Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 4 1 2 3 ... LastLast
Results 1 to 10 of 35

Thread: เบื่อกับการเป็น มนุษย์บ้างไหม ???????????????????????????????????

TEDDY07's Avatar
    TEDDY07 is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

เบื่อกับการเป็น มนุษย์บ้างไหม ???????????????????????????????????

เมื่อก่อนเราเองเป็นคนที่วิ่งเข้าหาความสุขภายนอกอย่างมาก

โหยหา...........................................

และแสวงหามาตลอดเวลา..............................................

อย่างไม่มีทีท่าว่าจะหยุดวันไหน!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

มีทุกอย่างที่อยากมี ได้ทุกอย่างที่ต้องการ

แต่แล้ว.......................

วันหนึ่งก็รู้สึกสำนึกขึ้นได้ ว่ามันเป็นความสุขที่ฉาบฉวย เป็นความสุขภายนอก

วนเวียนเป็นวัฎจักรสุขๆทุกข์ๆ ไม่เคยเลยสักครั้งที่จะพบเจอกับคำว่า

"แก่นแท้ของความสุข" จริงๆสักที

จนมาถึงวันนี้ บอกตรงๆเบื่อวัฎจักรพวกนี้มากๆ

อยากจะไปนิพพาน ที่ซึ่งเค้าบอกว่า เป็นดินแดนแห่งความพ้นทุกข์

ไม่ต้องกังวล ห่วงนั่น ห่วงนี้ ห่วงคนนั้น ห่วงคนนี้ เห้ออออออออออออออ ห่วงมากมายไปหมด

ห่วงมากก็กังวลมาก กังวลมากก็ทุกข์มาก สุดท้ายก็ทุกข์เองคนเดียว

เราเองก็พยายามสวดมนต์ ทำใจให้สงบ ก็พอช่วยได้ระดับหนึ่งแต่ก็ยังห่วงอยู่ดี
    ขอบคุณ SBN จ๊ะ

หนังสือสวดมนต์ แจกฟรี ฟรี ฟรี
    ขอเชิญเพื่อนๆ SBN รับหนังสือสวดมนต์ฟรี
    เพื่อสวดบูชา ก่อให้เกิดความเป็นสิริมงคล
    แก่ตัวท่านเองและครอบครัว
    หรือจะเอาไปช่วยกันบอกบุญต่อก็ดียิ่งๆขึ้นไปเลยนะจ๊ะ

ตามลิ้งค์นี้เลย
    http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=390560

Chinwa's Avatar
    Chinwa is offline Junior Member
    0/5
    เป็นคำถามที่น่ากลัวมากครับ
    แม่ครับ..ตังค์หมด!!!

PREZZO's Avatar
    PREZZO is offline Trusted Member
    0/5

Lightbulb

ไม่เบื่อ เพราะการเกิดเป็นมนุษย์นั้นไม่ใช่เรื่องง่าย
    ดังที่พระพุทธเจ้าได้ตรัสถึงกำเนิดมนุษย์ดังต่อไปนี้

สมัยพุทธกาล พระพุทธเจ้าทรงแสดงธรรมอยู่ ณ วัดพระเชตวัน มีอุบาสก 5 คนเป็นเพื่อนกัน มานั่งฟังธรรม ทั้ง 5 คนต่างมีกิริยาอาการต่าง ๆ กัน

คนหนึ่งนั่งหลับ
    คนหนึ่งนั่งเอานิ้วเขียนพื้นดินเล่น
    คนหนึ่งนั่งเขย่าต้นไม้
    คนหนึ่งนั่งแหงนดูท้องฟ้า
    มีเพียงคนเดียวที่นั่งฟังธรรมด้วยอาการสงบ

พระอานนท์กราบทูลถามพระพุทธเจ้าว่า "ทำไมอุบาสกเหล่านี้จึงแสดงกิริยาเช่นนั้น"
    พระพุทธเจ้าจึงทรงเล่าอดีตชาติของอุบาสกแต่ละคนว่า

อุบาสกที่นั่งหลับ เคยเกิดเป็นงูมาแล้วหลายร้อยชาติ
    เขาหลับมาหลายร้อยชาติแล้วก็ยังไม่อิ่ม แม้แต่ฟังเทศน์พระพุทธเจ้า ธรรมะก็ไม่เข้าหู ยังหลับอยู่อย่างนั้น

อุบาสกที่นั่งเอานิ้วเขียนพื้นดิน เคยเกิดเป็นไส้เดือนมาหลายร้อยชาติ
    นั่งเอานิ้วเขียนบนพื้นดินเล่นอยู่อย่างนั้น ด้วยอำนาจความประพฤติที่ตัวเคยทำมา ก็ไม่ได้ยินธรรมะของพระพุทธเจ้าเช่นกัน

อุบาสกที่นั่งเขย่าต้นไม้อยู่นั้น เกิดเป็นลิงมาแล้วหลายร้อยชาติ
    ถึงบัดนี้ก็ยังเขย่าต้นไม้อยู่ ไม่ได้ยินธรรมะของพระพุทธเจ้าเช่นกัน

อุบาสกที่นั่งแหงนดูท้องฟ้านั้น
    เคยเกิดเป็นพราหมณ์บอกฤกษ์ด้วยการดูดาวมาหลายร้อยชาติ ถึงบัดนี้ก็ยังคงนั่งดูท้องฟ้าอยู่ ไม่ได้ยินธรรมะของพระพุทธเจ้า

อุบาสกที่นั่งฟังธรรมอย่างสงบด้วยความเคารพ
    เคยเกิดเป็นพราหมณ์ศึกษาธรรมะและปรัชญา ค้นคว้าหาความจริงมาหลายร้อยชาติ
    มาบัดนี้ได้พบพระพุทธเจ้า ตั้งใจฟังธรรมด้วยดี จนได้ดวงตาเห็นธรรมเป็นพระโสดาบัน

อ่านมาถึงตรงนี้ หลายคนอาจจะนึกสงสัยว่า ชาติก่อนเราเกิดเป็นอะไรหนอ

พระพุทธเจ้าตรัสไว้ว่า การได้เกิดเป็นมนุษย์นั้นเป็นเรื่องยาก ต้องมีบุญมาก
    อุปมาเหมือนเต่าตาบอดตัวหนึ่งดำน้ำอยู่ในทะเล ทุกๆ 100 ปี เต่าตาบอดตัวนั้นจะโผล่หัวขึ้นมาจากทะเลครั้งหนึ่ง
    ในทะเลมีห่วงเล็กๆ ขนาดใหญ่กว่าหัวเต่าหน่อยหนึ่งลอยอยู่ 1 ห่วง โอกาสที่เต่าตาบอดตัวนั้นจะโผล่ขึ้นมา แล้วหัวสวมเข้ากับห่วงพอดียากเพียงใด
    โอกาสนั้นก็ยังมีมากกว่า การที่เหล่าสรรพสัตว์จะได้มาเกิดเป็นมนุษย์

ในฐานะมนุษย์ ไม่มากก็น้อยที่ใจของเราได้มีประสบการณ์ในภพชาติอื่น ๆ
    ทั้งที่ต่ำกว่าและสูงกว่าภพมนุษย์ เรามีปัญญาที่จะรู้ได้จากประสบการณ์ของเราแล้วว่าอะไรดี อะไรไม่ดี

การเกิดเป็นมนุษย์ถ้าทำดีก็ดีได้มากๆ แต่ก็น่ากลัวเหมือนกัน เพราะถ้าประมาทก็ทำชั่วได้มาก
    ถ้าไม่ประมาท รักษาศีล 5 ทำความดี สร้างบารมี ตั้งใจพัฒนาชีวิตจิตใจแล้วก็สามารถมีประสบการณ์สูงขึ้น เป็นเทวดา พรหม
    ตลอดจนเข้าถึงอริยมรรค อริยผล บรรลุนิพพานได้ มนุษย์จึงเป็นชาติที่มีทางเลือก

พระพุทธเจ้าตรัสไว้ว่า
    เป็นการยากที่ได้เกิดเป็นมนุษย์
    เป็นการยากที่ชีวิตสัตว์จะได้อยู่สบาย
    เป็นการยากที่จะได้ฟังธรรมของสัตบุรุษ
    เป็นการยากที่พระพุทธเจ้าจะอุบัติมา

เมื่อรู้เช่นนี้แล้ว เราจึงควรเห็นคุณค่าของการเกิดเป็นมนุษย์ อย่าให้เสียโอกาส เสียเวลาไปโดยเปล่าประโยชน์ เอาใจใส่รักษาความเป็นมนุษย์ไว้ให้มั่นคง

ดังนั้นสำหรับการเกิดเป็นมนุษย์ในชาติหนึ่ง การเลือกทางดำเนินชีวิตของเราจึงเป็นสิ่งสำคัญที่สุด

การอุบัติของพระพุทธเจ้ามีได้ยาก
    การได้เกิดมาเป็นมนุษย์เป็นของยาก
    การได้เกิดมาเป็นมนุษย์แล้วพบพระพุทธศาสนาเป็นเรื่องยากอย่างยิ่งกว่า

เนมิราชชาดก
    พระเจ้าเนมิราช เมื่อทรงปฏิบัติธรรมอยู่นั้น ทรงสงสัยว่า การให้ทานกับการประพฤติพรหมจรรย์ คือ การรักษาความบริสุทธิ์ ไม่ข้องเกี่ยวกับวิถีชีวิตของชาวโลกนั้น อย่างไหนจะประเสริฐกว่ากัน

พระอินทร์ได้ทรงทราบถึงความกังขาในพระทัยของพระเจ้า เนมิราช จึงเสด็จจากดาวดึงส์ลงมาปรากฏ เฉพาะพระพักตร์ พระราชา ตรัสกับพระราชาว่า "การประพฤติพรหมจรรย์จึงทำได้ยากยิ่ง กว่าการบริจาคทาน และได้กุศลมากยิ่งกว่าหลายเท่านัก"

wnonach's Avatar
    wnonach is offline Trusted Member
    0/5
    สวัสดีค่ะ คุณ TEDDY หนึ่งไม่ได้เข้ามาสองวัน เห็นกระทู้นี้แล้วต้องรีบเข้ามาบอกว่า ไม่เคยเบื่อเลยค่ะ หนึ่งดีใจและภูมิใจที่ได้เกิดเป็นมนุษย์นะคะ เราโชคดีที่ไม่เกิดเป็นอย่างอื่น ทำใจให้มีความสุข ยอมรับกับทุกสิ่งที่มันจะเกิดขึ้นกับชีวิต ไม่ว่าเรื่องนั้นจะดีหรือไม่ก็ตาม อะไรจะเกิดก็ต้องให้มันเกิดค่ะ ปัญหาทุกอย่างมีทางแก้ ไม่มีอะไรที่แก้ไขไม่ได้นะคะ

คุณ TEDDY ไม่ต้องกังวลอะไรมาก ถ้าเบื่อมากๆอยากหาเพื่อนคุย พีเอ็ม มาหาหนึ่งได้เลยค่ะ ชีวิตจะได้มีอะไรใหม่ๆ ลองคุยกับคนที่เราไม่รู้จักหน้าบ้างก็ดีนะคะ ตื่นเต้นดี ไม่แน่คุณอาจจะติดใจคุยกับหนึ่งทุกวันก็ได้น้า อิอิ ลองดูไหมค่ะ
    You Can Try Without Succeeding. But You Can Not Succeed Unless You Try!

BIG THANKS FOR SBN

Ohh's Avatar
    Ohh is offline Trusted Member
    0/5
    ไม่เบื่อเลยค๊ะ คุณเท๊ดดี้ บางที่โอ๋อาจจะมีช่วงที่ท้อแท้อ่อนแอ สิ้นหวัง หมดกำลังใจไปซะดื้อๆ

แต่ซักพักมันก็ดีขึ้น ให้เวลากะเรื่องนั้นๆ นั่งคิดไตร่ตรอง และอยู่กะตัวเองให้มากๆ

และก็พยายามปล่อยวาง บางเรื่องที่มันไม่สามารถแก้ได้คะ

เรายังมีอะไรให้อยากทำ และยังไม่ได้ทำอีกตั้งเยอะ เลยยังไม่อยากรีบตายอ่ะ 55+

ตอนนี้กลัวตายที่สุดเลยคะ อยากใช้ชีวิตให้ค้มค่าที่ได้เกิดมา

คุณเท๊ดดี้ทำใจให้สบาย อย่าเครียด รู้จักปล่อยวาง และทำวันนี้ให้ดีที่สุด สิ่งดีๆก็จะตามมานะคะ

เป็นกำลังใจให้คุณเท๊ดดี้ในทุกเรื่องคะ
    U r.. my L i F e

~~> ^ โอ๋ ^ <~~

Meesook's Avatar
    Meesook is offline Trusted Member
    0/5
    เบื่อเหมือนกันค่ะ บางวันก็อยากกลับดาว นี่รอยานแม่มารับอยู่ค่ะ....
    .
    ...กรรมอยู่ที่เจตนา... ทำด้วยความตั้งใจดี แม้คิดเห็นไม่ตรงกัน ก็ไม่หวั่นไหว ไม่ต้องกลัวอะไร... ไม่ต้องดิ้นรนไปเรียกร้องอะไรด้วย...คนที่จิตใจพัฒนาแล้ว ย่อมแยกแยะได้ และในที่สุดคนพาลที่เจตนาไม่ดีก็ย่อมแพ้ภัยตัวเอง...

วิธีตั้งกระทู้ตรวจสอบที่ได้ผล เพื่อคำตอบที่รวดเร็ว และมั่นใจ
    วิธีทำให้อ่านความเห็นได้เยอะๆ ต่อหนึ่งหน้า กระทู้นึงจะได้ไม่ต้องยาวเป็นยี่สิบหน้า อ่านได้ในกระทู้นี้ค่ะ http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=51805

0/5
    Quote Originally Posted by Meesook View Post
    เบื่อเหมือนกันค่ะ บางวันก็อยากกลับดาว นี่รอยานแม่มารับอยู่ค่ะ....

555+++ ขอไปด้วยนะคะ...

ตอบพี่เทดดี้....แสดงว่าพี่เทดดี้มีปัญหาที่แก้ไม่ตกหรือ...มีอะไรบางอย่างที่ติด
    ค้างอยู่ในใจ...และไม่สามารถอธิบายให้ใครฟังได้...(ใช่หรือเปล่าหนอ)

เกิดเป็นคนนั้นแสนลำบาก....แต่ทำตนให้น่าอยู่ในสังคมแสนลำบากยิ่งกว่า...

การปรับตัว...ปล่อยวาง...เป็นเรื่องที่สำคัญค่ะ...บางอย่างเราไม่ดูแลเขาเราไม่ห่วงเขา
    เขาก็สามารถมีชีวิตดำเนินต่อไปได้...เพราะฉะนั้นถ้าพี่เทดดี้ยากเป็นทุกข์จากการห่วง...
    ขอให้เลือกเพียงอย่างเดียว...ที่น่าห่วงที่สุด....แล้วค่อยจัดการมันทำทีละห่วงนะคะ....
    แล้วยิ้มรับกับมันนะ...หน่อยก็ไม่รู้จะช่วยพี่เทดดี้ยังไง.....

อยากช่วยนะคะ....แต่ยังไงท้ายสุดแล้วพี่เทดดี้ก็ควรดูแลตัวเองเป็นห่วตัวเอง...และสุขภาพให้มากๆนะคะ
    " ความรู้สึกอิจฉาริษยาเป็นเรื่องเสียเวลาเปล่า คิดให้ดีก็จะรู้ว่า.....คุณมีทุกอย่างที่คุณจำเป็นต้องมีแล้ว "

TEDDY07's Avatar
    TEDDY07 is offline Trusted Member
    0/5
    Quote Originally Posted by Meesook View Post
    ขอบคุณพี่ Meesook ที่มาตอบ เบื่อเหมือนกันจ๊ะ เหนื่อย เห้ออออออออ
    ขอบคุณ SBN จ๊ะ

หนังสือสวดมนต์ แจกฟรี ฟรี ฟรี
    ขอเชิญเพื่อนๆ SBN รับหนังสือสวดมนต์ฟรี
    เพื่อสวดบูชา ก่อให้เกิดความเป็นสิริมงคล
    แก่ตัวท่านเองและครอบครัว
    หรือจะเอาไปช่วยกันบอกบุญต่อก็ดียิ่งๆขึ้นไปเลยนะจ๊ะ

ตามลิ้งค์นี้เลย
    http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=390560

hut2211's Avatar
    hut2211 is offline Trusted Member
    0/5
    ใครเบื่อโลก เบื่อการเป็นมนุษย์
    ต้องนี่เลย ธรรมะผู้สละโลก ขอแนะนำ

แล้วจะรู้ว่า ทำไมต้องสละโลก ???
    สละไปเพื่ออะไร ???
    สละเพื่อใคร ???
    และมีวิธีปฏิบัติ เพื่อสละโลกอย่างไร ???
    ความสุขแท้จริงไม่ต้องอิงผู้อื่น หรือวัตถุอยู่ที่ไหน???

ไปตามลิงค์นี่เลย ฟังฟรีครับ
    http://groups.google.com/group/DhammaSawasdee/web/%E0%B8%9C%E0%B8%B9%E0%B9%89%E0%B8%AA%E0%B8%A5%E0%B8%B0%E0%B9%82%E0%B8%A5%E0%B8%81

แล้วจะเห็นถึงความจริงที่ไม่จริง เพราะจริง ๆ คือความว่างเปล่า
    บุคคลผู้มีศีลเป็นพื้น ใจย่อมอยู่สบาย......
    อย่าเรียกร้องในสิ่งที่ไม่มี แต่จงภูมิใจในสิ่งที่มีอยู่...
    โกงเค้าชาตินี้ 1 ต้องใช้เค้าชาติหน้าเป็น พัน ทำทำไม?
    ศาสนาไม่ได้เสื่อม แต่คนเสื่อมจากศาสนา

ธรรมนิยายธรรมะผู้สละโลก
    http://groups.google.com/group/DhammaSawasdee/web/%E0%B8%9C%E0%B8%B9%E0%B9%89%E0%B8%AA%E0%B8%A5%E0%B8%B0%E0%B9%82%E0%B8%A5%E0%B8%81

sprintky's Avatar
    sprintky is offline Trusted Member
    0/5
    ตอนนี้ขอบอกว่าเบื่อมากมายเลยค่ะ

ตื่นมาก็ทุกข์ อยู่แต่กับน้ำตา เบื่อมากๆจนไม่รู้จะทำยังไง

จนบางครั้งเหนื่อยจนไม่อยากสู้อีกแล้วอ่าค่ะ เหมือนทำอะไรไม่ดีซักอย่าง
    Oop..wO0 WoO0oo

Page 1 of 4 1 2 3 ... LastLast

Comments from Facebook