Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 17

Thread: อยากให้เจ้านายได้อ่านจิง ๆ เล้ย ~ถังน้ำ~

wnonach's Avatar
    wnonach is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

Thumbs up อยากให้เจ้านายได้อ่านจิง ๆ เล้ย ~ถังน้ำ~

สวัสดีค่ะเพื่อนๆ หนึ่งมาพร้อมกับ forward mail เหมือนเดิมคร้า ต้องขออภัยเพื่อนๆที่ได้อ่านแล้วด้วยนะค่ะ สำหรับเพื่อนๆที่ยังไม่ได้อ่าน หนึ่งว่าบทความนี้ให้ข้อคิดที่ชัดเจนมากค่ะ อยากให้เพื่อนๆได้อ่านกันค่ะ

ชายจีนคนหนึ่งแบกถังน้ำสองใบไว้บนบ่าเพื่อไปตักน้ำที่ริมลำธาร
    ถังน้ำใบหนึ่งมีรอยแตก
    ในขณะที่อีกใบหนึ่งไร้รอยตำหนิ และสามารถบรรจุน้ำกลับมาได้เต็มถัง
    แต่ด้วยระยะทางอันยาวไกล จากลำธารกลับสู่บ้าน
    จึงทำให้น้ำที่อยู่ในถังใบที่มีรอยแตกเหลืออยู่เพียงครึ่งเดียว

เหตุการณ์ทั้งหมดนี้ดำเนินมาเป็นเวลา 2 ปีเต็มที่คนตักน้ำสามารถตักน้ำกลับมาบ้านได้หนึ่งถังครึ่ง
    ซึ่งแน่นอนว่าถังน้ำใบที่ไม่มีตำหนิจะรู้สึกภาคภูมิใจ ในผลงานเป็นอย่างยิ่ง
    ในขณะเดียวกันถังน้ำที่มีรอยแตกก็รู้สึก อับอายต่อความบกพร่องของตัวเอง
    มันรู้สึกโศกเศร้ากับการที่มันสามารถทำหน้าที่ได้เพียงครึ่งเดียวของจุดประสงค์ ที่มันถูกสร้างขึ้นมา

หลังจากเวลา 2 ปี ที่ถังน้ำที่มีรอยแตกมองว่าเป็นความล้มเหลวอันขมขื่น
    วันหนึ่งที่ข้างลำธาร มันได้พูดกับคนตักน้ำว่า
    'ข้ารู้สึกอับอายตัวเองเป็นเพราะรอยแตกที่ด้านข้างของตัวข้า
    ทำให้น้ำที่อยู่ข้างในไหลออกมาตลอดเส้นทางที่กลับไปยังบ้านของท่าน'

คนตักน้ำตอบว่า 'เจ้าเคยสังเกตหรือไม่ว่ามีดอกไม้เบ่งบานอยู่ตลอดเส้นทางในด้านของเจ้า
    แต่กลับไม่มีดอกไม้อยู่เลยในอีกด้านหนึ่ง
    เพราะข้ารู้ว่าเจ้ามีรอยแตกอยู่ ข้าจึงได้หว่านเมล็ดพันธุ์ดอกไม้ลงข้างทางเดินด้านของเจ้า
    และทุกวันที่เราเดินกลับ ... เจ้าก็เป็นผู้รดน้ำให้กับเมล็ดพันธุ์เหล่านั้น

เป็นเวลา 2 ปี ที่ข้าสามารถที่จะเก็บดอกไม้สวย ๆ เหล่านั้นกลับมาแต่งโต๊ะกินข้าว
    ถ้าหากปราศจากเจ้าที่เป็นเจ้าแบบนี้แล้ว ... เราก็คงไม่อาจได้รับความสวยงามแบบนี้ได้'
    คนเราแต่ละคนย่อมมีข้อบกพร่องที่เป็นเอกลักษณ์ของตัวเอง
    แต่รอยตำหนิและข้อบกพร่องที่เราแต่ละคนมีนั้น

อาจช่วยทำให้การอยู่ร่วมกันของเราน่าสนใจ และกลายเป็นบำเหน็จรางวัลของชีวิตได้
    สิ่งที่ต้องทำก็เพียงแค่ยอมรับคนแต่ละคนในแบบที่เขาเป็น
    และมองหาสิ่งที่ดีที่สุดในตัวของพวกเขาเหล่านั้นเท่านั้นเอง

มองโลกให้มันหลายๆด้าน เพราะคนเราไม่ได้มีแต่ข้อเสีย
    อย่างเดียวเท่านั้น
    หาส่วนดีของเขาให้เจอ..แล้วเราจะพบว่า
    คนที่อยู่รายล้อมตัวเรา..แท้จริงแล้วเค้ายังมีสิ่งอะไรดีๆ
    ที่เราอยู่ด้วยได้อย่างมีความสุข..เหมือน
    ถังน้ำรูรั่วใบนั้น.....
    You Can Try Without Succeeding. But You Can Not Succeed Unless You Try!

BIG THANKS FOR SBN

wawe's Avatar
    wawe is offline Trusted Member
    0/5
    ขอบคุณคุณหนึ่งนะคะที่หาคติธรรมดี ๆ แบบนี้มาให้อ่าน พี่ฝากกลอนบทหนึ่งด้วยนะคะพอดีอ่านเจอค่ะ
    เห็นคนชั่ว อย่าด่วนติ อาจดีได้
    มีเห็นแล้ว องคุลี มาลนั่นไง
    เจอใครดี อย่าชมเร็ว เลวทันใด
    เทวทัตนั้นไง ดีก่อน ตอนหลังเลว
    ความง่ายอยู่ที่ปาก ความยากอยู่ที่ทำ
    การรู้จักปล่อยวาง เป็นวิถีทางแห่งความสุขสงบ
    มนุษย์ย่อมได้รับผลของการกระทำของตนเสมอ อาจจะเร็วหรือช้าเท่านั้น

PREZZO's Avatar
    PREZZO is offline Trusted Member
    0/5
    ขอบคุณมากครับ

เนมิราชชาดก
    พระเจ้าเนมิราช เมื่อทรงปฏิบัติธรรมอยู่นั้น ทรงสงสัยว่า การให้ทานกับการประพฤติพรหมจรรย์ คือ การรักษาความบริสุทธิ์ ไม่ข้องเกี่ยวกับวิถีชีวิตของชาวโลกนั้น อย่างไหนจะประเสริฐกว่ากัน

พระอินทร์ได้ทรงทราบถึงความกังขาในพระทัยของพระเจ้า เนมิราช จึงเสด็จจากดาวดึงส์ลงมาปรากฏ เฉพาะพระพักตร์ พระราชา ตรัสกับพระราชาว่า "การประพฤติพรหมจรรย์จึงทำได้ยากยิ่ง กว่าการบริจาคทาน และได้กุศลมากยิ่งกว่าหลายเท่านัก"

0/5
    มองโลกให้มันหลายๆด้าน เพราะคนเราไม่ได้มีแต่ข้อเสีย
    หาส่วนดีของเขาให้เจอ..แล้วเราจะพบว่า
    คนที่อยู่รายล้อมตัวเรา..แท้จริงแล้วเค้ายังมีสิ่งอะไรดีๆ
    ที่เราอยู่ด้วยได้อย่างมีความสุข..เหมือน

หน่อยชอบประโยคนี้นะคะ...
    และมาขอตอบในฐานนะเจ้านายคนหนึ่ง...
    จริงแล้ว คนเป็นเจ้านาย ก็เหมือนได้สวมหัวโขน..
    บางครั้งบางคราว..ก็มองแต่ด้านลบ..เพราะเอาตัวเองเป็นที่ตั้ง
    หงุดหงิดที่ลูกน้องคิดและทำไม่ได้ดั่งใจ...แต่แท้จริงแล้วบางครั้งเรา
    ก็คิดและทำได้ไม่ดีเท่าลูกน้อง...แต่ทั้งหมดทั้งมวลก็มีแต่ตวามปราถนาดีให้ทั้งหมด

ขอบคุณคุณหนึ่งมากนะคะ....(เตือนสติหน่อยได้พอสมควร)
    " ความรู้สึกอิจฉาริษยาเป็นเรื่องเสียเวลาเปล่า คิดให้ดีก็จะรู้ว่า.....คุณมีทุกอย่างที่คุณจำเป็นต้องมีแล้ว "

gookgai is offline Trusted Member
    0/5
    ขอบคุณมากค่ะ

TEDDY07's Avatar
    TEDDY07 is offline Trusted Member
    0/5
    ขอบคุณจ๊ะ
    ขอบคุณ SBN จ๊ะ

หนังสือสวดมนต์ แจกฟรี ฟรี ฟรี
    ขอเชิญเพื่อนๆ SBN รับหนังสือสวดมนต์ฟรี
    เพื่อสวดบูชา ก่อให้เกิดความเป็นสิริมงคล
    แก่ตัวท่านเองและครอบครัว
    หรือจะเอาไปช่วยกันบอกบุญต่อก็ดียิ่งๆขึ้นไปเลยนะจ๊ะ

ตามลิ้งค์นี้เลย
    http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=390560

pachcha's Avatar
    pachcha is offline Trusted Member
    0/5
    อ่านแล้วชอบจริงๆค่ะ เป็นอีกมุมนึงที่หลายคนอาจไม่ได้มองและนึกถึงเลยค่ะ
    ทุกๆอย่างทุกๆเรื่องมีมุมหลายมุมไว้ให้มอง ขึ้นอยู่กับว่าเราจะเลือกมองมุมไหนนะคะ

ขอบคุณค่ะ
    --------------ทุกๆอย่างที่เกิดขึ้นในชีวิตเรา ก็เพื่อช่วยให้ชีวิตเราไปอยู่ในจุดที่ดีที่สุด--------------

"อยู่ที่ว่าเราจะเลือกใช้มันอย่างไร"

wnonach is offline Trusted Member
    0/5
    Quote Originally Posted by wawe View Post
    ขอบคุณคุณหนึ่งนะคะที่หาคติธรรมดี ๆ แบบนี้มาให้อ่าน พี่ฝากกลอนบทหนึ่งด้วยนะคะพอดีอ่านเจอค่ะ
    เห็นคนชั่ว อย่าด่วนติ อาจดีได้
    มีเห็นแล้ว องคุลี มาลนั่นไง
    เจอใครดี อย่าชมเร็ว เลวทันใด
    เทวทัตนั้นไง ดีก่อน ตอนหลังเลว
    ยินดีค่ะพี่แหวว ขอบคุณค่ะสำหรับกลอนที่นำมาฝาก อย่าเชือในสิ่งที่เห็น ต้องสัมผัสก่อนจริงไหมค่ะพี่

ปล อยากจะบอกพี่แหววตั้งหลายหนแล้วแต่ลืมประจำ หนึ่งชอบลายเซ็นต์พี่จังเลยค่ะโดนใจอย่างแรง เอิ้กๆๆ
    You Can Try Without Succeeding. But You Can Not Succeed Unless You Try!

0/5
    Quote Originally Posted by PREZZO View Post
    ขอบคุณมากครับ
    ยินดีมากค่ะคุณ PREZZO

0/5
    Quote Originally Posted by noinoi5 View Post

หน่อยชอบประโยคนี้นะคะ...
    และมาขอตอบในฐานนะเจ้านายคนหนึ่ง...
    จริงแล้ว คนเป็นเจ้านาย ก็เหมือนได้สวมหัวโขน..
    บางครั้งบางคราว..ก็มองแต่ด้านลบ..เพราะเอาตัวเองเป็นที่ตั้ง
    หงุดหงิดที่ลูกน้องคิดและทำไม่ได้ดั่งใจ...แต่แท้จริงแล้วบางครั้งเรา
    ก็คิดและทำได้ไม่ดีเท่าลูกน้อง...แต่ทั้งหมดทั้งมวลก็มีแต่ตวามปราถนาดีให้ทั้งหมด

ขอบคุณคุณหนึ่งมากนะคะ....(เตือนสติหน่อยได้พอสมควร)
    ด้วยความยินดีค่ะคุณหน่อย หนึ่งก็มีเรื่องที่อยากบอกเจ้านายเหมือนกันว่า ลูกน้องแต่ละคนมีความสามารถไม่เท่ากัน แต่ละคนมีความเก่งแตกต่างกัน ความสวยก็ไม่เท่ากัน บางคนสวยน้อย บางคนสวยมาก ไม่ควรเอนเอียงไปซ้ายหรือไปขวา และสิ่งสำคัญที่สุดที่เจ้านายควรทำก็คือ ชื่นชมเมื่อลูกน้องทำงานดี ไม่ใช่ทำดีไม่เคยพูด พอทำผิดก็ใส่ซะยับเลย ลูกน้องต้องการแค่นี้แหละค่ะ

ขอระบายค่ะคุณหน่อย สมัยโน้นนานมาแหละโดนเก็บกด อิอิ พอดีคุณหน่อยเปิดช่องก็ขอนิดน้า ฮา ฮา

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook