Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 2 of 3 FirstFirst 1 2 3 LastLast
Results 11 to 20 of 23

Thread: ตอนเบญจเพสเจออะไรกันบ้างคะ ของบุ๋มหลายเรื่อง แต่เมื่อวานเพิ่งเอารถไปปีนฟุตบาทแล้วหล่นลงมาทั้งคันเลยค่ะ

hut2211's Avatar
    hut2211 is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

Talking

ปีไหนที่ใครทักว่าไม่ดี ผมก็หมั่นทำบุญบ่อย ๆ ครับ
    (อะไรที่เป็นบุญทำได้ทำหมด เล็ก ๆ น้อย ๆ ก็ทำ แต่ทำแล้วต้องไม่เดือดร้อนนะ)
    เหตุการณ์ที่ไม่ดี ก็ไม่ค่อยมีอะไร หรือถ้ามีก็ไม่มากนะครับ
    ไม่ถึงกับต้องเสียของรัก หรือ บาดเจ็บครับ
    คงเป็นเพราะบุญรักษาครับ ....

เป็นกำลังใจให้คุณบุ๋มและคุณแหว๋วครับ

แต่ขอให้คุณบุ๋มมองอีกแง่นึงนะครับ
    การที่คนเราได้เจอและได้ผ่านเหตุการณ์ต่าง ๆ เหล่านั้นมา
    ทำให้เราเติบโตและเรียนรู้ที่จะใช้ชีวิตมากขึ้น
    ประสบการณ์เป็นเหมือนบททดสอบอย่างดีครับ
    ถ้าเราผ่านพ้นมันไปได้ ชีวิตยังคงต้องเจอบททดสอบและ
    แบบฝึกหัดที่เราไม่คาดคิดอีกมากมาย
    ไม่ว่าปีนั้นจะเป็นปีเบจเพศของเราหรือไม่ ไม่มีใครรู้

ฉนั้น ควรดำเนินชีวิตด้วยความไม่ประมาณ มีสติอยู่ทุกเมื่อ
    และควรทำความดี สร้างบุญกุศลไว้มาก ๆ
    (ถ้าไปปฏิบัติธรรมได้ยิ่งเป็นการดี)
    คุณลองคิดดูนะครับ ถ้าคุณแม่คุณไม่พาคุณไปทำบุญเหตุการณ์ต่าง ๆ
    ที่คุณเจออาจหนักหนากว่านี้ก็ได้ บุญช่วยผ่อนหนักเป็นเบาได้ครับ
    (อันนี้ประสบกับตัวเอง)
    (อันนี้ไม่ได้ให้เชื่อแต่ต้องลองทำดูเองนะครับแล้วจะเห็นผลเองครับ)

มีพี่คนนึงเคยถามผมว่า ถ้าพรุ่งนี้ผมต้องตาย ผมอยากได้อะไร ???
    ผมอึ้งไปพักนึงและตอบว่า ไม่รู้

พี่เค้าให้ข้อคิดอย่านึงว่า......
    วันนึงคนเราทุกคนตาย
    และไม่มีใครรู้ว่าจะตายวันไหน
    สิ่งที่ติดตัวเราไปไม่มีอะไร นอกจากบุญกับบาปที่ทำไว้
    นอกนั้นเอาอะไรไปไม่ได้แม้แต่ร่างกายเรา สิ่งของอย่าอื่นไม่ต้องพูดถึง

การสร้างบุญบารมีสะสมไว้เป็นสิ่งสำคัญ เพราะมันติดตัวเราไปข้ามภพข้ามชาติ

การที่เรายังมีชีวิตอยู่เป็นสิ่งดีที่สุด ณ วันนี้
    เพราะการเกิดเป็นมนุษย์และอยู่อย่างสมบูรณ์พูนสุขนั้นยากนักหนา
    จงใช้เวลาที่มีอยู่ให้คุ้มค่า สร้างบุญบารมีเก็บสะสมไว้บ้าง
    (ถึงแม้เราจะรู้หรือไม่รู้ว่าชาติหน้ามีจริงหรือไม่)
    (เพราะถ้ามีจริงแล้วไม่ได้ทำไว้เลยก็....แป่ววววว แล้วถ้าต้องลำบากจะรับไหวมั้ย)

อยู่กับคนที่เรารักและรักเราทั้งครอบครับ คุณแม่ และคุณแฟน อย่างเข้าใจ
    เกื้อกูลดูแลเอาใจใส่มาก ๆ

คนใกล้ชิดและครอบครับคือเจ้ากรรมนายเวรใหญ่
    เค้ามีความสุข สมบูรณ์ เราก็เป็นสุขไปด้วย
    เค้าทุกข์ เราก็ทุกข์ด้วย

เหตุการณ์ไม่ดีที่ผ่านมาแก้ไขอะไรไม่ได้
    เป็นแต่แค่เตือนใจให้ระวังอย่าทำอีก และระมัดระวังมากขึ้น
    ทำวันนี้ให้ดีสร้างบุญบารมีให้มาก แล้วอนาคตจะจัดตัวมันเองให้ดีเองครับ

บุญรักษาครับ ^__^
    บุคคลผู้มีศีลเป็นพื้น ใจย่อมอยู่สบาย......
    อย่าเรียกร้องในสิ่งที่ไม่มี แต่จงภูมิใจในสิ่งที่มีอยู่...
    โกงเค้าชาตินี้ 1 ต้องใช้เค้าชาติหน้าเป็น พัน ทำทำไม?
    ศาสนาไม่ได้เสื่อม แต่คนเสื่อมจากศาสนา

ธรรมนิยายธรรมะผู้สละโลก
    http://groups.google.com/group/DhammaSawasdee/web/%E0%B8%9C%E0%B8%B9%E0%B9%89%E0%B8%AA%E0%B8%A5%E0%B8%B0%E0%B9%82%E0%B8%A5%E0%B8%81

0/5
    พี่หน่อย-บุ๋มขอให้พี่หน่อยเจอแต่เรื่องดีๆจากนี้ไปเช่นกันนะคะ ขอบคุณค่ะ

คุณเคท-บุ๋มผ่าไปตอน 24 ผ่าไปสี่ซี่ค่ะ แล้วก็จัดฟัน ถอนฟันไปอีกสี่ รวมเป็นแปด อู้ววว
    ขอให้คุณเคทเจอแต่เรื่องดีๆ ไม่มีอันตรายใดๆนะคะ

คุณเกด-โอ้โห หนักเหมือนกันนะเนี่ย ขอให้ผ่านเรื่องร้ายๆไปเร็วๆน๊า จะเลย 25 แล้วขอให้มีแต่ความสุขนะคะ

คุณเติ้ล-โอ้ คุณเติ้ลทำเรื่องดีมากๆเลยค่ะ อนุโมทนาสาธุด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

คุณ minyada-แย่เหมือนกันเนอะ แต่ต่อไปก็ต้องเจอคนดีๆค่ะ บุ๋มเชื่ออย่างนั้น ขอให้ผ่านเรื่องร้ายๆไปได้ด้วยดีนะคะ

คุณ perngnarak-ไม่เจ็บไม่ป่วยดีแล้วค่ะ ความไม่มีโรคเป็นลาภอันประเสริฐนะคะ ไม่ต้องเจออะไรร้ายแรงเนอะ ขอให้เจอแต่เรื่องดีๆค่ะ ขอบคุณนะคะ

พี่กิ๊ฟ-ขอบคุณมากเลยค่ะที่อวยพรน้อง ขอให้ประสบแต่สิ่งดีๆเช่นกันนะคะ
    [SIGPIC][/SIGPIC]
    My Lovely Singh

wawe's Avatar
    wawe is offline Trusted Member
    0/5
    ขอขอบคุณในน้ำใจไมตรีของทุก ๆ ท่านในครั้งนี้ด้วย ขอให้บุญรักษา พระคุ้มครองด้วยค่ะ
    ความง่ายอยู่ที่ปาก ความยากอยู่ที่ทำ
    การรู้จักปล่อยวาง เป็นวิถีทางแห่งความสุขสงบ
    มนุษย์ย่อมได้รับผลของการกระทำของตนเสมอ อาจจะเร็วหรือช้าเท่านั้น

0/5
    คุณ hut2221-ขอบคุณมากๆเลยนะคะที่ให้ข้อคิดดีๆกับบุ๋ม สิ่งที่บุ๋มเจอมามันก็เป็นบทเรียนเหมือนกันสำหรับตัวบุ๋มเอง เพียงแต่ว่าบางเรื่องเป็นเรื่องใหม่ๆที่เรายังไม่เคยเจอ เช่น ไม่เคยทะเลาะกับเจ้านาย เพิ่งขับรถเป็น หรืออะไรอย่างนี้ ตอนนี้ก็พยายามตั้งตนในความไม่ประมาท
    แต่ข้อคิดที่ให้มาดีมากๆเลยค่ะ ขอบคุณมากนะคะ

0/5
    คุณบุ๋มค่ะ เรื่องไม่ดีก็เกิดขึ้นได้ทุกที่ทุกเวลาค่ะ
    อย่างที่พี่แหวว ว่า เราควรใช้ชีวิตอย่างมีสติค่ะ

อ้นว่าอย่าคิดมากเรื่องที่ผ่านไปแล้วเลยค่ะ
    แต่อย่าลืมนะค่ะ เก็บไว้เป็นบทเรียนชีวิต แต่อย่าคิดถึงมันบ่อย

งานใหม่ที่ได้ PR โรงแรมไปนเอ่ย อยู่แถวสาธรซะด้วย
    น่าอิจฉาจังได้งานใกล้บ้านนะเนี่ย

อ้นว่าคิดถึงเรื่องดีๆที่กำลังจะเกิดขึ้นดีกว่าค่ะ
    จะแต่งงานแล้วเหรอค่ะ ตัดหน้าเค้าได้อีกนะเนี่ย
    ของอ้นยังไม่รู้ เมื่อไรเลยอะ
    ไม่มีคนมาขอซะที อิ อิ สงสัยไม่มีใครอยากเลี้ยงหมูตัวนี้

ตอนที่ อ้น 25 ก็ไม่มีอะไรไม่ดีนะค่ะ
    เพียงแต่เบื่องาน แล้วคิดว่าไม่ใช่ที่ชอบทำ
    ยังหาไม่เจอเลยค่ะ ว่าอยากจะทำอะไร
    ทุกวันนี้ก็รอค่ะ รอหมดสัญญาผูกมัดกับที่ทำงาน

ปีหน้า อ้นคงต้องตัดสินใจ อะไรหลายๆอย่าง
    เยอะค่ะ ทั้งเรื่องงาน เรื่องบ้าน ครอบครัว
    แค่คิดก็ปวดหัว ไม่อยากคิดแล้วค่ะ
    ของคุณบุ๋มยังดีนะค่ะ ทุกอย่าง sorted out หมดแล้ว

PM มาคุยกันเรื่องงานใหม่ก็ได้นะค่ะ อยากรู้ๆ

0/5
    พี่อ้น ขอบคุณมากเลยที่เป็นกำลังใจให้น้องมาตลอด จริงๆพี่อ้นต้องใจเย็นๆนะคะ ค่อยๆแก้ปัญหาไปทีละเรื่อง แต่ดีมี่ว่าพี่อ้นรู้ว่าตัวเองต้องการทำอะไร บุ๋มว่านั่นก็เยี่ยมมากแล้ว

บุ๋มเองเรื่องบ้านอะไรอย่างงี้ก็ยังต้องคิดอีกค่ะ แต่ยังไม่คิด 5555 ทำเป็นความจำเสื่อมไปชั่วขณะ พร้อมแล้วเดี๋ยวค่อยคิด ซึ่งจริงๆมันก็จำเป็น แต่พยายามสะสางไปทีละเรื่องก่อน ยังไงสู้ๆนะคะ อ้อ เค้าพีเอ็มไปหาละน๊า

0/5
    ไม่ได้เจออะไรนะคะ ส่วนใหญ่ชิงรีบทำบุญไว้ก่อน ยังไงก้อมาให้กำลังใจจขกท.นะคะ

0/5
    คุณ mamee-ดีจังเลยค่ะชิงทำบุญไว้ก่อน ขอบคุณสำหรับกำลังใจนะค๊า ขอให้เจอแต่สิ่งดีๆค่า

0/5
    ในชีวิตของคนเราต้องเจอทั้งเรื่องดีและไม่ดีอยู่เสมอค่ะ ในกรณีที่เราผ่านเรื่องไม่ดีมาได้ เราก็จะเห็นความสำคัญของการมีสติ ความคิดและการตัดสินใจที่ดีคงไม่ได้มาในช่วงที่เรากำลังสับสนนะคะ ตอนช่วงที่อายุ19เราเคยเจออุบัติเหตุใหญ่แต่เพราะสติทำให้ผ่านช่วงนั้นมาได้
    เพราะฉะนั้นแล้วจงรักษาสติให้เป็นปกติ จะได้ไม่เสียสตินะคะ
    ขออนุญาติแนะนำ เว็บไซต์ “ธรรมะทูเดย์” โดยท่าน ว.วชิรเมธีwww.dhammatoday.com
    เชิญชมสารคดีที่จะทำให้คุณยิ้มทั้งน้ำตา http://www.thailoveking.com

Ohh's Avatar
    Ohh is offline Trusted Member
    0/5
    คุณบุ๋มเจอะเยอะเหมือนกันเนอะ แต่อย่างที่คุณฮัท บอก การที่เราได้ไปทำบุญ สะเดาะเคราะห์ มาก่อน มันก็อาจจะช่วยเปลี่ยนจากหนักให้เป็นเบาได้

ยังไงก็ตั้งตนอยู่บนความไม่ประมาท และมีสติตลอดเวลา เท่านี้ก็โอเคแล้วคะ

ดีใจด้วยนะคะ ปีหน้าจะได้แต่งงานแล้ววว ของโอ๋ยังไม่ได้แต่งซะที อยากแต่งใจจะขาด

ปล. ย่าแหว๋ว เสียใจด้วยนะคะกับเรื่องที่ผ่านมา

ปีหน้าฟ้าใหม่ ขอให้ทุกคนเจอแต่สิ่งที่ดีๆนะค๊ะ
    U r.. my L i F e

~~> ^ โอ๋ ^ <~~

Page 2 of 3 FirstFirst 1 2 3 LastLast

Comments from Facebook