด็กคงกลับใจ อยากเลี้ยงลูกตัวเอง

แต่ตัวเธอเองก็ไม่มีเงินซักบาทเดียวที่จะเลี้ยงตัวเอง

เมื่อคืน เราฝากเงินพนักงานที่บริษัท เพื่อซื้อยาขับน้ำคาวปลาแทนการอยู่ไฟ และ ซื้อนมตราหมี ให้เธอทาน

และให้พี่เค้าคอยเช็คตลอดเวลา เค้าบอกว่า เธอไม่ทำอะไรลูกแน่นอน

เมื่อวาน ผู้หวังดี และ ผู้ที่อยากจะอุปการะ ได้หยิบยื่นเงินจำนวนนึง และสิ่งของ

ให้เธอได้ประคองชีวิต ในช่วงรอเวลาอยู่

ขอบคุณเจ้าหน้าที่หน่วยอาสาช่วยเหลือสังคม ที่โทรมาบอกเรานะคะ

เดี๋ยวเราจะแวะไปดูเธอกับลูกตอนเย็น ๆ จะคุยกับเธอให้เคลียร์ ว่าเธอต้องการอะไร
    แล้วเราจะมาอัฟเดทข้อมูลให้ทราบนะคะ

เราไม่รู้จะพูดยังไงจริง ๆ ค่ะ ชีวิตนี้สั้นนัก ขอทำดีเพื่อชีวิตน้อย ๆ ชีวิตนี้
    ขอให้เค้าและเธอพบทางออกที่ดีที่สุดด้วยนะคะ

จริง ๆ แล้ว กฎหมายที่ซับซ้อนยุ่งยากเกี่ยวกับการรับเด็กเป็นบุตรบุญธรรมนี้ มันเกิดขึ้นเพราะ พวกแก๊งค์มิจฉาชีพ ที่แฝงตัวมาเอาเด็กไปทารุณ ไปขาย ไปค้าบริการนั่นเอง
    เลยทำให้คนที่เค้ามีใจอยากจะรับอุปการะเด็กจริง ๆ พลอยลำบากไปด้วย ฝากตรงนี้ไว้ด้วยนะคะ

สุดท้ายขอให้กุศลผลบุญที่เพื่อน ๆ ได้ทำ ตอบแทนเพื่อน ๆ ทุกคนนะคะ

0/5
    ไปเยี่ยมเพิ่งกลับมาค่ะ แม่ของเด็กแววตาอบอุ่นขึ้นกว่าเมื่อวาน

เราได้สอบถามประวัติของเธอคร่าว ๆ ว่า เธอเป็นคนเคยมีเงินมาก่อน
    เป็น คนสปอร์ตพอตัว เธอมีลูกมาแล้ว 1 คนค่ะ เธอทำงานที่ตปท.แล้วซื้อบ้านให้แม่ ซื้อที่ให้น้อง
    ซื้อทองให้ลูก ส่งเงินมาทีละสองหมื่น ห้าหมื่น แต่พอเธอบินกลับบ้าน ทองลูกหายหมด คนที่บ้านเธอกลับไม่ต้อนรับ
    ไล่เธอออกจากบ้าน หลังจากลูกเธอจมน้ำตาย เพราะอายในอาชีพของเธอโดยเฉพาะแม่เธอค่ะ
    ลูกสาวเธออยู่ตจว. เธอฝากแม่เลี้ยง แต่ลูกสาวดันมาเสียชีวิตเนื่องจากจมน้ำตาย เธอเลยเคว้งคว้าง
    บินกลับไปทำงานที่ตปท.ต่อ พอเธอท้อง เธอได้โทรหาแม่เธอ แม่เธอก็ไม่รับลูกเธอแล้ว ส่วนตัวเธอบอกเราว่า
    เธอก็ไม่คิดจะเอาลุกไปให้แม่เลี้ยงเหมือนกัน เพราะลูกคนแรกเธอตาย ก็เพราว่า เธอส่งไปเลี้ยงที่ตจว.กับแม่เธอนั่นเอง

เราฟังก็อึ้ง ๆ ไป และพยายามทำความเข้าใจเธอให้มากขึ้น

เธอ บอกว่า "ลูกคนนี้มันอึดจริง ๆ ทั้งกินยาสารพัด พยายามทุกอย่าง ยังออกมาสมบูรณ์ได้ขนาดนี้ พร้อมตบก้นเด็กเบา ๆ" ความตีงเครียดบนใบหน้าลดลงจากเมื่อวานอย่างสิ้นเชิง

เราบอกเธอว่า "เห็นมั๊ยหล่ะ เค้าคงอยากให้เธอเป็นแม่เค้าจริง ๆ ไม่แน่นะ เค้าอาจเป็นลูกของเธอที่ตายไปกลับมาเกิดใหม่ก็ได้ เค้าถึงไม่ยอมไปจากเธอซักที
    เพราะฉะนั้น เธอต้องทดแทนลุกของเธอให้เป็นร้อยเท่านะ ที่เธอทำกับลูกตอนเธอท้องอยู่ เธอต้องเลี้ยงเ้ค้าให้ดี หรือต้องค่อย ๆ คิดหาคำตอบ และทางออกที่ดีที่สุด ให้ลูกเธอด้วย" เธอยิ้มพยักหน้ารับคำ

หวังว่า โชคร้ายคงไม่เกิดกับเด็กอีก เรามั่นใจ และหวังใจจะเป็นเช่นนั้น

ลองกันอีกซักตั้ง ให้โอกาสเธออีกครั้งนะคะ

เธอให้คำตอบว่า เธอจะพาลูกกลับบ้าน
    ไปพักกับญาติรอเวลาเธออยู่ไฟเสร็จก่อน

ส่วนธอจะทำงาน จ้างคนมาเลี้ยงลูก หรือพาไปมูลนิธิ
    เราก็ต้องติดตามดูต่อไป
    เราคิดว่าเธอมีใจอยากจะเลี้ยงลูกบ้างแล้ว
    เพียงแต่เธออยากตั้งหลักก่อนเท่านั้น
    หวังว่าจะมีมูลนิธิที่รับฝากเด็กชั่วคราวนะคะ
    ตอนแรกเธอบอกว่ารู้สึกไม่มั่นใจตอนตั้งครรภ์ เธอสับสน กลัว
    และบวกกับความรู้สึกอีกหลาย ๆ อย่าง

ธอเลี้ยงลูกคืนเดียวที่บ้านพักเพื่อนเธอ เรารู้สึกได้ถึงความผูกพัน
    และเธอก็ใจอ่อนนิด ๆ แล้วค่ะ

เรา บอกเธอว่า ต้องดูแลลูกให้ดีที่สุดนะ ช่วงอยู่ไฟ แล้วพอกลับมากรุงเทพ จะให้เราช่วยเหลืออย่างไรก็ให้บอกมา เราหาเบอร์โทรศัพท์ศูนย์รับเลี้ยงเด็กต่าง ๆ ให้เธอได้ตัดสินใจค่ะ แม่ของเด็กน้อยคนนี้คงสำนึกและดูแลลูกน้อยของเค้าอย่างดีนะคะ

เพราะ เราได้แนะนำให้ไปที่ศูนย์ฝากเด็ก เนื่องจากพ่อแม่ไม่พร้อม แล้วพอเธอพร้อมเมื่อไหร่ ก็ให้มารับลูกกลับไปเลี้ยง หรือถ้ามีผู้อุปการะ ก็ให้ติดต่อกับศูนย์ และตัวเธอด้วยค่ะ

ถ้าเด็กกลับมากรุงเทพ ฯ เืมื่อไหร่ เราจะมาอัฟเดทให้ฟังต่อนะคะ
    แต่คงอีกประมาณ 1 อาทิตย์นะคะ

ขอบคุณทุกท่านที่หวังดี และมีใจเมตตากับเด็กนะคะ ขอให้สิ่งดีดีที่พวกคุณทำ ตอบแทนพวกคุณตลอดไป

เราขอจบกระทู้นี้แต่เพียงเท่านี้นะคะ
    ขอบคุณทุก ๆ ความเมตตาและทุกกำลังใจค่ะ

คนดีดีในโลกนี้ยังมีอีกเยอะจริง ๆ ค่ะ ทำดี ไม่มีท้ออยู่แล้ว ขอบคุณจริง ๆ ค่ะ

kadjang's Avatar
    kadjang is offline Trusted Member
    0/5
    ดีใจด้วยนะค๊ะ ที่หนูน้อยไม่ต้องกำพร้า ทั้งพ่อทั้งแม่อีกต่อไป ดีใจที่แม่เค้ายอมใจอ่อน ลูกออกจะน่าเอ็นดูขนาดนั้น จะคอยติดตามเรื่องหนูน้อยเรื่อยๆนะค๊ะ ส่วนเราก้อยังมีความหวัง ที่จะรอเจ้าตัวเล็กของเราต่อไป อิอิ ^____________________^

Meesook's Avatar
    Meesook is offline Trusted Member
    0/5
    อ่านแล้วดีใจ ที่เรื่องราวเริ่มมีเค้าไปในทางที่ดี แม่เด็กคงจะสับสนมาก แต่ยังไง ความรักของแม่กับลูกก็คงยังมี ขออวยพรให้แม่ลูกคู่นั้นได้มีชีวิคที่ดีต่อไปในอนาคต

และขอชื่นชมคุณ cottonchef ที่มีใจเมตตามากๆ เชื่อว่าคุณจะได้มีแต่สิ่งดีๆ ค่ะ
    .
    ...กรรมอยู่ที่เจตนา... ทำด้วยความตั้งใจดี แม้คิดเห็นไม่ตรงกัน ก็ไม่หวั่นไหว ไม่ต้องกลัวอะไร... ไม่ต้องดิ้นรนไปเรียกร้องอะไรด้วย...คนที่จิตใจพัฒนาแล้ว ย่อมแยกแยะได้ และในที่สุดคนพาลที่เจตนาไม่ดีก็ย่อมแพ้ภัยตัวเอง...

วิธีตั้งกระทู้ตรวจสอบที่ได้ผล เพื่อคำตอบที่รวดเร็ว และมั่นใจ
    วิธีทำให้อ่านความเห็นได้เยอะๆ ต่อหนึ่งหน้า กระทู้นึงจะได้ไม่ต้องยาวเป็นยี่สิบหน้า อ่านได้ในกระทู้นี้ค่ะ http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=51805

Page 2 of 3 FirstFirst 1 2 3 LastLast

Comments from Facebook